[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

butchikim

Xe ba gác
Tổ tự vẫn này hoạt động cũng giống ofer thôi, các cụ cứ chém thoả mái đi :D
Chém ẩu lại ăn vả ko trượt cái nào, đôi khi cũng được mớm đấy, không phải thích nói gì thì nói đâu :D

Cháu cũng đoán bừa thế, chắc gì đã đúng ;;)

Kiên Khùng

Xe điện
Không chọn bên thì không yên để làm giàu đâu cụ
Không đúng đâu cụ ơi. Đây chính là lối mòn tư duy, hay khác đi là hành vi rập khuôn khi bị dẫn dắt, thao túng, làm cho u tối (muốn cụ tin thế và tự biến thành cừu để vặt lông đều đều với giá rẻ mạt).
Cụ lười suy nghĩ thì sẽ bị người khác nghĩ giùm và tất nhiên họ sẽ kiếm lợi nhuận cao vượt trội trên mồ hôi của cụ. Nhưng vì cụ chấp nhận không suy nghĩ thì phải chịu thôi.
Sức mạnh lớn nhất của cụ là tư duy. Giàu được hay không là nhờ tư duy. Nó đã mòn rồi thì chỉ có vứt (vào thùng rác).

tranmanhha

Xe điện
ấn tượng về cậu tiến sỹ này trong một talkshow đã khoảng chục năm trước trên vô tuyến. Khách mời có cậu ý, ông TĐT (viện trưởng kinh tế TW) thêm một ông chuyên gia kinh tế nữa. Khi MC hỏi về dự báo kinh tế Việt Nam trong năm tới và một vài năm tiếp theo như thế nào? Chỉ một mình cậu này bảo là đi xuống, còn hai ông mãnh kia bảo khả qua đi lên. Thực tế thì 2 năm sau đó kinh tế VN cắm đầu xuống thật :D
không hiểu cậu này có bất mãn gì mà khoảng chục năm trở lại đây chuyển sang xu hướng tu tập, luyện chú bùa phép gì thì phải.

Nhìn vẻ ngoài cậu này giờ hơi giống cái tay Thành râu bán bột dinh dưỡng trẻ em ở chợ Châu Long. Làm quả chụp ảnh hơi nghiêng với cái tay giơ lên chào thì anh Tiến Hợi còn không giống bằng :D
Cụ chắc cũng từng mua bột của cụ Thành râu.
Công nhận giống thật. Cụ Thành râu chửi khách nhem nhẻm. Vậy mà vẫn đông khách. Đúng là phong cách bán hàng.

QMintech

Xe tăng
Em chả sùng anh Vượng Vin nhưng cứ nhìn cách anh ấy làm, VN ta cứ có vài anh V cũng khác lắm. Cho dù khối cụ lại lái sang chuyện khác.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Không đúng đâu cụ ơi. Đây chính là lối mòn tư duy, hay khác đi là hành vi rập khuôn khi bị dẫn dắt, thao túng, làm cho u tối (muốn cụ tin thế và tự biến thành cừu để vặt lông đều đều với giá rẻ mạt).
Cụ lười suy nghĩ thì sẽ bị người khác nghĩ giùm và tất nhiên họ sẽ kiếm lợi nhuận cao vượt trội trên mồ hôi của cụ. Nhưng vì cụ chấp nhận không suy nghĩ thì phải chịu thôi.
Sức mạnh lớn nhất của cụ là tư duy. Giàu được hay không là nhờ tư duy. Nó đã mòn rồi thì chỉ có vứt (vào thùng rác).
Kụ nói quá hoảng ạ! Nó chạm tới gốc sâu của con người

Thành là bạn em, không phải là thành viên OF :D
Đôi điều về Ts Thành. Là thành viên ban tư vấn kinh tế cho chính phủ thời thủ tướng Dũng
Tiến sĩ kinh tế ở Nhật, Phó giáo sư
Nguyên giám đốc Viện trưởng Viện Nghiên cứu Kinh tế và Chính sách, Trường Đại học Kinh tế, Đại học Quốc gia Hà Nội
Hiện là giám đốc Trung tâm Nghiên cứu Kinh tế và Chiến lược (VESS)

Tóm tắt qua cho các cụ mợ ko có thời gian xem clip.
Về kinh tế thế giới
- Mỹ vẫn dẫn đầu mặc dù TQ đang tăng rất nhanh, nhưng vẫn cần nhiều thời gian nữa mới vượt qua đc để thống trị thế giới thay Mỹ
- TQ đã được coi là 1 siêu cường
- Nga sẽ bị tụt hậu trở thành trung cường, ko còn là siêu cường, Nga tụt bao nhiêu TQ tăng bấy nhiêu
Về VN
- Trong tương lai gần VN trở thành 1 trung cường khi dân số trên 100 triệu và GPD đạt trên 1000 tỷ đô, vượt qua Thái và cùng Indo dẫn dắt Đông Nam Á.
- Vn cần khắc phục một số vấn đề để phát triển.

