[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

Mr met

Xe tăng
có mấy chiến thuật phổ biến cụ ah

- Đầu tiên, họ phủ định sự tiến bộ phát triển, nhai đi nhai lại như bò mấy cái đu dây, tham nhũng, ngập nước, ô nhiễm không khí này nọ... Cái này e rằng khó trụ lâu, vì thực tế các cụ mua xe mới, xây nhà to hơn, của nổi của chìm nhiều hơn, nó đầy rẫy la liệt ra, nói điêu nó cũng ngượng mồm, nên không ủng hộ tụi phủ định sạch trơn

- Sau đó, họ quay sang luận diệu: úi dời cái gì chả phát triển đi lên, lẽ ra rừng vàng biển bạc nhà mặt tiền thì phải bằng giời bằng bể rồi chứ sao giờ này mới nhú lên tí đã thẩm du..., phải so với anh này anh kia cơ, còn kém lắm... Cái đó gọi là năng lượng tiêu cực, chả thấy cái gì tốt đẹp. Vượt được ai cứ vượt, hết vượt bọn kin kin ông mày sẽ tính bọn nhớn, quan trọng là ý chí thần thái, chứ ngồi chê bôi thì chả vượt được ai là đúng rồi

- Đến khi cạn nhẽ, chúng sẽ trả 3 củ cho bất cứ ai nói không đúng ý chúng...
Vâng mấy còm trên là một ví dụ cụ nhỉ!? Nói đi cũng phải nói lại chúng ta xuất phát điểm từ đâu và giờ có được gì để so sánh. Một ông đi làm ăn từ cơ ngơi là cái nhà rách như tổ đỉa do mấy thằng phú ông và hàng xóm xấu tính ném gạch, công cụ lao động thì có mỗi cái cuốc mẻ giờ cũng đủ ăn đủ mặc , sắm sửa xe cộ đàng hoàng giống so với mấy thằng hàng xóm. Nhà chúng nó chả ai quấy lại còn được thằng nhà giầu cho một ít để phá nhà mình thì cũng phải ghi nhận là mình cố gắng nhiều và có khả năng chứ nhỉ.

Gianthuong123

Xe tải
Người ta cứ bánh vẽ ra cứ như mn giờ ngu lắm. Dân xung quanh mấy cái nhà máy mới khổ cụ, sáng ra lớp bụi mịn ngập nhà cửa.
Và còn nhiều....
Thì đất nước đang phát triển mấy vấn đề ô nhiễm phải chịu thôi , cũng ko tệ tới nổi 1 tuần 40k người chết lúc đang phát triển hay làm 12-14h ko có ngày nghỉ , lương thấp BHXH ko có .
Còn về vấn đề thực phẩm như tên ngu cu trích biết dơ bân vẫn mua ăn thì chỉ có đứa ngu , tuổi đi học ko có kinh nghiệm thì tụi nó còn biết ra siêu thị .

A98

Xe container
Em thấy có vấn đề về cách suy diễn con số tài sản của 1% dân số (VN: $160K, Indo / Philippines: $60K).
Khi GDP đầu người hàng năm xấp xỉ nhau (VN - Philippines - Indo), mà tài sản của 1% dân số cao hơn nó 3 lần, chứng tỏ mức độ chênh lệch giàu nghèo nhiều hơn nó.

Đó là chưa kể một phần rất lớn trong net worth là ở giá trị BĐS, mà ở VN thì giá BĐS rất cao so với hầu như mọi nơi trên thế giới.
Một mảnh đất 200m2 bé tí ở quê cũng có giá vài trăm triệu, trong khi ở các nước thì có khi chưa tới 1000 đô.
Giá của các nước là hợp lý hơn, nếu tính giá trị dựa trên thu nhập mà mảnh đất có thể mang lại.
Sai rồi cụ ơi, phải hiểu nó như thế này:
Ở thôn Đoài, trong tay có 3 tỷ mới được xếp vào loại giàu. Trong khi đó, ở thôn Đông, trong tay có tỷ rưỡi đã là giàu rồi. Nói cách khác, người thường ở xứ Đoài có nhiều tiền hơn người thường ở xứ Đông. Vậy thôn nào giàu hơn?

Chỉnh sửa cuối:

obi

Xe tăng
Em cũng thấy vài điều như cụ chủ thớt nêu.

