[Funland] Nghi vấn tiệm cơm từ thiện ăn chặn tiền từ thiện bệnh nhân ung thư

Cụ Jake em thấy có thể cái tâm tốt, nhưng suy nghĩ và tư duy logic với xã hội em thấy không ổn, và không lạ khi người khác nghi ngờ hay mắng cụ nếu cụ làm từ thiện hay cầm quỹ. Đừng chỉ biện minh là tâm tôi sáng, nên tôi chả cần chứng minh.
tính em gia trưởng thôi :)))
em làm là em ko quan tâm đến ý kiến người khác, mình làm bằng cái tâm, ăn ngon ngủ kỹ, mặc kệ những thằng chém hay hỏi nhiều mà ko làm gì cả.
Ai mắng hay ý kiến đa phần em bỏ ngoài tai
Sống ko thẹn là được quan tâm gì miệng lưỡi thiên hạ

Phòng và vé

Xe tải
Đấy là cụ nghĩ thế, em bù vì tính em vô tư, cả lớp biết, em cầm quỹ nhưng em chi chứ em ko mua, chẳng có gì mà nghi hay ko nghi.
Còn cụ làm gì trong bph mà cụ phê phán em? Em nói rồi, ko làm thì đừng có mà ỉ ôi lắm lời chê trách. Người ta cười cho đấy
Cụ ơi, em cũng làm trưởng ban đây và em ko bao giờ nhận cầm quỹ cả. Việc tách bạch này là để tránh những thắc mắc không đáng có và thể hiện sự minh bạch trong thu/chi. Còn tất nhiên là tất cả các khoản thu/chi điều phải dc sự đồng thuận của BPH và PH lớp rồi

Mr.Alo

Xe lăn
Cụ Jake em thấy có thể cái tâm tốt, nhưng suy nghĩ và tư duy logic với xã hội em thấy không ổn, và không lạ khi người khác nghi ngờ hay mắng cụ nếu cụ làm từ thiện hay cầm quỹ. Đừng chỉ biện minh là tâm tôi sáng, nên tôi chả cần chứng minh.
Tôi làm trưởng ban thôi cụ, nhưng tôi k cầm quỹ, nguyên tắc nó thế rồi mà :)) cụ nhìn 1 công ty thì gđ có kiêm kế toán trưởng bao giờ k :))
Nếu xét theo tư duy bình thường ở xã hội trong trường hợp này thì
1- ngu
2- tham

phuongmit

Xe cút kít
Thế cụ đã rơi vào trường hợp 8/3 đưa nội dung ctr lên và ko có 1 phản hồi gì ko, ai cũng kêu bận, xin nhờ, thế cụ làm tất ăn cả hay cụ bỏ luôn ko làm nữa?
Mỗi người 1 cảnh, làm vì con cái thì làm, lại còn so đo với cty gia đình, gđ với chả kế toán
Hihi mồng 8/3 trường công có 02 hoạt động: 1 là gửi quà cho gvcn và gv bộ môn, khoản này có dự toán, chi thường xuyên và con số đã dc bàn từ đầu năm, món này do kế toán chuẩn bị. Bận k đi dc thì thành viên bph đi, con số vẫn thế k thể thay đổi dc. 2 là mua quà hoặc hoa tặng gvcn, cái này cùng bàn nhau và ra 1 phương án, cử người mua, hoàn toàn minh bạch và công khai. Bận k đi dc thì 2 món đã đều dc chuẩn bị trc ngày đó, ai cầm đi cũng như nhau hết. Như thế đã ổn chưa cụ. So gđ với kt để cụ có cái nhìn nó sáng hơn thôi, và nguyên tắc trưởng ban k cầm quỹ nó là chân lý rồi, k phải bàn nhiều :))

Hihi mồng 8/3 trường công có 02 hoạt động: 1 là gửi quà cho gvcn và gv bộ môn, khoản này có dự toán, chi thường xuyên và con số đã dc bàn từ đầu năm, món này do kế toán chuẩn bị. Bận k đi dc thì thành viên bph đi, con số vẫn thế k thể thay đổi dc. 2 là mua quà hoặc hoa tặng gvcn, cái này cùng bàn nhau và ra 1 phương án, cử người mua, hoàn toàn minh bạch và công khai. Bận k đi dc thì 2 món đã đều dc chuẩn bị trc ngày đó, ai cầm đi cũng như nhau hết. Như thế đã ổn chưa cụ. So gđ với kt để cụ có cái nhìn nó sáng hơn thôi, và nguyên tắc trưởng ban k cầm quỹ nó là chân lý rồi, k phải bàn nhiều :))
Em hỏi luôn cái công ty mà không có kế toán thì chắc là không hoạt động được cụ nhỉ
Thôi em xin dừng

