[Funland] Nên mua bếp đôi là Từ + Hồng ngoại không?

haiyen1012

Xe điện
Tiện các cụ bếp từ cho e hỏi 1 tháng thì bếp từ ngốn bao nhiêu tiền điện ạ. Em cũng đang tính chuyển sang bếp từ mà thấy bảo ăn điện lắm.
Nấu nhiều thì tốn còn nấu gia đình, ngày dùng 2 bếp mỗi bếp trung bình 1h thì mất khoảng 3 kwh, tháng 100kwh tương đương khoảng 300k
Em thấy bếp từ hoặc bếp ga, bếp hồng ngoại so vs bếp ga ngoài sạch sẽ ra em thấy không có ưu điểm nào khác. Thậm chí em thấy sử dụng bếp ga thoải mái hơn bếp hồng ngoại vì dễ chỉnh lửa hơn.
Ưu điểm vô vàn lại bảo ko có gì:
1. Sạch sẽ
2. Tiện lợi (điện lúc nào cũng sẵn ko phải chờ đổi bình gas lằng nhằng)
3. Không bị tỏa nhiệt làm nóng không khí xung quanh
4. Không độc hại (ko phải hít mùi gas)
5. An toàn cháy nổ hơn tuyệt đối so với bếp gas, chỉ cần dùng xong tắt cầu dao
Còn chi phí thì khó bàn tùy vào cách dùng sẽ rẻ hoặc đắt hơn

hanoicomputer

Xe hơi
Nếu thích dùng bếp hồng ngoại từ bác làm 1 con bếp ga du lịch thì hơn, còn bếp từ riêng ra.

Langthang_Mercedes

Xe container
Em thấy chi phí ban đầu mua bếp ga cũng không rẻ đâu cụ, như bếp nhà e trước giờ toàn 5 củ trở lên hết. Nhưng chắc vẫn rẻ hơn so với loại bếp từ tốt
Bộ nồi chảo đầy đủ loại tốt vừa cũng hơn hai chục củ, bếp từ thì trên chục mới khá được, nhìn chung cả bộ đắt gấp nhiều lần. Tuy nhiên, chi phí năng lượng cho cùng đơn vị đun thì Điện rẻ hơn Gas không cần bàn cãi.

temuchin

Xe tải
cụ xài ba cái bếp đểu tàu nên tưởng bếp từ nào nó cũng thế rồi.
bếp từ Đức, Nhật xịn nó điều khiển gia giảm nhiệt như cụ vặn volume âm thanh, để mức thấp nó chỉ ấm ấm cả ngày đều tăm tắp chứ ko on off như mấy cái bếp lẩu tàu như cụ tưởng đâu mà "nguyên lí cảm ứng từ" =))
Có cụ giải thích dòng inverter là e hiểu rồi. Dòng mới có biến tần và mạch phức tạp để xử lý cái vụ đấy

NNS

Xe ngựa
Có cụ giải thích dòng inverter là e hiểu rồi. Dòng mới có biến tần và mạch phức tạp để xử lý cái vụ đấy
vâng, dù đến giờ em cũng éo chắc lắm cái mạch đó có phải là inventer ko, vì đồ Đức chả thấy thằng mẹ nào in chữ iventer lên mẹt bếp như bếp tàu hay như điều hòa, tủ lạnh cả, dù bếp đời tống series 2 hay series mới nhất bây giờ cũng vẫn thế thôi, e nghĩ đó chắc chả phải inventer gì đâu, kiểu mạch công suất điều khiển ổn định chứ ko phải mạch ngắt rơ le nhiệt on off thôi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Hơn chục củ với quanh 1 củ nó phải khác nhau cái gì đó chứ.

temuchin

Xe tải
vâng, dù đến giờ em cũng éo chắc lắm cái mạch đó có phải là inventer ko, vì đồ Đức chả thấy thằng mẹ nào in chữ iventer lên mẹt bếp như bếp tàu hay như điều hòa, tủ lạnh cả, dù bếp đời tống series 2 hay series mới nhất bây giờ cũng vẫn thế thôi, e nghĩ đó chắc chả phải inventer gì đâu, kiểu mạch công suất điều khiển ổn định chứ ko phải mạch ngắt rơ le nhiệt on off thôi.
Ở Nhật thì mình thấy ko bao giờ ghi inverter nhưng như điều hoà 100% là hàng Inverter. Điều hoà Nhật hơn 20 năm trước đã thấy nó inve rồi

