[Funland] Nghỉ hưu sớm ở tuổi 34. Xin ý kiến cccm?

Khanhnho

Xe buýt
Em nghĩ mợ Smile1102 mắc sai lầm khi nói về tiền của người khác (ở đây là cháu mợ ấy). Việc nói về tiền của người khác là rất khó vì:
1) mình ko biết cách họ kiếm ntn cả, có thể chỉ biết bề nổi thành ra thông tin mình đưa ra sẽ có vô số chỗ hở
2) lượng tiền của người khác mình ko biết chính xác thế nào cả vì có thể họ bốc phét, chém gió...

Vì vậy, tốt nhất hãy nói về tiền của mình và cách mình kiếm thôi. Chứ các câu chuyện kiểu cháu anh A, chú anh B...nghe ko ổn
Thực tế về em:
1. Đến bố mẹ em còn chẳng biết em có bao nhiêu tiền và em luôn chủ động tăng/giảm tài sản của mình trong mắt người khác tùy trường hợp sao cho có lợi cho mình nhất.
2. Dù cố tình bóp méo hình ảnh tài chính của mình, nhưng trong mắt những người thích bàn tán về túi tiền của người khác, tài sản của em lớn hơn rất nhiều so với con số thực. Bản chất của rumours!

Smile1102

Xe container
Việc em tin hay ko đúng là mợ ko cần quan tâm thật. Vì nó ko có ý nghĩa j cả.

Nhưng những lỗ hổng trong câu chuyện của mợ mới là thứ nên quan tâm, vì nó thiếu logic và nó cần 1 xác suất rất khó để xảy ra :)

Giống như em kể câu chuyện 1 cô gái ướm chân vào vết chân người khổng lồ, đẻ ra 1 đứa con nít lớn nhanh như thổi, 3 tuổi đã đi đánh giặc.
Mục đích em chia sẻ chính là có nhiều chuyện mình ko nghĩ là nó có thể xảy ra mà nó lại xảy ra cụ ạ.
Và ko có gì là thiếu hay đủ logic khi mà điều em nói nó ko dựa trên logic mà nó dựa trên thực tế mà em đã kiểm chứng.
Logic khi đc nhìn nhận dưới lăng kính kinh nghiệm của cụ nó ko còn là phù hợp dưới thực tế của ng khác, nhất là lớp trẻ.
Em thực ra cũng thấy xấu hổ vì cũng là ng phản đối nó đầu tư, vì em muốn nó chuyên tâm học hành và kiếm đc việc làm tốt.
Giờ thi thoảng em lại phải đi hỏi ý kiến của nó xem đã nên đầu tư coin nọ kia hay chưa.
À mà giờ em cũng đang vào coin tầm 10% lương tháng, để xem 3 năm tới có kiếm đc chút tiền cho con đi học ko.
PS: cháu em gửi tk còn trúng thưởng ô tô nên em ko phủ nhận là xác suất đc như vậy cũng là rất bé hehe.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Mục đích em chia sẻ chính là có nhiều chuyện mình ko nghĩ là nó có thể xảy ra mà nó lại xảy ra cụ ạ.
Và ko có gì là thiếu hay đủ logic khi mà điều em nói nó ko dựa trên logic mà nó dựa trên thực tế mà em đã kiểm chứng.
Logic khi đc nhìn nhận dưới lăng kính kinh nghiệm của cụ nó ko còn là phù hợp dưới thực tế của ng khác, nhất là lớp trẻ.
Em thực ra cũng thấy xấu hổ vì cũng là ng phản đối nó đầu tư, vì em muốn nó chuyên tâm học hành và kiếm đc việc làm tốt.
Giờ thi thoảng em lại phải đi hỏi ý kiến của nó xem đã nên đầu tư coin nọ kia hay chưa.
À mà giờ em cũng đang vào coin tầm 10% lương tháng, để xem 3 năm tới có kiếm đc chút tiền cho con đi học ko.
PS: cháu em gửi tk còn trúng thưởng ô tô nên em ko phủ nhận là xác suất đc như vậy cũng là rất bé hehe.
Vấn đề là mợ có trải nghiệm đầy đủ đâu, cũng lõm bõm mỗi chỗ 1 ít. Rồi nghe ông cháu sinh viên vượt khó kể chuyện ông chú Vịt teo.

