[Funland] Ngành IT đang chết dần?

Haiprozzz

Xe buýt
Đúng rồi đấy, sv IT mà học bình thường thì không làm dev được đâu, kém lắm, SV học tốt thì học thêm 1 khóa ở apptech thì làm được.
Em học bình thường ra code trầy trật, hay chơi copy & paste nên hồi mới ra trường, vào dự án 1 thời gian sếp giao cho làm tester với đi đào tạo, sau cũng thử làm QA nhưng ko thích, dần dần qua làm BA. Sau này làm ERP thì biết debug tìm lỗi thôi, cuối cùng cũng kiếm được công việc phù hợp.
Các bạn trẻ học IT bây giờ em vẫn khuyên phải học code để dễ xin việc hơn. Các công ty vẫn thiếu Dev nhiều lắm.
Nhìn chương trình các bạn đó học (không phải BK) thấy cũng hời hợt ghê, y chang cái kiểu học của hội em hồi cách đây 20 năm. Nên em khuyên các bạn phải kiếm các khóa đào tạo bên ngoài, trau dồi thêm nhiều thứ thiết thực hơn, và tích cực tìm các công ty tuyển Internship, Associate, xem người ta yêu cầu gì thì mình trau dồi cái đó, và đã học IT thì cần phải đi học code chứ background IT mà không biết code ngta cũng đánh giá kém.
Vấn đề cung đang vượt cầu, em thấy chỉ cho trường top 10 đào tạo CNTT là đủ.

NiceMoon1

Xe tải
Vấn đề cung đang vượt cầu, em thấy chỉ cho trường top 10 đào tạo CNTT là đủ.
Không đâu, DEV vẫn đang thiếu nhiều đó. Nhưng sv tốt nghiệp từ mấy trường tùm lum các bạn không dev được.
Các vị trí khác thì cũng vẫn tuyển người có kinh nghiệm, còn Internship , associate thì cực ít giờ ko mấy ai tuyển,nên các bạn mới ra trường muốn xin việc thì phải học code để làm Dev thì nhiều cơ hội hơn.

khoinguyen

Xe điện
F1 nhà em bằng 1 liên quan đến xử lý data, ko hiểu sao lại học tiếp bằng 2 về tâm lý... bọn gen Z bây giờ có tính toán khác lạ lắm.

koala2023

Xe buýt
F1 nhà em bằng 1 liên quan đến xử lý data, ko hiểu sao lại học tiếp bằng 2 về tâm lý... bọn gen Z bây giờ có tính toán khác lạ lắm.
Ổn quá đi chứ. Nếu sau muốn làm về Robot AI thì biết data analysis và biết thêm về tâm lý cũng là một lợi thế.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Senior với lớp đầu của high-end thì AI cũng sút tốt cụ ạ :). Giờ dev nào hẹn deadline trên 2 ngày cho 1 module em đuổi sạch.
Đầu năm tới giờ nhân sự giảm 50%. Tổng lượng công việc hoàn thành tăng 300%.
Doanh thu tăng nhẹ 60% so với cùng kì năm trước.
Các vị trí bị sa thải nhiều
- BE, FE, Logic, API
Các vị trí vững vàng
- Fullstack, figma, dev-ops
Cụ chia sẻ kinh nghiệm công ty cụ áp dụng AI vào coding kiểu gì mà tài thế nhỉ? Em chỉ có thể yêu cầu AI generate code cho em ở mức function, kiểu CRUD dữ liệu, validate dữ liệu, hoặc tạo các hiệu ứng trên UI v.v... Chứ ở mức module thì chưa biết làm kiểu gì. Ví dụ module tính lương cho nhân viên mà dựa vào một đống dữ liệu cần query từ database chẳng hạn (số ngày công, OT, mức lương, lễ tết , phạt đi muộn v.v...). Nguyên chuyện nghĩ ra được cái prompt cho AI nó có thể sinh code cũng đã chưa biết làm thế nào rồi :)

