[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trả lời tới đây là rõ rồi ạ, mỗi câu này đã giải đáp hết các câu hỏi của em về kttt đhxhcn, và em chỉ chờ có thế
Nếu cụ không tin thì có rất nhiều nước có danh xưng là XHCN nhưng lại là nhà nước Tư Bản nhá!
-Cộng Hoà Xã Hội Chủ Nghĩa Dân Chủ Srilanka
-Cộng hòa nhân dân Bangladesh
-Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Algérie
-Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Chile

trungthu2020

Xe tăng
Nếu cụ không tin thì có rất nhiều nước có danh xưng là XHCN nhưng lại là nhà nước Tư Bản nhá!
-Cộng Hoà Xã Hội Chủ Nghĩa Dân Chủ Srilanka
-Cộng hòa nhân dân Bangladesh
-Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Algérie
-Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Chile
nói về việc này thì có lẽ phải thớt khác, các nước này họ không đưa vào nq đâu cụ ạ

baongan2511

Xe buýt
Nếu Bình quân đầu người của VN gần 3500 đô thì em nghĩ khoảng cách giàu nghèo của Việt Nam là rất cao. Tại vì rất khó để 1 gia đình cơ bản ở nông thôn của Vn gồm bố mẹ và 2 con đạt mức thu nhập 14 ngàn đô tương đương 322 triệu đồng

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
nói về việc này thì có lẽ phải thớt khác, các nước này họ không đưa vào nq đâu cụ ạ
Cụ ngu thật hay ngu giả vờ ??? Đang nói danh xưng với bản chất lại lôi nghị quyết ra đây!
Nó là tư bản làm méo gì có nghị quyêt?? Còn danh xưng của đất nước nó ghi thẳng vào hiến pháp luôn chứ nghị quyết gì!
Mình qua vài còm đã biết cụ cà khịa rồi nhưng coi như thông não cho cụ vậy. Bye!

trungthu2020

Xe tăng
Cụ ngu thật hay ngu giả vờ ??? Đang nói danh xưng với bản chất lại lôi nghị quyết ra đây!
Nó là tư bản làm méo gì có nghị quyêt?? Còn danh xưng của đất nước nó ghi thẳng vào hiến pháp luôn chứ nghị quyết gì!
Mình qua vài còm đã biết cụ cà khịa rồi nhưng coi như thông não cho cụ vậy. Bye!
Ví dụ của cụ đúng và e đang nói mình khác họ vì m đưa vào nq nên đ. ảng và nhân dân phải thực hiện. Nội dung này lquan đến chính trị nên e ko nói giông dài với cụ, nếu có thể mở thớt khác mà nói
còn cụ hơi tẹo nói chuyện giật mình thì đừng trả lời e nữa, hình như em cũng có đề nghị này với cụ rồi thì phải
Cảm ơn cụ, cụ không phải trả lời e nữa đâu

Chỉnh sửa cuối:

vuongcongtu

Xe máy
Có 1 điều nữa mà các bác không để ý. Bên Tây muốn kinh doanh thì phải vào khu quy hoạch để dễ kiểm soát và thống kê nên GDP tây thì gần chính xác với quy mô. Bên Đông Lào thì kinh doanh cá thể rất đông, cứ có nhà mặt tiền hoặc vị trí tốt trong hẻm là kinh doanh được nên thống kê đúng thì rất khó. nên GDP bên ta thì không sát với quy mô nền kte cho lắm.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải phân biệt giữa "định hướng XHCN" trên danh nghĩa và "định hướng XHCN" trên thực tế.

Các nước Bắc Âu, Đức, Đan mạch vv đều ít nhiều có tính XHCN, mặc dù họ không nói ra.

Cái khác biệt lớn nhất giữa 1 nước XNCH "thứ thiệt" và mấy nước Đức, Bắc Âu... là đảng cầm quyền của họ không phải là ***, chứ chính sách xã hội nó còn XHCN gấp mấy VN.
Cái này cụ sai nha!
Các nước này có tính XHCN không phải do nó định hướng XHCN đâu mà nó là kết quả của cuộc CM XHCN trên thế giới, là thành quả đấu tranh của người lao động với giới chủ buộc nhà nước cầm quyền phải thỏa hiệp đưa vào những tính chât mang tính XHCN đó vào.

hoanghonho

Xe hơi
Singapore dân số có 3tr người, VN mình gần 100tr người, so sánh có khập khiểng ko các cụ?
Tính thu nhập bình quân trên đầu người xem VN mình đang đứng ở đâu?

cucke

Xe hơi
Tốc độ tăng trưởng thời gian dịch thôi, còn tổng nền thì sao bằng được.