Tất nhiên em ko đào sâu thêm vì cũng ko để làm gì, chỉ có cháu mợ mới có thể trả lời.

Smile1102

Xe container
Thực tế về em:
1. Đến bố mẹ em còn chẳng biết em có bao nhiêu tiền và em luôn chủ động tăng/giảm tài sản của mình trong mắt người khác tùy trường hợp sao cho có lợi cho mình nhất.
2. Dù cố tình bóp méo hình ảnh tài chính của mình, nhưng trong mắt những người thích bàn tán về túi tiền của người khác, tài sản của em lớn hơn rất nhiều so với con số thực. Bản chất của rumours!
Bố mẹ em ko biết tí nào về tài sản của em nhưng chị em thì có.
Chị em và em thân nhau nên lại thoải mái chia sẻ hơn bố mẹ. Và thì thoảng chị em cho em đầu tư chung đất, hoặc em vay tiền chị để mua nhà hay đầu tư... có bao nhiêu cũng nói cho chị biết hay ngc lại. Em còn nghĩ có khi em viết di chúc để ủy thác cho chị em quản lý tài sản của em sau này cho con em nếu chẳng may em có vde gì.
Nói chung việc chia sẻ thông tin rất tùy vào mối qhe từng gia đình cụ ạ.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế về em:
Thế nên em rất kị những người nói về tiền người khác.
Quen anh A trăm tỷ, anh B nghìn tỷ, cháu C chơi coin trăm tỷ...

Nó rất vớ vẩn vì chỉ có mình mới biết mình có bn tiền và có thể nói về nó 1 cách kín kẽ hợp lý. Còn lại là bịp hết thôi

MuathuHN252

Xe cút kít
Bố mẹ em ko biết tí nào về tài sản của em nhưng chị em thì có.
Chị em và em thân nhau nên lại thoải mái chia sẻ hơn bố mẹ. Và thì thoảng chị em cho em đầu tư chung đất, hoặc em vay tiền chị để mua nhà hay đầu tư... có bao nhiêu cũng nói cho chị biết hay ngc lại. Em còn nghĩ có khi em viết di chúc để ủy thác cho chị em quản lý tài sản của em sau này cho con em nếu chẳng may em có vde gì.
Nói chung việc chia sẻ thông tin rất tùy vào mối qhe từng gia đình cụ ạ.
Giống gđ em, em và em gái đôi khi fai nhắc nhau cấm nói về lương với bố mẹ, hoặc về kêu thấp xuống. Vì biết là bố mẹ nào cũng tự hào về con mình, đôi lúc mang con đi khoe, mà mấy chuyện ở quê, đầu ngõ bằng con kiến, cuối làng bằng con voi, nên liên quan tiền nong, tài sản, bọn em lại ít nói với bố mẹ, nhưng chị em thì lại biết khá rõ, mua đất ở đâu, bao tiền, hoặc chung nhau mua đất, nhưng chẳng khoe với bố mẹ đâu. Mình so với xã hội có là gì đâu mà khoe với chả không

Smile1102

Xe container

Nó rất vớ vẩn vì chỉ có mình mới biết mình có bn tiền và có thể nói về nó 1 cách kín kẽ hợp lý. Còn lại là bịp hết thôi
Trên mạng ảo này việc cụ kể về tiền của cụ hay của ng khác đều có cùng một xác suất bịp bợm và ko đáng tin cậy như nhau ợ.
Em ko sợ ng nói về tiền của ng khác (vì họ đã thành thật về nó, và ai cũng nghe vậy biết vậy), mà sợ ng nói về tiền hay câu chuyện của ng khác cứ như của mình ấy hehe.
Anyway, tranh luận về tính xác thực cùa thông tin trên mạng ảo cũng buồn cười ạ, nhất là ở chỗ mà mọi ng lên cùng nhau chém gió xả stress.
Xưa em kể nhà em tiêu tầm 80tr tháng nhưng tiền điện có 800k cũng có cụ bảo ko logic, mà nhà em cứ tiêu thế đấy, ơ kìa logic gì ở đây.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

Vào diễn đàn chia sẻ và bày tỏ quan điểm hay chém gió cho vui thôi cụ ah. Tin hay không cũng tuỳ từng người, ngay bản thân chúng ta với nhận thức của mình khi đứng trước một vấn đề nhiều khi còn chọn sai đáp án mà.

