[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

rachfan

Xe container
đỏ: Vậy tư bản không theo đhxhcn (mà nói thằng nó chống xhcn nên đừng quàng xiên là nó có hình thái đó) nó cũng thực hiện như vậy, cụ lại lấy ví dụ là do có ktttddhxhcn nên mình mới có là ví dụ chưa chính xác
Xanh: Em nói với cụ rồi, do cách điều hành kinh tế của chính phủ nước nó, chứ không phải nó ko có định hướng xhcn nên nó đầu tư nhiều vào thủ đô nó hơn
Đen: Em chỉ hỏi cụ làm như vậy có gây ra méo mó thị trường hay không thôi
Cụ phải phân biệt giữa "định hướng XHCN" trên danh nghĩa và "định hướng XHCN" trên thực tế.

Các nước Bắc Âu, Đức, Đan mạch vv đều ít nhiều có tính XHCN, mặc dù họ không nói ra.

Cái khác biệt lớn nhất giữa 1 nước XNCH "thứ thiệt" và mấy nước Đức, Bắc Âu... là đảng cầm quyền của họ không phải là ***, chứ chính sách xã hội nó còn XHCN gấp mấy VN.

Nghen loc

Xe tăng
E xin phép một bức hình về TP Hồ Chí Minh nữa cho đủ bộ ạ:

trungthu2020

Xe tăng
Cụ phải phân biệt giữa "định hướng XHCN" trên danh nghĩa và "định hướng XHCN" trên thực tế.

Các nước Bắc Âu, Đức, Đan mạch vv đều ít nhiều có tính XHCN, mặc dù họ không nói ra.

Cái khác biệt lớn nhất giữa 1 nước XNCH "thứ thiệt" và mấy nước Đức, Bắc Âu... là đảng cầm quyền của họ không phải là ***, chứ chính sách xã hội nó còn XHCN gấp mấy VN.
Hihi, cụ bắt đầu hiểu ý em lòng vòng hỏi từ nãy đến giờ

Freeman Bodhany

Xe tăng
Đó là cụ nghĩ thôi, thế vai trò nhà nước là gì?? Thế sao không cho phát triển tự do theo quy luật cung cầu mà phải ép thuế bán phá giá ?? Áp dụng hạn ngạch hàng hoá, quy định chỗ nào được sản xuất cái gì, nuôi trồng cây con gì , số lượng cấp phép là bao nhiêu???
Tôi nói cụ thế này, ví dụ như ở VN có thể thấy là trong 1 khu dân cư thì dân nó thích là nó mở quán ăn, tiệm tạp hoá, quán cafe hầu như bao nhiêu cũng được. Bên Tây nó quy định tùy theo số dân mà cái nào được mở bao nhiêu số lượng, khoảng cách có quy định hết. Nên nói về sự tự do thị trường Tây méo bằng ta đâu!
Như thế mới chuẩn, đã được duyệt mở cửa hàng kinh doanh thì khả năng thành công cao hơn ở VN. Nếu bị từ chối cho phép kinh doanh thì có nghĩa khu vực đó đã hết cơ hội rồi ( không chơi kiểu cạnh tranh hạ giá - giảm dịch vụ-giảm chất lượng ), có mở ra KD cũng thất bại. Tây nó quản lý thế là chuẩn đấy.

MrMilan

Xe điện
Thế giới không có 1 nước nào kể cả Mỹ, là nền KT thị trường thuần túy. Nước nào cũng có bàn tay can thiệp của chính phủ. Chỉ là nhiều hay ít.

Cái định hướng XHCN của VN còn chưa bằng bọn Tây Âu và Bắc Âu đâu (đánh thuế rất nặng để lấy tiền chi cho các chính sách XH)

Nhiều bần nông mõm vẩu An nam khen ui choa ơi Mỹ-Tây an sinh XH sướng thế. Sang bển nó giã cho cái VAT gấp đôi VN lại há mõm ra. Định hướng XHCN thô thiển nhất là đấy chứ đâu.
Thuế thu nhập nhẹ nhàng 50%, làm lụng cả đời xây được cái nhà, 1 tr đô, cho con 1 phát nhà nước thu mẹ nửa tiền thuế.
Làm ra khối tài sản vài chục triệu, cho thằng con phát nhà nước đè ra thu nửa thuế.
Đeck đâu sướng bằng VN, cho con cái nhà, nhà nước đeck thu thuế, chỉ thu tiền sang tên sổ đỏ.
Cho con nguyên cả vài chục tỷ trong ngân hàng, nhà nước ko thu thuế.
Thế này mà cứ đòi an sinh xã hội như tây, có mà tây ninh

luu3

Xe buýt
dự báo mỗi thằng 1 kiểu , hết năm 2021 mới biết
Theo báo cáo của S&P, tăng trưởng GDP của Việt Nam 11,2% vào năm 2021.