Đọc 11 trang toàn thấy chê và chửi cụ Thành, em biết âm mưu của cụ rồi nhé. Nói thật đi, cụ ấm ức cụ Thành cái gì mà lại dùng kế " mượn mồm chửi người " thế này? Kkk

harrynh

Xe container
Vâng cụ, trưa nay em có xem Bản tin Tài chính, phỏng vấn mấy thằng chuyên gia của công ty ck thôi ạ. Cụ biết VTV là công cụ định hướng số 1 rồi còn gì. Cụ để ý mà xem, hễ có bất kỳ sự kiện nào là VTV đều phỏng vấn 1-2 chuyên gia hoặc người dân (có cài cắm, diễn) như kiểu rộng đường dư luận ấy. Nó đi theo lối mòn nên dễ hiểu thôi cụ.
Vâng, thế khác gì chị CEO bđs vừa bị tóm đâu cụ nhỉ, lùa gà phiên bản xịn.

harrynh

Xe container
Cụ Thành làm nghiên cứu vĩ mô mà vẫn chú ý râu tóc, trang phục vag ngôn ngữ phức tạp để thể hiện bản thân thì cá nhân em đánh giá ko cao, vẫn còn thiếu tự tin nên phải khoác 1 cái vỏ che đậy bên ngoài, sơ qua hình thức sẽ thể hiện nội dung, như các cụ bảo tâm sinh tướng ấy.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đọc 11 trang toàn thấy chê và chửi cụ Thành, em biết âm mưu của cụ rồi nhé. Nói thật đi, cụ ấm ức cụ Thành cái gì mà lại dùng kế " mượn mồm chửi người " thế này? Kkk
Nếu ku Thành ngoa ngôn cũng nên phơi bày ạ

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Me Tây giờ có khái niệm mới rồi anh.
Tôi bài Tây chỗ nào?? Hay cụ tự suy diễn?
Tôi không nói me Tây là tốt hay xấu gì cả?? Tôi cũng không phản đối việc học tập cái hay cái tốt của Tây, Tàu.
Tôi chỉ nói : bài của Thành thì me Tây rất khoái nghe. Mọi thứ còn lại là cụ tự suy diễn ra mà thôi.
Hiểu ý cụ nhưng chỉ nên dùng lập luận bằng chứng phản biện các ý kiến của Thành trong clip thôi. Như thế mới tranh luận vui và hữu isch. Ofer hay nặng cảm xúc "me tây" vs "me tàu" quá quên mất quy tắc và mục đích tranh luận :)

thientudolong

Xe container
câu hỏi là cuối cùng là khi ô này về làm cố vấn cho thủ tướng thì kinh tế có đi lên ko :)) chứ về chém gió có có quen biết tí là được mời :))
với lại cái cờ nhíp này coi ko nổi 2p :)
tư vấn là 1 đằng, còn nghe hay ko là 1 chuyện :D
nhưng chắc chắn là họ phải có gì đó mới được mời

thientudolong

Xe container
Nói như cụ thì ở OF này không ai được chửi( chê) các quan chức cấp cao nhà nước phải không nào?? Vì làm quái gì có thành viên của OF có cấp hàm thứ trưởng đâu. Cơ mà ở đây chê tuốt, thậm chí tổng thống Mỹ, Nga,...đều bị OF chửi tung trời. Có sao đâu nhể.??
anh đó là dân sự chứ chả dính dáng gì đến NN :D

xecub49

Xe điện
Cụ định nghĩa giúp em thế nào là hố vực? Đang trong tổ cố vấn của thủ tướng, là viện trưởng một viện thuộc đại học, tuần nào cũng có bài đăng trên báo, mỗi khi có sự kiện kinh tế xã hội tầm cỡ quốc gia trở lên là lại được truyền thông mời phỏng vấn, thu nhập không phải lo nghĩ đến tương lai, bụp 1 phát bay hết mọi chức vụ, báo chí dừng đăng mọi bài liên quan, các cơ quan phi chính phủ lẫn chính phủ ngừng mọi hợp tác, bạn bè xa lánh, thì gọi là gì? Liệu còn gì hơn nữa, đi tù chăng?

