[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

trungthu2020

Xe tăng
Muốn hiểu rõ cái này cụ phải đi học, nếu cụ có tư chất cũng phải học chục năm mới thông.
Mà em nghĩ cụ méo phải nhà điều hành kinh tế vĩ mô thì cũng méo cần hiểu sâu. Cứ sống theo pháp luật nhà nước tích cực kiếm tiền làm giàu là được. Dân đen các nước nó cũng vậy cả thôi, nó đi tìm quy luật vận hành kinh tế nhà nước làm vẹo gì cho nhọc??
Nó không theo và phản đối là việc của nó liên quan gì tới việc của mình???
Như em ăn cơm cụ ăn bánh mì, cụ phản đối em ăn cơm là việc của cụ. Em đang thấy ăn cơm ổn thì em cứ ăn thôi, sao phải xoắn???
Cảm ơn cụ, cụ không phải trả lời e nữa đâu

congchi

Xe điện
Em nhầm ở đoạn nào vậy cụ? Mấy cái này là em copy của các chuyên gia kinh tế chứ em có biết gì đâu.
Vụ cái cầu ấy.
Năm nay Bác xây 1 cây cầu, GDP trong năm nay bác có 1 cây cầu. Tài sản của bác có 1 cây cầu.
Sang năm Cây cầu sập, xây cái khác, GDP trong năm đó có 1 cây cầu. Nhưng tài sản của bác vẫn chỉ có 1 cây cầu.

kokuka

[Tịch thu bằng lái]
Thế giới không có 1 nước nào kể cả Mỹ, là nền KT thị trường thuần túy. Nước nào cũng có bàn tay can thiệp của chính phủ. Chỉ là nhiều hay ít.

Cái định hướng XHCN của VN còn chưa bằng bọn Tây Âu và Bắc Âu đâu (đánh thuế rất nặng để lấy tiền chi cho các chính sách XH)

Nhiều bần nông mõm vẩu An nam khen ui choa ơi Mỹ-Tây an sinh XH sướng thế. Sang bển nó giã cho cái VAT gấp đôi VN lại há mõm ra. Định hướng XHCN thô thiển nhất là đấy chứ đâu.

A98

Xe container
Cụ giải thích cho e đi, vì e ko hiểu gì thật mà.
Cụ cứ giả vờ. Em với cụ trao đổi 2 hôm nay, em cảm thấy tinh thần của cụ, không cần phải thế.
Người biết mình chưa biết thường nói ít, nghe nhiều, và khi nói thường thể hiện rất rõ nghi hoặc của mình.
Thái độ của cụ, em trích Bertrand Russell, lúc nào cũng "very sure of oneself", chứng tỏ cụ có quan điểm chắc chắn rồi.

quên xinhan

Xe hơi
Mọi chỉ số, thước đo đều chỉ là tương đối, nó phản ánh một góc độ nào đó thôi! E là người Việt sống và làm việc tại VN, ở trong môi trường văn hóa VN, E cảm nhận thấy: Kinh tế phát triển nhanh... "Cuộc sống của nhân dân ngày càng được nhâng cao" là có thật; cứ chịu khó làm ăn, chi tiêu hợp lý, tạm bằng lòng và cố gắng phấn đấu là ổn. Nhiều cụ cứ chém! chứ cho sang Tây, tự lo học hành, kiếm việc thuê nhà...vvv, không có sự hậu thuẫn của gia đình, bố mẹ có mà ỉu xìu xìu...như gián, thời gian đâu mà chém, E thật!

A98

Xe container
Thế giới không có 1 nước nào kể cả Mỹ, là nền KT thị trường thuần túy. Nước nào cũng có bàn tay can thiệp của chính phủ. Chỉ là nhiều hay ít.

Cái định hướng XHCN của VN còn chưa bằng bọn Tây Âu và Bắc Âu đâu (đánh thuế rất nặng để lấy tiền chi cho các chính sách XH)

Nhiều bần nông mõm vẩu An nam khen ui choa ơi Mỹ-Tây an sinh XH sướng thế. Sang bển nó giã cho cái VAT gấp đôi VN lại há mõm ra. Định hướng XHCN thô thiển nhất là đấy chứ đâu.
Mỹ làm gì có VAT hả cụ?

trungthu2020

Xe tăng
Cụ cứ giả vờ. Em với cụ trao đổi 2 hôm nay, em cảm thấy tinh thần của cụ, không cần phải thế.
Người biết mình chưa biết thường nói ít, nghe nhiều, và khi nói thường thể hiện rất rõ nghi hoặc của mình.
Thái độ của cụ, em trích Bertrand Russell, lúc nào cũng "very sure of oneself", chứng tỏ cụ có quan điểm chắc chắn rồi.
Hi, em rất quý cụ về phong cách tranh luận. Rượu e rất nhạt, mã lực thấp và e không quan trọng việc vodka hay vang, nhưng mong cụ nhận của e 1 ly bày tỏ lòng trân trọng cụ!