Mạng là ảo và đa số các thành viên trên diễn đàn cũng chỉ biết nhau qua cái nick hay đánh giá, nhìn nhận về nhau qua coments trao đổi. Vì vậy nói về mình hay người thứ 2, thứ 3 cũng lấy gì đảm bảo tính xác thực ? có gì khác biệt nhiều đâu. Đúng/sai, đẹp/xấu nhiều khi nó phụ thuộc vào quan điểm, nhận thức và góc nhìn của từng người, đến phát ngôn của Tổng thống Mỹ cũng đầy ý kiến bình luận khen/chê trái chiều. Người thật gặp nhau ngoài đời hay bạn bè, đồng nghiệp với nhau, … thậm trí đến người đầu gối, tay ấp sống với mình bao năm đôi khi còn chưa hiểu hết và đánh giá không đúng về nhau mà cụ ~o)

CaptainMT

Xe buýt
Dựa trên các tt ít ỏi và mập mờ, thì em phỏng đoán cái con số 300củ/tháng kia khả năng cao là cụ chủ có thể đã kiếm chác được một hai cú, bằng bđs hay gì gì đó, tính ra chia bình quân tháng thì tương đương như vậy. Còn việc thuần chuyên môn mà phấn đấu để đạt tới hoặc gần tới thu nhập mức đó, thì chắc chắn cũng bạc cả mái đầu, nên sẽ ko có ai có cái ý định "về hưu", phỏng cụ chủ?
Còn thuần về việc về hưu hay ko, thì lao động là cách tốt nhất để duy trì sức khỏe, cả về tinh thần và thể chất. ;)

dhela

Xe tăng
Lúc đầu em cũng thấy khó tin, cho tới khi nhà em cũng tham gia một chút.
Từ 5 coin ETH mà thời đỉnh cao nếu cashout ra có thể đc gần 1tr usd.
Mà bọn em tham gia rất muộn, tất nhiên vì ko có knghiem nên em qua mất đỉnh, tuy nhiên cũng đã cash out đc 1.5 tỷ VND, và vẫn còn vô số coin do rẻ nên cũng ko buồn bán.
Túm lại thông tin gì em biết chính xác thì em chia sẻ, các cụ tin hay ko em cũng chả quan tâm :D
Em zón zén hỏi lại tí ạ.
ETH nào mà 5đồng (kể cả trúng đỉnh) đc 1triệu Obama thế ạ :D
E ko giữ đồng này, chỉ có tí BTC, nhưng kể cả 5BTC thoát lúc đỉnh 60k cũng chưa đc 1M đâu ạ.
Trong khi ETH lúc đỉnh của đỉnh cũng chỉ đc 5k/đồng?

lamhoangvan87

Xe container
Trên mạng ảo này việc cụ kể về tiền của cụ hay của ng khác đều có cùng một xác suất bịp bợm và ko đáng tin cậy như nhau ợ.
Em ko sợ ng nói về tiền của ng khác (vì họ đã thành thật về nó, và ai cũng nghe vậy biết vậy), mà sợ ng nói về tiền hay câu chuyện của ng khác cứ như của mình ấy hehe.
Anyway, tranh luận về tính xác thực cùa thông tin trên mạng ảo cũng buồn cười ạ, nhất là ở chỗ mà mọi ng lên cùng nhau chém gió xả stress.
Xưa em kể nhà em tiêu tầm 80tr tháng nhưng tiền điện có 800k cũng có cụ bảo ko logic, mà nhà em cứ tiêu thế đấy, ơ kìa logic gì ở đây.
9 người 10 ý.
fun là fun, thế thôi, phỏng cụ!

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Vào diễn đàn chia sẻ và bày tỏ quan điểm hay chém gió cho vui thôi cụ ah. Tin hay không cũng tuỳ từng người, ngay bản thân chúng ta với nhận thức của mình khi đứng trước một vấn đề nhiều khi còn chọn sai đáp án mà.