Nền kinh tế Malaysia tăng trưởng 7,5 phần trăm vào năm 2021: S&P

View attachment 5556946
Bằng chứng của em đây. Cụ nói em lập lờ đánh lận con đen thì mời cụ giải thích về báo cáo của IMF?

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Vậy sao nền kttt của họ không có định hướng xhcn
Trong khi mình đi đề nghị các nước công nhận nền kttt cũng bỏ luôn đhxhcn ở sau?
Cụ méo hiểu bản chất và danh xưng.
Trước hết cụ phải đi tìm.xem XHCN là gì? Tìm hiểu đi rồi.mới biết được.
Vậy nên có những thằng tuyên bố là XHCN nhưng tính chất thực chưa có.bao.nhiêu cái XNCH trong đó.
Có những nước không tuyên bố là XHCN nhưng những gì đang làm thể hiện tính chất XHCN. Ví như đó là ngày làm việc 8 tiếng, nam nữ bình quyền bình đẳng, miễn phí y tế, miễn phí giáo dục... Những thứ này là nhờ cuộc cách mạng XHCN mới có, trước đó làm gì có.
Mình đề nghị công nhận KTTT vì nền kinh tế của mình là KTTT mà nó nói phải đúng KTTT thì nó mới cho tham gia các group , còn cái định hướng XHCN mình có cần nó công nhận đâu mà đưa vào, không đưa vào không có nghĩa là mình bỏ định hướng.

Nghen loc

Xe tăng
"chứ chính sách xã hội nó còn XHCN gấp mấy VN". Cụ so sánh câu này em lại thấy khập khiễng quá.

luu3

Xe buýt
S&P dư báo khác

Theo báo cáo của S&P, tăng trưởng GDP của Việt Nam 11,2% vào năm 2021.

Nền kinh tế Malaysia tăng trưởng 7,5 phần trăm vào năm 2021: S&P

Cụ không nhìn thấy bản chất của suy thoái 2020 chỉ là gián đoạn kinh tế hơn là các vấn đề nội tại của nền kinh tế à.
Chỉ là gián đoạn thì hết dịch tái lập sản xuất rất nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe tăng
Cụ méo hiểu bản chất và danh xưng.
Trước hết cụ phải đi tìm.xem XHCN là gì? Tìm hiểu đi rồi.mới biết được.
Vậy nên có những thằng tuyên bố là XHCN nhưng tính chất thực chưa có.bao.nhiêu cái XNCH trong đó.
Có những nước không tuyên bố là XHCN nhưng những gì đang làm thể hiện tính chất XHCN. Ví như đó là ngày làm việc 8 tiếng, nam nữ bình quyền bình đẳng, miễn phí y tế, miễn phí giáo dục... Những thứ này là nhờ cuộc cách mạng XHCN mới có, trước đó làm gì có.
Mình đề nghị công nhận KTTT vì nền kinh tế của mình là KTTT mà nó nói phải đúng KTTT thì nó mới cho tham gia các group , còn cái định hướng XHCN mình có cần nó công nhận đâu mà đưa vào, không đưa vào không có nghĩa là mình bỏ định hướng.
Vậy là nói vậy mà không phải vậy à cụ?
Lại mông lung cmnr

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]

C.Mac nói CNXH là hình thức tất yếu của tiến hoá loài người, muốn định hướng hay không định hướng thì quá trình đấu tranh chống bất công rồi nó cũng sẽ tới đó, không khác được. Mình định hướng thì xác định rõ ràng hơn và giảm đi các cuộc đấu tranh đổ máu thôi!

Nghen loc

Xe tăng
Nhìn chả khác châu Âu nhỉ, nếu ko có cụ bụng bia kia thì em nghĩ nước nào đó ở Đông Âu rồi
Vâng ạ. 20 năm trước những hình ảnh này chỉ có bên nước ngoài thôi phải không cụ.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Lại mông lung cmnr
Cũng như có những người mang tiếng xưng danh là thầy tu nhưng việc làm và hành động có đi theo giáo lý nhà Phật đâu.
Lại có nhiều người họ làm theo những gì Phật dạy nhưng có xưng danh tao là hoà thượng này nọ đâu.

trungthu2020

Xe tăng
Cũng như có những người mang tiếng xưng danh là thầy tu nhưng việc làm và hành động có đi theo giáo lý nhà Phật đâu.
Lại có nhiều người họ làm theo những gì Phật dạy nhưng có xưng danh tao là hoà thượng này nọ đâu.
Cụ trả lời tới đây là rõ rồi ạ, mỗi câu này đã giải đáp hết các câu hỏi của em về kttt đhxhcn, và em chỉ chờ có thế

vuongcongtu

Xe máy
Thự ra như có cụ trên nói. em cũng có coi số liệu về thành phần lao động Việt Nam thì thấy hình như gần 40% là lao động tự do hay tự buôn bán trong độ tuổi lao động. Như vậy kinh tế Việt Nam là nền kinh tế không chính thống. cơ cấu kinh tế ngầm nhiều lắm, rất khó để thống kê.