Nghen loc

Xe tăng

Trong thế giới đầy biến động này, mới thấy cái giá trị "định hướng XHCN" của Việt Nam đấy cụ ạ.

hoaquyenhb

Xe hơi
Cụ có thể tự tìm , không có điều hành chăn dắt thì không hoang dã là gì??
Còn cụ cho em hỏi nền kinh tế nào không có sự can thiệp của nhà nước cầm quyền vậy??? Có nhà nươc nào thả thí doanh nghiệp muốn làm gì thì làm không??
Theo E nghĩ thì đây là vấn đề lịch sử phát triển của chủ nghĩa tư bản và vai trò của nhà nước đối với nền kinh tế thị trường. 2 vấn đề khác nhau mà Cụ!

fundraiser

Xe container
Ông nào rảnh háng thì vào đây. Thống kê Việt nam đều phải theo quy chuẩn này trong việc tính toán GDP. Vặn vẹo thì cứ đọc cái này cho hiểu xong rồi vặn vẹo. Toàn thích ăn sẵn, người ta giảng giải ngắn gọn thì không nghe, mà bản thân thì lười đọc.

alansaint

Xe buýt
Đơn giản cái gọi là tăng trưởng 10-12% nó không phải là tăng trưởng, chẳng qua là trở về trạng thái bình thường trước dịch. Thực chất nó mất hẳn 1 năm (mất 1 x) trong kỳ tăng trưởng x%-x%-x% trong 3 năm liên tiếp.
Ví dụ cụ có công ty, bình thường mỗi năm làm ra 360 đồng, nhà máy, dây chuyền, cơ sở, bạn hàng cụ xây dựng đầy đủ hết.
Thằng bạn cụ cũng có cái công ty làm ra 330 đồng. Khoảng cách 2 bên là 30 đồng.
Năm nay khách cụ ứ hàng nhiều, nó bẩu cụ làm hàng từ từ, chậm lại thôi, có gì sang năm tính tiếp. Cụ chỉ làm được có 340 đồng, mất 7% cụ ém mình lại, ăn vào tiền tiết kiệm.
Thằng bạn cụ nó không bị nặng nề như cụ, nó vẫn có hàng, và năm nay nó làm được 341 đồng, nó vượt cụ, nhưng không có nghĩa là nhà máy, dây chuyền, cơ sở nó vượt cụ.
Sang năm phục hồi, Cụ ngay lập tức làm được ngay 360 đồng vì cơ sở sẵn có, lại còn tăng thêm 3-4% như cả chục năm trước, rốt cuộc cụ đạt 380 đồng.
Thằng bạn cụ vẫn mở rộng với tốc độ như trước, năm nay nó tăng được 7%, vị chi lên được 360 đồng. Cụ vượt lại nó.

Tính theo con số, năm nay cụ tăng trưởng 380/340 là ngót 12%, nhưng thực chất khoảng cách giữa cụ và bạn cụ lại bị rút gọn lại còn 20 đồng mà thôi.
1 năm trì trệ không đủ để đánh sập cụ, vì cụ còn tiền tiết kiệm đã dành dụm cả chục năm trước đó. Nhưng một năm đó cũng không đủ để bạn cụ một phát vượt lên 30 đồng mà đánh bại cụ.
Cụ sai hoàn toàn và cụ cũng chả hiểu gì về sản xuất và nền kinh tế cả. Và lấy ví dụ rất vớ vẩn.

rachfan

Xe container
Ý cụ là gì em chưa hiểu ?
Kiều hối của Việt kiều và người VN lv ở nước ngoài gửi về VN không cộng vào GDP.
Nếu tiền kiều hối đó người nhận đút vào két sắt, nó không đóng góp vào 1 đồng nào cho GDP.
Chỉ khi những đồng đô la kiều hối đó được dùng để đầu tư sản xuất, kinh doanh, tiêu dùng cho gia đình .... thì mới đóng góp vào GDP,
Đó là do cụ hiểu vậy thôi, chứ GDP nó không phải vậy. GDP là lượng của cải( giá trị thặng dư) do chính tay cụ tạo ra.
Chả nhẽ bố mẹ cụ có của để dành tích lũy mấy chục năm xong đem ra cho cụ rồi cụ bảo năm đó cụ tạo ra được lượng của cải như vậy??
Vấn đề là như cụ Spencie nói như vậy. Kiều hối nếu dùng để mua sắm, đầu tư, thậm chí gửi ngân hàng thì nó là GDP, còn nếu nhét tủ để đấy thì nó không ra GDP. Nhưng người ta không thể xác định có bao nhiêu kiều hồi để mua sắm đầu tư và bao nhiêu để nhét tủ, nên đơn giản cứ cộng hết vào GDP.

