[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Anh Thành làm PhD ở GRIPS, gần trường em. Thời kỳ anh ấy lead VEPR có vẻ hơi sai lầm về mặt chiến lược, sa đà vào việc chỉ trích và tư vấn các chính sách quá giật cục chưa kể nó ko hẳn là phù hợp với cái đại cục chính sách của Việt nam là ổn định. Một ví dụ nổi bật nhất là có lần đề nghị phá giá mạnh đồng tiền để hỗ trợ xuất khẩu. May mà VN ko áp dụng cách này của anh ấy. Anh ấy làm PhD về kinh tế phát triển nên nếu đánh giá về các vấn đề tài chính tiền tệ của thị trường có lẽ không phù hợp. Nên đi theo cách anh Long (Giang Thanh Long bên NEU), là sempai của em thì sẽ phù hợp hơn.
Sorry đã đi ngược với lời PR của chã. em cũng có thể coi là bạn của a Thành vì đã ngủ chung phòng (2 thằng 2 giường) với nhau 1 lần rồi. Hi vọng chã ko thù em :))
Quan trọng là các cụ nghiên cứu, hội đồng được nghe bao nhiêu hay nghe bên các nhóm tay to nhiều hơn?

Như TQ có trung tâm trao đổi kinh tế quốc tế CCIEE trước đây giám đốc còn vào Bộ ít người, phó thủ tướng, chủ nhiệm uỷ ban cải cách phát triển. Văn phòng nằm gần Trung Nam Hải

NgocDmax

Xe tăng
Cụ Ts này lúc mới từ Nhật về, còn trẻ, phong cách... em được học 1 khóa về mô hình kinh tế vĩ mô có cụ ấy dạy _( nếu nhớ không nhầm thì là năm 2008, có cấp chứng chỉ hẳn hoi_ nhưng nói thật em chã hiểu gì đâu)...
Lúc dạy toàn ngồi lên bàn đầu (dù ở dưới có mấy ông lớn tuổi hơn)...
Nói rất hay (phải nói vậy); thông tin bay bổng...;
Thi thoảng kèm chút bất mãn.... có vài đoạn cụ ấy nói em nhớ mãi... nhất là những đoạn kiểu: (đại ý nói) nghiên cứu rất ý nghĩa, hay (của ban tư vẫn kinh tế gì đó) nhưng không được dùng/ ứng dụng hoặc buộc chỉnh lại số liệu cho "hợp lý".... nên .... chia sẽ bản chuẩn ra ngoài kẻo phí... hì
Nay nhìn cụ ấy... cứ hài hài ấy.. nhưng phong cách vẫn vậy.

Chỉnh sửa cuối:
Anh Thành làm PhD ở GRIPS, gần trường em. Thời kỳ anh ấy lead VEPR có vẻ hơi sai lầm về mặt chiến lược, sa đà vào việc chỉ trích và tư vấn các chính sách quá giật cục chưa kể nó ko hẳn là phù hợp với cái đại cục chính sách của Việt nam là ổn định. Một ví dụ nổi bật nhất là có lần đề nghị phá giá mạnh đồng tiền để hỗ trợ xuất khẩu. May mà VN ko áp dụng cách này của anh ấy. Anh ấy làm PhD về kinh tế phát triển nên nếu đánh giá về các vấn đề tài chính tiền tệ của thị trường có lẽ không phù hợp. Nên đi theo cách anh Long (Giang Thanh Long bên NEU), là sempai của em thì sẽ phù hợp hơn.
Sorry đã đi ngược với lời PR của chã. em cũng có thể coi là bạn của a Thành vì đã ngủ chung phòng (2 thằng 2 giường) với nhau 1 lần rồi. Hi vọng chã ko thù em :))
He he thù thì cũng có làm gì đc cụ đâu :D
Đùa tí chứ biết thêm 1 chút về ông bạn hay mà, em với Thành biết nhau từ lúc cấp 2, quãng đường từ lúc ấy đến h rất thú vị

Metnghi01

Xe hơi
Ông này theo kinh tế học trường phái Áo, ủng hộ thị trường tự do thái quá.
"Tiến sĩ Nguyễn Đức Thành, nên bán Trường chuyên Hà Nội – Amsterdam"

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Đùa tí chứ biết thêm 1 chút về ông bạn hay mà, em với Thành biết nhau từ lúc cấp 2, quãng đường từ lúc ấy đến h rất thú vị
May quá có Chã ko để bụng là được rồi hehe. Hồi em ở Nhật về a Thành cũng có gọi định kéo về VEPR làm nhưng em ko khoái làm nghiên cứu đơn thuần. E học về nghiên cứu chính sách nhưng thích làm thị trường hơn.

