[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

hongsonphan82

Xe buýt
He he … nói thật thì hay bị ghét thôi :D … vụ buôn khẩu trang nghe hài vãi đạn
Nhưng nói láo cũng bị cực ghét đấy cụ. Tay Thành em nghĩ là giỏi bốc phét.( tức là nói rất hay) nhưng mà tư duy logic thì ẩm ương như thằng hâm.

hongsonphan82

Xe buýt
cái đó chưa hẳn là do tổ tư vấn mà là do ý chí của thủ tướng (bắt chước mô hình cheabol) của Hàn thì sao :D
chưa kể back ground như thế nào mới đc mời vào đó, mời vào đó thì sẽ có bổng lộc
còn ko có gì thì chỉ lên of chém dạo căng lắm đc vài lượt mời rượu hết phỏm, chém xong lại lao ra đường kiếm ăn nghĩ mình là mẹ cha thiên hạ :D
còn thằng tiến sĩ kia có xe riêng đưa đón ăn sơn hào hải vị là thằng ngu
Nói như cụ thì ở OF này không ai được chửi( chê) các quan chức cấp cao nhà nước phải không nào?? Vì làm quái gì có thành viên của OF có cấp hàm thứ trưởng đâu. Cơ mà ở đây chê tuốt, thậm chí tổng thống Mỹ, Nga,...đều bị OF chửi tung trời. Có sao đâu nhể.??

zaiwaz123

Xe điện
Anh ấy có phải người từng nói khẩu trang nên để thị trường tự quyết đúng không.
Vâng đúng đấy cụ, khi cả nước gồng mình chống dịch , tận dụng, huy động, kêu gọi mọi nguồn lực có thể để chống dịch thì nó phun ra như vậy, sau đó bị đuổi cmn việc luôn.

Apache01

Xe tải
Em ko tin VN sẽ thành một trung cường trong tương lại gần. Em nghĩ sẽ càng ngày càng tụt hậu.

Thành là bạn em, không phải là thành viên OF :D
Đôi điều về Ts Thành. Là thành viên ban tư vấn kinh tế cho chính phủ thời thủ tướng Dũng
Tiến sĩ kinh tế ở Nhật, Phó giáo sư
Nguyên giám đốc Viện trưởng Viện Nghiên cứu Kinh tế và Chính sách, Trường Đại học Kinh tế, Đại học Quốc gia Hà Nội
Hiện là giám đốc Trung tâm Nghiên cứu Kinh tế và Chiến lược (VESS)

Tóm tắt qua cho các cụ mợ ko có thời gian xem clip.
Về kinh tế thế giới
- Mỹ vẫn dẫn đầu mặc dù TQ đang tăng rất nhanh, nhưng vẫn cần nhiều thời gian nữa mới vượt qua đc để thống trị thế giới thay Mỹ
- TQ đã được coi là 1 siêu cường
- Nga sẽ bị tụt hậu trở thành trung cường, ko còn là siêu cường, Nga tụt bao nhiêu TQ tăng bấy nhiêu
Về VN
- Trong tương lai gần VN trở thành 1 trung cường khi dân số trên 100 triệu và GPD đạt trên 1000 tỷ đô, vượt qua Thái và cùng Indo dẫn dắt Đông Nam Á.
- Vn cần khắc phục một số vấn đề để phát triển.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tăng trưởng trung bình 5% mỗi năm trong 16 năm là đạt cụ ạ. Em cho rằng khả năng VN đạt được mốc 800 - 1000 tỷ là khá cao. Sau đấy thế nào nữa mới là khó đoán.
E nghĩ là sẽ đc chứ, nhưng cần xem chất lượng GDP lúc đó. Cần biết USD nó cũng tự mất giá, 1 tỉ usd bây giờ khác 1 tỉ usd 10 năm trước, và cũng khác 1 tỉ usd 10 năm sau.