Mạng là ảo và đa số các thành viên trên diễn đàn cũng chỉ biết nhau qua cái nick hay đánh giá, nhìn nhận về nhau qua coments trao đổi. Vì vậy nói về mình hay người thứ 2, thứ 3 cũng lấy gì đảm bảo tính xác thực ? có gì khác biệt nhiều đâu. Đúng/sai, đẹp/xấu nhiều khi nó phụ thuộc vào quan điểm, nhận thức và góc nhìn của từng người, đến phát ngôn của Tổng thống Mỹ cũng đầy ý kiến bình luận khen/chê trái chiều. Người thật gặp nhau ngoài đời hay bạn bè, đồng nghiệp với nhau, … thậm trí đến người đầu gối, tay ấp sống với mình bao năm đôi khi còn chưa hiểu hết và đánh giá không đúng về nhau mà cụ ~o)
Mất thời gian ví von xa xôi quá.

Cụ nói về tiền của cụ em chú ý, giống như cụ đi xe oto nhà chia sẻ lại ưu nhược, rất thực chất, thực tế. Còn nói về xe ông hàng xóm mà cụ chả ngồi chả lái bao giờ bảo êm lắm sướng lắm hay lắm...thì thôi

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Nửa đêm đang ngủ lạc vào thớt này thấy toàn tỷ tỷ, kb mình mơ hay tỉnh nữa. Xem bóng hoặc đi ngủ thôi nào cccm ơi.
Ngủ ngon mơ đẹp yêu say đắm sáng mai tỉnh dậy quên bớt những muộn phiền và sân si nào
Em tưởng nửa đêm mợ khó ngủ lạc vào thớt, em cũng chả biết còm gì chỉ nghe thấy yêu say đắm là thích rồi. :))

caisua

Xe lăn
Chết thật, chục năm nữa em phải hưu mà xem ra 2vc mới chỉ có 50/tháng, lại phải cật lực thêm để đạt 1/10 thớt vậy

MuathuHN252

Xe cút kít

NCC

Xe tải
Ồ, mợ sinh năm 79 ah, tôi với mợ hợp nhau đấy nhưng ko giao được. Tôi hệ phọt phẹt thôi, giàu có gì cho cam nhưng tôi rất ghét hệ ba hoa chích chòe. Ko phải tôi ko tin vào thành công của người khác đặc biệt lớp trẻ mà là tôi ko tin hệ ăn tục nói phét đánh rắm rong mợ ạ. Trong câu chuyện của tôi ko bao giờ có cháu nọ, e kia, ông bạn nọ, bà bạn kia mà luôn luôn là chính tôi, ko khác được. Rất hài là tôi đang bóc phốt hệ chém gió khoác lác thì mọi người trên này lại lấy ví dụ những người trẻ tuổi khác, tôi có bảo những người trẻ khác là ko thành công đâu thậm chí tôi gặp rất nhiều nhưng ko đơn giản họ thành công như vậy được và tư duy họ cũng ko dấm dớ ẩm ương như ông thớt trên này và một số ông khác cũng hay phọt còm.
Cháu mợ thì tôi cũng đã nghe mợ tả rằng vào mùa thu năm ấy khi còn học năm 3 chuẩn bị ra trường, bằng giác quan tốt cộng với giác ngộ dòng tiền ảo tung chảo nên đã vay bà cô nào đó (ko biết có phải vay mợ ko) hai ba chục triệu rồi chơi coi sau đó có 5-6 triệu usd, tôi nhớ như vậy và vấn đề là tôi ko tin mợ ạ, mợ có thể nói rõ xem mùa thu năm ấy là năm nào ko, nhiều năm gần đây mùa thu đâu còn đẹp nữa, phỏng ạ?
Còn cái ông chủ thớt 34 tuổi thu nhập thụ động 3 loét/tháng thì tài sản phải tầm trăm tỷ là ít mợ nhé, thu nhập đến từ cho thuê bất động sản và cổ phần cổ phiếu ko dễ thụ động nhiều như vậy đâu nhất là vừa rồi bds và chứng khoán đứt toàn tập, sml luôn. Còn tại sao có nhiều tài sản thế thì ông ấy ko nói dù nhiều người hỏi. Gớm, bóc hết ra có khi lại à với ồ ngay ấy mà.
Diễn đàn là ảo, câu chuyện có thể cũng ảo nhưng hành văn cho nó vừa tai tí, với các mợ có thể lọt tai nhưng với cánh chúng tôi ko khác gì kẽo cà kẽo kẹt nên tôi phản ứng và bằng tư duy của mình gần như xưa nay tôi ít khi nhìn sai vấn đề. Mợ ước mơ tiền mặt 20tỷ, tôi nhớ hình như mợ mới bán căn nhà nào đó 24tỷ vậy thì mợ dư 4tỷ rồi, cần chi phải ước mơ nữa. Tóm lại tất cả chỉ là câu chuyện thôi, hợp với người này nhưng chướng tai với người khác và chúng ta ko nhất thiết phải cùng quan điểm với nhau.

