[Funland] "Ngày mai, bố mẹ có cãi nhau không?"

CaptainMT

Xe buýt
Mợ nói chính xác ạ! Cái phông văn hoá của gia đình vô cùng quan trọng nên tới khi có vd thì em bế con về ngoại phần để giải phóng, phần tránh cho con trai em lại đi vào vết xe này. Nói nhiều thì các Cụ bảo em tô hồng bôi đen vì là nạn nhân nhưng khẩu nghiệp có tính di truyền là có thật, buồn cái nó rơi trúng mình!
Còn tư tưởng kia thì ăn vào máu nhà Ck em rồi ạ! Mỗi lần tụ tập đại gd ở nhà thì cánh đàn ông ngồi rung đùi chờ ăn, cơm dọn chậm hay người tới muộn là bố chồng em chửi mắng om xòm, nói khó nghe lắm.
Hồi tháng 6 CQ em sơ kết 6 tháng quá nhiều việc, 2 hôm liên tiếp em về nhà lúc 9h, tới hôm t3 thì liên hoan chia tay anh TP, em về lúc 9:15’. Đúng hôm đó, chồng em cũng đi có việc ko về sớm mà lúc chiều 4h em nhờ ông đón đưa cháu em cũng nói lý do. Tối đó về nhà chạy lên phòng ko thấy con, em hoảng hốt gọi điện cho ông (vk Ck e ở tầng 3, ông bà tầng 2) thì mãi 10’ sau ko thấy ông mở cửa, em mới gõ cửa. Bước vào em chào hỏi lịch sự và hỏi ông, cháu đâu rồi ạ? Ông tuôn 1 tràng , mày còn mở mồm hỏi con mày à? Mày là loại vô trách nhiệm chỉ thơn thớt cái mồm…. Chửi em trong 10’. Lúc đó em đã hạ quyết tâm phải đi, phải ra khỏi chỗ này nhưng ko được phản ứng vì con còn ở lại đây ít nhất mấy ngày để em thu xếp dọn dẹp đồ đạc. Em chỉ bảo, con xin phép đưa cháu lên phòng ạ. Sáng hôm sau, ông ngọt nhạt liền, con ơi, phụ nữ phải biết hi sinh… Tới lúc ông nói ra vài câu, em mới biết nếp nhà họ thế, hoặc em phải thay đổi theo họ suốt đời, hoặc em bước đi. Tới khi em dọn đồ có mặt Ck em ở đó, ông còn gọi với, nhớ để lại cái chìa khóa!

Đàn gì cũng thế, tổ ấm là nơi yêu thương chia sẻ với nhau! Vợ về muộn thì Ck cứ cắm cơm cho con ăn rồi vợ về rửa bát, giặt đồ, đi đâu mà thiệt. Nhưng không, đây sợ mất mặt đàn ông, sợ bị người khác biết chê cười nên vô tâm và nhẫn tâm để vợ có ốm đau cũng làm ngơ, mai khoẻ, mẹ mày lại làm tiếp! Tình thương căn bản giữa đồng loại với nhau còn ko có thì sau này già yếu có chắc ở được với nhau ko ạ?
Em chứng kiến một gđ trong khu nhà em gần giống như này. Vợ em hay đùa với em là bên đấy có cái gen khệnh khạng. Mấy ae khá giống nhau, lười + khệnh khạng. Nhưng hài hước ở chỗ với ng ngoài, hx láng giềng thì họ cư xử vui vẻ, hoà nhã, nhưng với vợ thì cục súc vcc.