Còn về bác nào hỏi về GDP thì GDP được tính là tổng giá trị Cuối Cùng của hàng hóa và dịch vụ trong vòng 1 năm ( không phải thu nhập). Ví dụ:
Thu nhập tháng có 12 triệu. Chi tiêu hết 8 triệu và tiết kiệm 4 triệu. Thì phần 8 triệu được tính vào GDP còn 4 triệu không được tính. Trừ khi tiền tiết kiệm để dành đủ để mua xe thì giá trị mua xe được tính vào gdp. Mua nhà hoặc mua bds thì không được tính vào Gdp. Còn nếu thằng bán nhà cho cụ được 3 tỷ, nó lấy 1 tỷ đi mua xe còn 2 tỷ để dành thì 1 tỷ được tính vào gdp trong năm.
Giá trị cuối cùng là sao. ví dụ 1 tô phở 30k. trong đó thịt 10k+mặt bằng và công 5k+rau 2k+phở 3k+lời 10k=30k. Thì chỉ 30k tính vào GDP và không được tính các phần kia. 30k là giá trị cuối cùng của thành phẩm.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Đó là cụ nghĩ thôi, thế vai trò nhà nước là gì?? Thế sao không cho phát triển tự do theo quy luật cung cầu mà phải ép thuế bán phá giá ?? Áp dụng hạn ngạch hàng hoá, quy định chỗ nào được sản xuất cái gì, nuôi trồng cây con gì , số lượng cấp phép là bao nhiêu???
Tôi nói cụ thế này, ví dụ như ở VN có thể thấy là trong 1 khu dân cư thì dân nó thích là nó mở quán ăn, tiệm tạp hoá, quán cafe hầu như bao nhiêu cũng được. Bên Tây nó quy định tùy theo số dân mà cái nào được mở bao nhiêu số lượng, khoảng cách có quy định hết. Nên nói về sự tự do thị trường Tây méo bằng ta đâu!
Cái quy hoạch về quán ăn, tiệm tạp hoá hay quán cafe liên quan đến sự ảnh hưởng đến cư dân xung quanh ợ...

Gianthuong123

Xe tải
Vậy sao nền kttt của họ không có định hướng xhcn
Trong khi mình đi đề nghị các nước công nhận nền kttt cũng bỏ luôn đhxhcn ở sau?
bao lâu nay nó chống chẳng lẽ bây giờ nó lại phủ nhận , còn mình đi đề nghị để khỏi bị tụi nó chơi xỏ lá chứ cụ ko thấy eWorld bank nói thị trường điện mình méo mó à như nó tựa như vụ cho hộ nghèo vay .
Thôi em nói cho cụ dẽ hiẻu nhé , hình thái XHCN như trợ cấp xã hội , tem phiếu thực phẩm , obamacare , miễn phí từ lớp 1 đến 12 , của Mỹ tàng lớp nào hưởng lợi nhiều nhất sơ với công sức họ bỏ ra .
Xã hội nào chính sách lo cho người nghèo nhiều và có kinh tế nhà nước thì đó là hình thái XHCN .
Em chưa nói đó là XHCN hoàn toàn nha .

Nghen loc

Xe tăng
Lại mông lung cmnr
Công nhận có hay không nên KTTT giờ nó cũng tương đối và có yếu tố chính trị cả. Tại sao có nhiều nước tư bản công nhận VN có nền KTTT mà Mỹ lại chưa". Phải chăng KTTT của Mỹ khác với KTTT của các nước tư bản khác?

trungthu2020

Xe tăng
bao lâu nay nó chống chẳng lẽ bây giờ nó lại phủ nhận , còn mình đi đề nghị để khỏi bị tụi nó chơi xỏ lá chứ cụ ko thấy eWorld bank nói thị trường điện mình méo mó à như nó tựa như vụ cho hộ nghèo vay .
Thôi em nói cho cụ dẽ hiẻu nhé , hình thái XHCN như trợ cấp xã hội , tem phiếu thực phẩm , obamacare , miễn phí từ lớp 1 đến 12 , của Mỹ tàng lớp nào hưởng lợi nhiều nhất sơ với công sức họ bỏ ra .
Xã hội nào chính sách lo cho người nghèo nhiều và có kinh tế nhà nước thì đó là hình thái XHCN .
Em chưa nói đó là XHCN hoàn toàn nha .
Các cụ nói ra dư lày là em hiểu rồi, em hỏi lòng vòng cũng để cho các cụ nói ra thế thôi, Chứ em mà nói ngay từ đầu lại bị phang tới tấp
Tranh luận trên of thú vị phết, cái gì đúng cuối cùng cũng phải xuất hiện thôi!
Em lại ngồi cày còm, đoạn nào không hiểu sẽ lại hỏi các cụ
Thkss các cụ!