[Funland] "Ngày mai, bố mẹ có cãi nhau không?"

TorienT

Xe container
Em nói tỉ dụ nếu 2cv cơm k còn lành canh k còn ngọt nữa mà phải tan đàn xẻ nghé thì em cũng vẫn sẽ có trách nhiệm k chỉ về tài chính với f1 hoặc sẽ k tính toán thiệt hơn để cùng enjoy việc theo sát f1 nó lớn lên đến lúc nó tự lo đc bản thân. Đen quá nếu cv hay tai chính k ổn thì lại ăn bám lương hiu vài củ chắc cũng k chết ngay đc cụ ạ. Sống kiểu tự do đơn giản nó có cái hay riêng của nó cụ nhể? :(
Vâng cụ. Trong thế giới của e không hiểu nổi việc con mình ốm vợ gửi bill thì mình bấm like rồi thôi :( Kể cả chả may vc có không chung đường thì cũng là vợ cũ con ruột mình, tính toán làm gì.

Sứa.

Xe điện
Vâng cụ. Trong thế giới của e không hiểu nổi việc con mình ốm vợ gửi bill thì mình bấm like rồi thôi :( Kể cả chả may vc có không chung đường thì cũng là vợ cũ con ruột mình, tính toán làm gì.
Cụ bị vk bắt bế quan hơi lâu đấy :-s Chắc vk vừa đi ctac nước ngoài pk? ;;)

Mystery2024

Xe máy
Em dù ko thiện cảm với kiểu chồng thấy vợ xịt nước hoa, ăn mặc đẹp chút bảo giống Cave nhưng khách quan để soi xét, Mợ Mùa thu cũng nên cân đối lại vài điểm. Trước em giống Mợ đó, sống cam chịu nhẫn nhịn, tặc lưỡi nghĩ rằng, ko sao đâu, cố được ý mà, rồi thì sẽ ổn. Nhưng cuối cùng thì sao, bất ổn lòi ra ý.
Phụ nữ hạnh phúc trong hôn nhân thì phải được là chính mình, miễn đừng có vi phạm pháp luật hay đạo đức nhé! Chứ đừng ngu ngốc như em, vì chồng hay đa nghi kiểm soát mà cố sống làm hài lòng chồng, nhìn sắc diện của chồng mà bắt mình phải chạy theo. Khi mình đánh mất chính mình, anh ta sẽ nhảy lên đầu chỉ đạo mình ngay. Trước kết hôn, em là đứa điệu đà, dịu dàng biết mấy; mặc váy áo này sẽ mix với túi, giày, nước hoa này nhưng sau kết hôn, em già đi gần chục tuổi. Đơn giản vì chồng mình rất khó chịu với kiểu chỉn chu về ngoại hình đó. Làm đẹp cũng dc nhưng miễn đừng tốn kém tiền của chồng còn xấu thì lại bị chê. Kiểu ngược đời thế!
Thế nên, cái gì điều tiết thương thảo được thì vẫn nên để dung hòa 2 cá thể chứ đừng sống vì người khác quá mà đánh mất chính mình, thay đổi các sở thích của mình. Đàn ông ý à, khi phũ thì họ cũng bạc lắm, 1 con hay nhiều con thì cũng mặc kệ thôi. Em nghiệm thấy, cs vợ chồng như đi xe ở HN thôi, đứa tiến đứa lùi, còn đứa nào cứ nhường nhịn mãi ắt sẽ có thằng tạt ngay đầu hay chèn mình luôn.
Em có ngày hôm nay biết ơn bố em hy sinh vất vả kiếm tiền nuôi gia đình, biết ơn mẹ em không bỏ bố em, mặc dù gần như bà khổ cả đời. Hai bàn tay bao giờ vỗ thành tiếng cũng dễ hơn, hai người góp sức nuôi con bao giờ cũng đầy đủ hơn. Bố em yêu con cực kỳ nhưng vô tình với vợ, nhà nội gia trưởng đúng kiểu nông dân miền Bắc. Mẹ em từng là giáo viên dạy đại học, không phải là kiểu phụ nữ lớn lên trong khốn khó, càng không phải ngu si dễ bị cai trị. Hồi bé từng có lần em hỏi sao mẹ không lấy người khác. Mẹ em bảo là lấy người khác thì không đẻ ra con.

