[Funland] Ngành IT đang chết dần?

danleduc

Xì hơi lốp
Lương nhiều năm ko tăng.
Sa thải liên tục
Hàng trăm sinh viên tranh nhau vị trí thực tập.
AI ngày càng thông minh sẽ thay thế hoàn toàn lập trình viên
Thế nhưng sinh viên học IT ngày càng nhiều, khủng hoảng thừa thêm trầm trọng :-s
IT cũng có IT this IT that....=))

IT là ngành lớn với tên gọi CNTT, tên tiếng Anh " Information Technology " , nó chia nhiều nhánh (phân ngành nhỏ hơn), theo em biết co ít nhất 7 ngành nhỏ thuộc ngành lớn CNTT như:
1. Khoa học máy tính (Computer Science )
2. Mạng máy tính và truyền thông dữ liệu
3. Công nghệ phần mềm
4. Kỹ thuật máy tính
5. Kỹ thuật mạng
6. Hệ thống quản lý thông tin
7. Robot và AI

Chưa kể trong 7 phân ngành hẹp trên lại có thể chia ra thành các tiểu phân ngành hẹp hơn.

Em đang làm về mảng Công nghệ phần mềm thì thấy mảng này luôn thiếu nhân lực dù mức lương. đãi ngộ luôn cao...nhưng cũng không đủ người làm.

Theo em biết mảng Robot và AI còn khát nhân lực hơn nữa. :D

Còn phần lớn 90% sinh viên VN học IT là học ngành số 2, số 4 hoặc số 5....vốn công việc chủ yếu là quản lý mạng nội bộ trong các công ty, lắp đặt mạng, sửa chữa phần cứng/phần mềm ....các công việc này không đòi hỏi tư duy nhiều..và vốn đang thừa nhân lực. :))

XSim

Xe container
IT theo nghĩa quy mô ngành thì chắc chắn là đang tăng chứ không có chuyện chết. Nhìn trên thế giới thì các công ty vốn hóa lớn nhất đều là IT hoặc liên quan (Google, FB, Microsoft, NVIDIA, Apple, ...)

Ở VN thì FPT đang thăng hoa, Vingroup thì đang có xu hướng chuyển mình sang công nghệ (trong đó có phần IT rất lớn), ...

Còn nhân sự khó tìm việc thì là vấn đề cung cầu thôi, cầu nhiều nhưng cung còn nhiều hơn thì thừa là bình thường.

Tuấn 3s

Xe tăng
Em chả sợ. Em găm đc suất bán trà đá đầu ngõ rồi <:-P

• Vodka
Reactions: Arm

vneseman

Xe lăn
Em thấy những gì thuộc về công việc đều đều, giống nhau và đơn giản thì AI đã/sẽ thay thế, những gì thuộc về sự sáng tạo, có sự uyển chuyển + kinh nghiệm thì AI chưa thế thay thế.

smallstar_2404

Xe hơi
Cháu thấy chưa chết và tương lai 15 năm nữa cũng không chết được, cụ xem mỗi ngày tiếp xúc với internet làm đủ kiểu trên môi trường máy tính, điện thoại mạng mẽo mà cụ bảo chết nó hơi oái oăm đó ạ. nhưng nghề nào cũng vậy, liên tục phải thay đổi không thì không tránh được sự đào thải, cháu làm cho ối big tech rồi, và đồng nghiệp cũ mới đều giàu cả, các bác làm cái nghề này đánh tiền ảo khá siêu, cháu thì ngu nên ko nhập môn tiền ảo

rgbhis

Xe tăng
Lương nhiều năm ko tăng.
Sa thải liên tục
Thế nhưng sinh viên học IT ngày càng nhiều, khủng hoảng thừa thêm trầm trọng :-s
Thế tự dưng mà có AI à cụ?
Phải có tụi lập trình viên làm ra cái AI đấy chứ.
Nhu cầu tuyển dụng LTV có thể ít đi nhưng đòi hỏi cao hơn.
Mà đấy cũng chỉ 1 phần trong lĩnh vực IT thôi. Những phần còn lại e cũng chưa biết nhận định thế nào :D.

