[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

Mazafaka

Xe buýt
Em ví dụ giá chung cư Paris quận 16 (trung tâm) để các cụ nhìn, nhà xây từ đời Tống.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Thì chả rẻ thật còn gì nữa ông thần? 200tr/m2 mà thu nhập gấp 9 lần, suy ra tương đương 23tr/m2 ở Việt Nam, còn không rẻ nữa thì thế nào mới là rẻ???
Nhiều ông cứ như không não ấy :)) Cái kiến thức tối thiểu: đánh giá đắt rẻ là so sánh giá nhà/thu nhập, tự nhiên đi lôi thị giá vào :)) Khác gì hỏi ông lương 10tr/tháng xe Merc đắt hay rẻ, rồi quay sang hỏi ông Vượng ấy, vãi cả so sánh =))

alceste

Xe điện
Vậy thì kinh tế mới phát triển chứ cụ. Làm ra bao nhiêu ăn tiêu bằng hết. Toàn bộ số tiền kiếm đc lại chảy vào SX KD.
Còn như các cụ tiết kiệm ko dám ăn rồi bỏ vào đất ăn chênh lệch thì nền SX KD đc bao nhiêu.
Thi thế em mới bảo các bạn ý chấp nhận trả góp trong thời gian dài, xu hướng tất yếu thôi, nước nào cũng thế, tăng tiêu dùng và đẩy nhanh đồng tiền.

cocsku

Xe cút kít
Đất do nhà nước sở hữu và điều phối
Hiện đang làm ko tốt
Gây chênh lệch giàu nghèo, lạm phát, bong bóng bđs, tham nhũng, ô nhiễm, ùn tắc...
Việc cần làm khẩn cấp là đánh thuế căn nhà thứ 2, tiến tới đánh thuế mọi căn nhà, đấu giá và đấu thầu mọi thửa đất do nhà nước sở hữu.
Hoạt động buôn bán, đầu cơ bất động sản mới kích thích các nguồn vốn đổ vào lĩnh vực bđs, hạ tầng làm cho các đô thị phát triển, tạo ra không gian sống tiện nghi, hiện đại cho nhân dân. Nhà nước mà phân phối bđs, lợi nhuận từ bđs giảm thì xã hội sẽ ko đầu tư vào bđs nữa. Lại trở lại thời phân phối nhà như ngày xưa. Vừa thiếu nhà, vừa chất lượng thấp hay ho gì?

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Hoạt động buôn bán, đầu cơ bất động sản mới kích thích các nguồn vốn đổ vào lĩnh vực bđs, hạ tầng làm cho các đô thị phát triển, tạo ra không gian sống tiện nghi, hiện đại cho nhân dân. Nhà nước mà phân phối bđs, lợi nhuận từ bđs giảm thì xã hội sẽ ko đầu tư vào bđs nữa. Lại trở lại thời phân phối nhà như ngày xưa. Vừa thiếu nhà, vừa chất lượng thấp hay ho gì?
??? Ủa chứ Mỹ, Nhật, Châu Âu hạ tầng siêu tốt, đô thị phát triển là do buôn bán, đầu cơ bds à??? Mà xin hỏi "không gian sống tiện nghi, hiện đại" là ở đâu vậy cụ?? Đường sắt Cát Linh xong chưa vậy?

unknown01

Xe tải
Em ví dụ giá chung cư Paris quận 16 (trung tâm) để các cụ nhìn, nhà xây từ đời Tống.

View attachment 5975148
Thấy bọn nó thiết kế đơn giản nhẹ nhàng nhỉ. VN cũng hay bắt chước Âu, Nhật, thêm thắt cải tiến, mỗi thứ một tý. Thấy có TQ cũng thích như vậy. Bọn Asean thì đỡ hơn, có lẽ do kiến trúc bắt nguồn Nam Á đã có bản sắc riêng rồi?

rachfan

Xe container
Thì chả rẻ thật còn gì nữa ông thần? 200tr/m2 mà thu nhập gấp 9 lần, suy ra tương đương 23tr/m2 ở Việt Nam, còn không rẻ nữa thì thế nào mới là rẻ???
Đắt rẻ nó là con số, không phải tính theo thu nhập. Không nên ngụy biện.

Mazafaka

Xe buýt
Thấy bọn nó thiết kế đơn giản nhẹ nhàng nhỉ. VN cũng hay bắt chước Âu, Nhật, thêm thắt cải tiến, mỗi thứ một tý. Thấy có TQ cũng thích như vậy. Bọn Asean thì đỡ hơn, có lẽ do kiến trúc bắt nguồn Nam Á đã có bản sắc riêng rồi?
Nhà nó chật nên ko bày đc nhiều đồ cụ ạ, chứ em nhìn mấy phong cách BDS Tân cổ điển của THM, Vin, chuẩn style nouveau riche.

Kinh tế VN đến bây giờ em thấy ổn thỏa, mức lương các tập đoàn lớn trả cũng không kém gì so với bạn em đi làm ở nước ngoài, nhưng chi tiêu thì cũng ngang nhau. Xét về mặt kinh tế mà nói thì số tiền tiết kiệm được chắc cũng như nhau, ở VN ta được làm công dân hạng 1 và thi thoảng nhìn mức AQI đỏ và tím để xuýt xoa với các bạn công dân hạng 2 ở trời Tây :)

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Nhìn nick là biết có phải ở quê mình đâu!? Có khi chưa biết về Việt Nam Bao gio cụ ạ!? Tất cả lấy thông tin trên face với báo lá cải rồi chém gió thôi mà cụ!
Vâng :D nghe nó cứ dị dạng

Mr met

Xe tăng
Vâng :D nghe nó cứ dị dạng
Vâng nhưng thông rin từ thập niên trước, các thông tin không rõ nguồn hoặc được đưa lên vì mục đích khác thì mấy bạn ấy hít hà kinh khủng. Giọng văn thì chả được còm nào tích cực cả! Rất rễ nhận ra cụ ạ!

unknown01

Xe tải
Nhà nó chật nên ko bày đc nhiều đồ cụ ạ, chứ em nhìn mấy phong cách BDS Tân cổ điển của THM, Vin, chuẩn style nouveau riche.

Kinh tế VN đến bây giờ em thấy ổn thỏa, mức lương các tập đoàn lớn trả cũng không kém gì so với bạn em đi làm ở nước ngoài, nhưng chi tiêu thì cũng ngang nhau. Xét về mặt kinh tế mà nói thì số tiền tiết kiệm được chắc cũng như nhau, ở VN ta được làm công dân hạng 1 và thi thoảng nhìn mức AQI đỏ và tím để xuýt xoa với các bạn công dân hạng 2 ở trời Tây :)
Nhà Âu Mỹ nói chung đơn giản, không rườm rà cầu kỳ. Cả nhà giàu cũng vậy. Vợ con anh Lam Sungroup sống ở Beverly Hills, vợ anh Châu từng giám đốc HCMC FPT ở ngoại ô Boston rồi xuống Cali, hay nhà thủ tướng Phúc mua cho con cháu cũng ở Nam Cali, trông đẹp và sang kiểu đơn giản cả.

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
..........................
quá nhiều vốn chôn trong đât và lại là những miếng đất không sản ra lợi tức tương ứng
lại chủ yếu ng trong nước tự vặt tiền của nhau trong quá trình đẩy giá
Thực trạng 'buông lỏng' quản lý/quy hoạch đất đai ở các địa phương toàn quốc cũng làm tổn hại +lãng phí nguồn tài lực cho phát triển quốc gia (nhưng làm lợi cho nhóm lợi ích làm méo mó thị trường BĐS..):[https://www.tienphong.vn/dia-oc/loi-ich-nhom-trong-cac-du-an-bo-hoang-1802551.tpo

https://www.tienphong.vn/dia-oc/tran-lan-do-thi-hoang-khi-dat-dai-la-bau-sua-ngot-1802975.tpo

Đã bao giờ cụ tự hỏi cái thằng bán đất xem tiền nó cho vào hòm rồi chôn xuống hay nó lại đem vào NH nó gửi ? Rốt cuộc tiền nó đi đâu ?
Việc đất tăng chỉ gây trở ngại với các cụ loser hoặc những người trẻ. Dưng đó cũng là quy luật sinh tồn cần có.
ĐẤT, bản chất chỉ là vật trung gian, giống tiền. Trừ những giá trị nguyên thủy
......................................................
Thế cái giá trị 15 nghìn đô nó đi đâu ? Nó không mất đi mà chỉ là dịch chuyển từ túi người này sang người khác. Lợi ích hay thiệt hại tổng chung xh là không đổi.
BDS phản ánh tốc độ tăng trưởng của nền kt và thường có tốc độ tăng cao hơn(kỳ vọng vào tương lai). Nếu chỉ hiểu nó là một sản phẩm hoặc công cụ kinh doanh thì chẳng khác nào quan điểm về giá trị thặng dư của ông râu dài. Quá nguyên thủy và nông cạn.
Năng lực cạnh tranh cũng kéo xuống cũng vì lý do đó
nếu đât ko tăng giá quá nhiều (chủ yếu vì thuế quá thấp) thì doanh nghiệp/ng dân sẽ phải đổ vốn vào sx kinh doanh hay tiêudung
nhà nước làm đường sá cũng ko phải đền bù quá lớn - dễ quy hoạch sạch đẹp hơn
cũng bớt tạo tâm lý ỉ nại và tự mãn quá sớm (tôi ngồi trên đống đât vàng 500k đô mà - dù mỗi tháng đống ấy chỉ mang về túi 10-15tr)

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Vâng nhưng thông rin từ thập niên trước, các thông tin không rõ nguồn hoặc được đưa lên vì mục đích khác thì mấy bạn ấy hít hà kinh khủng. Giọng văn thì chả được còm nào tích cực cả! Rất rễ nhận ra cụ ạ!
hề hề, mấy anh da ngăm ngăm đấy còn xoay tiền trả hóa đơn điện chưa xong, toàn đọc tin lá cải rồi nhân rộng ra.

Em VD như trên Tây Bắc có rất nhiều cầu treo nhỏ qua sông/suối (các phượt thủ rất thích chụp seo phì mấy chỗ này) nhưng những đoạn không có cầu thì dân vẫn đi thuyền hay mảng tre qua sông.

Chỉ cần thằng lều báo nào đó chộp được đăng lên là các chú da ngăm ngăm ở bển lại xúm vào bú lấy bú để: "ối dồi ôi nghèo khổ quá, tham nhũng hết rồi, bao năm giải phóng như thế này phải không? v.v...

Sơn thật thà

Xe buýt
Còn số liệu xe tăng trên đầu người, tàu ngầm tấn công trên đầu người nữa. Cái này VN vào G7
Có số liệu trộm chó không cụ nhỉ?

Hay có số liệu "ăn cắp vặt" nữa không nhỉ?

Cũng vô đối là cái chắc.

dinhdung001

Xe tải
Thịt bò, gà, heo, hải sản, sữa rẻ bèo cụ ah. Móng giò xin nó cho cả thùng vài chục cân. Mỗi rau xanh đắt lòi.
Nó là sản phẩm nuôi công nghiệp nên mới rẻ thôi nhé. Còn bác mổ xong ăn luôn như ở Việt Nam xem nó có rẻ không.

banmotnucuoi

Xe lăn
Toàn thanh niên loser thấy người khác sở hữu đất giàu lên ầm ầm trong khi mình ko có thì tức cái bụng. Ngoài mồm thì giả vờ lo cho dân cho nước chứ trong lòng 1 rổ ghen tức, chửi bới chính sách, chế độ thay vì nhìn nhận sự bất tài của bản thân. :))
Đúng là so với bọn cò đất mình là loser thật. Chúng nó nói kiếm tiền tỷ dễ như chơi, trong khi mình chỉ lơ là cái là phá sản ngay, kể cả làm tốt thì lợi nhuận cả năm chắc cũng chưa đến tỷ:))

Masha123

Xe buýt
Công nhận kinh tế đang đi lên khá tốt nhưng nhiều cụ quay tay ghê quá. Cà Mau em thấy giàu hơn Sóc Trăng, Bạc Liêu chỉ khổ nỗi đường xá vẫn tệ như cách đây 10 năm.
Quay tay gì đâu cụ. Rạch Giá là quê em mà. Mỗi năm em về 1 lần Mùng 2 tết này về em thấy sao em nói vậy thôi. Em U40, về quê chơi mấy bạn chơi chung mua oto kha khá rồi cụ ạ. Tụi nó ở lại quê nhà cửa có sẵn, đường rộng nhà rộng, làm dư mua oto dễ mà. Còn cả tỉnh Kiên Giang cũng có huyện còn khó khăn, với vùng sông nước nên đi đò, đi phà chứ em chưa thấy đu dây.

Macgregor

Xe điện
có nhiều thứ để tự hào, nhưng cũng thẳng thắn rằng còn xa với kỳ vọng chỉ cần so sánh đơn giản nếu tại thời điểm này chúng ta = anh hàng xóm xhcn.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Có số liệu trộm chó không cụ nhỉ?

Hay có số liệu "ăn cắp vặt" nữa không nhỉ?

Cũng vô đối là cái chắc.
Số liệu xuất khẩu, bán cô dâu sang tàu. Số liệu gái Việt làm phò ở Sing. Số liệu cắt dây điện, cạy nắp cống lấy sắt bán đồng nát....Nhất thế giới luôn.

Mr met

Xe tăng
Số liệu xuất khẩu, bắt cóc đem bán cô dâu sang tàu. Số liệu gái Việt làm phò ở Sing. Số liệu cắt dây điện, cạy nắp cống lấy sắt bán đồng nát....
Có văn nào mới ko "cụ"? Mỗi mấy cái văn bẩn đấy mà nhai đi nhai lại kinh thế! Anh về VN xem thực tế nó như nào đi! À mà bây giờ anh có muốn thì cũng có về đc đâu =))