Trường Ams không ai muốn nhắc đến cậu học trò cũ đòi giải tán trường, NEU dỡ các tin bài và ảnh liên quan, cao học Hà Lan gỡ cả bài nghiên cứu, chắc còn mỗi cái trường của Nhật đào tạo bậc TS là còn giữ các bài viết có tên Nguyễn Đức Thành. Câu hỏi là anh ấy đã làm gì, nói gì mà đến nông nỗi này.
Em trông mặt cũng không có uy tín lắm vì em chưa nghe anh này nói bao giờ

Chaien Nguyen

Xe tăng
Thời em học ở đây, gần đây thôi thì anh Nguyễn Tiến Dũng chủ tịch tập đoàn Gami là trưởng khoa QTKD, còn bác này là Viện trưởng. Em cũng được tham gia nhiều Hội thảo về Kinh tế vĩ mô, Quản trị chiến lược...thì anh Tiến Dũng anh ý nói rất là uyên bác, cực thực tiễn từ hoạt động kinh doanh trong và ngoài nước của bác ý, đặc biệt các số liệu rất cụ thể, thuyết phục. Còn bác T này thì rất bay bổng, chả kiểm chứng được. Đúng là thực tiễn và lý thuyết nó thực sự khác biệt

Trà Lý

Xe tăng
Thời em học ở đây, gần đây thôi thì anh Nguyễn Tiến Dũng chủ tịch tập đoàn Gami là trưởng khoa QTKD, còn bác này là Viện trưởng. Em cũng được tham gia nhiều Hội thảo về Kinh tế vĩ mô, Quản trị chiến lược...thì anh Tiến Dũng anh ý nói rất là uyên bác, cực thực tiễn từ hoạt động kinh doanh trong và ngoài nước của bác ý, đặc biệt các số liệu rất cụ thể, thuyết phục. Còn bác T này thì rất bay bổng, chả kiểm chứng được. Đúng là thực tiễn và lý thuyết nó thực sự khác biệt
Thực tiễn cuộc sống là cái mà con người với thực thể sinh học cần ăn - uống - giải trí - kiếm và tiêu tiền mới sát sườn nhất. Vậy thì trở lại câu nói kinh điển:
Lý thuyết chỉ là màu xám còn cây đời mãi mãi xanh tươi.

xichhoptau

Xe tăng
Trong trường kiểu gì cũng có một vài ông Thầy kiểu vậy cụ nhỉ. Nghĩ mình biết tuốt chém chém thấy SV nó mắt chữ A mồm chữ O Thầy càng ảo tưởng sức mạnh!

cadan

Xe container
Cụ định nghĩa giúp em thế nào là hố vực? Đang trong tổ cố vấn của thủ tướng, là viện trưởng một viện thuộc đại học, tuần nào cũng có bài đăng trên báo, mỗi khi có sự kiện kinh tế xã hội tầm cỡ quốc gia trở lên là lại được truyền thông mời phỏng vấn, thu nhập không phải lo nghĩ đến tương lai, bụp 1 phát bay hết mọi chức vụ, báo chí dừng đăng mọi bài liên quan, các cơ quan phi chính phủ lẫn chính phủ ngừng mọi hợp tác, bạn bè xa lánh, thì gọi là gì? Liệu còn gì hơn nữa, đi tù chăng?

Trường Ams không ai muốn nhắc đến cậu học trò cũ đòi giải tán trường, NEU dỡ các tin bài và ảnh liên quan, cao học Hà Lan gỡ cả bài nghiên cứu, chắc còn mỗi cái trường của Nhật đào tạo bậc TS là còn giữ các bài viết có tên Nguyễn Đức Thành. Câu hỏi là anh ấy đã làm gì, nói gì mà đến nông nỗi này.
nặng thế cơ ạ?
Nhât là đoạn cuối

CuKenPis

Xe tăng
Em thấy việc đưa một cá nhân lên thớt thế này mổ là không nên vì chủ yếu thấy chỉ trích cá nhân là chủ yếu. Mà em nghĩ mở một thớt cho cá nhân nào rồi cũng bị chỉ trích thôi, không khách quan lắm. Mong các cụ đóng lại thì hay nhất