Scarlett2024

Xe đạp
Em cũng bố của lười đây cụ Tor ạ, nhưng cần nấu cơm em vẫn nấu, cần rửa bát em vẫn rửa đc nhưng hầu như là em không làm mấy vụ này. Cần lau nhà thi thoảng em vẫn giúp, đi chợ em vẫn đi đc. Đương nhiên những vụ ốm đau hay quan trọng này khác thì mình phải tham gia hoặc đc tham vấn là chắc rồi để ra qđ cụ ạ.
Lười là bệnh muôn thuở chẳng cứ đàn ông hay đàn bà nhưng đàn ông hay ngại việc vặt. Cái này em thông cảm ạ. Nhưng dăm bữa nửa tháng mà vừa làm vừa làu bàu kiểu ban ơn cho vợ mình - người thường xuyên osin trong ngôi nhà này thì có ổn ko ạ? trong khi có rôbot hút bụi lau nhà, có máy rửa bát ra đời là phát minh nhân loại thì ko sử dụng, bắt vợ mình phải làm lụng rồi tị nạnh nọ kia, nghe nó nhọc quá!
Hồi em bầu to, chồng em vẫn tị nạnh muốn em lau nhà. Ông ý bị trĩ, nhà bị hỏng máy xay sinh tố, em ôm bụng ngồi giã tay rau diếp cá cho ông ý chườm và xông.
Khi đẻ con, ông ý chạy từ tầng 3 lên tầng 4 cất sữa cho con vào tủ lạnh cũng càm ràm, bê cơm cho vợ xuống ăn để trông con cũng vùng vằng khó chịu....Đẻ xong, ngày nào ăn mãi cháo móng giò phát sợ, thèm ăn phở, nhờ chồng dậy sớm chút đi mua thì ông ý bảo lát nhờ mẹ ck mua hoặc tự đi mà mua, nhờ bà trông con.
Tới khi về nước, ông ý ở nhà 2 tháng ăn chơi, nghỉ ngơi, mỗi việc đón đưa con học cách nhà 50m cũng ko nấu cơm, chờ vợ 7-8h về hầu. Nắng tháng 6 chắc tầm 37-38 độ lê xác về nhà sau 8h công sở sau mò lên tầng 4, xông hơi dưới mái tôn nấu ăn, quạt ko phả vào, điều hòa càng ko có sao mà nó ám ảnh thế! Chồng coi là giúp vợ khi đón con cách nhà 50m, về tắm cho con và chờ vợ nấu ăn, rửa bát sau xuống đọc truyện cho con, thậm chí massage mặt và bóp lưng cho chồng rồi cả nhà đi ngủ. Nếu mẹ ko nhanh tay thì cứ kệ cho con chơi muộn thôi, bố ko cho bé ngủ. Hôm nào tức giận gì thì bố bật dt loa ngoài cho cả nhà cùng thức :)
Nhà ko gọn gàng sạch sẽ theo ý là lỗi của vợ. Vào nhà WC thấy bẩn là đổ tại vợ. Con ko học hàng top 1 cũng là tội của vợ; Thạc sỹ, gv mà thế ah.... Tị nạnh với vợ từ việc đổ rác. Thậm chí hồi ở nước ngoài, có 1 anh sống cạnh căn nhà em còn phải kể với vợ, anh X (ck e) sướng thật, chả bjo gặp đi đổ rác! Vợ cân hết, từ đón đưa, chăm sóc con, tự đi lại mọi thứ hết...
Ôi, ko muốn quay lại địa ngục đó nữa! Ám ảnh vô cùng ạ!

Nhimtiu

Xe container
Vâng. Em nghĩ đàn ông cần rộng rãi và có trách nhiệm với gia đình của mình còn những thứ khác xét sau. Còn khó tính, khó chiều, lười, phù phiếm trong bảng xếp hạng nào chắc e cũng top 5, thế mà vợ e vẫn chịu đc.
Em nói thật cụ là gấu em nó cân hết từ A-Z mọi việc ở nhà là chính, cả việc vp lẫn con cái cơm nc giặt giũ nên em giúp đc lúc nào thì mình vui vẻ thôi ạ. Em vd đưa đón f1 đi học thêm và học ở trường khá mệt, xong lại cơm nc, cuối tuần thì dọn nhà cửa. Em lắm lúc phải kêu dọn ít thôi cho đỡ mệt hay thuê người họ làm cho nhưng gấu em sẽ k thích thế. Cv quan trọng hay liên quan đến tài chính thì nó sẽ là việc chung rồi chứ mỗi người một sới riêng thì như vậy sẽ đc coi là k tin nhau cụ ạ.

Scarlett2024

Xe đạp
Các cụ cứ vặn vẹo hỏi xem đây là chuyện hư cấu hay là chuyện thật để làm j nhỉ? Biết đc cuộc sống có những ng như vậy để khỏi bất ngờ thôi.
Nghe tưởng drama Cụ nhỉ? Nhưng cái xui là nó lại rơi vào mình:)) Có ai rỗi hơi tự bóc phốt chính mình đâu ạ? Dù là truyện thật hay hư cấu thì ai cũng có thể soi lại mình và rút ra nhiều bài học giá trị từ những mảnh đời bi hài như này.