Ông này theo kinh tế học trường phái Áo, ủng hộ thị trường tự do thái quá.
"Tin từ nhiều nguồn cho hay, TS Nguyễn Đức Thành, Viện trưởng Viện Nghiên cứu Kinh tế và chính sách (VEPR), người được biết đến với những phát ngôn ngớ ngẩn, vu vạ, thiếu hiểu biết thời gian gần đây (mới đây là việc ông này công khai cổ suý cho việc một số cá nhân đầu cơ khẩu trang để bán lấy lời trong bối cảnh cả nước đang căng mình lên để chống chọi, ngăn chặn Covid19) đã bị buộc phải dời vị trí công tác."
He he … nói thật thì hay bị ghét thôi :D … vụ buôn khẩu trang nghe hài vãi đạn

CR-Vic

Xe container
ấn tượng về cậu tiến sỹ này trong một talkshow đã khoảng chục năm trước trên vô tuyến. Khách mời có cậu ý, ông TĐT (viện trưởng kinh tế TW) thêm một ông chuyên gia kinh tế nữa. Khi MC hỏi về dự báo kinh tế Việt Nam trong năm tới và một vài năm tiếp theo như thế nào? Chỉ một mình cậu này bảo là đi xuống, còn hai ông mãnh kia bảo khả qua đi lên. Thực tế thì 2 năm sau đó kinh tế VN cắm đầu xuống thật :D
không hiểu cậu này có bất mãn gì mà khoảng chục năm trở lại đây chuyển sang xu hướng tu tập, luyện chú bùa phép gì thì phải.

Nhìn vẻ ngoài cậu này giờ hơi giống cái tay Thành râu bán bột dinh dưỡng trẻ em ở chợ Châu Long. Làm quả chụp ảnh hơi nghiêng với cái tay giơ lên chào thì anh Tiến Hợi còn không giống bằng :D

Dân Tổ

Xe container
Dạ vầng, bên phía Ngoại nhà em có khoảng 7-8 Cụ bà gày và nhỏ như nhau, càng về già càng giống các Cụ thời trước :D, bên Nội em thì toàn cao to :))

Mà cụ Chi Lan chả hiểu thế nào hay được báo nhét chữ quá, cụ về nghỉ ngơi thôi, chúng nó cứ hay mời cụ tham gia rồi cụ lại phát biểu gì đấy chúng nó xuyên tạc. Mệt ạ :D

QD092000

Xe điện
Thành ngày càng có nét giống qua Trung Nguyên!

Thành Thị 1

Xe điện
Trên này thì kinh rồi cụ ơi, cụ chơi OF từ 2017 mà chưa biết à? Trên này có rất nhiều cụ mợ em rất kính nể về học thức cũng như cách họ chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, cứ theo dõi lâu khắc sẽ nhận ra - cũng là điểm lưu giữ chân em ở cõi này.
Ngược lại có người chê hết tập đoàn nọ đại gia kia. Em tưởng chắc cũng chủ doanh nghiệp hàng nghìn lao động hay bét cũng đang nhân sự cao cấp của tập đoàn nào đó. Ai ngờ ở một thớt khác thấy thẽ thọt là gần 4x rồi, tiết kiệm được mấy trăm củ muốn mua con xe cũ cũ sx 2012 về trước thì mua con gì. Em không có ý coi thường ai nhưng mà như thế mà cứ mở miệng ra là chê thì đúng là ối giời ơi quá. Mạng ảo nên cứ chém cho sướng miệng là có thật, ngoài đời bố bảo dám nói. Hôm nay em mạnh dạn nói, chắc động chạm nhiều người ở đây lắm. Em cũng nghèo hèn nên chỉ dám tàu ngầm học hỏi kinh nghiệm thôi, chê bai cho sướng miệng không làm em sang lên.
chê bai giọng khinh bỉ nó giống như hành động nhổ nước bọt, chỉ là làm nhiều quá sẽ đôi khi ko biết mình đang nhổ thẳng lên trời... và 1 thời gian ngắn sau....

Thành Thị 1

Xe điện
cụ học chuyên toán ah???? Sau lên Ams thì cụ học chuyên toán luôn hay sang tổng hợp???

QD092000

Xe điện
Lại tiếc cậu đs ở Mã- Trần Việt Thái, chém hay hơn nhiều ts.

LongLH

Xe điện
Em không biết ông Thành này thế nào chứ bạn cấp 3 của em cũng có một ông chuyên gia kinh tế, độ nổi trong giới cũng ngang ông Thành, nhưng cách đối nhân xử thế đời sống hàng ngày thì như mứt, cả lớp đều đồng ý loại bạn ấy ra khỏi các hoạt động của lớp.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Ô hô vậy nhà cháu cũng may mắn vừa gặp Ths cafe chém gió cùng ở 15-17 Ngọc Khánh vứa sáng qua xong =)). Chưa có ấn tượng gì

xichhoptau

Xe tăng
ấn tượng về cậu tiến sỹ này trong một talkshow đã khoảng chục năm trước trên vô tuyến. Khách mời có cậu ý, ông TĐT (viện trưởng kinh tế TW) thêm một ông chuyên gia kinh tế nữa. Khi MC hỏi về dự báo kinh tế Việt Nam trong năm tới và một vài năm tiếp theo như thế nào? Chỉ một mình cậu này bảo là đi xuống, còn hai ông mãnh kia bảo khả qua đi lên. Thực tế thì 2 năm sau đó kinh tế VN cắm đầu xuống thật :D
không hiểu cậu này có bất mãn gì mà khoảng chục năm trở lại đây chuyển sang xu hướng tu tập, luyện chú bùa phép gì thì phải.

Nhìn vẻ ngoài cậu này giờ hơi giống cái tay Thành râu bán bột dinh dưỡng trẻ em ở chợ Châu Long. Làm quả chụp ảnh hơi nghiêng với cái tay giơ lên chào thì anh Tiến Hợi còn không giống bằng :D
cụ chắc cũng hay lên CHâu Long mua bột, giờ thì Thành Râu đã đi bán bột cho các cụ rồi.