Vâng đúng đấy cụ, khi cả nước gồng mình chống dịch , tận dụng, huy động, kêu gọi mọi nguồn lực có thể để chống dịch thì nó phun ra như vậy, sau đó bị đuổi cmn việc luôn.
he he cả nước gồng mình test kit của Việt Á nữa:D

vvt199x

Xe máy
Cấm đợt đi với Châu toán và Tuấn cơm thịt nói linh tinh. Sau đợt đó Châu toán, Tuấn thịt cũng bớt phát ngôn.
à mà cụ Châu toán nay sao rồi nhỉ, trước nghe lùm xùm vụ giảng dạy ở ĐH cáp nhĩ tân gì ấy.

fiatsiena1.6hlx

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài những cái hay của bài diễn thuyết. Có 3 điểm e mở mắt :
1. Tại sao giá Tivi dạo này rẻ... :)) :))
2. Con cái cố gồng vào CA,QĐ cho đời sống tốt hơn.:))
3. Hình ảnh Doanh nhân trẻ quần âu "cộc", giầy lười, tay cầm đt, tay cầm Clut tự tin thì VN tiến xa thôi...:)):)):))

Chuyện nào ra chuyện đấy, ko lấy cái sai này để lấp đi cái sai khác cụ ạ.
Quan điểm của Thành là rõ ràng. Cần giữ thị trường tự do, chính vì kiểm soát nó tạo ra cơ chế xin cho nên mới đẻ ra Việt Á. Nó là hậu quả đấy cụ ạ, ko phải là ko liên quan đâu :D

hongsonphan82

Xe buýt
Quan điểm của Thành là rõ ràng. Cần giữ thị trường tự do, chính vì kiểm soát nó tạo ra cơ chế xin cho nên mới đẻ ra Việt Á. Nó là hậu quả đấy cụ ạ, ko phải là ko liên quan đâu :D
Không kiểm soát quản lí thì dẫn tới tình trạng đầu cơ lúc đó ăn cớt cả nước. Thành lừa được mấy thằng me Tây thôi. Mà cái thằng Tây dạy Thành tự do, rêu rao tự do nhưng chính chúng nó không hề tự do như Thành muốn đâu. Nó kiểm soát mạnh đấy. Mẽo thiếu máy thở Trump ra lệnh làm máy thở là GE phải làm.

vnvodoi

Xì hơi lốp
Em ko tin VN sẽ thành một trung cường trong tương lại gần. Em nghĩ sẽ càng ngày càng tụt hậu.
Quan điểm hài hước nhất mà em từng thấy , không biết cụ lấy tiêu chí gì đo ?

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Không kiểm soát quản lí thì dẫn tới tình trạng đầu cơ lúc đó ăn cớt cả nước. Thành lừa được mấy thằng me Tây thôi. Mà cái thằng Tây dạy Thành tự do, rêu rao tự do nhưng chính chúng nó không hề tự do như Thành muốn đâu. Nó kiểm soát mạnh đấy. Mẽo thiếu máy thở Trump ra lệnh làm máy thở là GE phải làm.
Tây nào thích Thành?
Về học thuật kinh tế thì Thành chưa đủ trình!
Về ảnh hưởng chính sách thì Thành chưa đủ tuổi?

explore

Xe buýt
Ô này kiểu lập dị, một thời gian trước hay nói giọng tiêu cực, may biết dừng đúng lúc chứ cứ ảo tưởng cử tưởng mình là siêu nhân thì …,

He he cụ lấy dẫn chứng Trump thì em lại ko bàn thêm nữa :D

Bang lang

Xe điện
Em thấy cụ ấy hoc ở Tây về nhưng khi dự báo lại thiếu con số và chứng minh đạt được con số đó. Như bọn em trước, chỉ là kinh doanh của một cty thôi nhưng năm nào cũng phải bảo vệ đạt doanh số và làm thế nào để có nó? Doanh số đó lấy được từ nguồn nào...? Chứ ko có kiểu nói sẽ đạt đươc từng này với những lý luận kiểu rồi sẽ.... Nếu là một nhà kinh tế, họ phải hiểu tình hình và cụ thể con số của các ngành chiếm tỷ trọng GDP và tăng trưởng ra sao. Em thấy mấy cái này khéo dân chơi chứng khoán nắm rõ hơn đấy. Ý em là cụ ấy ko chiu bỏ tiền mua dữ liệu để bài nói của mình thuyết phục hơn, điều đó làm em ko đánh giá cao về người làm nghề.