Mỗi người có một giới hạn chịu đựng. Bố em từ khi còn bé đã nói, bất cứ lúc nào con muốn thì về với bố. Mẹ em không đánh giá gì con rể, từ khi biết em có thai, bà không rời mắt khỏi em một ly, ngoảnh đầu lúc nào thấy mẹ ở cạnh lúc đấy. Bố mẹ giơ tay ôm cả con cả cháu nên chưa bao giờ em bị áp lực đến nỗi không chịu nổi, em vẫn có thời gian nghỉ ngơi, vẫn có tiền, vẫn được chăm sóc, em may mắn. Em không bị dồn ép khổ đến mất lý trí. Vì luôn còn lý trí, em nhớ rằng mẹ em đã sống như thế nào, lựa chọn những gì, vì em.

Biết đâu, mợ mềm hơn một chút thì con trai mợ không cần ở nhà thuê, có thể học Vinschool. Đừng cố thoả thuận cái gì đó 100% từ đầu, chỉ cần có 50% cơ hội, phần còn lại có thể dùng thời gian lấy nốt phần mợ đáng được hưởng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Từ Cầu Giấy sang Long Biên chẳng hạn cụ anh ơi :D
Mợ ấy nói nhà trên phố thì theo cách hiểu thông thường sẽ thuộc các quận Ba Đình, Đống Đa, Hoàn Kiếm và Hai Bà Trưng. Lại làm ở cơ quan cấp bộ thì chỉ có 4 cơ quan Văn phòng chính phủ, Thanh tra chính phủ, … nêu trên thôi em, mà 4 cơ quan này lại không ở Long Biên. Nhưng mợ ấy giải thích lại rồi, 20km là cả đi và về #:-s

motthoidongbim

Xe điện
Next là phải mợ ạ. Trải lòng cho tmai rồi vui vẻ và quên đi. Dù gì cũng là bố của con mợ. Nhưng thành phần “rác” thì nên gạt bỏ nó vào thùng rác đi.
Bạn em trước cũng 28-29 mới lấy ck. Nghe nói gđ ck cũng giàu, mấy nhà cho thuê, bố ck trc cũng quan chức, ở vs nhà ck tgian thì cho ở cái bt ở VQ. 2 năm sau thấy bảo li hôn. Có đợt nó mới chia sẻ. Nhà ck giàu nhưng ăn thịt gà xong còn để lại xương để nấu cháo, nó là con dâu mà đối vs nó như osin vs sợ nó ăn cắp, ck cũng nhiều hơn nó 8t, nghề lông bông, ysl lại còn cặp kè, về nhà cũng ko làm gì. Sau còn đuổi nó ra khỏi nhà. Sau thì nó cũng hay đi phượt phủng, kiếm thằng ku. Giờ 2 mẹ con sống vs nhau.
Vc nó thế bỏ nhau cũng ok. Nhưng là ng ngoài thì em thấy trc tính nó cũng hơi nam tính, thẳng quá … Sự lựa chọn ko phù hợp
Còn vụ nữa là đứa bạn em, sau đêm tân hôn nó bỏ về nhà và tuyên bố li dị luôn. Nghe kể là nó phát hiện ra ck ngẹo và tính gia trưởng. Sau tgian nó lấy 1 ông hơn 6t làm quân đội. Giờ 2 đứa con cũng thấy hạnh phúc.

thinhtd

Xe container
Vâng, mợ nhà cụ rất kịp thời thể hiện quan điểm. Chứ giữ trong lòng xong tích tụ ấm ức rất nguy hiểm. Tuy nhiên, thế hệ già ko nói, chứ từ thời 8x chúng em, em chưa gặp trg hợp nào chồng đưa tiền cho bố mẹ mình sau hôn nhân dù sống chung hay riêng. Bạn em đứa nào ở chung thì chúng nó nộp tiền sinh hoạt nọ kia cho bố mẹ, còn tài chính mỗi gđinh phải tách hoàn toàn chứ.
Thằng em rể đầu của em, đi Nhật làm, 2 ông anh rể nó cũng đi Nhật. Gửi tiền về 4 nhà mua chung cái nhà trên HN. Em ạ luôn.

