[Funland] Nên mua bếp đôi là Từ + Hồng ngoại không?

kizura_x

Xe tải
không đào sâu cái nào tiết kiệm hơn, vì có tiết kiệm hơn nhau chắc chỉ tính ở đơn vị chục nghìn đồng/ tháng. Còn hầu hết mọi người đều đã sử dụng bếp gas sau đó mới chuyển sang từ, vì bếp từ cũng xuất hiện phổ biến gần đây chứ làm gì đã quá lâu đâu. Nếu cụ cứ hỏi ai đang dùng gas chuyển sang từ rồi có muốn quay lại gas không thì e dám khẳng định 10 người chắc may ra có 1 người bảo thích gas hơn thôi. Đến cụ nhà e ở quê lên, mới đầu bấm bấm vuốt vuốt chưa quen thấy ko thích, chứ dùng vài tuần quen thì khen rồi :P
Vâng e chỉ muốn tranh luận vì nhiều người lấy lý do tiết kiệm chuyển sang bếp điện là không đúng, chứ e đang muốn chuyển sang bếp từ vì nó sạch sẽ, an toàn và mùa hè bếp nó mát hơn hẳn. Còn vụ chuyển gas sang từ không quay lại e nghĩ tùy thôi cụ ạ, nhà e các cụ ở quê dùng xong bếp từ chuyển lại bếp gas đây ạ, các cụ vẫn bảo nấu bếp ga nó có cảm giác nấu ăn hơn........

Ducanh28

Xe tăng
Giá điện rẻ, giá gas đắt hay hiệu suất bếp từ hiệu quả nhất? Em không hiểu cụ còm câu đó làm gì, y mấy ô sale bếp từ trong siêu thị vậy. Quan trọng là cuối cùng dùng bếp ga vẫn tiết kiệm hơn bếp điện cụ ạ.
IQ này thì em thua rồi :D

Ducanh28

Xe tăng
đun nấu trên bếp từ chắc là tiết kiệm nhất rồi cụ.
1 thằng giá khí GAS cao vút khoảng 33k , 1kg cho ra 11.000 kcal => 1 kcal = 3đ
1 thằng điện, 1 số cho ra 860 Kcal => 1kcal = 2-3,5đ
Ông Gas thì sưởi cho cả phòng.
Ông từ thì chủ yếu để đun.
Có dùng nhiều điện nhất đến mức giá cao 3000đ/ số thì cũng vẫn ngang ngửa.
Chưa kể ông có nấu mùa hè mới biết thương vợ.

Mandalord

Xe điện
Từ là từ. Nói không với xăng pha nhớt.

1.25 ton

Xe điện
cụ xài ba cái bếp đểu tàu nên tưởng bếp từ nào nó cũng thế rồi.
bếp từ Đức, Nhật xịn nó điều khiển gia giảm nhiệt như cụ vặn volume âm thanh, để mức thấp nó chỉ ấm ấm cả ngày đều tăm tắp chứ ko on off như mấy cái bếp lẩu tàu như cụ tưởng đâu mà "nguyên lí cảm ứng từ" =))
Đúng vậy, cụ ấy nói làm em hơi ngạc nhiên. Nha fem dùng cái bếp từ Bosch đôi, luộc rau, ninh xương ,...có thấy nó sôi kiểu giần giật đâu, mà thậm chí đun nước sôi nhanh ngang với quả ấm siêu tốc ( nếu để ở mức 8 )

Langthang_Mercedes

Xe container
Vâng e chỉ muốn tranh luận vì nhiều người lấy lý do tiết kiệm chuyển sang bếp điện là không đúng, chứ e đang muốn chuyển sang bếp từ vì nó sạch sẽ, an toàn và mùa hè bếp nó mát hơn hẳn. Còn vụ chuyển gas sang từ không quay lại e nghĩ tùy thôi cụ ạ, nhà e các cụ ở quê dùng xong bếp từ chuyển lại bếp gas đây ạ, các cụ vẫn bảo nấu bếp ga nó có cảm giác nấu ăn hơn........
Nếu chỉ tính chi phí năng lượng thì dùng gas đắt hơn điện, tuy nhiên dùng bếp từ sẽ phải tốn chi phí đầu tư ban đầu cao hơn hồm bếp, nồi, chảo... về lâu dài và gia đình nhiều người thì chi phí sửu dụng Bếp Từ sẽ từ bằng đến tiết kiệm hơn Gas.

