[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ý cụ aitymo có thể là ông lùn lùn Lê Đăng Doanh. Các cụ Lê Đăng Doanh, Phạm Chi Lan hay Thành cũng đều bất mãn kiểu nghĩ mình trung thần nói không nghe. Cái này khó lắm. Làm ra sản phẩm (nghiên cứu, ý kiến) đã khó, bán sản phẩm (nghiên cứu, ý kiến) còn khó hơn
Chuyên gia Lê Xuân Nghĩa mới kinh. Dìu bao chứng sỹ vào đời. :))

zaiwaz123

Xe điện
Chuyên gia Lê Xuân Nghĩa mới kinh. Dìu bao chứng sỹ vào đời. :))

lookyoung

Xe tăng
Bạn Thành này có phải là bạn La bên xa mẹ ngày xưa không ạ. Bạn này giỏi, cũng có thể nói là tài năng. Nhưng bất mãn, em thấy hâm hâm kiểu gì đó. Em có ông bạn cũng mới xong cái tiến sĩ trước là đệ cứng của bạn này bên viện. Bạn em nó đánh giá tay này hơi hâm thật. He he. Dù trong mắt em thì thằng nào tiến sĩ ở cái đất này chẳng ít nhiều có tí hâm. He he.
Đúng rồi cụ. Cá nhân tôi thấy cụ Thành này hơi sách vở, tầm chương tích cú hơn là va chạm vào thực tế.

Vomoicuoi

Xe tăng
Trước 2012 em hay đọc, diễn đàn kinh tế việt nam . Đọc các bài báo ko hay bằng đọc phần bình luận của khán giả. Trong đó em nhớ nhất là có ông Phan bảo Lâm với những bình luận hay, rất hay, và nhiều cái em chiêm nghiệm đúng với tình hình kinh tế Việt Nam sau đó. Bẵng đi thời gjan ko tìm thấy các bài viết có phần bình luận của ông ấy nữa là em bỏ theo dõi luôn.
.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
View attachment 8068631
Ý em nói về công ty SPI với TGG của cụ ấy.
Cụ Lê Xuân Nghĩa cũng tắt tiếng ck rồi :) vì chứng trường nó khốc liệt lắm, tuân theo các quy luật phi lý tưởng, phi cơ bản, không phải như các cụ "ngâm cứu" đâu :) nhưng cụ Lê Xuân Nghĩa nói về tài chính tiền tệ vĩ mô hay đấy

linh.7

Xe buýt
Sao các chuyên gia kinh tế tự phong kiểu như Phạm Thành Long lại ko thấy nhỉ???

Bạn Thành này có phải là bạn La bên xa mẹ ngày xưa không ạ. Bạn này giỏi, cũng có thể nói là tài năng. Nhưng bất mãn, em thấy hâm hâm kiểu gì đó. Em có ông bạn cũng mới xong cái tiến sĩ trước là đệ cứng của bạn này bên viện. Bạn em nó đánh giá tay này hơi hâm thật. He he. Dù trong mắt em thì thằng nào tiến sĩ ở cái đất này chẳng ít nhiều có tí hâm. He he.
Em cũng hâm mà, còn bọn TS, PSG đương nhiên phải hâm hơn nhiều :D

Trà Lý

Xe tăng
Không có sản phẩm công nghệ công nghiệp tầm cỡ thế giới thì trung cường kiểu gì?
Chẳng nhẽ trung cường gạo.:-o
Thế giới phẳng, công nghệ nó không có phân biệt chủng tộc, không chia rẽ vùng miền, không cục bộ địa phương, không có biên giới.
Công nghệ lõi nó đến nơi hiệu quả nhất.

cụ học chuyên toán ah???? Sau lên Ams thì cụ học chuyên toán luôn hay sang tổng hợp???
Thánh này học chuyên lý Am, cháu học trước cậu ý 1 khóa. Nên chắc chã dân Lý khóa 92-95 phỏng?
Ko đâu cụ, khả năng chã dân chuyên toán!!!
Em chơi cùng từ cấp 2 lên đến đại học nhưng ko học cùng ạ. Em học chuyên khối A Lương Thế Vinh :D

TU160M2

Xe tăng
Đoạn trung cường em thấy hơi ảo, đang bị giằng co dữ dội mà lên được trung cường, em chỉ mong bình yên thôi cho đỡ sợ, chứ lên trung cường là phải chọn bên, chọn bên nào ông Tiến sỹ ấy có nói không nhỉ ? nói chung là không đơn giản như thế, được đơn giản như thế thì xong ván lâu rồi.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
View attachment 8068631
cụ Nghĩa mà all in ngày 16/11/2022 và ôm tới giờ thì x2 x3 tài khoản rồi, phán chuẩn đét đấy chứ

