[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

--Lamborghini--

Xe cút kít
Chúng ta đi được bước dài so với chính chúng ta nhưng vẫn xếp hạng trung ở vùng trũng đông nam á thôi. Dù chúng ta hay coi thường thằng thái, thằng mã hay thằng indo. Xét trên toàn cục chúng ta vẫn xếp sau sing, mã,thái, indo thậm chí cả phil.
tuy nhiên nếu may mắn và quyết tâm chắc chắn Vietnam có thể thành trùm sò đông nam Á.
Các cụ cứ ngồi thủ dâm trong khi đá một trận bóng mà thắng thái lọ vẫn xướng, cái xe nhập Thái vẫn được đánh giá cao hơn xe lắp ráp trong nước thì còn chán mới vượt qua nó.

nostaIgia23

Xe hơi
VN mà thằng Mĩ nó cho phát triển thì lên vèo vèo thô.i. DNA tuổi gì.
DNA như Phi, Thái bao năm là đồng minh của Mĩ mà còn nhấp nhổm lắm. Ông VN khác.
Nhưng cứ loay hoay với cái đám Đông Nam A này thì chết. Sao ko chơi với Úc Đông Á ?

Việc đầu tiên là dẹp cái SG đi hoặc 5 năm tổ chức 1 lần.
Sao cụ không bảo là quì xuống liếm gót Mỹ thì nó sẽ cho phát triển như Phi như Thái ý =))

Năm 2021 rồi mà vẫn có người tưởng bở rằng không cần làm gì Mỹ sẽ nuôi béo trắng

berryfun

Xe điện
Các cụ cứ ngồi thủ dâm trong khi đá một trận bóng mà thắng thái lọ vẫn xướng, cái xe nhập Thái vẫn được đánh giá cao hơn xe lắp ráp trong nước thì còn chán mới vượt qua nó.
Thật ra san bằng khoảng cách với thái với mã thì cũng thật sự là niềm vui lớn rồi. Tuy nhiên, tiềm năng của Vietnam phải xếp vào nhóm đông á tức là vượt mức thu nhập trung bình thế giới và cố bám theo Nhật bản, Hàn quốc, Đài Loan.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc sống tốt hơn thấy rõ. Ai phủ nhận điều này thì xem lại tính khách quan của họ. Thường thì đó là loser ẩn ức mọi thứ, hoặc chửi có lương, và một phần lớn là các bác ở bển lạc hậu tình hình trong nước cmnr, dù đọc mạng ngày ngày vẫn không tin nổi nó khác lúc các bác đu càng dong buồm bỏ đi đến vậy...
Cái ngõ em sống từ khi khởi nghiệp 20 năm trước, hồi ấy mạt rệp nhất thành phố, có vậy em mới mua được cái ổ dung thân, còn nhớ hồi ấy hay mất điện, các phố lác đác có tiếng máy nổ lấy điện dùng, ngõ nhà mình thì tịnh không... Vậy mà giờ về nhà không sớm là đek có chỗ đậu ato. Nick này của e lập khi còn mơ có cái thùng tôn che mưa nắng, giờ em 1 Sorento 21, một Vin Fadil, ổn không? Nhưng mấy thằng xe ôm trong ngõ giờ nó làm cả loạt Innova, Vios, Sedona vừa làm tiền vừa đi chơi
Có tốt hơn không? Phủ nhận cuộc sống đi lên lúc này chỉ thể hiện cái tầm kem kém của mình thôi. Hoặc cá biệt thụt lùi, hoặc định kiến thù hận... Thảy đều không mang năng lược tích cực cho cuộc sống
Trên này nhiều nick hận đời đen bạc lắm cụ ơi. Haha.

10 năm trước em ở chung vs bme, chỉ mơ có cái nhà riêng. Giờ thì nhà 5-6 cái, xe 1 răng vẩu, 1 cx5. Tiền kiếm toàn tiền sạch. Đủ tài chính nghỉ hưu luôn rồi. So với các đại gia trăm tỷ, nghìn tỷ chả dám nhưng mình chỉ so với chính mình trước đây là ổn rồi.

Nên em rất cảm kích chế độ này. Ko chỉ em mà về quê tỷ lệ có oto rất cao, em rất ngạc nhiên, tầm 4-5 nhà lại có 1 nhà có oto. Thế mới kinh.