Đấy là em mới chỉ nói module nghiệp vụ thuần túy và khá đơn giản. Chứ những món em đang làm kiểu như module xếp các chi tiết đồ gỗ vào tấm ván sao cho tối ưu hay viết code để inference một mô hình AI chẳng hạn. Em chưa biết có thể nhờ AI viết bằng cách nào? :(

Haiprozzz

Xe buýt
Cần gì thời giờ thời em bạn bè cũng nhảy bằng nhiều lắm. Nhiều đứa bỏ sau năm 1, nhiều đứa ra trường học bằng 2.

ubisapro

Xe trâu
Giỏi thì vẫn đầy việc. Nhưng cái gì cũng có 2 mặt của nó, nhà nhà học mà trình độ làng nhàng thì kiếm việc khó khăn hơn ko lạ :D

cap3hk

Xe tăng
Cụ chia sẻ kinh nghiệm công ty cụ áp dụng AI vào coding kiểu gì mà tài thế nhỉ? Em chỉ có thể yêu cầu AI generate code cho em ở mức function, kiểu CRUD dữ liệu, validate dữ liệu, hoặc tạo các hiệu ứng trên UI v.v... Chứ ở mức module thì chưa biết làm kiểu gì. Ví dụ module tính lương cho nhân viên mà dựa vào một đống dữ liệu cần query từ database chẳng hạn (số ngày công, OT, mức lương, lễ tết , phạt đi muộn v.v...). Nguyên chuyện nghĩ ra được cái prompt cho AI nó có thể sinh code cũng đã chưa biết làm thế nào rồi :)

Đấy là em mới chỉ nói module nghiệp vụ thuần túy và khá đơn giản. Chứ những món em đang làm kiểu như module xếp các chi tiết đồ gỗ vào tấm ván sao cho tối ưu hay viết code để inference một mô hình AI chẳng hạn. Em chưa biết có thể nhờ AI viết bằng cách nào? :(
Cụ google 1 khoá học "Prompt engineering" nhé, chia sẻ trong phạm vi vài bài viết không hết được và cũng loãng nội dung topic.

tung1311 .

Xe container
Senior với lớp đầu của high-end thì AI cũng sút tốt cụ ạ :). Giờ dev nào hẹn deadline trên 2 ngày cho 1 module em đuổi sạch.
Đầu năm tới giờ nhân sự giảm 50%. Tổng lượng công việc hoàn thành tăng 300%.
Doanh thu tăng nhẹ 60% so với cùng kì năm trước.
Các vị trí bị sa thải nhiều
- BE, FE, Logic, API
Các vị trí vững vàng
- Fullstack, figma, dev-ops
Cụ bật mí một chút xem cụ dùng công cụ AI gì mà cải thiện được khủng khiếp thế ạ

cap3hk

Xe tăng
Cụ bật mí một chút xem cụ dùng công cụ AI gì mà cải thiện được khủng khiếp thế ạ
Nếu cụ cũng là chủ doanh nghiệp IT quy mô 25 nhân sự trở lên thì book bọn em 1 gói tư vấn chuyển giao ạ.
~ 25.000.000 / 01 nhân sự .
Kí hợp đồng nguyên tắc xong trước khi đặt cọc bọn em sẽ demo live tại chỗ.

SĐT em : 08697.66666

Bí quyết để tiết giảm 50-60% chi phí vận hành mà lại dễ dàng "bật mí" vậy sao ạ :)

doctor103

Xe điện
Nhóc nhà tôi đi học một khóa học ngắn ngày để đổi nghề, nó về nói chuyện hầu hết trong lớp là sinh viên đã tốt nghiệp IT, bọn nó nói là ko biết viết "cốt" nên phải chuyển nghề. Tôi hỏi con bé: Học IT mà viết code ko nổi thì học sao được nghề này, nó bảo con cũng ko hiểu nổi!
đi học là có cơ hội để nắm bắt kiến thức, còn có nắm được không thì lại là chuyện khác

PDlong

Xe điện
Nếu cụ cũng là chủ doanh nghiệp IT quy mô 25 nhân sự trở lên thì book bọn em 1 gói tư vấn chuyển giao ạ.
~ 25.000.000 / 01 nhân sự .
Kí hợp đồng nguyên tắc xong trước khi đặt cọc bọn em sẽ demo live tại chỗ.