Nhimtiu

Xe container
Lười là bệnh muôn thuở chẳng cứ đàn ông hay đàn bà nhưng đàn ông hay ngại việc vặt. Cái này em thông cảm ạ. Nhưng dăm bữa nửa tháng mà vừa làm vừa làu bàu kiểu ban ơn cho vợ mình - người thường xuyên osin trong ngôi nhà này thì có ổn ko ạ? trong khi có rôbot hút bụi lau nhà, có máy rửa bát ra đời là phát minh nhân loại thì ko sử dụng, bắt vợ mình phải làm lụng rồi tị nạnh nọ kia, nghe nó nhọc quá!
Hồi em bầu to, chồng em vẫn tị nạnh muốn em lau nhà. Ông ý bị trĩ, nhà bị hỏng máy xay sinh tố, em ôm bụng ngồi giã tay rau diếp cá cho ông ý chườm và xông.
Khi đẻ con, ông ý chạy từ tầng 3 lên tầng 4 cất sữa cho con vào tủ lạnh cũng càm ràm, bê cơm cho vợ xuống ăn để trông con cũng vùng vằng khó chịu....Đẻ xong, ngày nào ăn mãi cháo móng giò phát sợ, thèm ăn phở, nhờ chồng dậy sớm chút đi mua thì ông ý bảo lát nhờ mẹ ck mua hoặc tự đi mà mua, nhờ bà trông con.
Tới khi về nước, ông ý ở nhà 2 tháng ăn chơi, nghỉ ngơi, mỗi việc đón đưa con học cách nhà 50m cũng ko nấu cơm, chờ vợ 7-8h về hầu. Nắng tháng 6 chắc tầm 37-38 độ lê xác về nhà sau 8h công sở sau mò lên tầng 4, xông hơi dưới mái tôn nấu ăn, quạt ko phả vào, điều hòa càng ko có sao mà nó ám ảnh thế! Chồng coi là giúp vợ khi đón con cách nhà 50m, về tắm cho con và chờ vợ nấu ăn, rửa bát sau xuống đọc truyện cho con, thậm chí massage mặt và bóp lưng cho chồng rồi cả nhà đi ngủ. Nếu mẹ ko nhanh tay thì cứ kệ cho con chơi muộn thôi, bố ko cho bé ngủ. Hôm nào tức giận gì thì bố bật dt loa ngoài cho cả nhà cùng thức :)
Nhà ko gọn gàng sạch sẽ theo ý là lỗi của vợ. Vào nhà WC thấy bẩn là đổ tại vợ. Con ko học hàng top 1 cũng là tội của vợ; Thạc sỹ, gv mà thế ah.... Tị nạnh với vợ từ việc đổ rác. Thậm chí hồi ở nước ngoài, có 1 anh sống cạnh căn nhà em còn phải kể với vợ, anh X (ck e) sướng thật, chả bjo gặp đi đổ rác! Vợ cân hết, từ đón đưa, chăm sóc con, tự đi lại mọi thứ hết...
Ôi, ko muốn quay lại địa ngục đó nữa! Ám ảnh vô cùng ạ!
Thì do mợ lấy ck thạc sỹ mí tiến sỹ nên chắc cụ ý nghĩ cái học hàm đấy nó to lắm nó trọng vọng lắm và mợ lấy đc cụ ý là nhà có phước lắm rồi, chắc kiểu nó vậy? Chứ như em lười hay bẩn thì cũng chưa bao giờ đối xử vk em như kiểu osin như thế, về vđ tiền bạc và thời gian thì lại càng không bao giờ. Vk em có đi chơi dl cả tuần với bạn thì em cũng thấy là hết sức bt, ngc lại em cũng thế. Ai cũng cần không gian riêng, phòng ngủ em là hai giường và thích riêng tư nữa thì cứ tự lên cc ngủ hôm sau về, báo gấu để khoá cửa thôi.