Gionam72

Xe lăn
Nghe tiến sỹ nói GDP Việt Nam lên 1000 tỷ USD. Chả biết có đúng không. Nhưng cũng thấy sướng sướng.

theanh90

Xì hơi lốp
Cá nhân em thấy ông này nói thẳng nói đúng nhiều điều đấy chứ. Đấy là phải tận dụng công cụ đốt lò để cải cách hành chính nếu không toàn bộ bộ máy công quyền sẽ tê liệt... quan to thì không dám làm, quan bé thì nhận tiền rồi vẫn làm nhưng quan to không ký.

Việt nam nên tăng hàm lượng chất xám cho các sản phẩm trong nước, toàn bộ nguyên vật liệu kỹ thuật cao toàn do các công ty FDI mang đến...

Kích cầu tiêu dùng trong nước, hỗ trợ các doanh nghiệp bằng hoàn thuế, giảm thuế trong thời hạn dài chứ không phải dật cục vài tháng như hiện nay...
Cảm ơn cụ đã tóm tắt hộ ý chính. Nhờ cái bôi đậm mà chị thủ tướng của nước Anh trở thành thủ tướng có nhiệm kỳ ngắn nhất thế giới. Vaiz cả vừa kích tiêu dùng vừa giảm thuế, sau đó in tiền, phát hành trái phiếu để bù bội chi ngân sách à.

còn mấy cái câu cải cách hàng chính với nâng cao hàm lượng kỹ thuật thì tỷ năm nay người người nhà nhà nói rồi. Đối sánh chỉ số cải cách hành chính của vcci với tăng trưởng của các tỉnh chưa khớp nhau là mấy.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Thành là bạn em, không phải là thành viên OF :D
Đôi điều về Ts Thành. Là thành viên ban tư vấn kinh tế cho chính phủ thời thủ tướng Dũng
Tiến sĩ kinh tế ở Nhật, Phó giáo sư
Nguyên giám đốc Viện trưởng Viện Nghiên cứu Kinh tế và Chính sách, Trường Đại học Kinh tế, Đại học Quốc gia Hà Nội
Hiện là giám đốc Trung tâm Nghiên cứu Kinh tế và Chiến lược (VESS)

Tóm tắt qua cho các cụ mợ ko có thời gian xem clip.
Về kinh tế thế giới
- Mỹ vẫn dẫn đầu mặc dù TQ đang tăng rất nhanh, nhưng vẫn cần nhiều thời gian nữa mới vượt qua đc để thống trị thế giới thay Mỹ
- TQ đã được coi là 1 siêu cường
- Nga sẽ bị tụt hậu trở thành trung cường, ko còn là siêu cường, Nga tụt bao nhiêu TQ tăng bấy nhiêu
Về VN
- Trong tương lai gần VN trở thành 1 trung cường khi dân số trên 100 triệu và GPD đạt trên 1000 tỷ đô, vượt qua Thái và cùng Indo dẫn dắt Đông Nam Á.
- Vn cần khắc phục một số vấn đề để phát triển.

Anh TS có vẻ thông minh, hoạt ngôn... nhưng nhìn hình thức thì khá lập dị?
Có vấn đề gì về tâm sinh lý không bác chủ thớt😆

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Nghe tiến sỹ nói GDP Việt Nam lên 1000 tỷ USD. Chả biết có đúng không. Nhưng cũng thấy sướng sướng.
Em chưa biết 1000 tỷ GDP nó như thế nào?
Gấp đôi hiện nay?
Nếu như vậy thì thu nhập của em cũng gấp đôi - từ 7tr lên 14 tr!
Chả ăn thua các bác ạ😵💫🙃

Anh TS có vẻ thông minh, hoạt ngôn... nhưng nhìn hình thức thì khá lập dị?
Có vấn đề gì về tâm sinh lý không bác chủ thớt😆
he he dị mà cụ. Cả hội em đều thế, thằng thì béo vật thằng thì gầy
Mỗi em bình thường :D he he

zaiwaz123

Xe điện
Anh ấy nói " tương lai gần " , cái đó nó ở thì tương lai...Nhưng thế nào là gần, 5 năm, 10 năm hay 30 năm thì anh ấy éo nói....