[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là như cụ Spencie nói như vậy. Kiều hối nếu dùng để mua sắm, đầu tư, thậm chí gửi ngân hàng thì nó là GDP, còn nếu nhét tủ để đấy thì nó không ra GDP. Nhưng người ta không thể xác định có bao nhiêu kiều hồi để mua sắm đầu tư và bao nhiêu để nhét tủ, nên đơn giản cứ cộng hết vào GDP.

UNDP và nhiều tổ chức Phương Tây đều tính kiều hối đến vào GDP.
Bởi vậy mình mới nói nó không chính xác.
Lượng kiều hối đó nếu đem ra đầu tư tiêu dùng người ta đếm được chứ sao không đếm được cụ? Đem ra đầu tư, mua sắm thì sẽ có lượng hàng hoá dịch vụ tương đương trao đổi ngay, cái nhà đếm được nha.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Nếu ko cộng vào thì mấy nước phụ thuộc kiều hối như Philipine nó tính kiểu gì cụ nhỉ?
Hình như PH chơi chiêu bằng cách tính kiều hối vào du lịch? Vì em thấy gdp ngành du lich của PH khá vô lý.
Khi cụ nắm được các thành phần cấu thành GDP thì cụ sẽ hiểu kiều hối nó chuyển / đóng góp vào GDP như thế nào.
Mấy trang trước em đã post cái công thức tính GDP. Cụ ngược lên #399 đọc tham khảo.

giang.nguyen

Xe điện
Định nghĩa V shape của cụ thì không lấy luôn 360-340-400 luôn đi, 360-340-350 nó cũng là V shape đó cụ
Cụ không nhìn thấy bản chất của suy thoái 2020 chỉ là gián đoạn kinh tế hơn là các vấn đề nội tại của nền kinh tế à.
Chỉ là gián đoạn thì hết dịch tái lập sản xuất rất nhanh.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Thế mới bảo, vn ta có truyền thống đếm thừa mà! Thảo nào gdp cao thế!
Cái này không riêng VN mà nước nào cũng đếm vậy hết! Cụ nói đếm thừa là không đúng nha.
Các tỉnh nó không đếm sai , nhưng xét trên quy mô toàn quốc thì có nhiều thành phần bị lặp. Vậy nên thằng Trung Ương phải đi ra soát lại để loại cái lặp đó đi.
Ở Mẽo cũng vậy thôi, nó thống kê khách ngoại quốc du lịch từng bang cũng như VN thôi, nhưng cả nước Mỹ nó méo lấy từng bang cộng lại nha, và VN cũng vậy méo ai cộng kiểu vậy hết. GDP cao là lần này IMF đếm đó, IMF đếm có bị thừa hay không mình chưa tỏ???

alansaint

Xe buýt
Thế mới bảo, vn ta có truyền thống đếm thừa mà! Thảo nào gdp cao thế!
Ừ đúng, bọn IMF ngu thật, Việt Nam báo cáo láo thế mà nó cũng công bố, như thế IMF chả ra cái thể thống mẹ gì. Không như đám NGO mọi khi cụ nhỉ? :v

Gianthuong123

Xe tải
đỏ: Vậy tư bản không theo đhxhcn (mà nói thằng nó chống xhcn nên đừng quàng xiên là nó có hình thái đó) nó cũng thực hiện như vậy, cụ lại lấy ví dụ là do có ktttddhxhcn nên mình mới có là ví dụ chưa chính xác
Xanh: Em nói với cụ rồi, do cách điều hành kinh tế của chính phủ nước nó, chứ không phải nó ko có định hướng xhcn nên nó đầu tư nhiều vào thủ đô nó hơn
Đen: Em chỉ hỏi cụ làm như vậy có gây ra méo mó thị trường hay không thôi
Tư bản bây giờ ko phải là thuần tư bản , cụ muốn biết thuần tư bản thế nào thì đọc đại khủng hoảng 193x đó . Còn tư bản bây giờ có hình thái XHCN trong đó , an sinh và phúc lợi xã hội chia đều lại cho nó để người dân để ổn định xã hội .
Chính sách em nhìn nhiều rồi ko có lời coi thử nó đầu tư mạnh vào ko còn mình thì dàn trải ra , cụ cứ tìm nền kinh tế ngàn ngửa mình chính sách và an sinh xã hội mình tốt nhất rồi .
Cụ nghĩ có méo mó hay ko kệ nó chủ yếu ai hưởng lợi nhiều nhất và có tốt cho xã hội hay ko .
Bây giờ các cụ đóng thuế TNCN đi cụ nghĩ ai hưởng lợi từ chính sách nhiều nhất so với đóng góp của họ , như cận nghèo đóng BHYT 100k năm còn bên Mỹ thì obamacare .

kokuka

[Tịch thu bằng lái]
Không có VAT thì nó điều chỉnh bằng các công cụ khác.
Áp thuế bán phá giá, cấm bán cho nước này nước khác, trừng phạt nếu làm ăn với nước A nước B ....đều là các định hướng phục vụ mục đích của chính quyền hết.
Obamacare là một loại định hướng XHCN rõ ràng đấy thây.