Scarlett2024

Xe đạp
Em nói mợ đừng giận, vì em rất thiện cảm với mợ. Mợ cứ loe toe nhưng thật thà tốt tính :D. Mợ khuyên mợ chủ thế chứ mợ đánh giá được chồng mợ hết mà không bỏ. Có thể vì mợ chịu quen một ông bố thô thiển nhẫn tâm rồi, giờ mợ nhường nhịn được thì 3 thằng bé con lớn lên êm ả. Chồng mợ được cái đi cả ngày không ở nhà róc rỉa, mợ được nghỉ ngơi tháng chịu vài ngày, chứ lúc nào ở nhà là ra gì này nọ đấy. Vợ đẻ chết đi sống lại mà cứ như không, bố của con mợ cũng vào hàng Top đấy. Đoạn nhận xét này là vì em biết mợ sẽ chịu đựng được nên mới nói nhé, chứ còn không xui mợ bỏ chồng. 3 thằng con, nhà ngoại không đón tiếp, thì chết dở đấy.
Em dù ko thiện cảm với kiểu chồng thấy vợ xịt nước hoa, ăn mặc đẹp chút bảo giống Cave nhưng khách quan để soi xét, Mợ Mùa thu cũng nên cân đối lại vài điểm. Trước em giống Mợ đó, sống cam chịu nhẫn nhịn, tặc lưỡi nghĩ rằng, ko sao đâu, cố được ý mà, rồi thì sẽ ổn. Nhưng cuối cùng thì sao, bất ổn lòi ra ý.
Phụ nữ hạnh phúc trong hôn nhân thì phải được là chính mình, miễn đừng có vi phạm pháp luật hay đạo đức nhé! Chứ đừng ngu ngốc như em, vì chồng hay đa nghi kiểm soát mà cố sống làm hài lòng chồng, nhìn sắc diện của chồng mà bắt mình phải chạy theo. Khi mình đánh mất chính mình, anh ta sẽ nhảy lên đầu chỉ đạo mình ngay. Trước kết hôn, em là đứa điệu đà, dịu dàng biết mấy; mặc váy áo này sẽ mix với túi, giày, nước hoa này nhưng sau kết hôn, em già đi gần chục tuổi. Đơn giản vì chồng mình rất khó chịu với kiểu chỉn chu về ngoại hình đó. Làm đẹp cũng dc nhưng miễn đừng tốn kém tiền của chồng còn xấu thì lại bị chê. Kiểu ngược đời thế!
Thế nên, cái gì điều tiết thương thảo được thì vẫn nên để dung hòa 2 cá thể chứ đừng sống vì người khác quá mà đánh mất chính mình, thay đổi các sở thích của mình. Đàn ông ý à, khi phũ thì họ cũng bạc lắm, 1 con hay nhiều con thì cũng mặc kệ thôi. Em nghiệm thấy, cs vợ chồng như đi xe ở HN thôi, đứa tiến đứa lùi, còn đứa nào cứ nhường nhịn mãi ắt sẽ có thằng tạt ngay đầu hay chèn mình luôn.

TorienT

Xe container
Em nói thật cụ là gấu em nó cân hết từ A-Z mọi việc ở nhà là chính, cả việc vp lẫn con cái cơm nc giặt giũ nên em giúp đc lúc nào thì mình vui vẻ thôi ạ. Em vd đưa đón f1 đi học thêm và học ở trường khá mệt, xong lại cơm nc, cuối tuần thì dọn nhà cửa. Em lắm lúc phải kêu dọn ít thôi cho đỡ mệt hay thuê người họ làm cho nhưng gấu em sẽ k thích thế. Cv quan trọng hay liên quan đến tài chính thì nó sẽ là việc chung rồi chứ mỗi người một sới riêng thì như vậy sẽ đc coi là k tin nhau cụ ạ.
Nhà e y thế :) Em mỗi việc chơi

Kiên Khùng

Xe điện
Chính xác ạ! Hàng bao nhiêu năm trôi qua mà Cụ ý vẫn nhớ mãi về hình ảnh đó trong tâm trí mình thì đủ biết vị trí của vợ quan trọng như thế nào rồi. Tình yêu sâu sắc và vững bền! Quá ngưỡng mộ ạ!
Cũng hơi hơi bị bối cảnh nó makeup lên chút. Nhà nàng là nhà vườn xứ Huế. Nhà hướng Tây Nam (nội thành Huế không có nhà hướng Đông Tây Nam Bắc thuần). Từ nhà ra đến cổng phải đi vòng qua 1 bình phong bể cạn, hai bên lối đi là hàng chè tàu xén vuông vức cao khoảng 700mm.
Rất nhiều lần về ngang nhà cô ấy sau khi tan trường, nhưng bỗng dưng có một lần khoảng năm lớp 11, mình hẹn có việc gì đó, tầm 10h sáng, đứng ngoài cổng gọi với vào, một lúc nàng đi ra.
Nàng mặc bộ đồ bộ vải cotton bình thường thôi, ngực vồng lên và rung khẽ theo bước chân trong dải nắng sáng chiếu từ phía sau lưng, lông tơ trên má được nắng soi vào, bóng cây sapoche nhảy reo bên má nàng, tóc xõa ngang vai vướng vào cái môi đang cười toe toét vì gặp bạn thân (lúc đó mới là bạn thôi) của nàng một tí, bóng nắng reo cùng ánh mắt lấp lánh tươi và vui rạng rỡ của nàng...
Và tôi mắc kẹt từ đò.
Thật là một tai nạn không cứu vãn nổi....