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Senior với lớp đầu của high-end thì AI cũng sút tốt cụ ạ :). Giờ dev nào hẹn deadline trên 2 ngày cho 1 module em đuổi sạch.
Đầu năm tới giờ nhân sự giảm 50%. Tổng lượng công việc hoàn thành tăng 300%.
Doanh thu tăng nhẹ 60% so với cùng kì năm trước.
Các vị trí bị sa thải nhiều
- BE, FE, Logic, API
Các vị trí vững vàng
- Fullstack, figma, dev-ops
còn phải xem module của bác đến đâu =)),

matizvan2009

Xe ba gác
Chết đâu không biết chứ em chắc chắn ngành 'IT cài win dạo' là chết rồi

Steve41

Xe hơi
Chả ngành nào chết mà cũng chả ngành nào sống khoẻ muôn đời cụ ạ.
Cứ giỏi, làm giỏi thì ngành nào cũng đỉnh cao cả.
Học lớt phớt làm lớt phớt thì muôn đời bấp bênh thôi.
Em làm trường quốc tế, IT làng nhàng thì 10-15tr, trưởng nhóm thì tầm 800-1k $.
Chắc đủ ăn đủ mặc.

HeoQuay66

Xe tăng
Lương nhiều năm ko tăng.
Sa thải liên tục
Cụ nhầm, IT hiện tại đang có nhiều đột phá rồi, chỉ là sẽ dần tập trung vào chất lượng thay vì số lượng

suti

Xe buýt
IT không chết, nó chỉ đang biến đổi cũng như nhiều ngành khác thôi, một số lĩnh vực của nó đang giảm nhu cầu đi ví như lập trình viên các ứng dụng nhất là các ứng dụng thông thường thì có khi đang giảm thật. Còn các hướng đi, chuyên ngành mới của IT thì lại đang khát nhân lực.
Nhiều người nhầm lẫn khi cho rằng IT đồng nghĩa với lập trình viên, nhưng mà IT còn rất nhiều chuyên ngành khác và nhu cầu của nó biến đổi cũng rất nhanh, em là dân IT ra trường cách đây tầm 30 năm rồi, cơ bản em không biết gì về IT hiện tại, hehe.

botmingoc

Xe tải
AI nào làm đc thay dev các cụ chỉ em mua mới, đang lười muốn kiếm thằng làm hộ :))

Xe bọ xít

Xe container
Đại trà rồi, giờ cần tinh. Vì thế đội ngũ IT giờ quá đông đảo, hùng hậu, do đó sự cạnh tranh khốc liệt bằng chuyên môn mới mong lương cao, còn lại sẽ thất nghiệp hoặc lương thấp như công nhân nếu ko có chuyên môn tốt.

Đã qua thời khủng hoảng thiếu kỹ sư công nghệ (IT), cứ ra trường là có việc làm, mà còn ko có để tuyển.

Arm

Xe tải
1 số cái đơn giản thì tự túc. 1 số cái phần cứng (cần thay thế) thì gọi thẳng đơn vị sửa chữa cụ ạ.
vì nhu cầu đối với máy văn phòng cũng khá đơn giản, chỉ cần windows có thể vào mạng và phần mềm office cơ bản.

Công ty, cơ quan nào thì vẫn cần IT Helpdesk chứ cụ, tiến hóa của cài Win, máy in, office ... dạo

Rivers

Xe container
Senior với lớp đầu của high-end thì AI cũng sút tốt cụ ạ :). Giờ dev nào hẹn deadline trên 2 ngày cho 1 module em đuổi sạch.
Đầu năm tới giờ nhân sự giảm 50%. Tổng lượng công việc hoàn thành tăng 300%.
Doanh thu tăng nhẹ 60% so với cùng kì năm trước.
Các vị trí bị sa thải nhiều
- BE, FE, Logic, API
Các vị trí vững vàng
- Fullstack, figma, dev-ops
Mô đun gì mà viết 2 ngày vậy cụ, thế thì cẩn thận không AI nó thay cả công ty :))