Tất nhiên rồi, quan điểm hay quan hệ là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về các vấn đề quan điểm nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi ko thể khác được vì đó là tôi mà phải ko nào.
Cụ viết dài quá, tôi không đọc hết nhưng hình như ý cụ là không tin có người trẻ mà tài sản nhiều, dù không xuất phát từ vạch đích đúng không?
Tôi kể với cụ 2 trường hợp này, sinh viên cũ của tôi (tôi làm giảng viên)
- Sinh viên 1: thời sinh viên đã đi làm, part time lẫn freelancer, đi làm nhiều nên nghỉ học lắm, tôi đã cho học lại vài lần. Ra trường nửa năm, nó chưng ra quyết định thưởng cuối năm của nó 150tr. Giờ thi nó không khoe quyết định thưởng hàng năm nữa mà thỉnh thoảng khoe mua thêm nhà / đất mới, đổi con xe xịn xịn. Nó vẫn làm cty cũ và đâu đó cũng lên chức quản lý.
- Sinh viên 2: thời sinh viên cũng na ná sinh viên 1. Ra trường không đi làm thuê nữa mà mở cty, đầu tiên là game. Thời khởi nghiệp, nó còn phải cắm xe vay mượn lung tung để trả lương nhân viên, sau khoảng 1 năm thì ổn định, 2 năm thì bắt đầu khá. Có bữa thầy trò ngồi với nhau (khoảng 4 năm sau khi ra trường), nó khoe giờ em thu nhập 300-500tr/tháng. Giờ cty của nó có khoảng 70-90 nhân viên, không chỉ game mà còn nhiều mảng khác liên quan MMO và thu nhập chắc chắn cao hơn so với cách đây vài năm. Cựu sv này giờ vẫn về trường nhờ thầy giáo cũ tuyển thêm người đấy.
2 cậu sinh viên kia kém chủ thớt vài tuổi, thu nhập cũng ngang hoặc hơn chủ thớt, chỉ là chúng nó vẫn chưa có ý tưởng nghỉ hưu thôi. Vậy nên, tôi nghĩ lớp trẻ giờ có nhiều người giỏi, kiếm tiền rất tốt và vài trăm triệu / tháng là chuyện có thể xảy ra. (một trong 2 sinh viên kia đang đọc topic này, tôi thấy nó đang đổ vodka ;) )
Chúng ta không nên quan tâm quá chuyện ai đó chém gió hay không, tập trung bàn về topic có nên nghỉ lúc "tam thập nhi lập" hay không thôi.

P.S: cụ cũng không phải lo tôi chém gió vì giảng viên, học xong tiến sĩ, lương ngạch bậc nhà nước trả chưa tới 9tr/tháng, có muốn nghỉ hưu sớm cũng không được :D

Trần Gia

Xe tăng
Vâng. Quan điểm của e là thế. Nay có chút tâm sự nên muốn mọi người chia sẻ quan điểm của mình.
E đang có dự định bắt đầu 1 cái mới ( khởi nghiệp). Nên đang khá băn khoăn
Haha, đọc bài của cụ làm e thấy cùng cảnh ngộ, nhưng thu nhập thụ động thì ko có 😂. E cũng chơi 3 năm nay, thỉnh thoảng lượn lờ đầu tư chút xíu. Năm nay xã hội khó khăn thì e lại đi tìm đường trở lại 😆

Chỉnh sửa cuối: