[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ nói hơi quá, khác mỗi cái máy bơm nước ( bơm Tàu ) mà làm giá điện chênh 70% thì là quá ảo ....Có gì đó sai sai. :D
Tất nhiên không phải mình bơm cụ ạ, như nhà đất cụ phải chiếu sáng cầu thang, sân vườn, nóng lạnh các tầng, các phòng riêng biệt, điều hòa cũng dùng cho tất cả các phòng, chung cư nhà em thường buổi tối ăn xong uống nước xem ti vi ở phòng khách 9-10h tối mới về các phòng, mùa hè thì cũng cả nhà ngồi ở phòng khách, lúc đi ngủ mới về từng phòng riêng.
Tắm thì có 2 phòng tắm và em chỉ lắp nóng lạnh ở dùng chung cho cả hai phòng.

nvht

Xe điện

noname_star

Xe tăng
Cụ toàn làm khó cho iem.
Dưng cái em nói thêm ở thớt cho vui đó là: từ các chỉ số trung gian có thể có quyền đưa ra các nghi vấn để điều chỉnh hành động cua mình nếu nó có lợi cho nhân dân, quốc da!
Vui thì vui. Đừng vui quá. Có tham gia vào thị trường lao động toàn cầu thì biết. So với Mayla và Indo, VN vẫn mâm dưới.

Bò lốp

Xe lăn
Còn số liệu xe tăng trên đầu người, tàu ngầm tấn công trên đầu người nữa. Cái này VN vào G7
Cái này cu nhóc lớp 4 nhà em nó nắm rõ hơn cả em, rồi quân dự bị, chính quy, rồi tiền chi cho quốc phòng :(

Vô-va

Xe tải
Số liệu của bác thì đúng, nhưng interpretion thì sai bác nhé. Đúng là Indo dùng nhiều năng lượng hơn VN, nhưng dùng ít điện hơn rất nhiều nhé. Đó là do nền kt Indo phụ thuộc chủ yếu vào khai mỏ, và ngành khai mỏ nó dùng rất nhiều năng lượng (hoá thạch). Trên sàn chứng khoán Indo một ông khai mỏ đã cân hết tất cả các cty còn lại bác nhé, nên index của họ gọi là Khai mỏ index thì đúng hơn.
Nhiều bác ở nước ngoài cứ nghĩ ra khỏi SG, HN là đến nơi nghèo khổ mông muội thì bé cái nhầm. Thực tế tôi cũng như nhiều người dân HN, SG bây giờ đi các thành phố tier 2 tier 3 ghen tị với cư dân ở đó. Họ rất thịnh vượng, cơ sở hạ tầng có khi tốt hơn ở HN, SG, chất lượng cuộc sống tốt hơn, ít nhất là ở miền Bắc là như vậy, trong Nam tôi ko rõ lắm. Còn nông dân ư, đừng tưởng họ nghèo. Năm ngoái xuất khẩu nông sản 41 tỷ USD đấy. Mà ở VN nông sản là do nông dân sản xuất chứ ko có chuyện ông chủ lớn nắm hết và nông dân đi làm thuê.
Về tiêu thụ năng lượng, em mạn phép cung cấp thế này. So sánh năm 2015. Vì em ko tìm thấy số liệu của VN các năm sau.
Tiêu thụ của VN:
View attachment 5973073

Của Indo:
View attachment 5973074

Cơ cấu sử dụng điện của VN (năm 2015):
View attachment 5973077

Cơ cấu sử dụng điện của Indo (năm 2015):
View attachment 5973087

Theo cơ cấu, thì dân Indo dùng điện nhiều hơn VN nhiều. Chẳng qua có thể phân bố chưa đều (chênh lệch giàu nghèo tài Indo lớn) nên cái Per Capital nó bị thấp. Ngoài ra, năm 2015 lượng tiêu thụ của nó gấp 3 lần VN. Cụ đừng nghi ngờ về tính chân thực GDP của nó.

Anita Emi

Xe điện
Việt Nam chơi Seagame, Asean, ...đã định giá mình thấp rồi.
Nên so sánh với Đông Á, chơi với họ, quoanh năm chơi với mấy ông đen trũi, ăn bốc.
Lãnh tụ của bản triều xác định là sánh vai với cường quốc, ...đâu như đám o phở, quoanh năm với ĐNA, Seagame, nghĩ ra các trò thi Seagame như đánh đáo, vật, lặn, chơi ô ăn quan, hư người đi.
QUANH

Nhớ nhé ;))

limoux

Xe buýt
Tất nhiên không phải mình bơm cụ ạ, như nhà đất cụ phải chiếu sáng cầu thang, sân vườn, nóng lạnh các tầng, các phòng riêng biệt, điều hòa cũng dùng cho tất cả các phòng, chung cư nhà em thường buổi tối ăn xong uống nước xem ti vi ở phòng khách 9-10h tối mới về các phòng, mùa hè thì cũng cả nhà ngồi ở phòng khách, lúc đi ngủ mới về từng phòng riêng.
Tắm thì có 2 phòng tắm và em chỉ lắp nóng lạnh ở dùng chung cho cả hai phòng.
Thế thì là do lối sống của cụ đã thay đổi làm mức tiêu thụ điện thay đổi chứ nhỉ ???

Nếu ở chung cư cụ cũng có lối sống như ở Nhà mặt đất ( em so nhà cùng diện tích sử dụng ) thì em nghĩ mức tiêu thụ điện hầu như không thay đổi.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Thấy bảo 2020 VN thành nc công nghiệp vượt Thái (trên báo) rồi mà ;))
Cái gì VN chả Nhất

Tỷ lệ sở hữu ô tô của người Việt cuối bảng Đông Nam Á
Thứ Bảy, 5/10/2019 07:10 GMT+7
(PLVN) - Theo thống kê mới đây của một số trang tin quốc tế về tỷ lệ sở hữu ô tô của người dân tại khu vực Đông Nam Á, Việt Nam đứng vị trí gần bét bảng

GTCC, Metro, tàu trên cao thành phố cũng nhất (đằng đuôi) luôn :D
View attachment 5972388
Số liệu ô tô của VN có vẻ không đúng rồi. Theo Cục đăng kiểm, đến tháng 12/2020 Việt Nam có hơn 4.18 triệu ô tô đang lưu hành. Nếu chia cho 96 triệu dân thì tỷ lệ sở hữu xe phải là 43,5 xe/1000 dân. Tức là cao hơn Philippines và thấp hơn Indonesia.

http://www.vr.org.vn/thong-ke/Pages/tong-hop-so-lieu-phuong-tien-giao-thong-trong-ca-nuoc.aspx

appco

Xe buýt
Về Cà Mau, Rạch Giá hay lên Cao Bằng, Sơn La mà thống kê số lượng ô tô / đầu người. Học trò còn đu dây qua sông đi học.....
Sao cụ phải hậm hực vậy. Khó khăn thế mà các cháu vẫn cố đi học là điều tốt. Cụ giúp gì thiết thực cho các cô trò họ đi.

cardreamer

Xe điện
Cuộc sống tốt hơn thấy rõ. Ai phủ nhận điều này thì xem lại tính khách quan của họ. Thường thì đó là loser ẩn ức mọi thứ, hoặc chửi có lương, và một phần lớn là các bác ở bển lạc hậu tình hình trong nước cmnr, dù đọc mạng ngày ngày vẫn không tin nổi nó khác lúc các bác đu càng dong buồm bỏ đi đến vậy...
Cái ngõ em sống từ khi khởi nghiệp 20 năm trước, hồi ấy mạt rệp nhất thành phố, có vậy em mới mua được cái ổ dung thân, còn nhớ hồi ấy hay mất điện, các phố lác đác có tiếng máy nổ lấy điện dùng, ngõ nhà mình thì tịnh không... Vậy mà giờ về nhà không sớm là đek có chỗ đậu ato. Nick này của e lập khi còn mơ có cái thùng tôn che mưa nắng, giờ em 1 Sorento 21, một Vin Fadil, ổn không? Nhưng mấy thằng xe ôm trong ngõ giờ nó làm cả loạt Innova, Vios, Sedona vừa làm tiền vừa đi chơi
Có tốt hơn không? Phủ nhận cuộc sống đi lên lúc này chỉ thể hiện cái tầm kem kém của mình thôi. Hoặc cá biệt thụt lùi, hoặc định kiến thù hận... Thảy đều không mang năng lược tích cực cho cuộc sống