Matxech

Xe container
Vụ từ thiện này thì em ko biết nên ko có ý kiến
Nhưng nếu cụ nói về việc quỹ PH thì em có thể khẳng định là việc mình bạch hoàn toàn thực hiện dc dễ dàng.
Em hiểu thì chắc cụ là trưởng ban, mà trưởng ban thì tuyệt đối ko dc cầm quỹ cụ ah.
Vậy nên cứ từ quỹ nhỏ mình thực hiện nghiêm chỉnh thì tới các quỹ lớn cũng vậy sẽ đỡ dẫn đến tình trạng thất thoát hơn.
Trường con em mọi ng bảo e cầm quỹ mà e chả dám cầm
Số tiền ko lớn chi ko nhiều nên minh bạch ko khó
Với ng cẩn thận làm quển sổ chi ji ghi vào luôn thì chả bh lẫn
Mỗi tội e chả cẩn thận nên thường xuyên mua ji mà ko liệt kê ngay là hay bị quên

phuongmit

Xe cút kít
Em hỏi luôn cái công ty mà không có kế toán thì chắc là không hoạt động được cụ nhỉ
Thôi em xin dừng
Cụ hỏi thế thì khả năng cao là cụ đang k đi làm :)) bật mí 1 chút cho cụ là tiệm e hay cắt tóc, quy mô 10 ghế cũng có kế toán kiêm lễ tân rồi cụ ạ, có gì cụ cứ nghiên cứu thêm nha ;))

zaiwaz123

Xe điện
Con số trung bình chi trả để vận hành bộ máy là 30% các cụ mợ nhé. Có những tổ chức từ thiện, chi phí vận hành còn lên đến 40%, thậm chí 50%.
Cụ nói mô hình các quỹ ở nước ngoài đúng quá rồi còn gì nữa, quyên được 100K thì mất 50K vào chi phí vận hành , đến tay đối tượng cần giúp đỡ được 50k.
Cái các cụ trên này mặc định là quyên được 100K thì đến tay đối tượng cần giúp đỡ phải đủ 100K còn đi thế nào đến nhà đối tượng đó thì kệ cm chúng mài ...

Trường con em mọi ng bảo e cầm quỹ mà e chả dám cầm
Số tiền ko lớn chi ko nhiều nên minh bạch ko khó
Với ng cẩn thận làm quển sổ chi ji ghi vào luôn thì chả bh lẫn
Mỗi tội e chả cẩn thận nên thường xuyên mua ji mà ko liệt kê ngay là hay bị quên
Cầm lại bị chửi là tham với ngu đấy cụ :))

Mr.Alo

Xe lăn
Cụ nói mô hình các quỹ ở nước ngoài đúng quá rồi còn gì nữa, quyên được 100K thì mất 50K vào chi phí vận hành , đến tay đối tượng cần giúp đỡ được 50k.
Cái các cụ trên này mặc định là quyên được 100K thì đến tay đối tượng cần giúp đỡ phải đủ 100K còn đi thế nào đến nhà đối tượng đó thì kệ cm chúng mài ...
Cái người ta cần là minh bạch , nếu có chi phí vận hành hay trả công ... Thì ghi rõ ra , ai chấp nhận được thì ủng hộ tiếp ai ko thích thì dừng , lúc ý ai dám cãi .

