[Funland] Ngành IT đang chết dần?

Mít tố nữ

Xe tăng
Mợ cứ yên tâm, ở Sg thì mặc định gắn mác Hcmut là HR tự săn đón, làm vài năm trong nước đủ lông đủ cánh thì cứ Sing Hàn, Nhật, EU, US mà apply CV.
Chia sẻ từ 1 cựu BKiter K06 :)
Cụ K06 thì chắc vào trường năm 2006. Lứa của cụ ra trường thì chắc chắn là thành đạt hết rồi. Em cảm ơn cụ!

koala2023

Xe buýt
Thất bại thành công là một phần. Cái chính là mình đã qua rồi, trải nghiệm rồi. không muốn con mình nó đi theo vết xe cũ thôi cụ.

IT cũng có nhiều góc khuất lắm. Level thấp thì chui gầm bàn, nối dây mạng. Cao hơn tí thì ngồi viết code gù cả lưng, tra source toét mắt. Cũng chẳng có commission hay benefit gì. Trần xì lương cứng. Hàng năm lại phải tự update mình vì công nghệ ra mới liên tục. không học là không theo kịp luôn. Tuổi đào thải khắc nghiệt. Tầm 35-40 nếu không lên PM hoặc ít ra leader là dễ thất nghiệp cực kỳ. Lâu lâu có khoản mua sắm thì xin lỗi IT không đến lượt. Chỉ ra đầu bài với nghiệm thu triển khai. đối tác nó cho bao nhiêu thì cho. Nên đa phần sau này các anh em IT cứng đều ra làm technical sale chứ không theo hẳn nghiệp IT nữa. Các ví dụ trên của em là đúng với số đông. Dĩ nhiên có ngoại lệ nhưng không nhiều đâu.
Cụ nói thế này thì đúng là cụ thất bại trong nghề IT rồi chứ còn gì nữa.

trangthaimoi

Xe máy
có thằng ai nó ra cái là thay đổi nhiều về công nghệ rồi

Garrard_1967

Xe tải
K/d nhỏ lẻ và tiểu thương đang điêu đứng. Nhà e có cái cửa hàng bé tí, hàng tháng cho thuê kiếm dăm đồng, mà giờ căng bạt 2 tháng nay rồi.

step321

Xe tăng
Senior với lớp đầu của high-end thì AI cũng sút tốt cụ ạ :). Giờ dev nào hẹn deadline trên 2 ngày cho 1 module em đuổi sạch.
Đầu năm tới giờ nhân sự giảm 50%. Tổng lượng công việc hoàn thành tăng 300%.
Doanh thu tăng nhẹ 60% so với cùng kì năm trước.
Các vị trí bị sa thải nhiều
- BE, FE, Logic, API
Các vị trí vững vàng
- Fullstack, figma, dev-ops
Module gì mà làm 2 ngày thế cụ? Crud à? Cụ gd mà cty ăn lên làm ra lại vẫn kill nhân sự kinh thế.

chemvovan

Xe tăng
Tình trạng đào tạo ngành IT trong trường đại học thì hàn lâm quá, đào tạo ở các trung tâm thì lại chỉ chạy theo trend, qua loa hời hợt. Đâm ra sinh viên ra trường kể cả có thêm chứng chỉ này kia cũng không ăn thua, chỉ làm được mấy cái đơn giản như web, mobile app, mà cái này thì nhu cầu thị trường giờ bão hoà rồi.

Còn AI á, Việt Nam chưa có đất diễn, toàn các ông loanh quanh lấy open source trên mạng về chế cháo thì khó bán được cho ai.

Ngành IT có đặc thù là có thể làm chuyên môn đến 60 tuổi cũng được, với điều kiện luôn phải cập nhật kiến thức mới để áp dụng vào giải quyết các bài toán thực tế. Chứ không như các ngành khác, 40 tuổi mà không lên làm sếp được thì coi như dậm chân tại chỗ đến già. Chính vì vậy, các vị trí ngon trong ngành IT thường thuộc về nhân sự thâm niên (vừa giỏi kiến thức, vừa nhiều kinh nghiệm), lấy đâu ra chỗ cho bọn trẻ thể hiện nữa.

Nếu sinh viên mới ra trường muốn tiến thân trong ngành, thì phải thực sự năng nổ, nhanh nhẹn, nếu không thấy ai giao việc thì phải ra hỏi leader xem có việc gì cho em làm không, ngồi mãi chán quá. Chứ cứ thụ động thì không ai người ta dạy bảo cho vì ai cũng bận cả.

Thời buổi khó khăn, IT không có nghĩa chỉ là ngồi một chỗ lập trình các dòng code, vậy thì đơn giản quá. Cần phải trau dồi các kỹ năng đang phàn với các team khác trong công ty, trao đổi với khách hàng, với đối tác, với nhà cung cấp sản phẩm ... Như thế thì bạn mới có nhiều giá trị sử dụng trong công ty.

logiha

Xe đạp
Công ty (nhỏ) của em ngày xưa có 3 ông phát triển web và 3 ông làm đồ hoạ.

Bây giờ rút gọn biên chế chỉ cần 1 ông dùng Canva và Wix là làm được việc của 6 ông kia.

AI bây giờ làm thay thế khá nhiều các công việc IT lặt vặt rồi.

PDlong

Xe điện
Thằng cháu em học IT BK, làm CTY Nhật 6 năm; mới ra khơi nghiệp 2 năm mà ko ăn thua.
Đang tính đi xin làm thuê, mà tình hình căng quá nhỉ
Khởi nghiệp ngành này khoai à cụ ; có lỗ vốn gì ko cụ

ruby_eagle

Xe điện
Theo em biết thì lưu trữ (lần đầu nghe), viễn thông không dc xếp vào IT, còn mở rộng ra hết nấc thì It có it helpdesk, hệ thống thông tin, data analysis, bảo mật thông tin, tất nhiên 90% trong ngành này là Dev.
Các cụ đang bó hẹp IT vào mảng Software quá, IT còn vô số thứ: network, Security, lưu trữ, viễn thông ... Các mảng này còn tiềm năng con người vô cùng.

cap3hk

Xe tăng
Dev ops có mấy cái script nhai đi nhai lại có j hay mà cụ tung hô ghê thế.
Thế ạ. Thế để em về review lại lương. Đang trả 4.000$ có lẽ hơi cao quá cho việc "mấy cái script nhai đi nhai lại" cụ nhể

cap3hk

Xe tăng
Module gì mà làm 2 ngày thế cụ? Crud à? Cụ gd mà cty ăn lên làm ra lại vẫn kill nhân sự kinh thế.
Dạ không chỉ 1 công ty cụ ạ.
Cứ thấy PM báo ít tasks hoàn thành trên slack hay chục phát đỏ deadline trello là em ping HR ngồi cùng soi chiếu ngay :).
Ăn nên làm ra không có nghĩa là cứ phải phình nhân sự vô tội vạ :).

firstXpan

Xe buýt
Đau nhất là coder tạo ra AI nhưng coder lại là thằng bị nó đá đít đầu tiên. AI sẽ hủy diệt cả loài người là chắc chắn, chỉ là tới lượt ai thôi :))
Cụ chém bay phết, công ty em đang có job fix lỗi do các tool tạo ra mà cụ thể là AI đó ạ.Vai trò quyết định vẫn là con người ạ.Nhưng cũng còn tùy con người đó như thế nào đã- có đủ trình fix các code của AI ko...