Philippines và Indonesia là 2 nước nằm trọn trong vùng Nhiệt Đới, nóng quanh năm, trong khi Việt Nam có 1/2 lãnh thổ nằm ở vùng Gió Mùa, nơi mà có 4 mùa như các nước Ôn đới....Vậy nhẽ tự nhiên thì tiêu thụ điện cho điều hòa và tiêu thụ điều hòa nhiệt độ của Phil và Indo phải cao hơn ở VN mới phải.

Có gì đó sai sai và ảo ảo về số liệu GDP. :D
Em thấy chưa thuyết phục lắm.
2 nước này là quốc gia biển đảo, mùa hè nó dễ chịu hơn VN, vì thế chưa chắc đã cần dùng điều hòa bằng miền bắc mình.
VD. Mùa hè ở Phú Quốc và ở miền bắc nó khác nhau hoàn toàn, mà rõ là PQ nó gần xích đạo hơn.

ngocvt

Xe buýt
Đất, về căn bản chỉ là một sản phẩm tiêu dùng (để ở) hoặc một công cụ kinh doanh (cửa hàng, nhà xưởng, ...).
Khi giá đất cao thì có nghĩa là chi phí tiêu dùng hoặc chi phí kinh doanh cao, nó sẽ làm hiệu quả kinh tế thấp đi.

Ví dụ:
- Một cửa hàng tạp hóa 100m2, người dân phố huyện ở Indo chỉ cần bỏ ra 5 nghìn đô mua đất và cửa hàng hiện tại mang lại thu nhập 2000 đô / tháng cho gia đình.
- Một cửa hàng tạp hóa 100m2 ở phố huyện Việt Nam có giá 15 nghìn đô, nhưng cửa hàng chỉ mang lại thu nhập 1000 đô/ tháng cho gia đình.
- Thế nhưng trên sổ sách thì phần giá trị BĐS của chủ cửa hàng Indo chỉ là 5000 đô, còn của gia đình VN là 15000 đô. Thế cho nên mới có cái đoạn chênh lệch net worth của 1% dân số.
sao ông biết là chỉ mang lại thu nhập 1000$ mà không phải 10.000$ ?

cardreamer

Xe điện
Nếu cho tính cả giá trị BĐS thì số người Việt có tài sản 1 triệu Biden trở lên nhiều lắm nhỉ

Nhà cửa mà 23 tỷ thì Hạ Long có mà biên mấy quyển sổ

Phồng Mực

Xe tăng
em hiểu Thổ Đu cũng có this có that , cụ chắc là cá biệt lắm. Ở chỗ em để mà nghèo đói đến mức chỉ nghĩ đến cái ăn là lớn nhất, thì hẳn là phải nỗ lực cố gắng lắm. Em ở Hạ Long thôi cụ à, nơi người ta vừa phải nâng chuẩn hộ nghèo lên đâu như gấp đôi TW không lại mang tiếng không chịu làm công tác giảm nghèo...
Em ở Giải Phóng cụ.
Cũng nhà cửa , xe cộ. Nhưng ăn uống ko biết nhà cụ đã tiêu 1 bữa bình thường bao nhiêu tiền

vnvodoi

Xì hơi lốp
Thấy vn có kinh tế ngầm thì kết luận ngay mỗi vn có kinh tế ngầm? Làm sao mà biết các nước khác họ ko có ngầm?
Vấn đề là tại sao trong tất cả các còm của cụ đều theo hướng tiêu cực về Việt Nam ? Tại sao cụ chỉ đặt giả thiết là nước khác có kinh tế ngầm bằng Việt Nam mà không đặt giả thiết họ ít hơn hay không có ?

Cái em nói là cái định kiến trong cách còm của cụ ấy.