Patriots

Xe lăn
Từ thiện có nhiều cái lùm xùm lắm, các MTQ cũng được lại quả vì họ đứng đầu một tổ chức tiền từ thiện không phải tiền của họ chẳng hạn, không phải tự nhiên năm nào anh hoá chất Đức Giang cancel tài trợ cho đội bóng đá nữa đâu, đằng sau màn trướng có nhiều cái lắt léo lắm, cụ chuyển vài trăm k hay 1 củ thì không vấn đề, nhưng tài trợ một củ to đổ lên chẳng hạn có nhiều cái hay lắm. À đấy là chuyện bên nước cháu

Velociraptor

Xe tăng
Có khi nào cụ nghĩ 500K của cụ đến tay người bệnh 100% không?
Cụ có yêu cầu Viện minh bạch với số tiền của cụ không?
Em nói đã từ thiện xong thì buông đi cho đời thanh thản thì nhiều cụ Vang em
Đồng ý minh bạch là đúng, là cần thiết, nhưng ở VN đến cái khẩu trang còn ăn, cứu trợ cũng ăn, covid cũng ăn mà đòi minh bạch thì đúng là chỉ có trong suy nghĩ, Nghĩ nhiều thôi khỏi làm từ thiện nữa
Nhà em đưa trực tiếp cho bệnh nhân cụ nhé

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cái người ta cần là minh bạch , nếu có chi phí vận hành hay trả công ... Thì ghi rõ ra , ai chấp nhận được thì ủng hộ tiếp ai ko thích thì dừng , lúc ý ai dám cãi .
Bên tây các quỹ từ thiện trong đó có nhiều quỹ do chính các nhà tài phiệt lập ra để lách thuế, tiền từ thiện that chỉ là số nhỏ trong đó.

gautrucbe

Xe tải
Thế cụ đã rơi vào trường hợp 8/3 đưa nội dung ctr lên và ko có 1 phản hồi gì ko, ai cũng kêu bận, xin nhờ, thế cụ làm tất ăn cả hay cụ bỏ luôn ko làm nữa?
Mỗi người 1 cảnh, làm vì con cái thì làm, lại còn so đo với cty gia đình, gđ với chả kế toán
Quỹ lớp là quỹ nhỏ, thời điểm hiện tại có thể phụ huynh lớp ko để ý, nhưng khi họ thắc mắc thì sẽ lần ra. Đơn cử như trường hợp 8/3 cụ vừa nêu, đưa lên group lớp ko ai nói gì, ko có nghĩa họ ko biết. Nhưng sau này họ nghi ngờ, họ sẽ đối chiếu với tin nhắn và thực chi thôi. Cái này thực tế xảy ra rồi, ko phải là ít
Bản thân em làm trong BPH nhiều năm, thì trưởng ban tránh việc cầm quỹ. Tuy nhiên, việc trưởng ban cầm quỹ như trường hợp của cụ ko sai vì chẳng có quy định nào cả là ko khôn ngoan. Sau nhiều năm làm BPH thì em thấy trưởng ban đúng là người vác tù và, cũng là vì con thôi.
Mở rộng ra với những quỹ từ thiện cá nhân, người gom quỹ tâm tốt ko phủ nhận, nhưng người góp quỹ thì tâm cũng tốt ko kém. Trước pháp luật, anh bị truy tố bởi 1 việc, việc làm từ thiện hay gia đình cách mạng…. Chỉ là yếu tố giảm nhẹ. Cái này là trường hợp bà PHằng và nhiều quan chức lãnh đạo khác. Nếu cụ tốt, hãy chứng minh bằng dẫn chứng, chứ ko thể khăng khăng là tôi có tâm, mặc kệ người ngoài nói gì. Nó là ảnh hưởng tới danh dự, gia đình, người thân đó cụ. Việc từ thiện của mình cũng nên chuyên nghiệp, có kế toán đàng hoàng. Ở các nước ngoài ko có kiểu tự phát, làm thế nào thì làm nữa rồi.
P/S: em rất dị ứng với những người khi tranh luận về việc gì thì cãi kiểu cùn là tôi chỉ làm được thế thôi, anh đi mà làm . Những cuộc tranh cãi thế này thường đi vào ngõ cụt.