Em làm với các nước khác, sang công tác thấy Việt nam thực sự ko kém tí nào.
Trong Đông nam á, mình chỉ thua Sing và Malay về chất thôi. Còn ngang Thái, vượt Phi, Indo về mức sống dân nói chung luôn.
(Ko tính Brunei nhé)

Ngày trước đám xướng ca thi nhau sang Mẽo hát, giờ thì chúng nó thi nhau về VN hát để kiếm là biết rồi đấy.

Cụ Trọng nói câu "đất nước ta đã bao giờ có cơ đồ thế này chưa" là có lý đấy.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thế thì là do lối sống của cụ đã thay đổi làm mức tiêu thụ điện thay đổi chứ nhỉ ???

Nếu ở chung cư cụ cũng có lối sống như ở Nhà mặt đất ( em so nhà cùng diện tích sử dụng ) thì em nghĩ mức tiêu thụ điện hầu như không thay đổi.
Đổi nhiều cụ ạ, đa phần giảm 40-50%. Có thể ban ngày gần như ko phải bật đèn... nhiều nhà tháng đầu nhận nhà nhận hoá đơn tiền điện ngỡ ngàng.
Cái này là số liệu đâu ra đó cụ
Cụ có thể seack google ạ. Đa phần các bảng xếp hạng đều đánh giá khá cao giáo dục phổ thông của Việt nam.

Gcar

Xe container
Cụ cho em xin một vài số liệu về sỹ số học sinh ở nước ngoài được không?
ở Mỹ bên Cali người ta chỉ 50 thôi, không ai như Việt Nam

Cuba thì tối đa 20 ở bậc tiểu học:

Chỉnh sửa cuối:

AnNV2304

Xe hơi
Cái này là số liệu đâu ra đó cụ
Giáo dục phổ thông thường người ta dự vào chỉ số PISA, nhưng chỉ số gần nhất của mình cao quá nên chúng nó không tin, đang điều tra thêm :D
Dữ liệu năm 2012 thì mình top 20 thật đấy cụ

cardreamer

Xe điện

10 năm trước em ở chung vs bme, chỉ mơ có cái nhà riêng. Giờ thì nhà 5-6 cái, xe 1 răng vẩu, 1 cx5. Tiền kiếm toàn tiền sạch. Đủ tài chính nghỉ hưu luôn rồi. So với các đại gia trăm tỷ, nghìn tỷ chả dám nhưng mình chỉ so với chính mình trước đây là ổn rồi.

Nên em rất cảm kích chế độ này. Ko chỉ em mà về quê tỷ lệ có oto rất cao, em rất ngạc nhiên, tầm 4-5 nhà lại có 1 nhà có oto. Thế mới kinh.

Trong Đông nam á, mình chỉ thua Sing và Malay về chất thôi. Còn ngang Thái, vượt Phi, Indo về mức sống dân nói chung luôn.
(Ko tính Brunei nhé)

Ngày trước đám xướng ca thi nhau sang Mẽo hát, giờ thì chúng nó thi nhau về VN hát để kiếm là biết rồi đấy.

Bẩm cụ, thực ra các anh loser nói cũng cơ bản đúng cả đấy, những gì mà đu dây đi học, vác gạch đong gạo, lớp 60 cháu... Cái không đúng của mấy ảnh là muốn thổi mấy cái rất cá biệt đâu đó dưới gầm trời này, thành ra cái phổ quát đại diện chung cho xã hội này, cái đó thì sai đứt.
Ngay mấy đứa nhỏ đu dây hay chui vào bọc nilon qua suối đó, nó cũng có một vài buổi như vậy thôi, có khi còn khoái vì được quậy, chứ quanh năm vậy đâu. Cũng như em với các cụ có lúc mải phượt cũng nhỡ bữa đói bỏ mẹ, ta có thể lên bài kiểu như sốc với nạn đói hiện hữu ngay trong giới trung lưu VN giữa thời đổi mới 🤣🤣🤣
Nó giàu tính tiếu lâm giải trí. Còn xu hướng đi lên cả nước là khách quan và không thể đảo ngược, trừ khi ta mất cảnh giác ăn phải bả dơn chủ nhơn wèn gì đó thì không kể...