Về cảm giác thì cũng như số sàn và tự động, ban đầu ai cũng chê nhưng bây giờ hộp số tưẹ động xị 9-10 cấp nó chả ăn đứt cái số sàn về cảm giác.

P/S: Bếp từ tốt nó khác hẳn cái bếp gọi là từ của TQ vài trăm nghìn.

Gionam72

Xe lăn
Đúng vậy, cụ ấy nói làm em hơi ngạc nhiên. Nha fem dùng cái bếp từ Bosch đôi, luộc rau, ninh xương ,...có thấy nó sôi kiểu giần giật đâu, mà thậm chí đun nước sôi nhanh ngang với quả ấm siêu tốc ( nếu để ở mức 8 )
Chuyển sang chế độ Booster thì chấp ấm siêu tốc nửa đường.

kizura_x

Xe tải
1 thằng giá khí GAS cao vút khoảng 33k , 1kg cho ra 11.000 kcal => 1 kcal = 3đ
1 thằng điện, 1 số cho ra 860 Kcal => 1kcal = 2-3,5đ
Ông Gas thì sưởi cho cả phòng.
Ông từ thì chủ yếu để đun.
Có dùng nhiều điện nhất đến mức giá cao 3000đ/ số thì cũng vẫn ngang ngửa.
Chưa kể ông có nấu mùa hè mới biết thương vợ.
Em thì IQ không cao đâu nên mấy cái lý thuyết kia e chịu, nhưng e hay hỏi han tham khảo. Bạn bè e đa số dùng bếp từ và hồng ngoại cả và đều bảo không tiết kiệm hơn gas, dùng vì nó sạch sẽ mát mẻ hơn chứ chưa thấy ai bảo tiết kiệm như lý thuyết hay mấy trang bán hàng vẫn nói.
Còn từ hay ga thì e vẫn đang muốn chuyển sang bếp từ cho sạch sẽ và mát mẻ vào mùa hè như cụ nói ạ.

kizura_x

Xe tải
Nếu chỉ tính chi phí năng lượng thì dùng gas đắt hơn điện, tuy nhiên dùng bếp từ sẽ phải tốn chi phí đầu tư ban đầu cao hơn hồm bếp, nồi, chảo... về lâu dài và gia đình nhiều người thì chi phí sửu dụng Bếp Từ sẽ từ bằng đến tiết kiệm hơn Gas.

Về cảm giác thì cũng như số sàn và tự động, ban đầu ai cũng chê nhưng bây giờ hộp số tưẹ động xị 9-10 cấp nó chả ăn đứt cái số sàn về cảm giác.

P/S: Bếp từ tốt nó khác hẳn cái bếp gọi là từ của TQ vài trăm nghìn.
Em thấy chi phí ban đầu mua bếp ga cũng không rẻ đâu cụ, như bếp nhà e trước giờ toàn 5 củ trở lên hết. Nhưng chắc vẫn rẻ hơn so với loại bếp từ tốt