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Nhà e y thế :) Em mỗi việc chơi
Em thì quen lê la sống kiểu tự do nên ngoài cv khi em phải tập trung thì em tự so ăn sáng, cafe, bia hơi, du lịch k bị gò bó nếu đi vài hôm thì báo để xắp sếp nếu có cv thôi cụ ạ. Việc nhà thì em hơi lười nhưng nếu xây sửa nhà cửa, xe cộ hay mọi thứ hỏng hóc em sẽ tự sửa hoặc gọi thợ. Vk nếu ốm mệt sẽ tự động làm các việc hoặc cơm nc gì đó là đg nhiên chứ chả bao giờ vk phải nói là nhờ vả hay gì cả. Bạn bè của vk,ck thì tự chơi k ai xăm soi làm gì, tự do giao tiếp, đi dl cùng nhau thì cả nhà đi chơi cùng nhưng nếu k chung mối quan tâm thì có khi mỗi người đi một nơi xong hẹn nhau ăn trưa hay ở chỗ ăn tối hay ở ks. Nói chung bọn em vẫn cần có không gian riêng và có khoảng tự do nhất định sau KH.

Yeuaibaygio

Xe container
Mấy năm sau, con vẫn thi thoảng kể, mẹ ko yêu bố, có lúc mẹ tức giận đóng cửa làm hỏng cửa, hồi ở nước ngoài ý.

...

sau này con trách móc sẽ dồn hết lên em. Nhưng em tin, em ko làm gì sai, sau này con lớn sẽ tự hiểu.
Nếu con mợ là đứa bé hiểu chuyện thì em nghĩ nên làm công tác tư tưởng dần cho bé chứ không phải để sau này con tự hiểu. Đọc câu trên thì có vẻ nó trách mẹ chứ không nhận thấy bố có vấn đề gì.
Em nói mợ đừng giận chứ tính gia trưởng, coi nhẹ phụ nữ cũng di truyền và bị ảnh hưởng từ người thân, ông nội cháu và bố cháu gia trưởng thì cần để ý cháu từ nhỏ.

TorienT

Xe container
Em dù ko thiện cảm với kiểu chồng thấy vợ xịt nước hoa, ăn mặc đẹp chút bảo giống Cave nhưng khách quan để soi xét, Mợ Mùa thu cũng nên cân đối lại vài điểm. Trước em giống Mợ đó, sống cam chịu nhẫn nhịn, tặc lưỡi nghĩ rằng, ko sao đâu, cố được ý mà, rồi thì sẽ ổn. Nhưng cuối cùng thì sao, bất ổn lòi ra ý.
Phụ nữ hạnh phúc trong hôn nhân thì phải được là chính mình, miễn đừng có vi phạm pháp luật hay đạo đức nhé! Chứ đừng ngu ngốc như em, vì chồng hay đa nghi kiểm soát mà cố sống làm hài lòng chồng, nhìn sắc diện của chồng mà bắt mình phải chạy theo. Khi mình đánh mất chính mình, anh ta sẽ nhảy lên đầu chỉ đạo mình ngay. Trước kết hôn, em là đứa điệu đà, dịu dàng biết mấy; mặc váy áo này sẽ mix với túi, giày, nước hoa này nhưng sau kết hôn, em già đi gần chục tuổi. Đơn giản vì chồng mình rất khó chịu với kiểu chỉn chu về ngoại hình đó. Làm đẹp cũng dc nhưng miễn đừng tốn kém tiền của chồng còn xấu thì lại bị chê. Kiểu ngược đời thế!
Thế nên, cái gì điều tiết thương thảo được thì vẫn nên để dung hòa 2 cá thể chứ đừng sống vì người khác quá mà đánh mất chính mình, thay đổi các sở thích của mình. Đàn ông ý à, khi phũ thì họ cũng bạc lắm, 1 con hay nhiều con thì cũng mặc kệ thôi. Em nghiệm thấy, cs vợ chồng như đi xe ở HN thôi, đứa tiến đứa lùi, còn đứa nào cứ nhường nhịn mãi ắt sẽ có thằng tạt ngay đầu hay chèn mình luôn.
Mợ sai ngay từ đầu. Thay đổi mình để hài lòng người khác là dở rồi.