PT_Candy_TV

Xe hơi
Em chân thành khuyên 1 số cụ chưa am hiểu lắm về kinh tế vĩ mô, nên đọc cuốn sách này:

View attachment 5556755

Sau khi đọc cuốn sách này các cụ sẽ có góc nhìn sâu hơn về nền kinh tế nói chung. Dĩ nhiên, các cụ phải có 1 nền tảng tri thức nhất định mới hấp thụ được nội dung cuốn sách.
Cụ có bản PDF không em xin quyển này với.

alansaint

Xe buýt
Cụ phản đối thì cụ giải thích dự đoán của IMF đi. Chính cụ là người bảo sang năm hồi phục Mã tăng 4% thôi đấy.
Em không bảo cụ nhé, đó là em đang lấy theo ví dụ của cụ. Tăng GDP nó không chỉ phụ thuộc vào tăng giá trị sản xuất mà còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như lạm phát, giá trị đồng tiền....

Nghen loc

Xe tăng
Nhìn Vũng Tàu như ở đâu đấy:

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Theo E nghĩ thì đây là vấn đề lịch sử phát triển của chủ nghĩa tư bản và vai trò của nhà nước đối với nền kinh tế thị trường. 2 vấn đề khác nhau mà Cụ!
Đó là cụ nghĩ thôi, thế vai trò nhà nước là gì?? Thế sao không cho phát triển tự do theo quy luật cung cầu mà phải ép thuế bán phá giá ?? Áp dụng hạn ngạch hàng hoá, quy định chỗ nào được sản xuất cái gì, nuôi trồng cây con gì , số lượng cấp phép là bao nhiêu???
Tôi nói cụ thế này, ví dụ như ở VN có thể thấy là trong 1 khu dân cư thì dân nó thích là nó mở quán ăn, tiệm tạp hoá, quán cafe hầu như bao nhiêu cũng được. Bên Tây nó quy định tùy theo số dân mà cái nào được mở bao nhiêu số lượng, khoảng cách có quy định hết. Nên nói về sự tự do thị trường Tây méo bằng ta đâu!

giang.nguyen

Xe điện
Em không bảo cụ nhé, đó là em đang lấy theo ví dụ của cụ. Tăng GDP nó không chỉ phụ thuộc vào tăng giá trị sản xuất mà còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như lạm phát, giá trị đồng tiền....
Đó là em dùng một cách đơn giản để giải thích cách các con số làm việc. Tại sao từ 3-4% có thể nhảy vọt lên 8-10%. Cụ đọc mà ko hiểu à.
Thế cụ có cá với em sang năm Mã lại vượt lên Việt như thế không?

trungthu2020

Xe tăng
Tư bản bây giờ ko phải là thuần tư bản , cụ muốn biết thuần tư bản thế nào thì đọc đại khủng hoảng 193x đó . Còn tư bản bây giờ có hình thái XHCN trong đó , an sinh và phúc lợi xã hội chia đều lại cho nó để người dân để ổn định xã hội .
Chính sách em nhìn nhiều rồi ko có lời coi thử nó đầu tư mạnh vào ko còn mình thì dàn trải ra , cụ cứ tìm nền kinh tế ngàn ngửa mình chính sách và an sinh xã hội mình tốt nhất rồi .
Cụ nghĩ có méo mó hay ko kệ nó chủ yếu ai hưởng lợi nhiều nhất và có tốt cho xã hội hay ko .
Bây giờ các cụ đóng thuế TNCN đi cụ nghĩ ai hưởng lợi từ chính sách nhiều nhất so với đóng góp của họ , như cận nghèo đóng BHYT 100k năm còn bên Mỹ thì obamacare .
Vậy sao nền kttt của họ không có định hướng xhcn
Trong khi mình đi đề nghị các nước công nhận nền kttt cũng bỏ luôn đhxhcn ở sau?

Gianthuong123

Xe tải
Đó là cụ nghĩ thôi, thế vai trò nhà nước là gì?? Thế sao không cho phát triển tự do theo quy luật cung cầu mà phải ép thuế bán phá giá ?? Áp dụng hạn ngạch hàng hoá, quy định chỗ nào được sản xuất cái gì, nuôi trồng cây con gì , số lượng cấp phép là bao nhiêu???
Tôi nói cụ thế này, ví dụ như ở VN có thể thấy là trong 1 khu dân cư thì dân nó thích là nó mở quán ăn, tiệm tạp hoá, quán cafe hầu như bao nhiêu cũng được. Bên Tây nó quy định tùy theo số dân mà cái nào được mở bao nhiêu số lượng, khoảng cách có quy định hết. Nên nói về sự tự do thị trường Tây méo bằng ta đâu!
Cụ còn quên một cái nữa là chỗ kinh doanh là kinh doanh , ở là ở chứ ko như VN vừa kinh doanh vừa ở được .

tranminh83

Xe tải
Tổ sư cái thằng IMF giơ cái này ra, làm các cụ tranh luận mệt vãi....
Mấy hôm nữa đồng chí Thủ tướng Ngật qua, dắt theo mấy ông khủng long vào đầu tư. Các cụ cho chỉ đạo nên đuổi đi ko?? Ko lại làm tăng GDP bỏ mẹ, cãi nhau mệt lắm

Chỉnh sửa cuối: