[Funland] Nghỉ hưu sớm ở tuổi 34. Xin ý kiến cccm?

victory_1980

Xe điện
Em thì vẫn phải đi làm để kiếm tiền, cũng chưa thể nghỉ ngơi mà vẫn có thu nhập đều, vì còn lâu mới đc nghỉ hưu.
Nhưng bên cạnh việc đi làm vì thu nhập, còn là mqh xã hội. Em cứ nghỉ 02 ngày cuối tuần mà ko làm gì, gặp gỡ bạn bè là nó phát cuồng lên, kiểu gì cũng phải ới lấy 01 người ko đi ăn sáng, cà phê thì cũng phải đi uống bia hơi chém gió.
Chắc tính từng người, có người thích ở nhà, nhưng em chịu.

victory_1980

Xe điện
E sinh ra ở vạch xuất phát ạ. Đúng như cụ nói nhiều lúc cảm thấy mình sống k có ích cho xh khi vẫn còn khả năng cống hiến nhưng lại stop. K thể cổ vũ cho cách suy nghĩ này của e.
Còn con cái e e sẽ để nó đúng ở vạch xuất phát như e
Cụ sinh ra ở vạch xuất phát, mà 34t đã tích lũy đc như cụ nói là quá giỏi (300tr/tháng),
Nhiều người ở tuổi 30 mới bắt đầu gây dựng sự nghiệp.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Đọc các cụ còm em thấy toàn sa vào lỗi logic
- Tự suy diễn ý đối phương: cụ thớt chưa bao giờ nói tài sản trăm tỷ nhưng các cụ, mợ ko hiểu huyễn hoặc đâu ra con số này
- thu nhập thụ động tháng 300tr: thậm chí cụ thớt còn ko nói là trung bình tháng 300 hay tháng cao nhất là 300.

Vừa rồi cụ thớt có confirm lại là tài sản chỉ 1/2 đến 1/3 con số 100 tỷ. Đoạn này em hơi khó hiểu, tài sản của mình sao lại ko biết 1/2 hay 1/3 đc?
1/2 của trăm tỏi là 50 tỏi
1/3 của trăm tỏi là 33 tỏi

Lệch nhau rất là nhiều, ko thể áng chừng vu vơ thế đc. Tài sản của em, em áng chính xác đến con số tỏi, số trăm triệu thì hơi khó.

Điểm này em thấy sai sai nhưng em ko kết luận gì cả, chỉ point out ra chỗ bất hợp lý của thông tin

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có nói tới em trc về vụ cháu em thì em mới vào comment nhé cụ.
Quan điểm của em với cụ khác nhau khi tham gia diễn đàn, em nói luôn là em chả quan tâm và ko có nhu cầu kiểm chứng bất cứ thông tin nào và cũng ko có nhu cầu chứng minh bất cứ thông tin mang tính cá nhân nào khi tranh luận trên diễn đàn ảo.
Chúc cụ luôn vui và có nhiều tiền ủng hộ diễn đàn, em và cụ stop ở đây ạ.
Ồ, tôi ko ngạc nhiên với sự lươn lẹo huyên thuyên của mợ, nhất là mợ lại là người có tí nghề hay nói đúng hơn là có trí tuệ. Tôi ko động chạm gì mợ trong thớt này cả mà mợ kêu tôi còm trước. Nhưng thôi chả quan trọng đâu, mợ lượn đi cho nước nó trong.
2 cụ nên nghe nhạc Đen Vâu tí cho nó thư giãn.

toxic82

Xe điện
Thèm như cụ quá, nhưng e công nhân, nghỉ là mồm nghỉ luôn huhu

Smile1102

Xe container
Ồ, tôi ko ngạc nhiên với sự lươn lẹo huyên thuyên của mợ, nhất là mợ lại là người có tí nghề hay nói đúng hơn là có trí tuệ. Tôi ko động chạm gì mợ trong thớt này cả mà mợ kêu tôi còm trước. Nhưng thôi chả quan trọng đâu, mợ lượn đi cho nước nó trong.
Xin lỗi cụ có thể tôi nhìn thấy ở thớt khác, nhưng hình dưới đây tôi mới đọc và nghĩ ở thớt này nên mới vào comment.
Mình ko biết, chưa từng gặp ko có nghĩa là ko có. Ko thích ko tin thì đừng vào comment. Thay vì bảo em lượn thì em nghĩ cụ mới nên lượn thì đẹp hơn.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thì một ngày ko có công việc là buồn lắm. Công việc là cuộc sống là đam mê của em rồi.

Khanhnho

Xe buýt
Tiện đây có mấy cụ nói về coin, em hơi tò mò về các coin thủ. Em nghe nói đến các triệu phú bitcoin, alt coin, **** coin nhiều mà chưa bao giờ gặp một trường hợp nào "có vẻ đáng tin" ở ngoài đời. Toàn các triệu phú kiểu "có 20tr đô nhưng ra chợ mặc cả từng đồng" ạ. Đám coin thủ em quen toàn kiểu triệu phú mõm, hở tí là khoe & bóng gió vay tiền. Theo tâm lý hành vi thông thường, người trúng coin cũng giống như trúng xổ số, sẽ có sự bốc đồng về tài chính rất dễ nhận ra, chứ không như các đại gia giàu như một thói quen có thể kín tiếng đâu. Em thấy coin nó giống một tấm vé số đi đến giàu sang hoặc một thứ bấu víu niềm tin, tự kỉ ám thị về tài sản thì đúng hơn.

victory_1980

Xe điện
Cụ thớt bảo sinh ra ở vạch xuất phát mà. Chắc sau đó đi bằng tên lửa.
Chỗ em làm cũng có 1 chị đi làm cho vui đúng nghĩa, lúc nào cũng thấy vui, riêng 1 cái nhà mặt phố cho thuê đã 80tr/tháng, có home stay để chơi chứ không cho thuê. Cách đây chục năm nhà bị mất trộm 200 cây vàng, sau bắt được bọn trộm nhưng nó tẩu tán hết rồi. Sau mới biết papa chị nguyên là phó ct tỉnh, biết rồi thì không ai thắc mắc nữa. Hóa ra vạch xuất phát cũng có this có that. :)
Nếu là con quan chức thì đúng là giấu mãi còn ko hết tiền, nên nhiều người chán sống ở VN thì lại qua bển tiêu cho ra tấm ra món, chán thì về VN chơi, đỡ ai nhòm ngó, và xì xào.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
- Tự suy diễn ý đối phương: cụ thớt chưa bao giờ nói tài sản trăm tỷ nhưng các cụ, mợ ko hiểu huyễn hoặc đâu ra con số này
- thu nhập thụ động tháng 300tr: thậm chí cụ thớt còn ko nói là trung bình tháng 300 hay tháng cao nhất là 300.

Vừa rồi cụ thớt có confirm lại là tài sản chỉ 1/2 đến 1/3 con số 100 tỷ. Đoạn này em hơi khó hiểu, tài sản của mình sao lại ko biết 1/2 hay 1/3 đc?

Lệch nhau rất là nhiều, ko thể áng chừng vu vơ thế đc. Tài sản của em, em áng chính xác đến con số tỏi, số trăm triệu thì hơi khó.