limoux

Xe buýt
Nhìn vào thực tế, cả Hà Nội và Sài Gòn, hai thành phố đông dân nhất nước cứ mưa là người ta phải lội bì bõm, nước ngập nhà. Không khí thì ô nhiễm, sông rạch thì bị các nhà máy xả thải đầu độc, thực phẩm từ rau đậu đến thịt cá không bảo đảm vệ sinh, nhiễm đầy hóa chất, đến mức dân thành phố phải mua đất ở quê để trồng rau sạch, thế có nghĩa là rau bẩn tràn lan ở chợ. Văn minh tiến bộ quá. Đầu độc lẫn nhau.
SG như nào em không rõ, chắc do triều cường nên ngập nhiều, chứ HN ít ngập lắm.
Mưa rào lớn thì ngập tý thôi, mà ngập cục bộ vài nơi thôi, tiêu ngay khi hết mưa rào....Cảnh ngập úng khi mưa lớn thì cũng không phải xảy ra thường xuyên, phải mưa cực lớn và kéo dài vài giờ.
Không khí ô nhiễm thì đúng, do mật độ xe chạy động cơ xăng dầu nhiều quá, chứ ko phải do khói nhà máy.
Sông ở SG thế nào em không rõ, chứ sông Tô Lịch, Kim Ngưu ở HN nước ô nhiễm đen sỳ là do nước thải sinh hoạt của dân thải trực tiếp ra sông, chứ không phải nước thải từ nhà máy SX công nghiệp. Hiện tại HN đang cải tạo sông Tô Lịch, bằng dự án xd kênh thu gom nước thải sinh hoạt chạy dọc 2 bờ sông, vài năm nữa dự án này xong, nước sông Tô Lịch lại trong xanh như xưa...:)
Thực phẩm thì dân HN tiêu dùng sạch hơn các vùng quê nhiều đấy, siêu thị phủ khắp HN, toàn thực phẩm sạch thôi.
Dân HN, 100% dân các quận nội thành và 70% dân các huyện ngoại thành dùng nước sạch từ các nhà máy nước. Nước này ít ra cũng sạch hơn hẳn nước giếng khoan các vùng quê.

Cụ nào nói về quê sống cho trong lành, sạch sẽ.....đó mới là suy nghĩ sai lầm. Chính các vùng quê mới là ô nhiễm : ô nhiễm nguồn nước, ô nhiễm rác thải sinh hoạt, rau và thực phẩm bẩn ở các chợ dân sinh các vùng quê mới là không ai kiểm soát.
Các cụ thấy VTV đưa tin đó : dòng sông Cầu ở Bắc Giang đang bị ô nhiễm nặng, do các cty SX ở Bắc Ninh xả thải trộm ra sông, đây là ô nhiễm nước thải công nghiệp, nguy hiểm gấp ngàn lần nước thải sinh hoạt, nguồn nước ô nhiễm sông Cầu có thể ngấm xuống các mạch nước ngầm, người dân lại hút nước từ giếng khoan lên ăn, uống....đó mới là ô nhiễm kinh khủng hơn TP HN.
Rồi thì ở quê, người dân vứt rác thải bừa bãi, đốt rác thải bừa bãi, kết hợp khói bụi từ các nhà máy SX thải ra....ô nhiễm không khí đó còn nguy hiểm hơn cả ô nhiễm không khí do khói của các loại xe chạy xăng dầu ở HN thải ra.

nissantiida

Xe điện
Cụ nói thế là coi thường người Nhật người Sing quá
Họ giàu họ stress nhưng họ ko ganh tỵ bức xúc đâu.
Muốn tiến bộ phải có 2 thứ: nâng cao dân trí và đoàn kết.
Nâng cao dân trí thì chúng ta đang có nhiều hy vọng, ví dụ như hiện đang thảo luận trong thớt này.
Đoàn kết thì thực chất là phải chống được tham nhũng, nhưng trong hoàn cảnh độc quyền thì gần như vô vọng.
Em hỏi cụ chút là có nước nào đang phát triển cùng tầm VN mà ít tham nhũng không ạ?
Chính quyền trong sạch kéo đất nước phát triển hay đất nước phát triển dân trí nâng cao giúp giảm tham_nhũng hay quan hệ tương hỗ? Em k nghĩ là chúng ta phải làm "thiên thần" hết rồi mới phát triển được.
Thứ 3 là nếu có nước đđ cùng tầm ít tham nhũng hơn thì cộng cả chi phí cho tranh cãi đa chiều, bị ngoại bang (tây tàu) ảnh hưởng về chính sách thọc gậy bánh xe thông qua các đ đối lập, rồi đi lòng vòng về đầu tư 4 năm phục vụ đảng này 4 năm sau theo chính sách đảng # có tốn kém hơn k?
Độc đ đúng là có nguy cơ đi sai hướng và kéo trượt như 10 năm với 3x. Nhưng hiện nay cp đang có quán tính tốt, có sự thừa kế từ những cái tốt của các lđ hiện tại thì em thấy mức độ thamnh ũng này là chấp nhận đc và vẫn kỳ vọng tiếp tục giảm, loại bớt những người chạy chức chạy quyền đi + nỗ lực số hóa cp không ngừng thì trong 10 năm tới sẽ chỉ có tốt lên.
Cảm nhận của em là vậy, còn để đi đến cùng thì e là không có mô hình nào chứng minh được về mặt lý thuyết. Chỉ có thực tiễn là có những nước ung dung phát triển mà đang bị chúng ta bắt kịp.