NNS

Xe ngựa
dạ, bếp từ thì bếp éo nào đun chả nhanh, miễn là công suất lớn, nồi đủ thép tốt cho nó bắt cảm ứng tốt thì làm gì mà chả nhanh.
cái tốt của bếp từ ko phải ở chỗ đun xem nó có sôi nhanh hay ko, mà ngược lại, đun xem nó éo sôi mới là tốt à nha. Các cụ đi lựa bếp từ, đơn giản nhất là cứ bếp hãng Đức, Nhật xịn mà mua, có mấy thương hiệu thôi, phổ biến như Bosch, Siemens, AEG, Elex hay Pana, hitachi thôi, các thương hiệu khác nếu Đức xịn thì đắt lòi và ko phổ biến, như Miele Neff, Gaggenou, còn phổ biến lại rẻ rẻ thì toàn đồ tàu đểu, gian thương nó thửa OEM về lừa gà hết, nói thế cho nhanh.
để thử coi bếp từ có là loại hịn hay ko, hãy kiếm 1 cái nồi tử tế, nghĩa là đít nồi nó làm bằng thép nguyên tấm, chứ đừng lấy cái loại chảo nhôm gắn những viên bi thép vô nhé, loại này bắt từ kém lắm... rồi các cụ đun thử, đun nhỏ thôi để thấy các bong bóng nó nổi đều trên khắp đáy nồi rồi từ từ sôi, giảm mức cs thì nó cũng sôi nhè nhẹ chứ ko on off,.. đó là bếp tốt, còn loại cứ on off sôi ngắt thì là đồ đểu/
@ cụ chủ thread: bếp từ đôi ở vn đa phần toàn bếp tàu, rất ít bếp EU tốt mà nó làm bếp đôi, có chăng nữa thì cũng là hàng cấp thấp cho thị trường VN, ĐNA, cụ nếu cố đc thêm vài củ thì mua bếp 3-4 vùng nấu mà xài, bosch, AEG thẳng tiến cho đỡ lăn tăn.

Quyen Kenshin

Xe buýt
cụ mua loại 2 từ mà dùng.trước e cũng lăn tăn mua loại nà ,hãng nào.Sau sang nhà hỏi mấy ng dùng con Canzy hơn 4tr ngon choét thế là mua con đó về.Chuẩn ngon bổ rẻ mà tiết kiệm điện.Tính ra tiết kiệm đc 1 mớ

lenhhoxung1980

Xe điện
Cụ chủ dùng full từ đi. Như em ngày trước cũng nghĩ như cụ, mua loại bê đê nửa từ nửa hồng ngoại, hối hận mãi. Dùng được 1 năm phải đem cho, đổi sang bếp 4 vùng từ, sướng thằng người.
Cụ chủ cứ Bosch hoặc AEG mà triển, không phải lăn tăn. Giờ giá cũng đẹp, tầm 15tr có bếp ngon rồi

hoangduc.sbr

Xe container
Với cấu hình đó dùng bếp từ nội địa Nhật đang là chuẩn nhất rồi.
Nội địa Nhật nhưng vẫn dùng điện 220 được mà ko cần bộ chuyển đổi.
Bếp đó thực chất là 200v cụ ah, khá lỡ cỡ lửng lơ. Vì chỉ cắm đc điện 220v để test thôi. Chứ với công suất lớn như bếp mà muốn xài ko hại thì phải mất công lắp thêm cái sudvolter để chuyển đổi ổn định điện.
Nhà em cũng có 1 bếp nội địa 2 từ nhưng thú thật chỉ xài 1 bếp là chính. Còn vẫn phải xài thêm 1 bếp hông ngoại đơn nữa. Đang tính dẹp luôn cái bếp đôi đi, xài 2 cái bếp đơn từ + hồng ngoại cho gọn gàng khu bếp.
Bếp hồng ngoại làm đc mọi thứ trong việc nấu nướng (tỷ như nướng bánh đa, bánh dày, đố bếp từ hay nồi chiên làm đc). Nên ko thể thiếu nó đc.