Scarlett2024

Xe đạp
Em cũng bố của lười đây cụ Tor ạ, nhưng cần nấu cơm em vẫn nấu, cần rửa bát em vẫn rửa đc nhưng hầu như là em không làm mấy vụ này. Cần lau nhà thi thoảng em vẫn giúp, đi chợ em vẫn đi đc. Đương nhiên những vụ ốm đau hay quan trọng này khác thì mình phải tham gia hoặc đc tham vấn là chắc rồi để ra qđ cụ ạ.
Lười ko phải cái tội các Cụ ạ! Nhưng bắt người khác phải chịu hệ lụy từ cái lười của mình và đổ lỗi cho người khác thì rất ko nên. Khi chưa có vợ, tháng anh ta cọ WC được 1 lần nhưng có vợ mà WC bẩn thì mặc nhiên là lỗi của vợ.
Quay lại việc giải quyết sự lười nhé, đơn giản cực. Thời gian anh ngại làm việc nhà thì nghĩ cách gì kiếm tiền để thuê người khác dọn dẹp, vợ có thời gian chăm sóc bản thân và con cái, có phải toàn vẹn ko ạ? Đây thời gian rảnh thì anh ta xem phim, nghe nhạc, chơi cờ hoặc đi chơi thể thao, về nhà cơm nước phải đàng hoàng tử tế, ko muốn bỏ tiền thuê người dọn theo giờ. Có lẽ phần vì tiếc tiền, phần nghĩ lấy vợ làm gì trong khi nó có thể làm tiết kiệm khoản đó. Vợ muốn đi tập gyms hay tham gia các clb gì gì thì tự mà thu xếp, ko có cái kiểu chồng nấu ăn chờ vợ về đâu.
Thú thật, gần 7 năm kết hôn, em khát khao và thèm cảm giác có 1 ngày về nhà, chồng mình đợi mình quanh 1 mâm cơm đạm bạc lắm! Bởi em đi vắng thì anh ta cho con ăn đồ fast food hay bánh mì nhưng nếu ngược lại thì anh ta chỉ trích em là dạng phụ nữ lười biếng, ẩu đoảng ko biết chăm sóc con.
Mấy năm ở nước ngoài đếm số lần chồng em tự rửa bát chắc chưa nổi 1 bàn tay. Còn khi sống chung với bố mẹ chồng thì ko bao giờ rửa. Vậy tới khi nào, anh ta mới trưởng thành đây? Nói thì bảo, việc cỏn con ai chả làm được, việc khác to hơn, anh còn làm tốt hơn. Còn bố mẹ chồng mặc định có con dâu là chuyển giao ngay cv hầu hạ thằng con trai của mình rồi.

buicongchuc

Xe ba gác
Năm 2000, sếp em định mai mối cho em gái út của sếp cho em. Lần đấy, sếp mời em về quê ăn giỗ (quê sếp cùng quê em). Sếp bố trí cho em đón em gái sếp cùng về. Hồi đấy em chạy con win đỏ. Sau chuyến đi/về ấy, em gái sếp mấy hôm sau có tâm hự với vợ sếp là "về đến nhà mí bít mềnh còn sống" >:)
Thế là em gái sếp tự né em để em khỏi khó xử =))

Yeuaibaygio

Xe container
Thằng em rể đầu của em, đi Nhật làm, 2 ông anh rể nó cũng đi Nhật. Gửi tiền về 4 nhà mua chung cái nhà trên HN. Em ạ luôn.
Nếu là 1 kiểu giữ tiền hoặc đầu tư thì có sao đâu cụ. Sau này bán nhà chia tiền theo tỉ lệ góp ban đầu. Chắc lãi hơn gửi tiết kiệm nhiều.