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thật ra san bằng khoảng cách với thái với mã thì cũng thật sự là niềm vui lớn rồi. Tuy nhiên, tiềm năng của Vietnam phải xếp vào nhóm đông á tức là vượt mức thu nhập trung bình thế giới và cố bám theo Nhật bản, Hàn quốc, Đài Loan.
Cái em muốn nói y như cụ, ĐNA cũng chỉ là vùng trũng, còn kém xa bọn bên trên (trừ thằng Sing).
E chả bao giờ quan tâm mình vs Thái vs Phi,...
E chỉ quan tâm chúng ta như nào so vs bọn Hàn, Nhật, hoặc TQ.

rachfan

Xe container
Nhiều bác ở nước ngoài cứ nghĩ ra khỏi SG, HN là đến nơi nghèo khổ mông muội thì bé cái nhầm. Thực tế tôi cũng như nhiều người dân HN, SG bây giờ đi các thành phố tier 2 tier 3 ghen tị với cư dân ở đó. Họ rất thịnh vượng, cơ sở hạ tầng có khi tốt hơn ở HN, SG, chất lượng cuộc sống tốt hơn, ít nhất là ở miền Bắc là như vậy, trong Nam tôi ko rõ lắm. Còn nông dân ư, đừng tưởng họ nghèo. Năm ngoái xuất khẩu nông sản 41 tỷ USD đấy. Mà ở VN nông sản là do nông dân sản xuất chứ ko có chuyện ông chủ lớn nắm hết và nông dân đi làm thuê.
Bây giờ hầu hết các tỉnh lỵ của VN (trừ mấy tỉnh quá nghèo như Bắc Kạn, Lai Châu), thậm chí 1 số huyện lỵ lớn, đều có điều kiện sống rất tốt, một số mặt còn hơn Hà nội.

Tôi có anh bạn Thanh hóa, thỉnh thoảng có việc về HN toàn chăm chăm xong việc rồi vội về nhà, kêu "Hà nội chật chội bụi bặm quá".

Toilaai08

Xe tăng
Cái em muốn nói y như cụ, ĐNA cũng chỉ là vùng trũng, còn kém xa bọn bên trên (trừ thằng Sing).
E chả bao giờ quan tâm mình vs Thái vs Phi,...
E chỉ quan tâm chúng ta như nào so vs bọn Hàn, Nhật, hoặc TQ.
Chắc cỡ năm 2045 thì lập topic là vừa, giờ thì chưa so dc với bọn nó( Hàn, Nhật, TQ)

Chỉnh sửa cuối:

unknown01

Xe tải

Kurumasuki

Xe container
Chúng ta đi được bước dài so với chính chúng ta nhưng vẫn xếp hạng trung ở vùng trũng đông nam á thôi. Dù chúng ta hay coi thường thằng thái, thằng mã hay thằng indo. Xét trên toàn cục chúng ta vẫn xếp sau sing, mã,thái, indo thậm chí cả phil.
tuy nhiên nếu may mắn và quyết tâm chắc chắn Vietnam có thể thành trùm sò đông nam Á.
Em cũng mong có ngày mình đứng đầu ĐNA để 500 ngàn đồng bào mình không phải đi xuất khẩu lao động nữa, được làm việc trên quê hương mình, hàng ngày được gần gũi gia đình mình, được chăm sóc con cái mình, được nhìn chúng lớn khôn, được hưởng hạnh phúc vợ chồng...

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý với lập luận của chủ thớt.Đối tác nước ngoài của em cũng nhận xét như vậy.Họ còn nói thêm kể cả thậm chí Việt và phần còn lại của Đông Nam Á ( trừ Sing ) bằng nhau về GDP thì ( có vẻ ) Việt vẫn hơn.Lý do họ nói rất đơn giản : Anh giàu không hẳn là phát triển , phát triển là của cải + dân trí + văn minh.Mà điều này Việt hơn đứt mấy ông kia ở khoản dân trí ( cảm nhận các nhân của các đối tác )
Đối tác nước ngoài bên em thì khen bên mày ổn định chính trị, xã hội quá.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]

(Ko tính Brunei nhé)

Đấy là ở mình còn tham ô, tham nhũng nhiều đó. Không thì đứng trên ĐNA lâu rồi, theo quan điểm cá nhân em.