[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em ở Rạch giá hơn 1 năm đây. Cực giàu cụ nhé. Chắc cụ nhầm nhọt. Rạch giá nó có mấy quán karoke to nhất nhì cả nước kinh vkđ gái xinh vkl
Đề nghị cụ cho cái ảnh minh họa để ofer như em khỏi hóng và thớt hạ bớt nhiệt >:)

nvht

Xe điện
Tự hào trên TV hả cụ, nghe quen quen. QN đang đói thối mồm, vắng như chùa bà đanh, sắp tới ngân hàng hết cơ cấu nợ thì khối người vỡ mặt .
xuất nhập khẩu và xây dựng cơ sở hạ tầng đang gánh cho du lịch nên QN năm vừa rồi vẫn tăng trưởng 10,4% (đứng thứ 3 cả nước). Cụ về QUẢNG NINH chuyến để đánh giá tổng thể cho khách quan

Leanh65

Xe container
xuất nhập khẩu và xây dựng cơ sở hạ tầng đang gánh cho du lịch nên QN năm vừa rồi vẫn tăng trưởng 10,4% (đứng thứ 3 cả nước). Cụ về QUẢNG NINH chuyến để đánh giá tổng thể cho khách quan
Em không nói góc độ nhà nước-năm 20 các anh ấy còn có số thu ns vượt chỉ tiêu cơ, giá đất tính thuế đẩy cao chót vót, số m2 xd/ sổ cũng tăng, tăng và tăng😂- mà chỉ nói cá nhân người lđ, chủ dn. Trừ dn xd ra thì các doang nghiệp khác đang nhừ xương. À, em ở QN mới từ năm 86 thôi, cách bc có con dao quăng .😀

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em không nói góc độ nhà nước-năm 20 các anh ấy còn có số thu ns vượt chỉ tiêu cơ, giá đất tính thuế đẩy cao chót vót, số m2 xd/ sổ cũng tăng, tăng và tăng😂- mà chỉ nói cá nhân người lđ, chủ dn. Trừ dn xd ra thì các doang nghiệp khác đang nhừ xương. À, em ở QN mới từ năm 86 thôi, cách bc có con dao quăng .😀
Em thấy QN thua mỗi thủ đô về y tế thôi. Những mặt khác em thấy ổn.

TsarPutin

Xe tăng
Thấy nước nào cũng thế, không có chiến tranh bạo loạn thì nhanh chậm đều phát triển. Ngay cả thời Pháp thuộc đến trước thế chiến 2, kinh tế VN, đời sống nhân dân đọc thấy khá hơn thời phong kiến nhiều.

Còn outliers thì mỗi nước có đặc thù riêng. Nếu muốn tìm ví dụ dân VN nghèo (tương đối) hơn xưa cũng có. Ví dụ trộm chó. Các cụ thấy Asean có nước nào chỉ vì con chó chừng triệu bạc, chắc là 1/100 thu nhập trung bình, mà thành giết người không? Rồi dân đánh chết tươi trộm chó, không cho người thân đến nhận xác?

Hay việc buôn nội tạng thối TQ, phun hoá chất cho rau cỏ lợn gà đem bán chứ không ăn.

Các nước có chiến tranh tàn ác vì coi nhau như kẻ thù, hay là bọn quan chức đại gia mất dạy. Đây là những người dân bình thường nhé, căm thù đồng bào mình đến vậy?

em tặng cụ bức làng quê VN thời Pháp thuộc;

Leanh65

Xe container
Em thấy QN thua mỗi thủ đô về y tế thôi. Những mặt khác em thấy ổn.
Thua nhiều chứ cụ. Y tế, giáo dục, các tập đoàn lớn và ..quán cóc vỉa hè. Hơn được cái đồ ăn phong phú giá siêu mắc. Bù lại thì nhà đất vẫn tương đối rẻ. Kết lại : ai nhiều tiền thì vẫn về thổ đu thôi.

TsarPutin

Xe tăng
Thời đó làng quê đẹp nhỉ. Pháp đã có flycam rồi hả cụ?
bno có không ảnh chụp trên máy bay mà cụ; có cả sê ri không ảnh 1930-1940 từ Tam Đảo Đà Lạt tới HN SG đủ cả;
riêng khoản kiến trúc thời trang nghệ thuật thì bọn Pháp giờ vẫn đứng đầu thế giới

Noname_2015

Xe tăng
À cái này cụ phải hỏi bộ dục. Toàn ở trển đưa về lắp chứ sở cũng không đến lượt- giá thì hơn 100 củ thật. Còn hiệu quả thì có, nhưng là hq ngược, góp phần tăng số hs đeo kính cận.🤣 Em chả ủng hộ hay khen, mà con em phải chấp nhận.

Thế thì chỗ bác cũng tiến bộ nhỉ :D TRên HN nhé, 1 số lớp/ trường lắp cái này thì phụ huynh è cổ ra mà đóng tiền để lắp nhá.

Leanh65

Xe container
Thế thì chỗ bác cũng tiến bộ nhỉ :D TRên HN nhé, 1 số lớp/ trường lắp cái này thì phụ huynh è cổ ra mà đóng tiền để lắp nhá.
Vâng, cái này trong trang bị của trường. Chỗ em giờ hs không phải đóng tiền mua tb điện, điện tử trong phòng học nữa vì các phòng đã lắp đặt hết cả rồi. Chỉ phải đóng tiền điện điều hòa có công tơ riêng.

victory_1980

Xe điện
Bản thân chương trình hỗ trợ nhà ở của Nhà nước nó cũng góp phần làm hạ giá nhà của tư nhân. Rất tiếc là VN chưa có chương trình hỗ trợ nhà cho vợ chồng thu nhập trung bình, hoặc cho vay mua nhà ls thấp... Có cái này sẽ kích thích dân số mạnh và làm cho các gia đình trẻ sớm vững mạnh.
CP có chính sách hỗ trợ mua nhà ở xã hội đấy, nhưng bị méo mó.

leobk

Xe tải
Các cụ hay so sánh Việt Nam mình với các nước trong khu vực ĐNA, mà có cụ nào để ý, hiệp hội các nước ĐNA ban đầu được thành lập để đối trọng lại với Việt Nam ko ?. Em thích ý kiến Việt nam và phần còn lại của ĐNA. :)

bentley8

Xe điện
BĐS giá trị không tương xứng với lợi tức mang lại là nguyên nhân dẫn đến méo mó nền kinh tế VN trong tương lai, sau sốt ảo là kinh tế đóng băng không khác được. CP phải đánh thuế tài sản nhanh và luôn để giảm đầu cơ, để tiền đổ vào sản xuất và dịch vụ chứ ko phải trông chờ vào chênh lệch địa tô. Nếu ko làm thì lịch sử sẽ phán xét chính phủ.
Thời 2000,một căn mặt phố trung tâm 100m cho thuê khoảng 2000$ 1 tháng

Ko tính covid, thì căn mặt phố đó 2019 cho thuê khoảng 4000 đến 4500$, tăng khoảng 250%

Tuy nhiên, vốn bỏ vào cái nhà đó nếu mua thì đã gấp 10 lần, đâu đó từ 5-6 tỷ lên thành 60 tỷ

Điều đó cho thấy mức ảo của giá tài sản
Khi vốn đầu tư ko thu lại hoa lợi tương xứng

Cái ngta trông đợi ko phải là hoa lợi từ đât

Mà là chênh lệch địa tô khi bán lại BĐS

Mà địa tô đó lại bị đánh thuế cũng ko tương xứng

cocsku

Xe cút kít
Thực ra mấy còm sau có phân tích và có lý luận thì cũng không đến nỗi nào cụ ạ! Nhưng cơ bản là có tý bất mãn :)). Nước ta xuất phát điểm thấp lại bị cấm vận mất cả chục năm mới mở cửa được thực sự từ năm 1995 tới giờ. 98 lại bị phang cho phát khủng hoảng tài chính may mà ảnh hưởng ít. Cơ chế, pháp luật, chính sách thì vừa làm vừa phải điều chỉnh. Tích lũy tư bản gần như không có, công nghệ các nghành xương sống thì lạc hậu so với thế giới rất xa khi mở cửa. Để được như bây giờ cũng cho thấy tố chất người Mình cũng không phải quá tệ! Chính sách và đường đi đang hoàn thiện và thích ứng tốt với xu thế chung của thế giới. Cá nhân em thấy khá lạc quan cho tương lai mặc dù 2 năm vừa rồi ngành của em rất khó khăn vì đại dịch. Quan điểm cá nhân thôi ạ! Còn chửi thì ở đâu trên thế giới này cũng có người như thế. Không có gì là hoàn hảo cả.
Khách quan thì như cụ nói trên, còn chủ quan thì do ta đi nhầm đường mấy lần phải đi lại.

Dec

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ hay so sánh Việt Nam mình với các nước trong khu vực ĐNA, mà có cụ nào để ý, hiệp hội các nước ĐNA ban đầu được thành lập để đối trọng lại với Việt Nam ko ?. Em thích ý kiến Việt nam và phần còn lại của ĐNA. :)
Lần đầu tiên em nghe thấy, chắc cụ nhầm, đối trọng với TQ chứ.

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
??? Thông tin ở đâu ra thế?? Thái Lan, Indo, Sing mà phải gộp lại để đối trọng với VN???

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Theo nhà iêm: chính xác là thả nổi - bởi đất đai là 1 dạng tài nguyên đặc biệt, nó cần phải được quản lý chặt chẽ. Trong cơ chế thị trường, NN không thể cấm người dân sở hữu nhiều quyền sd đất - song cần có chế tài để hạn chế đầu cơ, dành quyền tiếp cận cho những người khác. Người sử dụng nhiều tài nguyên của đất nước thì phải có trách nhiêm đóng góp cho sự sử dụng đó - hiện tại gần như không. Dòng tiền mua bán bđs (rất lớn) cũng không được quản lý nốt, ở ta không có bất kì ai phải chứng minh thu nhập - dòng tiền bẩn, sạch có giá trị như nhau.
Kết quả là hỗn loạn, TT bđs biến tướng như mô hình kd đa cấp, thất thu thuế phổ biến, công tác quy hoach GPMB cực kì phức tạp (1 số khu vực còn gần như bất khả thi) - trong khi NSNN thì luôn cạn kiệt. Để tt BĐS trở lại quỹ đạo ổn định cần nhiều biện pháp - trong đó công cụ thuế là hữu hiệu nhất.
cái này Việt Nam đang làm rất đúng hướng: vì Việt Nam học theo đúng như những gì TQ đã làm:
Khác với các nước tư bản (đất đai đa số do giai cấp tư sản, quý tộc , địa chủ sở hữu từ hàng trăm năm trước) những nước do Đảng CS lãnh đạo nhờ có Cải cách ruộng đất, Cải tạo tư sản nên phần lớn đất đai là so nhà nước nắm giữ. Do vậy giá đất càng cao thì nhà nước càng giầu. Nước giầu thì mới có nguồn lực để tập trung phát triển xây dựng chủ nghĩa xã hội.
TQ đã thành công thì VN cũng sẽ như vậy.
còn về công bằng xã hội thì em thấy VN hơn hẳn bên Tây: vì từ sau khi có cải cách ruộng đất thì ai cũng được chia đất chia nhà tương đương nhau: không có sự chênh lệch nhiều, nếu không muốn thuê nhà thì ko cần lên thành phố làm gì có thể ở quê, nhà cửa ruộng vườn ông bà cha mẹ để lại thừa đủ để sinh sống, ko học trường quốc tế thì học trường công có nhà nước lo cho,