UNDP và nhiều tổ chức Phương Tây đều tính kiều hối đến vào GDP.

quên xinhan

Xe hơi
Cụ này nói chuẩn, TB không đùa được đâu!

trungthu2020

Xe tăng
làm gì có bần nông sang được Mỹ với Tây hả cụ, toàn tàu ngầm tủ lạnh và người thân của họ

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ làm gì có VAT hả cụ?
Không có VAT thì nó điều chỉnh bằng các công cụ khác.
Áp thuế bán phá giá, cấm bán cho nước này nước khác, trừng phạt nếu làm ăn với nước A nước B ....đều là các định hướng phục vụ mục đích của chính quyền hết.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Vấn đề là như cụ Spencie nói như vậy. Kiều hối nếu dùng để mua sắm, đầu tư, thậm chí gửi ngân hàng thì nó là GDP, còn nếu nhét tủ để đấy thì nó không ra GDP. Nhưng người ta không thể xác định có bao nhiêu kiều hồi để mua sắm đầu tư và bao nhiêu để nhét tủ, nên đơn giản cứ cộng hết vào GDP.

UNDP và nhiều tổ chức Phương Tây đều tính kiều hối đến vào GDP.
Theo em hiểu thì IMF và WB không cộng kiều hối trực tiếp vào GDP, còn các tổ chức khác dạng "phi tài chính", họ cứ tổng kết cộng vào "chơi chơi" vô thưởng vô phạt thì kệ họ thôi.
Còn cụ nói "người ta không thể xác định có bao nhiêu kiều hối" là cụ tự suy diễn....Thực tế, NH nhà nước VN đếm được không sai 1 đồng USD/EURO kiều hối. Và lượng kiều hối đầu tư SX-KD hoặc tiêu dùng bao nhiêu cũng được thể hiện hết. Bằng cách nào thì cụ tự tìm hiểu, em chỉ nói vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Cái này giải thích nhiều lần rồi mà do cụ méo biết hoặc méo hiểu thôi. Cụ đã hỏi ai mà nói đổ loanh quanh??
Cái này là thống kê bị lặp vì 1 công ty có nhiều chi nhánh, thống kê chi nhánh nơi tỉnh. rồi lại dùng doanh số chi nhánh thống kê tổng lại cho hội sở.
Chính vì vậy mà thống kê nhà nước phải làm lại, tính lại chứ không cứ chờ các tỉnh gửi rồi tổng hợp cho mau chứ mất công làm gì?
Nó cũng giống như thống kê khách du lịch quốc tế đó. 1 thằng Tây nó đến VN nó đi 10 tỉnh thì 10 tỉnh đếm hết , nhưng cả nước thống kê tính lại thì số lượng vẫn chỉ là 1 khách chứ méo phải 10 khách nha!
Thế mới bảo, vn ta có truyền thống đếm thừa mà! Thảo nào gdp cao thế!

giang.nguyen

Xe điện
Cụ sai hoàn toàn và cụ cũng chả hiểu gì về sản xuất và nền kinh tế cả. Và lấy ví dụ rất vớ vẩn.
Cụ phản đối thì cụ giải thích dự đoán của IMF đi. Chính cụ là người bảo sang năm hồi phục Mã tăng 4% thôi đấy.

Chỉnh sửa cuối:

AnNV2304

Xe hơi
Theo em hiểu thì IMF và WB không cộng kiều hối trực tiếp vào GDP, còn các tổ chức khác dạng "phi tài chính", họ cứ tổng kết cộng vào "chơi chơi" vô thưởng vô phạt thì kệ họ thôi.
Nếu ko cộng vào thì mấy nước phụ thuộc kiều hối như Philipine nó tính kiểu gì cụ nhỉ?
Hình như PH chơi chiêu bằng cách tính kiều hối vào du lịch? Vì em thấy gdp ngành du lich của PH khá vô lý.