Yeuaibaygio

Xe container
Loại là loại thế đếch nào, ngũ tuần như lão Vương hôm dồi còn cân em gái hotgirl từ năm 22 tuổi phải ghen lồng, ghen lộn lên ấy :))
Mợ ấy loại thì để hội chị em, lọt sàng xuống mẹt, Cụ anh đừng sợ ;))

Nhimtiu

Xe container
Em nghĩ thế nên em có đi đâu hay làm gì gấu em nó cũng chả quan tâm hay check xem đi mí em nào nên cũng nhẹ đầu cụ ah.

Scarlett2024

Xe đạp
Em có ngày hôm nay biết ơn bố em hy sinh vất vả kiếm tiền nuôi gia đình, biết ơn mẹ em không bỏ bố em, mặc dù gần như bà khổ cả đời. Hai bàn tay bao giờ vỗ thành tiếng cũng dễ hơn, hai người góp sức nuôi con bao giờ cũng đầy đủ hơn. Bố em yêu con cực kỳ nhưng vô tình với vợ, nhà nội gia trưởng đúng kiểu nông dân miền Bắc. Mẹ em từng là giáo viên dạy đại học, không phải là kiểu phụ nữ lớn lên trong khốn khó, càng không phải ngu si dễ bị cai trị. Hồi bé từng có lần em hỏi sao mẹ không lấy người khác. Mẹ em bảo là lấy người khác thì không đẻ ra con.

Mỗi người có một giới hạn chịu đựng. Bố em từ khi còn bé đã nói, bất cứ lúc nào con muốn thì về với bố. Mẹ em không đánh giá gì con rể, từ khi biết em có thai, bà không rời mắt khỏi em một ly, ngoảnh đầu lúc nào thấy mẹ ở cạnh lúc đấy. Bố mẹ giơ tay ôm cả con cả cháu nên chưa bao giờ em bị áp lực đến nỗi không chịu nổi, em vẫn có thời gian nghỉ ngơi, vẫn có tiền, vẫn được chăm sóc, em may mắn. Em không bị dồn ép khổ đến mất lý trí. Vì luôn còn lý trí, em nhớ rằng mẹ em đã sống như thế nào, lựa chọn những gì, vì em.

Biết đâu, mợ mềm hơn một chút thì con trai mợ không cần ở nhà thuê, có thể học Vinschool. Đừng cố thoả thuận cái gì đó 100% từ đầu, chỉ cần có 50% cơ hội, phần còn lại có thể dùng thời gian lấy nốt phần mợ đáng được hưởng.
Em xin phép ôm Mợ một cái vì đồng cảnh. Nhiều lúc nghĩ lại ngày đầu ôm con về ngoại, giá như bố mẹ em chỉ 1 lần trách móc em thì có lẽ em đỡ day dứt hơn. Chưa bao giờ bố mẹ ngăn cản em trở về. Ông bà đều dang rộng vòng tay chào đón 2 mẹ con em. Khi em sinh con vẫn là mẹ em bên cạnh, tới những lúc khủng hoảng nhất, khi vào viện mổ nội soi vẫn là bố em đi cùng. Sự bao bọc và tình yêu thương vô điều kiện đó khiến mẹ con em trụ vững dần dần. Thời gian rồi sẽ chữa lành tất cả nhưng cái sẹo đó mãi chẳng liền được đâu ạ. Giờ em vẫn sống cùng ông bà vì dk kt chưa cho phép nhưng gia đình đầm ấm thuận hòa bên nhau cũng đã mãn nguyện lắm rồi! Có chút khó khăn nhưng khắc phục sẽ qua nhanh thôi ạ, còn quay lại là điều ko bao giờ em nghĩ tới!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Năm 2000, sếp em định mai mối cho em gái út của sếp cho em. Lần đấy, sếp mời em về quê ăn giỗ (quê sếp cùng quê em). Sếp bố trí cho em đón em gái sếp cùng về. Hồi đấy em chạy con win đỏ. Sau chuyến đi/về ấy, em gái sếp mấy hôm sau có tâm hự với vợ sếp là "về đến nhà mí bít mềnh còn sống" >:)
Thế là em gái sếp tự né em để em khỏi khó xử =))
Chắc chạy Win cụ lại cứ phi tít mù, giật đùng đùng làm em nó dập hết tứng chứ dì :))