wave-tau

Xe container
Mợ thớt rõ ràng chia tay thế vẫn còn nghĩ cho ông chồng đới chứ sống với ông chồng như thế thì mình cứ cặp kè cho đời đỡ khổ, tâm lý đuợc giải toả, gia đình vẫn "êm ấm". :D
Cho nhiều ông thấy mình chả phải ông tuớng, khi biết đuợc sự thật khéo sốc chết, mình đối xử bạc với nguời khác như vậy còn đòi hỏi gì hơn.

TorienT

Xe container
Em thì quen lê la sống kiểu tự do nên ngoài cv khi em phải tập trung thì em tự so ăn sáng, cafe, bia hơi, du lịch k bị gò bó nếu đi vài hôm thì báo để xắp sếp nếu có cv thôi cụ ạ. Việc nhà thì em hơi lười nhưng nếu xây sửa nhà cửa, xe cộ hay mọi thứ hỏng hóc em sẽ tự sửa hoặc gọi thợ. Vk nếu ốm mệt sẽ tự động làm các việc hoặc cơm nc gì đó là đg nhiên chứ chả bao giờ vk phải nói là nhờ vả hay gì cả. Bạn bè của vk,ck thì tự chơi k ai xăm soi làm gì, tự do giao tiếp, đi dl cùng nhau thì cả nhà đi chơi cùng nhưng nếu k chung mối quan tâm thì có khi mỗi người đi một nơi xong hẹn nhau ăn trưa hay ở chỗ ăn tối hay ở ks. Nói chung bọn em vẫn cần có không gian riêng và có khoảng tự do nhất định sau KH.
Vâng, em nghĩ em với cụ cùng một kiểu người "ham chơi một cách có trách nhiệm"

my.eb

Xe điện
Mạnh mẽ lên mợ, đàn bà bỏ chồng cực chẳng đã. Thế nên nếu làm tiếp tập nữa tránh ông ly hôn vợ ra mợ ạ
Thế lấy trai tân lại phải đẻ hở Toét X_X
Thôi thế là cánh cửa này đóng lại và ko có cánh nào mở ra dồi :((

my.eb

Xe điện
2 điều em tâm tư nhất là:
1/ Hai cái phong bì đựng tiền được niêm phong gọi là tài sản chung gửi về Việt Nam cho mẹ cất két kia được thông quan như thế nào.
2/ Trong cơ cấu tổ chức của Chính phủ hiện có 18 bộ và 4 cơ quan ngang bộ là:
- Uỷ ban dân tộc
- Ngân hàng nhà nước Việt Nam (chắc ko phải cơ quan này vì nếu vậy sẽ nói làm ngân hàng)
- Thanh tra chính phủ
- Văn phòng chính phủ.
Nhà chồng mợ ấy được phân nhà “trên phố” thì em nghĩ sao lại đi làm cách 20km được!
Từ Cầu Giấy sang Long Biên chẳng hạn cụ anh ơi :D

Nhimtiu

Xe container
Vâng, em nghĩ em với cụ cùng một kiểu người "ham chơi một cách có trách nhiệm"
Em nói tỉ dụ nếu 2cv cơm k còn lành canh k còn ngọt nữa mà phải tan đàn xẻ nghé thì em cũng vẫn sẽ có trách nhiệm k chỉ về tài chính với f1 hoặc sẽ k tính toán thiệt hơn để cùng enjoy việc theo sát f1 nó lớn lên đến lúc nó tự lo đc bản thân. Đen quá nếu cv hay tai chính k ổn thì lại ăn bám lương hiu vài củ chắc cũng k chết ngay đc cụ ạ. Sống kiểu tự do đơn giản nó có cái hay riêng của nó cụ nhể? :(