NNS

Xe ngựa
Ở Nhật thì mình thấy ko bao giờ ghi inverter nhưng như điều hoà 100% là hàng Inverter. Điều hoà Nhật hơn 20 năm trước đã thấy nó inve rồi
vâng, mà kệ cụ nó in hay ko, mình là người tiu dùng, chả cần quan tâm, chỉ biết là bếp rẻ tiền nó ko đun mức nhiệt thấp 1 cách ổn định đc, nên khi cần đun liu riu như rang lạc hay rán trứng nó cháy mẹ nó mất :))

thangmin

Xe tăng
Bộ nồi chảo đầy đủ loại tốt vừa cũng hơn hai chục củ, bếp từ thì trên chục mới khá được, nhìn chung cả bộ đắt gấp nhiều lần. Tuy nhiên, chi phí năng lượng cho cùng đơn vị đun thì Điện rẻ hơn Gas không cần bàn cãi.
Cụ dùng nồi chảo hãng gì loại vừa mà giá ghê thế ạ? Bộ nồi Silit,Fissler, WMF... cao cấp cũng tầm chục củ đổ về thôi

NNS

Xe ngựa
Cụ dùng nồi chảo hãng gì loại vừa mà giá ghê thế ạ? Bộ nồi Silit,Fissler, WMF... cao cấp cũng tầm chục củ đổ về thôi
nếu nhặt dòng Fissler Stellux original profile thì bộ nồi 12-14 củ 5 cái nồi thì mua thêm 3 cái chảo 3 cỡ 20-24-28 nữa là 25-26 củ rồi, làm cái nồi hầm nữa là hơn 3 sọi rồi còn gì nữa cụ? chưa kể mấy thứ lặt vặt như nắp chắn mỡ, hay mấy thứ xẻng muôi cùng hãng nữa thì nhặt cho đủ bộ còn hơn nữa :))

Langthang_Mercedes

Xe container
"Đầy đủ" nha cụ chứ nhà em cũng dùng đến Fissler thôi. Hơn chục củ mới được cơ bản thôi, thêm tý to to, be bé là thêm xèng.

thangmin

Xe tăng
nếu nhặt dòng Fissler Stellux original profile thì bộ nồi 12-14 củ 5 cái nồi thì mua thêm 3 cái chảo 3 cỡ 20-24-28 nữa là 25-26 củ rồi, làm cái nồi hầm nữa là hơn 3 sọi rồi còn gì nữa cụ? chưa kể mấy thứ lặt vặt như nắp chắn mỡ, hay mấy thứ xẻng muôi cùng hãng nữa thì nhặt cho đủ bộ còn hơn nữa :))
Dòng cao e ko nói :D dòng vừa mà >20 chục e mới lạ. Đầy đủ pk như cụ kể thì vô cùng lắm :))

temuchin

Xe tải
vâng, mà kệ cụ nó in hay ko, mình là người tiu dùng, chả cần quan tâm, chỉ biết là bếp rẻ tiền nó ko đun mức nhiệt thấp 1 cách ổn định đc, nên khi cần đun liu riu như rang lạc hay rán trứng nó cháy mẹ nó mất :))
Giống điều hoà thôi khi người tiêu dùng chú trọng thì bọn sx phải giảm giá dần để cạnh tranh. Điều hoà inverter trước đây máy 9000 tầm gần 15tr, xong xuống tầm 10tr, giờ 5tr cũng có.

Ducanh28

Xe tăng
2 củ là được bộ nồi Five star ổn.
Thêm 3 củ nữa làm 1 chảo gang 1 con nồi kho cá.
2 chục củ là các cụ dùng nồi 6-7 lớp rồi, tốn lắm.
Nhà e chỉ có luộc xào dùng bộ nồi inox kia là dư.