Điểm này em thấy sai sai nhưng em ko kết luận gì cả, chỉ point out ra chỗ bất hợp lý của thông tin
Chỉ là 2 cụ kia tranh luận nhiều quá nên e đưa ra bừa 1 con số. Nhưng cụ k hiểu về phần định giá thì e dẫn chứng thế này chắc cụ sẽ hiểu tại sao k có 1 con số chính xác đc.
Có mảnh đất e mua năm 2013 giá 300tr. Lúc đỉnh sốt là 5 tỷ. Giờ bđs dow e tính thoả mái còn 3ty. Đó là bđs còn dễ định giá nhất. Phần khó hơn như kiểu cp cty giờ e thoái vốn thì rất khó định giá.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Tiện đây có mấy cụ nói về coin, em hơi tò mò về các coin thủ. Em nghe nói đến các triệu phú bitcoin, alt coin, **** coin nhiều mà chưa bao giờ gặp một trường hợp nào "có vẻ đáng tin" ở ngoài đời. Toàn các triệu phú kiểu "có 20tr đô nhưng ra chợ mặc cả từng đồng" ạ. Đám coin thủ em quen toàn kiểu triệu phú mõm, hở tí là khoe & bóng gió vay tiền. Theo tâm lý hành vi thông thường, người trúng coin cũng giống như trúng xổ số, sẽ có sự bốc đồng về tài chính rất dễ nhận ra, chứ không như các đại gia giàu như một thói quen có thể kín tiếng đâu. Em thấy coin nó giống một tấm vé số đi đến giàu sang hoặc một thứ bấu víu niềm tin, tự kỉ ám thị về tài sản thì đúng hơn.
Em nghĩ mợ Smile1102 mắc sai lầm khi nói về tiền của người khác (ở đây là cháu mợ ấy). Việc nói về tiền của người khác là rất khó vì:
1) mình ko biết cách họ kiếm ntn cả, có thể chỉ biết bề nổi thành ra thông tin mình đưa ra sẽ có vô số chỗ hở
2) lượng tiền của người khác mình ko biết chính xác thế nào cả vì có thể họ bốc phét, chém gió...

Vì vậy, tốt nhất hãy nói về tiền của mình và cách mình kiếm thôi. Chứ các câu chuyện kiểu cháu anh A, chú anh B...nghe ko ổn

wanderersg

Xe tăng
Coin thủ h tk chắc bay 7-90% rồi..thế giới các tỉ phú coin đều bay 7-90% nữa là.

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]

Ồ, bác áng được chính xác vì đó là tài sản của bác còn chủ thớt áng tài sản của người khác nên chỉ áng được như vậy. Ngay cả con số 3 loét/tháng kia thì cũng chỉ vu vơ thôi nhưng tôi khẳng định chủ thớt chắc vừa vớ được pha nào đó thơm nên "phê pha" và lập thớt giải phê, phỏng ạ.

Tất nhiên rồi, thơm hay dễ chịu là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc phê pha nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ là 2 cụ kia tranh luận nhiều quá nên e đưa ra bừa 1 con số. Nhưng cụ k hiểu về phần định giá thì e dẫn chứng thế này chắc cụ sẽ hiểu tại sao k có 1 con số chính xác đc.
Có mảnh đất e mua năm 2013 giá 300tr. Lúc đỉnh sốt là 5 tỷ. Giờ bđs dow e tính thoả mái còn 3ty. Đó là bđs còn dễ định giá nhất. Phần khó hơn như kiểu cp cty giờ e thoái vốn thì rất khó định giá.
Em cũng đã hình dung ra điểm này của định giá tài sản vì em cũng thường tự định giá tài sản của mình.

Cách định giá của em là mức giá mà mình có thể thanh khoản nhanh nhất (thấp hơn mức thị trường). Em ước chừng trong khoảng đó

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]

Khổ. Ở đây nhiều cao thủ lắm. Hé ra 1 2 câu là người ta suy luận được rồi. Bđs cho thuê trong thời covid vừa qua 3% em e là hơi cao đấy. Cụ nghĩ xem đất nhà tầm 5 tỷ lởm khởm vãi, cho thuê đâu được 150tr 1 năm thế? Huống chi 5% nó là 250tr 1 năm đấy, tương đương trên 20 củ 1 tháng. Ở thủ đô đã khó, bđs tỉnh lại càng ảo. Cướp đâu ra 5%/năm.