Sao Mai

Xe tăng
Vote cho cả đôi từ. Em vừa gắn xong

Elise

Xe hơi
dạ, bếp từ thì bếp éo nào đun chả nhanh, miễn là công suất lớn, nồi đủ thép tốt cho nó bắt cảm ứng tốt thì làm gì mà chả nhanh.
cái tốt của bếp từ ko phải ở chỗ đun xem nó có sôi nhanh hay ko, mà ngược lại, đun xem nó éo sôi mới là tốt à nha. Các cụ đi lựa bếp từ, đơn giản nhất là cứ bếp hãng Đức, Nhật xịn mà mua, có mấy thương hiệu thôi, phổ biến như Bosch, Siemens, AEG, Elex hay Pana, hitachi thôi, các thương hiệu khác nếu Đức xịn thì đắt lòi và ko phổ biến, như Miele Neff, Gaggenou, còn phổ biến lại rẻ rẻ thì toàn đồ tàu đểu, gian thương nó thửa OEM về lừa gà hết, nói thế cho nhanh.
để thử coi bếp từ có là loại hịn hay ko, hãy kiếm 1 cái nồi tử tế, nghĩa là đít nồi nó làm bằng thép nguyên tấm, chứ đừng lấy cái loại chảo nhôm gắn những viên bi thép vô nhé, loại này bắt từ kém lắm... rồi các cụ đun thử, đun nhỏ thôi để thấy các bong bóng nó nổi đều trên khắp đáy nồi rồi từ từ sôi, giảm mức cs thì nó cũng sôi nhè nhẹ chứ ko on off,.. đó là bếp tốt, còn loại cứ on off sôi ngắt thì là đồ đểu/
@ cụ chủ thread: bếp từ đôi ở vn đa phần toàn bếp tàu, rất ít bếp EU tốt mà nó làm bếp đôi, có chăng nữa thì cũng là hàng cấp thấp cho thị trường VN, ĐNA, cụ nếu cố đc thêm vài củ thì mua bếp 3-4 vùng nấu mà xài, bosch, AEG thẳng tiến cho đỡ lăn tăn.
Vote cụ. Nhà em dùng bếp Siemens, bộ nồi Barazzoni cũng đã gần được chục năm, thi thoảng khi xào nấu xong em hay đun 1 ít nước để vệ sinh nồi luôn, đun mức nhỏ (2 hoặc 3), bong bóng nổi dần đều trên bề mặt nồi và sôi từ từ chứ không có kiểu bùng lên như động rồ rồi tắt ngóm rồi lại bùng lên. Các cụ mua bếp từ cứ hàng chuẩn Đức Nhật mà quất, đừng mua mấy loại 2, 3 triệu rồi chê nó nhiệt ko đều.

Nhà em hướng Tây, bếp để trên tẩng 3, mùa hè siêu nóng. Ngày xưa còn dùng bếp gas cứ mỗi lần nấu ăn là cái gian bếp như lò bát quái, từ hồi chuyển sang bếp từ nhẹ nhàng mát mẻ hơn hẳn, nồi niêu sạch đẹp sáng bóng, điện đóm cũng không đáng là bao cả, mặc dù nhiều khi em cũng kho hầm luôn bằng bếp từ chứ ko dùng nồi hầm vì lười.

250cc

Xe tăng
Nhà e đang dùng hồng ngoại đây, em mua nhà chủ trc để lại nên em nhà cũ em cũng để lại bếp từ cho chủ sau, cả 2 đều bosch, dùng đc 1 thời gian thấy hối hận. Ko biết có phải do bếp kém rồi ko mà xào nhiệt ko lớn, mặt bếp thì rất nóng, trào cái gì ra là cháy đen. Cái mặt bếp thì nhanh bẩn, vệ sinh ko thể sạch hết được. Bếp từ em dùng cả năm mà kính vẫn như mới, dễ vệ sinh, an toàn, nấu kiểu gia đình cũng ổn, đun cái gì cũng nhanh.

vkthang

Xe container
Em thấy bếp từ hoặc bếp ga, bếp hồng ngoại so vs bếp ga ngoài sạch sẽ ra em thấy không có ưu điểm nào khác. Thậm chí em thấy sử dụng bếp ga thoải mái hơn bếp hồng ngoại vì dễ chỉnh lửa hơn.
Vợ em nó thích dùng bếp từ nhất ở điểm là nấu nướng dùng quạt thoải mái, không bị nóng cụ ạ.

Ducanh28

Xe tăng
Chuẩn chả phải chỉnh được nữa.
Nhà em dùng AEG mua lại mà nó sướng thật.
Nồi xoong đểu nó bắt từ kém thì chả chán.

FanBi

Xe tải
Bếp giá = 1/4 bosch
thì nó khác cụ

haiyen1012

Xe điện
Nhà em dùng bếp như vậy 10 năm nay rồi, bếp hồng ngoại đúng là ít dùng đến hơn chủ yếu là dùng cho nồi, chảo không dùng được bếp từ hoặc cần nướng, sấy khô đồ gì đó.
Nếu nhà dùng toàn nồi chảo từ và đã có nồi chiên ko dầu hay lò nướng thì mua bếp 2 mặt từ thôi