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Có một số cụ em hiểu là muốn phản biện cụ chủ thớt và các cụ theo trường phái lạc quan khác. Cái này rất tốt, vì nếu không có phản biện, thớt sẽ trở thành tung hô 1 chiều, rất nhàm và tẻ nhạt. Tuy nhiên, để ý kiến của các cụ thuyết phục hơn em góp ý với các cụ 3 ý:
1) Các cụ nên phản biện bằng con số, sở cứ hoặc sự kiện, hạn chế cảm xúc và các phát biểu mang tính định tính.
2) Để so sánh thì cần lấy các con số có tính chất thống kê, đại diện, ví du: thu nhập trung bình, GDP trung bình, tài sản top 1%, 0,1%, lượng điện, điều hòa, ô tô tiêu thụ v.v... đừng lấy những sự kiện đơn lẻ như chỗ này không có cầu, trẻ con chỗ kia không có quần mặc v.v...
3) Bỏ qua các tuyên bố, phát biểu của các chính trị gia, lãnh đạo của các nước v.v... Các cụ thừa biết chính trị gia nước nào chả chém gió phần phật. Chỉ nhìn vào số liệu thôi.

Phồng Mực

Xe tăng
Nói thật với các cụ, em ko phải là người lạc quan Tếu hay ảo tưởng. Nhưng quả thật 1,2 năm gần đây em thấy VN ra phát triển khá OK, đâm ra em nảy sinh ra tâm lý Việt Nam thượng đẳng, mẹ mấy thằng ĐNA mọi đen, ngày xa xưa toàn bị dân tộc ta đè ra hiếp cướp đất các kiểu,ko tính tiền. Chẳng qua chúng ta bị gần 200 năm trở lại đây bị Thực dân, đế quốc nó đè kinh quá, đâm ra thụt lùi. Bây giờ bọn bố mày gượng dậy được rồi, sẽ trả lại những ngày bị bọn mày khinh thường
mình phát triển ok là so với 5 năm trước thôi
Còn son với Đông nam á thì mình vẫn còn bình thường lắm ạ

Phồng Mực

Xe tăng
Em ko tin bất kỳ số liệu nào.

Vì số liệu của bất kỳ tổ chức cá nhân nào thu thập, công bố đều chịu tác động của động cơ của cá nhân, tổ chức đó đó là hướng đến lợi ích của họ.

Tuy nhiên em thấy thế này:

15 năm trước về quê ăn tết. Cả khu phố em có em và ông bạn có ô tô. Nhà hầu hết mái bằng, hiếm 2 tầng. Trẻ em đầy đứa chân đất đi học

Ngày nay
Tết đến ô tô đỗ kín 2 bên đường. Chỉ còn vài nhà ko có ô tô. Khu ruộng phía sau xưa giờ toàn biệt thự tăm tắp, thậm chí có mấy toà lâu đài.
Em đồng ý với cụ
Nhưng so với 10 năm trước , thì cụ thấy bữa ăn ngày tết của các gia đình có hơn dc 10 năm trước nhiều ko ạ

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đã bảo GDP danh nghĩa ảo lòi. Các cháu Mỹ da ngăm ngăm thích thể hiện thôi.;))

Sản lượng nông sản, thủy hải sản, điện, thép, xăng dầu, m2 xây dựng, km đường giao thông, số giường bệnh, số y bác sĩ, số người đi du lịch, kim ngạch xuất khẩu, tổng tiêu dùng nội địa...mới là những cái thực chất.

Chứ cái xứ dell gì GDP 60k đầu người mới đây cuốc hụi lại vừa thông qua gói 1900 tỉ trợ cấp chạ biết lần thứ mấy. Thực chất là in tiền ra nhập hàng.

Bảo sao giới xướng ca vô loài đua nhau về đất mẹ;))
Quan trọng nó in và vẫn có giá trị, giờ vnđ in như vậy xem có thành giấy lộn ko :)

Phồng Mực

Xe tăng
Phản bác chủ thớt tý:

2. Về giáo dục. Hiện tại giáo dục phổ thông ở ta đang cực tốt (xếp top 20-30 thế giới) nhưng giáo dục đại học thì chưa sánh đc với ai. Do các trường đại học chậm thay đổi, việc để các viện nghiên cứu thuộc bộ KHCN hay các bộ # mà ko nhập nó với các trường đại học làm tính nghiên cứu của các trg đạt quá thấp trong bảng xếp hạng. Chưa kể nghiên cứu ở các viện (thường đi trc thời cuộc) lại ko đc mang ra giảng dạy và khơi nguồn cho các sinh viên hay các nghiên cứu sinh thạc sỹ, tiến sỹ nghiên cứu tiếp. Chưa có nền giáo dục đại học nào mà trong trường dạy còn đi sau cả công nghệ và ứng dụng ở DN. Việc phấn đấu có 20 vạn tiến sỹ thì bị mang ra nhạo báng nhưng việc giữa thời bình mà có hàng chục vạn tướng, tá thì bình thường.
Cái này là số liệu đâu ra đó cụ

cardreamer

Xe điện
Em đồng ý với cụ
Nhưng so với 10 năm trước , thì cụ thấy bữa ăn ngày tết của các gia đình có hơn dc 10 năm trước nhiều ko ạ
Giờ còn luận ăn nữa sao cụ? Mâm cơm Tết hình như chả hơn gì 10 năm trước, cũng không hơn cơm ngày thường là bao, vì có còn mấy ai quan tâm cái ăn nữa đâu. Chúng ta chưa tiến lên được bao nhiêu trong chuyện giảm cân cho nhân dân, dù các mợ vẫn ngày ngày ngoáy mông vài tiếng

berryfun

Xe điện
Chúng ta đi được bước dài so với chính chúng ta nhưng vẫn xếp hạng trung ở vùng trũng đông nam á thôi. Dù chúng ta hay coi thường thằng thái, thằng mã hay thằng indo. Xét trên toàn cục chúng ta vẫn xếp sau sing, mã,thái, indo thậm chí cả phil.
tuy nhiên nếu may mắn và quyết tâm chắc chắn Vietnam có thể thành trùm sò đông nam Á.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Có một số cụ em hiểu là muốn phản biện cụ chủ thớt và các cụ theo trường phái lạc quan khác. Cái này rất tốt, vì nếu không có phản biện, thớt sẽ trở thành tung hô 1 chiều, rất nhàm và tẻ nhạt. Tuy nhiên, để ý kiến của các cụ thuyết phục hơn em góp ý với các cụ 3 ý:
1) Các cụ nên phản biện bằng con số, sở cứ hoặc sự kiện, hạn chế cảm xúc và các phát biểu mang tính định tính.
2) Để so sánh thì cần lấy các con số có tính chất thống kê, đại diện, ví du: thu nhập trung bình, GDP trung bình, tài sản top 1%, 0,1%, lượng điện, điều hòa, ô tô tiêu thụ v.v... đừng lấy những sự kiện đơn lẻ như chỗ này không có cầu, trẻ con chỗ kia không có quần mặc v.v...
3) Bỏ qua các tuyên bố, phát biểu của các chính trị gia, lãnh đạo của các nước v.v... Các cụ thừa biết chính trị gia nước nào chả chém gió phần phật. Chỉ nhìn vào số liệu thôi.
Một số liệu nữa các cụ có thể đem ra so sánh là khối lượng tiêu thụ xi măng, sắt thép ;))

--Lamborghini--

Xe cút kít
E ko biết số liệu này thống kê ở đâu, nhưng có vẻ ko đúng tí nào. Số lượng ô tô trên đầu người ở VN mà sấp sỉ 50 người/xe. Thế mà giờ đi đâu ô tô cũng đầy đường, tỉnh nghèo như tỉnh em ô tô cũng lên đến đầu 4xx.xx. Mỗi ngày hành chính sẽ nhảy 1 đầu số tương đương thêm khoảng 100 xe. Về cơ bản VN cách tính thu nhập ko giống như các nước khác trên TG, nên e cho rằng GDP trên đầu người bình quân ở ta chắc có cao hơn con số 3400U
Cái mình thấy chỉ là chỗ mình biết là một phạm vi hẹp.
Số liệu thông báo trên dựa theo số liệu ở cục đăng kiểm (nên ko thể sai được). Còn chỗ cun chạy xe lậu thì e chịu.
Kể cả gdp đầu người cụ nghĩ cũng không đơn giản.
Ví dụ nhà cụ 4 người có hai đứa con thì thực tế thu nhập của hai vợ chồng cụ phải gánh của hai đứa trẻ nên thực tế phải cao hơn con số hơn 3k kia nhiều.