Còn cổ phần cổ phiếu thời covid cướp đâu ra doanh thu mà đòi ổn định, sống được là may rồi.
Đòi ổn định 300tr bằng cổ phần vào các công ty và bđs cho thuê.
Nói j cũng phải có thực tế và đừng bịt mắt những người đã trải đời.

Smile1102

Xe container
Em nghĩ mợ Smile1102 mắc sai lầm khi nói về tiền của người khác (ở đây là cháu mợ ấy). Việc nói về tiền của người khác là rất khó vì:
1) mình ko biết cách họ kiếm ntn cả, có thể chỉ biết bề nổi thành ra thông tin mình đưa ra sẽ có vô số chỗ hở
2) lượng tiền của người khác mình ko biết chính xác thế nào cả vì có thể họ bốc phét, chém gió...

Vì vậy, tốt nhất hãy nói về tiền của mình và cách mình kiếm thôi. Chứ các câu chuyện kiểu cháu anh A, chú anh B...nghe ko ổn
Việc chia sẻ có thể từ chuyện mình biết là bthuong miễn là mình nói rõ thông tin đó ngay từ đầu và nói rõ điều gì biết và ko biết.
Cháu ruột em nên em biết nó chỉ kiếm tiền từ coin.
Số lượng coin, usdt nó giữ thi thoảng nó share cho em xem nó oánh gì để em thích thì em follow nó ko thì thôi.
Tiền mua đất, tiền cho mẹ xây nhà, tiền nó cho mẹ để gửi tk lấy lãi tiêu, tiền mặt gửi ngân hàng em biết. Cháu em gửi tk khá nhiều và đợt rồi còn trúng thưởng xe Mers của 1 ngân hàng nữa, thông tin này thì public ợ.
Nó ko chỉ chơi coin mà có thể làm nhiều thứ trên thị trường coin ví dụ là tư vấn... là ng tham gia từ vòng đầu và giờ thì còn làm founder luôn. Nó chơi coin như dân đầu tư nên lúc thị trường down là nó cash out hết rồi mới vào lại, tuy nó bảo có rơi mất tầm 2-3tr usd trong năm ngoái so với giá lúc Bitcoin 69K, nhưng vẫn cash out ra tài sản khác khá nhiều và vẫn giữ lượng coin khá lớn. Giờ thì nó vẫn đầu tư thêm coin từ tiền có đc bằng kinh doanh coin, cũng như gửi tk bằng usdt. Nhưng ko đổ tiền mặt hay tài sản khác vào coin.
Nếu cụ làm IT thì trong 2 năm trc, có khi cty nào cũng có vài chú nghỉ việc làm coin vì đã kiếm khá từ coin rồi.
Túm lại thông tin có nhiêu thì share từng đó, vậy thôi.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đã hình dung ra điểm này của định giá tài sản vì em cũng thường tự định giá tài sản của mình.

Cách định giá của em là mức giá mà mình có thể thanh khoản nhanh nhất (thấp hơn mức thị trường). Em ước chừng trong khoảng đó
Hi vâng. Giá trị ts nó cũng thay đổi theo thời gian ( tháng - năm) và nữa cũng đâu ai rảnh cứ 1 vài tháng lại mang ts của mình ra để tính xem mình đang có bn tiền. Như e thì may ra thì đầu năm dương lịch e mới tính toán lại ts của mình.

Entropy

Xe tăng
Cu Phục rất thích ngó nghiêng những thớt này đấy.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Khổ. Ở đây nhiều cao thủ lắm. Hé ra 1 2 câu là người ta suy luận được rồi. Bđs cho thuê trong thời covid vừa qua 3% em e là hơi cao đấy. Cụ nghĩ xem đất nhà tầm 5 tỷ lởm khởm vãi, cho thuê đâu được 150tr 1 năm thế? Huống chi 5% nó là 250tr 1 năm đấy, tương đương trên 20 củ 1 tháng. Ở thủ đô đã khó, bđs tỉnh lại càng ảo. Cướp đâu ra 5%/năm.