TriHA

Xe máy
Tiện các cụ bếp từ cho e hỏi 1 tháng thì bếp từ ngốn bao nhiêu tiền điện ạ. Em cũng đang tính chuyển sang bếp từ mà thấy bảo ăn điện lắm.
Em dùng đây cụ ơi khẳng định luôn là tiết kiệm hơn ga, lại an toàn

polizia

Xe container
Ngày xưa mới ra bếp từ thì nồi chảo đắt quá nên mới tiếc, sinh ra cái bếp dở ông dở thằng này để tận dụng nồi chảo cũ thôi cụ.
Giờ công nghệ bếp từ phổ biến, nồi chảo thì nhiều hãng nên thôi cứ mua bếp từ.
Ngại sắm lớn thì cứ làm bộ nồi chảo Fivestar hay Elmich là xong.
Dùng 1 thời gian thích đổi thì mua 1-2 cái chảo Đức là ok, nồi vs quánh thì ko cần cứ emlich hay fivestar là ngon.

Chỉnh sửa cuối:

Ducanh28

Xe tăng
Em dùng đây cụ ơi khẳng định luôn là tiết kiệm hơn ga, lại an toàn
Nếu ko tiết kiệm hơn thì chắc chắn là bếp đểu chạy dư công suất chỉnh liên tục hoặc nồi đểu hấp thu từ trường kém.
Chứ nhìn qua thì đa số khẳng định luôn dùng bếp từ rẻ hơn.

Dxttb

Xe tải
Nhà e dùng con bếp 1 từ 1 hồng ngoại Kangaru xuất xứ China, mua ở Pico, giá chưa tới 4tr. Ngày nấu 2-3 bữa, chạy phà phà 6 năm nay chả nghỉ ngày nào, ko hề bị 1 lỗi nào, chả kén xoong nồi. Bên hồng ngoại kho cá, hầm xương, móng giò, sốt vang.. thì mới nhừ được, thử bên từ kho cái ko thể nhừ xương được. Cũng ko thấy nóng lắm. Chịu khó nấu xong vệ sinh mặt bếp thì cũng sạch thôi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhà e dùng con bếp 1 từ 1 hồng ngoại Kangaru xuất xứ China, mua ở Pico, giá chưa tới 4tr. Ngày nấu 2-3 bữa, chạy phà phà 6 năm nay chả nghỉ ngày nào, ko hề bị 1 lỗi nào, chả kén xoong nồi. Bên hồng ngoại kho cá, hầm xương, móng giò, sốt vang.. thì mới nhừ được, thử bên từ kho cái ko thể nhừ xương được. Cũng ko thấy nóng lắm. Chịu khó nấu xong vệ sinh mặt bếp thì cũng sạch thôi.
Bếp từ kho cá không nhừ thì nấu một số thức ăn sao chín? Nhà các cụ có bếp từ không được ăn cá khó nhỉ, hay nó thiết kế cho dân Âu Mẽo hả các cụ?

Dxttb

Xe tải
Bếp từ kho cá không nhừ thì nấu một số thức ăn sao chín? Nhà các cụ có bếp từ không được ăn cá khó nhỉ, hay nó thiết kế cho dân Âu Mẽo hả các cụ?
Cụ dân Nam hay Bắc. Dân Nam ăn cá kho sổi thì từ ok. Còn kho cá với riềng mẻ, khế, chuối xanh.. kiểu kho nồi đất làng Vũ Đại thì nếu mà dùng từ thì có kho cháy đen đáy nồi xương cá cũng chả nhừ, mà kho nồi áp suất thì cá nó ko se khô lại được, lõng bõng nước như ninh. Cụ cứ thử thực tế thì biết. Âu Mẽo làm gì có mấy món cổ truyền kiểu vùi trấu vùi rơm, các món "om" "áp chảo" như mình. Chế biến món ăn thì cách gia nhiệt rất quan trọng, bếp từ không cung cấp nguồn nhiệt lớn và "om" lâu như bếp hồng ngoại được. Cái này nó hơi thiên về nghệ thuật nấu ăn ^^