vuongcongtu

Xe máy
Nếu Bình quân đầu người của VN gần 3500 đô thì em nghĩ khoảng cách giàu nghèo của Việt Nam là rất cao. Tại vì rất khó để 1 gia đình cơ bản ở nông thôn của Vn gồm bố mẹ và 2 con đạt mức thu nhập 14 ngàn đô tương đương 322 triệu đồng
Thực ra GDP là tổng giá trị cuối cùng của sản phẩm và dịch vụ lưu thông trong 1 năm. không phải thu nhập. Chênh lệch nông thôn và thành thị cao là hoàn toàn chính xác cả về thương mại và thống kê. thống kê lượng hàng hóa và dịch vụ tại thành thị dễ hơn nông thôn. Vì vậy với Việt Nam và Khựa với dân số nông thôn còn đông và tốc độ đô thị hóa cao thì còn nhiều tiềm năng phát triển gdp. Với các nước đang phát triển thì chênh lệch thành thị va nông thôn phải hơn vài lần. Chi tiêu thành thị sẽ bù cho nông thôn.
Nếu 1 anh sv nông thôn vào thành phố làm việc thì anh ta phải chi tiêu cao hơn rất nhiều khi ở nông thôn nên gdp sẽ tăng.

alansaint

Xe buýt
Tốc độ tăng trưởng thời gian dịch thôi, còn tổng nền thì sao bằng được.
Ở đây mọi người chỉ vui mừng khi quy mô nền kinh tế của mình vươn lên hạng 4 Đông Nam Á thôi mà cụ. Có ai dám nói là mình vượt họ về trình độ sản xuất hay chất lượng của nền kinh tế đâu? Việc Quy mô kinh tế của Việt Nam vượt Singapor, Malaysia, Phil thì ai cũng nhìn thấy nó là tất yếu và nó đã trở thành hiện thực nên mọi người được phép vui mừng. Còn câu chuyện để kinh tế mạnh mẽ như họ, người dân khấm khá như họ thì lại là cả 1 câu chuyện dài.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cái này làm sao tránh khỏi chênh lệch thu nhập giữa nông thôn và thành thị được cụ.
Khoảng cách giàu nghèo càng tăng là không tránh khỏi bởi ảnh hưởng của KTTT. Nhưng so với các nước hiện tại thì khoảng cách giàu nghèo của VN không cao. Đơn giản là ngày trước nhà nước đã chia của cho toàn dân rồi, ai còn giữ được, phát triển mua thêm thì càng giàu, ai lỡ.bán hết rồi thì chịu thôi.
Còn cụ phải hiểu GDP nó khác thu nhập hoàn toàn. Có những thứ tạo ra GDP nhưng không trao đổi mua bán nên có tính vào thu nhập đâu.
Em ví như nhà em, có nhà bà già ở quê hầu như tuần nào cũng gửi lên cho em 2 con gà ta , ít chục trứng gà , rau củ cây trái .. Gạo thì mỗi tháng gửi cho em 1 bao. Đấy là cụ thích gửi cho con cháu ăn vậy.
Tính ra tiền thì mỗi tuần gửi cho em nếu đi mua hàng ấy nó tầm 1,5 tr vị chi tháng cụ nhà em gửi cho em 6tr nhưng đâu có thu nhập đồng nào đâu. Chưa kể việc ăn uống của cụ hầu như tự túc cây nhà lá vườn cả. Đi mua cũng cả đống tiền đấy nha cụ

LATDA 2107

Xe tải
{Salon Chợ xe}
Quy mô thì vươn lên,nhưng trình độ vẫn không bằng họ nhieu lĩnh vực

rachfan

Xe container
Cái này cụ sai nha!
Các nước này có tính XHCN không phải do nó định hướng XHCN đâu mà nó là kết quả của cuộc CM XHCN trên thế giới, là thành quả đấu tranh của người lao động với giới chủ buộc nhà nước cầm quyền phải thỏa hiệp đưa vào những tính chât mang tính XHCN đó vào.
Nửa nọ nửa kia cụ ợ.

Tất nhiên các chính sách phúc lợi xã hội được được hình thành thông qua đấu tranh, thậm chí đổ máu chứ không có giới chủ nào tự nguyện cắt thu nhập của mình ra cho công nhân cả.

Mặt khác cũng phải thấy rằng nền kinh tế TB là nền kinh tế hướng đến lợi nhuận, mà muốn có lợi nhuận thì anh phải bán được hàng, nhưng nếu muốn bán được hàng thì anh phải để người dân có thu nhập thì người ta mới có tiền mua hàng của anh.

Trước đây vào thời CNTB sơ khai thì thị trường còn rất lớn nên giới chủ cứ thoải mái bóc lột công nhân, không cần công nhân có thu nhập vì họ có thể bán hàng ở các thị trường khác.

Nhưng càng ngày thị trường càng hẹp lại, đồng thời công nhân đấu tranh, đến một lúc giới chủ nhận ra rằng trả lương cao hơn cho công nhân để công nhân dùng chính tiền lương đó mua hàng của mình là một công đôi ba việc.

