[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Có hai khả năng xảy ra, GDP của VN thấp hơn thực tế, hoặc GDP của Phi với Indo không cao đến vậy.
Sang Indo với Philipine, chỉ cần đi ra khỏi thành phố tầm 10km, nhìn như một làng quê lạc hậu ở VN.
Có rất nhiều lý do khiến cho GDP của VN thấp hơn thực tế. Lý do có nhiều và có tính mục đích cả. Tốt thôi, lợi chung cho nền kinh tế

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn bác.
Các chỉ số chắc là chuẩn.
Tôi thì lăn tăn nhiều chỗ, ví dụ chỗ này: "Các bác không thể xin vào trường của khu khá giả bên cạnh. Ở VN thì giàu hay nghèo đều được học trong trường công với chất lượng khá tốt. ".
Đúng là "Ở VN thì giàu hay nghèo đều được học trong trường công ....", ơn Đoẳng, ơn Chú phỉnh.
Còn chất lượng thì nó khó so sánh với cái "trường của khu khá giả bên cạnh", bác ạ.
Tôi không dám đòi hỏi giáo viên English phải nói English như người Lào, nhưng cái khoản chất lượng trường ở các vùng hơi xa xa 1 chút, thực sự tệ hại.
Đội ơn thằng Ngọng.
Trong NK của đ/c Nhạ phát động phong trào nhà WC trường học= đầu voi đuôi chuột (?!) và mấy chục năm mái trường XH.CN vẫn chưa giải quyết xong vấn đề vệ sinh học đường công lập thì................:-s
P/S: Không biết 10 năm nữa khi VN có đạt mục tiêu cơ bản là nước công nghiệp (chậm 10 năm so với cương lĩnh 2006) thì VN có thể hoàn thành cải cách giáo dục & còn 'tỵ nạn giáo dục' nữa hay không nhỉ??? ;)

Thế học sinh nước nào phải đu dây vượt sông đi học hàng ngày. Bớt thủ dâm đi.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Em không có gì phản biện chủ thớt, đọc và cảm nhận thôi, hoàn toàn thấy ok

Em và nhiều bác trên đây đã lớn lên đúng vào khoảng thời gian bác thớt nhắc, từ 1995 đến nay, cảm nhận rõ rệt sự thay đổi qua từng chu kỳ 5 năm, nhiều mơ ước thời đi học cứ nghĩ mãi chỉ là mơ ước nhưng tất cả đã thành hiện hữu

Có một niềm vui không hề nhỏ :)
Chính xác bác ơi. Đọc còm trên này đủ phân biệt những người thực hiện đc ước mơ và những người thất bại.
Thất bại có xu hướng khóc lóc, chửi bới, chỉ trích.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Về tiêu thụ năng lượng, em mạn phép cung cấp thế này. So sánh năm 2015. Vì em ko tìm thấy số liệu của VN các năm sau.
Tiêu thụ của VN:
View attachment 5973073

Của Indo:
View attachment 5973074

Cơ cấu sử dụng điện của VN (năm 2015):
View attachment 5973077

Cơ cấu sử dụng điện của Indo (năm 2015):
View attachment 5973087

Theo cơ cấu, thì dân Indo dùng điện nhiều hơn VN nhiều. Chẳng qua có thể phân bố chưa đều (chênh lệch giàu nghèo tài Indo lớn) nên cái Per Capital nó bị thấp. Ngoài ra, năm 2015 lượng tiêu thụ của nó gấp 3 lần VN. Cụ đừng nghi ngờ về tính chân thực GDP của nó.
So sánh về cơ cấu sử dụng cũng hơi khiên cưỡng cụ ợ! Muốn so cho hợp thì nên tính đến
1. Tổng công suất điện năng sản xuất thế nào?
2. Tổng dân số
3. Theo đầu người của khối cư dân
Còn chưa nói thêm đến độ phủ lưới điện cũng là một vấn đề khá khá quan trọng
ở ta độ phủ cũng tương đối, ơ Indo, em có đến Sulaweisi (Nam) chả có điện lưới ở khá nhiều xã - mà dân tự làm thủy điện nhiều lắm - nhà máy cũng to, vài trăm ký đến cả M dùng vốn do nhà nước viện trợ theo kinh nghiệm học được từ vài dự án vốn vay ưu đãi của WB.
(đó là 2012) nhưng em tin đến giờ thì độ phủ lưới của nó cũng vẫn còn kém ở các vùng quê.
(thống kê điện thì nó thường lấy từ các nhà phân phối chính, riêng các ông tự giồng thì kiểu gì cũng bị bỏ ra ngoài).
Nói chung xứ Vịt ta có khá lên, có vui lên dưng cũng chớ có vui quá mà uống diệu đi bị thôi thì tèo các cụ nhẩy