Với ai chịu làm thì em chua sẻ thoải mái ạ
Còn ai xét nét kiểu bới lông tìm vết thì em ko có thời gian tiếp chuyện
Quỹ lớp là quỹ nhỏ, thời điểm hiện tại có thể phụ huynh lớp ko để ý, nhưng khi họ thắc mắc thì sẽ lần ra. Đơn cử như trường hợp 8/3 cụ vừa nêu, đưa lên group lớp ko ai nói gì, ko có nghĩa họ ko biết. Nhưng sau này họ nghi ngờ, họ sẽ đối chiếu với tin nhắn và thực chi thôi. Cái này thực tế xảy ra rồi, ko phải là ít
Bản thân em làm trong BPH nhiều năm, thì trưởng ban tránh việc cầm quỹ. Tuy nhiên, việc trưởng ban cầm quỹ như trường hợp của cụ ko sai vì chẳng có quy định nào cả là ko khôn ngoan. Sau nhiều năm làm BPH thì em thấy trưởng ban đúng là người vác tù và, cũng là vì con thôi.
Mở rộng ra với những quỹ từ thiện cá nhân, người gom quỹ tâm tốt ko phủ nhận, nhưng người góp quỹ thì tâm cũng tốt ko kém. Trước pháp luật, anh bị truy tố bởi 1 việc, việc làm từ thiện hay gia đình cách mạng…. Chỉ là yếu tố giảm nhẹ. Cái này là trường hợp bà PHằng và nhiều quan chức lãnh đạo khác. Nếu cụ tốt, hãy chứng minh bằng dẫn chứng, chứ ko thể khăng khăng là tôi có tâm, mặc kệ người ngoài nói gì. Nó là ảnh hưởng tới danh dự, gia đình, người thân đó cụ. Việc từ thiện của mình cũng nên chuyên nghiệp, có kế toán đàng hoàng. Ở các nước ngoài ko có kiểu tự phát, làm thế nào thì làm nữa rồi.
P/S: em rất dị ứng với những người khi tranh luận về việc gì thì cãi kiểu cùn là tôi chỉ làm được thế thôi, anh đi mà làm . Những cuộc tranh cãi thế này thường đi vào ngõ cụt.
Em đồng ý làm gì minh bạch thì dễ làm, đỡ lằng nhằng, em chỉ nói thực tế đòi minh bạch từ thiện ở VN là điều vô cùng khó khăn, nếu nghĩ phải minh bạch mới làm từ thiện thì chắc chỉ có tự lập quỹ, tự làm

Ối Giời Ơi

Xe tăng
ben nc ngoài họ hoạt động chuyên nghiệp , lâu dài . Còn ở ta đa số là thời vụ , amateur lên việc mọi người muốn như thế chẳng có gì là sai .

gautrucbe

Xe tải
Với ai chịu làm thì em chua sẻ thoải mái ạ
Còn ai xét nét kiểu bới lông tìm vết thì em ko có thời gian tiếp chuyện
Em đồng ý làm gì minh bạch thì dễ làm, đỡ lằng nhằng, em chỉ nói thực tế đòi minh bạch từ thiện ở VN là điều vô cùng khó khăn, nếu nghĩ phải minh bạch mới làm từ thiện thì chắc chỉ có tự lập quỹ, tự làm
Vậy cần rõ ràng việc thế nào là xét nét. Như trường hợp bạn K này, quỹ thành lập từ năm 2019, sau 4 năm, giờ phát hiện khúc mắc mới đòi công khai giải trình, chứ trong quá trình, có ai đòi hỏi gì đâu. Vậy thì đây đâu phải xét netr nhỉ. Nhìn c theo cách tích cực, những việc thế này xảy ra cũng để việc từ thiện của ta chuyên nghiệp hơn.
Còn với việc làm minh bạch từ thiện ở nước ta là vô cùng khó khăn thì em đồng ý, nhưng ko thể ko làm được. Rồi cũng tiến tới phải làm cụ ạ. Trường hợp của ca sỹ Thuỷ Tiên ấy, là trường hợp đáng tiếc theo suy nghĩ của em. Mọi việc bị đẩy lên cũng từ sau comment của em ý đại ý quỹ của tôi, tôi làm gì thì làm đó.Từ đó khui ra thái độ nọ kia, đến nay kể cả đã chứng minh bởi Bộ CA thì cũng chết tên Thuỷ tề. Ở đây mọi người đang comment theo hướng đó, tức là khó (mà có thể khó khi bắt đầu, quen rồi thì cũng ko vất vả nữa) nhưng phải làm, để đỡ có sự nghi ngờ. Khi bị nghi ngờ lại cứ đổ qua đổ lại việc xét nét, rồi tâm tốt… rất mất thời gian.