Thế nên mới có sự ra đời của cái gọi là "Nhà nước phúc lợi chung".

Marx đã dự đoán đúng ít ra là đến giai đoạn XHCN, tuy nhiên ông lại cực đoan khi cho rằng các xã hội chỉ có thể tiến lên XHCN bằng con đường bạo lực vô sản. Thực tế Bắc Âu, Đức... đã chứng minh rằng hoàn toàn có thể làm điều đó bằng phương thức tiến hóa hòa bình.

Đức có thuật ngữ rất hay để nói về bản chất nền kinh tế của họ: Nền kinh tế thị trường-xã hội (Soziale Marktwirtschaft), ai muốn hiểu thế nào thì hiểu.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cái GDP bình quân đầu người nó không phải mức thu nhập bình quân của từng gia đình ợ. GDP bình quân nó thường cao hơn mức thu nhập bình quân bởi có những thứ là GDP nhưng không được đem ra chia đều. Ví dụ: Lợi nhuận của các cty cổ phần năm nay làm ăn có lãi nhưng không chia cổ tức mà lại dùng tăng vốn và chia cổ phần tăng thêm cho các cổ đông.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nửa nọ nửa kia cụ ợ.

Tất nhiên các chính sách phúc lợi xã hội được được hình thành thông qua đấu tranh, thậm chí đổ máu chứ không có giới chủ nào tự nguyện cắt thu nhập của mình ra cho công nhân cả.

Mặt khác cũng phải thấy rằng nền kinh tế TB là nền kinh tế hướng đến lợi nhuận, mà muốn có lợi nhuận thì anh phải bán được hàng, nhưng nếu muốn bán được hàng thì anh phải để người dân có thu nhập thì người ta mới có tiền mua hàng của anh.

Trước đây vào thời CNTB sơ khai thì thị trường còn rất lớn nên giới chủ cứ thoải mái bóc lột công nhân, không cần công nhân có thu nhập vì họ có thể bán hàng ở các thị trường khác.

Nhưng càng ngày thị trường càng hẹp lại, đồng thời công nhân đấu tranh, đến một lúc giới chủ nhận ra rằng trả lương cao hơn cho công nhân để công nhân dùng chính tiền lương đó mua hàng của mình là một công đôi ba việc.

Thế nên mới có sự ra đời của cái gọi là "Nhà nước phúc lợi chung".

Marx đã dự đoán đúng ít ra là đến giai đoạn XHCN, tuy nhiên ông lại cực đoan khi cho rằng các xã hội chỉ có thể tiến lên XHCN bằng con đường bạo lực vô sản. Thực tế Bắc Âu, Đức... đã chứng minh rằng hoàn toàn có thể làm điều đó bằng phương thức tiến hóa hòa bình.

Đức có thuật ngữ rất hay để nói về bản chất nền kinh tế của họ: Nền kinh tế thị trường-xã hội (Soziale Marktwirtschaft), ai muốn hiểu thế nào thì hiểu.
Em nghĩ Marx không hề sai đâu! Chỉ có điều là cuộc CM vô sản ở LX và một loạt nước khác nó rúng động làm cho giới chủ giật mình phải thay đổi ngay lập tức chứ không giai cấp lao động nó đưa mình lên giá treo cổ ngay. Nên không bạo lực xẩy ra ở LX thì rồi cũng xẩy ra ở đâu đó thôi!
Bắc Âu, Đức tiến hành trong hoà bình là nhờ LX đổ máu rồi.

cocsku

Xe cút kít
Ừ đúng, bọn IMF ngu thật, Việt Nam báo cáo láo thế mà nó cũng công bố, như thế IMF chả ra cái thể thống mẹ gì. Không như đám NGO mọi khi cụ nhỉ? :v
Đồng ý với cụ! Chắc bọn nó cũng không ngờ được độ báo cáo láo của mấy ông xứ ta.

congchi

Xe điện
Lại thêm 1 ông thần đánh đồng GDP với thu nhập.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Ở đây rất nhiều cụ nhầm lẫn giữa GDP với thu nhập. Vậy em hỏi theo các cụ thì hiện tại ở VN, GDP bình quân đầu người cao hơn hay thu nhập cao hơn??/Giải thích vì sao???

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
Vụ cái cầu ấy.
Năm nay Bác xây 1 cây cầu, GDP trong năm nay bác có 1 cây cầu. Tài sản của bác có 1 cây cầu.
Sang năm Cây cầu sập, xây cái khác, GDP trong năm đó có 1 cây cầu. Nhưng tài sản của bác vẫn chỉ có 1 cây cầu.
Thì thế mới nói là GDP trong trường hợp này không phản ánh sự phát triển. Sự tăng của GDP lại là không tốt.