spartacus88

Xe tăng
Nhẽ đứng số 1 mới phải chứ ;))
E cho rằng vì VN thu nhập ngoài thuế rất lớn. Hầu như nhà nước ko thể thu thuế hoặc ko thể tính toán được mức thu nhập của nhân dân trong xã hội. VN chưa có khái niệm thuế thu nhập nên cái GDP kia là mông lung. Bản thân e cho rằng mức thu nhập thực tế của theo đầu người của xứ ta chắc có lẽ trên mức 70tr/năm

cocsku

Xe cút kít
Vâng bác đúng, tất nhiên bác so chất lượng trường học công VN so với chất lượng trường học công ở các khu khá giả ở Mỹ thì khập khễnh, nhưng so với rất nhiều nước có GDP cao hơn mình nhiều thì họ phải ngước nhìn đấy.
Tôi thấy nhiều bác cứ quẳng một câu chửi bới, nên có số liệu hay sở cứ gì đó cho có chút sức nặng, chứ cứ chửi suông thì ko ai quan tâm. Tôi chia sẻ suy nghĩ của mình vì cần có định hướng để hành động, từ công việc cho đến đầu tư. Bác nào nghĩ VN ko bao giờ thành nước phát triển thì tốt nhất tìm cách ra nước ngoài mà sống, giờ cũng dễ mà. Sang Mỹ có hơi khó chút ở khâu xin visa chứ sang Thái thì quá dễ.
Nước ngoài có thấy sỹ số 60 cháu/lớp như vn chưa?

cadan

Xe container
Chính xác bác ơi. Đọc còm trên này đủ phân biệt những người thực hiện đc ước mơ và những người thất bại.
Thất bại có xu hướng khóc lóc, chửi bới, chỉ trích.
Suy nghĩ thật giản đơn nếu cứ quy phản biện và "tự biết mình ở đâu" vào nhóm thất bại

Nếu nghĩ giản don thì những ng ko ru ngủ mọi người thế này chắc là bại hết:

cơ hội kinh doanh trong sản xuất công nghiệp, thương mại có giá trị gia tăng cao lại thuộc về các doanh nghiệp Nhà nước hoặc khu vực FDI làm hết. Mảng còn lại để doanh nghiệp Việt làm là nông nghiệp lại rất khó làm, chả ai muốn cả, khó nhằn nhất vì đất đai phân tán, nông dân làm ăn manh mún, rủi ro thiên tai, dịch bệnh thường trực và lợi nhuận thấp.

Một điều tôi rất tiếc năm 2020 là chúng ta chưa đưa Luật Thuế tài sản vào áp dụng để hạn chế tiền đổ vào đất đai, rửa tiền hợp pháp. Hai lần đưa ra Dự Luật Thuế tài sản đều bị bác bỏ vì lợi ích của các bên khác quá nhiều, dẫn đến nhiều người cản trở sự ra đời của Luật này.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
E cho rằng vì VN thu nhập ngoài thuế rất lớn. Hầu như nhà nước ko thể thu thuế hoặc ko thể tính toán được mức thu nhập của nhân dân trong xã hội. VN chưa có khái niệm thuế thu nhập nên cái GDP kia là mông lung. Bản thân e cho rằng mức thu nhập thực tế của theo đầu người của xứ ta chắc có lẽ trên mức 70tr/năm
như Mdm Lan nói trên kia thì thuế Tài sản là thứ thuế to mà bị lờ đi

limoux

Xe buýt
Ờ. Lấy cái tiêu thụ điện ra thì em thấy nó có vẻ sai sai. Trước em ở nhà đất (cách đây mười mấy năm) Tháng nào cũng hơn triệu tiền điện, có tháng 2-3tr. giờ giá điện tăng lên kha khá, nhưng em ở chung cư thì tiền điện bằng 1/3. Cũng chỉ bớt đi cái bơm nước, cái bình nóng lạnh. Rất nhiều gia ddinhgf đang dùng bơm tầu công xuất yếu nên tốn khá nhiều điện cho việc bơm nước lên tầng 4-5 này.
Cụ nói hơi quá, khác mỗi cái máy bơm nước ( bơm Tàu ) mà làm giá điện chênh 70% thì là quá ảo ....Có gì đó sai sai. :D

cocsku

Xe cút kít
Các nước khác họ cũng thế, đâu chỉ vn.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Suy nghĩ thật giản đơn nếu cứ quy phản biện và biết mình ở đâu vào nhóm thất bại

Nếu nghĩ giản don thì những ng ko ru ngủ mọi người thế này chắc là bại hết:

cơ hội kinh doanh trong sản xuất công nghiệp, thương mại có giá trị gia tăng cao lại thuộc về các doanh nghiệp Nhà nước hoặc khu vực FDI làm hết. Mảng còn lại để doanh nghiệp Việt làm là nông nghiệp lại rất khó làm, chả ai muốn cả, khó nhằn nhất vì đất đai phân tán, nông dân làm ăn manh mún, rủi ro thiên tai, dịch bệnh thường trực và lợi nhuận thấp.

Một điều tôi rất tiếc năm 2020 là chúng ta chưa đưa Luật Thuế tài sản vào áp dụng để hạn chế tiền đổ vào đất đai, rửa tiền hợp pháp. Hai lần đưa ra Dự Luật Thuế tài sản đều bị bác bỏ vì lợi ích của các bên khác quá nhiều, dẫn đến nhiều người cản trở sự ra đời của Luật này.
Khóc lóc tràn từ thớt này sang thớt khác. Sao cụ phải khổ thế :))

vnvodoi

Xì hơi lốp
Thớt này bổ ích vì có nhiều cụ đưa dẫn chứng . Việc lập thớt đưa dẫn chứng nó còn nói lên một điều là nhiều người cũng dần có niềm tin là ta sẽ vượt được các nước đem ra so sánh ấy trong tương lai khi họ đưa ra được dẫn chứng ấy.
Cái tư tương này mới là cái tốt, chứ như cách đây chả lâu, nhiều thớt mới chớm đem ra so sánh là kiểu gì cũng có ông " nhưng mà nó giàu hơn Việt Nam", mà chả đưa ra số liệu gì cả chỉ chém mồm thế. Tức là trong đầu đã có cái suy nghĩ nhược tiểu rồi, và hành động phản biện còn kém cỏi nữa ,khi dựa vào định kiến của mình mà
Các nước khác họ cũng thế, đâu chỉ vn.
Dẫn chứng ra chứ cụ.Sao có thể nói khơi khơi vì Việt Nam kinh tế ngầm cao thì các nước khác cũng thế được ?

Tư duy của cụ theo kiểu cái gì Việt Nam thơm thì nước khác cũng thơm, cái gì Việt Nam thối thì nước khác không thối à ?

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Một quốc gia khá lâu đời, vị trí đẹp, tài nguyên tương đối, đông dân, người dân cơ bản chịu khó, thích làm giàu+ Một nền chính trị ổn định ,nhất quán +Đã mở cửa, hội nhập sâu vs thế giới 3-40 năm nay . Đc mức như vậy cũng là điều đương nhiên.

noname_star

Xe tăng
So sánh về cơ cấu sử dụng cũng hơi khiên cưỡng cụ ợ! Muốn so cho hợp thì nên tính đến
1. Tổng công suất điện năng sản xuất thế nào?
2. Tổng dân số
3. Theo đầu người của khối cư dân
Còn chưa nói thêm đến độ phủ lưới điện cũng là một vấn đề khá khá quan trọng
ở ta độ phủ cũng tương đối, ơ Indo, em có đến Sulaweisi (Nam) chả có điện lưới ở khá nhiều xã - mà dân tự làm thủy điện nhiều lắm - nhà máy cũng to, vài trăm ký đến cả M dùng vốn do nhà nước viện trợ theo kinh nghiệm học được từ vài dự án vốn vay ưu đãi của WB.
(đó là 2012) nhưng em tin đến giờ thì độ phủ lưới của nó cũng vẫn còn kém ở các vùng quê.
(thống kê điện thì nó thường lấy từ các nhà phân phối chính, riêng các ông tự giồng thì kiểu gì cũng bị bỏ ra ngoài).
Nói chung xứ Vịt ta có khá lên, có vui lên dưng cũng chớ có vui quá mà uống diệu đi bị thôi thì tèo các cụ nhẩy
Điện sử dụng cho sinh hoạt là 1 chuyện. Điện nó dùng vào sản xuất kìa. Cái này sinh ra tiền đấy.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Điện sử dụng cho sinh hoạt là 1 chuyện. Điện nó dùng vào sản xuất kìa. Cái này sinh ra tiền đấy.
Thì đang bàn về so sánh tiêu thụ dân cư để đánh giá tiếp cận điện năng và thu nhập công dân thôi mà cụ!

Mũi tên bạc

Xe container
Mới 1,5 tháng đầu năm mà xuất khẩu tăng kinh khủng 38,5 tỷ Usd. Dự tính năm nay xuất khẩu còn hơn năm 2020 nhiều. Năm 2019 xuất nhập khẩu 500 tỷ usd đã bằng cả Châu Phi r. Châu Phi giờ lắp tên lửa vào mít cũng ko thể đuổi Đc Việt Nam . Dân cường nước thịnh, tiến lên Việt Nam! Không gì có thể ngăn cản đất nước 100 tr dân này tiến lên!

noname_star

Xe tăng
Thì đang bàn về so sánh tiêu thụ dân cư để đánh giá tiếp cận điện năng và thu nhập công dân thôi mà cụ!
Ông thớt lấy thống kê điện để nghi ngờ tính chân thực GDP của Indo cao hơn VN kìa. Cụ chỉ muốn tính tới chỉ số hp của nhưn dưn thôi hở?

noname_star

Xe tăng
Mới 1,5 tháng đầu năm mà xuất khẩu tăng kinh khủng 38,5 tỷ Usd. Dự tính năm nay xuất khẩu còn hơn năm 2020 nhiều. Năm 2019 xuất nhập khẩu 500 tỷ usd đã bằng cả Châu Phi r. Châu Phi giờ lắp tên lửa vào mít cũng ko thể đuổi Đc Việt Nam . Dân cường nước thịnh, tiến lên Việt Nam! Không gì có thể ngăn cản đất nước 100 tr dân này tiến lên!
Ý cụ so VN mình với cả châu Phi? Tính riêng Nam phi, VN còn chạy è phở mới bằng nó.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Ông thớt lấy thống kê điện để nghi ngờ tính chân thực GDP của Indo cao hơn VN kìa. Cụ chỉ muốn tính tới chỉ số hp của nhưn dưn thôi hở?
Cụ toàn làm khó cho iem.
Dưng cái em nói thêm ở thớt cho vui đó là: từ các chỉ số trung gian có thể có quyền đưa ra các nghi vấn để điều chỉnh hành động cua mình nếu nó có lợi cho nhân dân, quốc da!