Còn cổ phần cổ phiếu thời covid cướp đâu ra doanh thu mà đòi ổn định, sống được là may rồi.
Đòi ổn định 300tr bằng cổ phần vào các công ty và bđs cho thuê.
Nói j cũng phải có thực tế và đừng bịt mắt những người đã trải đời.
E k tranh luận cũng k cần giải thích với cụ vì thấy cụ khá là áp đặt suy nghĩ. Cụ nên đọc kỹ e viết rồi nói.
1. Cổ phiếu e k tính. Còn e là cổ phần của các cty người nhà và ae bbe. Làm ra ln bao nhiêu chia đều theo cp. Chứ k như cổ phiếu cty nó thích chia cho mình bn thì chia. Mà thực chia thì giá cp lại điều chỉnh vẫn là tiền của mình. Nhiều khi nhận cổ tức mà tức cổ.
2.Về bđs cụ thích ib e chỉ cho cụ chỗ mua nhà cho thuê k phải ở thủ đô 5 tỷ/ căn sổ đỏ lâu dài tháng cho thuê đc 25tr. Cụ lấy tiền cho thuê gửi tất bank thì 16 năm về bờ k cần 20 năm.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Việc chia sẻ có thể từ chuyện mình biết là bthuong miễn là mình nói rõ thông tin đó ngay từ đầu và nói rõ điều gì biết và ko biết.
Cháu ruột em nên em biết nó chỉ kiếm tiền từ coin.
Số lượng coin, usdt nó giữ thi thoảng nó share cho em xem nó oánh gì để em thích thì em follow nó ko thì thôi.
Tiền mua đất, tiền cho mẹ xây nhà, tiền nó cho mẹ để gửi tk lấy lãi tiêu, tiền mặt gửi ngân hàng em biết. Cháu em gửi tk khá nhiều và đợt rồi còn trúng thưởng xe Mers của 1 ngân hàng nữa, thông tin này thì public ợ.
Nó ko chỉ chơi coin mà có thể làm nhiều thứ trên thị trường coin ví dụ là tư vấn... là ng tham gia từ vòng đầu và giờ thì còn làm founder luôn. Nó chơi coin như dân đầu tư nên lúc thị trường down là nó cash out hết rồi mới vào lại, tuy nó bảo có rơi mất tầm 2-3tr usd trong năm ngoái so với giá lúc Bitcoin 69K, nhưng vẫn cash out ra tài sản khác khá nhiều và vẫn giữ lượng coin khá lớn. Giờ thì nó vẫn đầu tư thêm coin từ tiền có đc bằng kinh doanh coin, cũng như gửi tk bằng usdt. Nhưng ko đổ tiền mặt hay tài sản khác vào coin.
Nếu cụ làm IT thì trong 2 năm trc, có khi cty nào cũng có vài chú nghỉ việc làm coin vì đã kiếm khá từ coin rồi.
Túm lại thông tin có nhiêu thì share từng đó, vậy thôi.
Quan điểm em rất rõ ràng, tiền của cháu mợ chắc chắc mợ ko thể biết, và nó có cho biết cũng chỉ là cái nó muốn cho biết thôi. Thậm chí mẹ nó (chị mợ) chắc gì đã nói hết, cái nhà kia chắc j mua 100% tiền trúng coin, có khi 70% tiền gia đình, tiền vay bank...vân vân và mây mây.

Nó rơi 2-3M đô? Biết đâu rơi 200k đô bốc lên 2-3M cho oai, ai kiểm chứng?

Mấy bạn IT vài năm qua kiếm khá từ coin kiếm 5-7 tỷ khác với câu chuyện cậu sinh viên ham học chơi từ vài chục triệu VND vay mẹ trong 5 năm lên mấy triệu đô, ngay như chú Khoa pug nổi tiếng chơi coin lên đc dăm triệu đô cũng phải chơi cách đây 1x năm, từ khi giá coin chưa đến 100usd kia kìa

Em ko phủ nhận nhưng thông tin vô số chỗ hở và thiếu thuyết phục