SĐT em : 08697.66666

Bí quyết để tiết giảm 50-60% chi phí vận hành mà lại dễ dàng "bật mí" vậy sao ạ :)
Intern với fresher có tuyển nhiều nữa ko cụ ; cạnh tranh gay gắt ko cụ

cap3hk

Xe tăng
Intern với fresher có tuyển nhiều nữa ko cụ ; cạnh tranh gay gắt ko cụ
Dev 2000-2002 đang là đối tượng bọn em tập trung.
Cởi mở - sáng tạo - chịu cày
Giao đề bài và giải quyết tốt, tư duy nhanh, code sạch sẽ, diagram rõ ràng là tuyển.

Sale thì vẫn 8x và 9x đời đầu.
Intern tất nhiên =)).
Cạnh tranh thì cũng dã cả man =.=, đăng 1 tin là CV, resume đầy bàn.

PhungQuangThanh

Xe tải
Cụ google 1 khoá học "Prompt engineering" nhé, chia sẻ trong phạm vi vài bài viết không hết được và cũng loãng nội dung topic.
E cũng Ko tin là AI có thể tạo ra được cả một module phức tạp đặc biệt là ở Vietnam, vd module con con và ko có nghiệp vụ j riêng thì có thể chứ một module lớn thì AI sao làm dc

Haiprozzz

Xe buýt
E cũng Ko tin là AI có thể tạo ra được cả một module phức tạp đặc biệt là ở Vietnam, vd module con con và ko có nghiệp vụ j riêng thì có thể chứ một module lớn thì AI sao làm dc
Vấn đề AI nó phụ thuộc vào lệnh đầu vào quá. Kiểu nó ko thể nấu 1 tô phở hoàn chỉnh nếu cụ ko nói cho nó biết cần bao nhiêu muối, thịt bò, củi lửa bao lâu...Nên đẻ ra 1 nghề mới là prompt engineer.

Chỉnh sửa cuối:

Aminakie

Xe hơi
AI biết nhiều thôi chứ không giỏi cụ. Với hệ thống lớn và phức tạp thì vẫn cần con người nhiều. Về cơ bản thì hiện tại AI đóng vai trò support, tăng năng suất là chính, giống như sự xuất hiện của google vậy. Nhìn chung, AI thay đổi cách coding của con người, thay vì đi theo phương pháp cũ để ra được 100 sản phẩm, thì với hỗ trợ của AI, mình làm ra 1000 sản phẩm. Nhưng AI hiện tại chưa đột phá nhiều trong ngành IT đâu, có lẽ 5,10 năm nữa sẽ khác, không ai biết được.

250cc

Xe tăng
Dev 2000-2002 đang là đối tượng bọn em tập trung.
Cởi mở - sáng tạo - chịu cày
Giao đề bài và giải quyết tốt, tư duy nhanh, code sạch sẽ, diagram rõ ràng là tuyển.

Sale thì vẫn 8x và 9x đời đầu.
Intern tất nhiên =)).
Cạnh tranh thì cũng dã cả man =.=, đăng 1 tin là CV, resume đầy bàn.
Bên cụ có tuyển fresher hoặc intern ko ạ, nếu có thì cho em xin thông tin với nhé, tks cụ.

PDlong

Xe điện

PhungQuangThanh

Xe tải
Vấn đề AI nó phụ thuộc vào lệnh đầu vào quá. Kiểu nó ko thể nấu 1 tô phở hoàn chỉnh nếu cụ ko nói cho nó biết cần bao nhiêu muối, thịt bò, củi lửa bao lâu...Nên đẻ ra 1 nghề mới là prompt engineer.
Cụ có quen ai cao thủ nhất về prompt engineer, bảo qua gặp em, e đưa ra 1 module để cho bạn ý làm, em trả tiền.