alceste

Xe điện
Em ở Giải Phóng cụ.
Cũng nhà cửa , xe cộ. Nhưng ăn uống ko biết nhà cụ đã tiêu 1 bữa bình thường bao nhiêu tiền
Ăn uống thì nếu đi chợ tự nấu thì rẻ. biên độ dao động cho 1 gia đình 2 người lớn 1 trẻ con như nhà em từ 50k cho đến 1M, tùy ăn gì và ai nấu, lão chồng em ăn uống đơn giản, và nấu cái éo gì cũng ngon từ luộc mớ rau muống trở lên, trẻ con và em cứ ăn thun thút, lão ý đi chợ thì ko hết mấy tiền. Em thì được cái vụng đủ đường, nên hôm nào em phải nấu cơm thì em cứ mua rau thịt hay hải sản tươi ngon đắt nhất (nói thật chưa bao h em đi chợ hỏi giá, có mấy chị quen thì cứ thế sà vào mua xong hết tổng bao tiền thì trả), xong về hấp luộc xào, đắt tí nhưng còn nuốt được :)), ít nhất là còn ko chống đũa. Coi như lấy lượng bù chất. Tiền ăn uống em thấy kođáng bao nhiêu so với thu nhập (5-10%) nhưng nếuăn ngoài thì tốn,ăn rẻ rẻ ra ngoài 1 bữa cả nhà cũn 800k-1M rồi.
Cụ đừng lo, hồi em ở nc ngoài, cũng thỉnh thoảng lâu lâu có vụ thực phẩm của nó cũng ko sạch lắm đâu (Bỉ). Và as a matter of fact, VN đứng thứ 80 trên bản đồ ung thư, và các nước từ thứ 1 đến 20 toàn các nước phát triển thôi cụ ơi (tỉ lệ bn ung thư trên 100k dân). Nói thật nhé, ko phải cái gì trên Facebook cũng là đúng đâu, có rất nhiều thứ được tuyên truyền quá đà hoặc là thủ thuật của các bạn bán hàng xách tay hoặc bán các loại "hoa quả thực phẩm sạch". Tiêu biểu là cái chuỗi hoa quả "sạch" Fuji ý cụ, 100% nhập trung quốc ko nguồn gốc nhé, nhưng đánh vào tâm lý dân mình + sự dễ tin người + đời sống và khả năng chi trả tăng cao và nhu cầu tiêu tiền.
Với tinh thần AQ, em chẳng bao h lo về chuyện đó. Ăn bẩn uống bẩn nhà mình cũng 78 - 80 mới chết, còn bên kia có khi cũng 80 - 82, mà sau khi chứng kiến tận mắt trong khu có mấy vụ các cụ sống trong nhà chết cả 2 tháng mới biết, ám ảnh lắm cụ ạ.

nvht

Xe điện
trước các diễn đàn e cũng đều nói như cụ, rằng dở hơi mà đi so với bọn ĐNA làm gì, mục tiêu phải là Hàn Đài Nhật TQ tiến tới gần bằng, bằng hoặc hơn; VN cực kỳ có lợi thế vì dân học toán tốt nên có thể tiến bằng công nghệ như Hàn Đài TQ dc; bên TQ Quảng Đông vốn nơi có vài ngàn năm chung một nước và cực gần về trí tuệ với người VN mà giờ họ là thủ phủ công nghệ cao của TQ; cho nên VN phải phát triển theo công nghệ thông tin, và sx được hàng công nghệ hoặc gia công cho các tập đoàn lớn như Foxconn, Asus, Pegatron...vv...
Và em chỉ thấy VN có 2 lĩnh vực có thể theo kịp và bằng quốc tế đó là Công nghệ liên quan máy tính điện thoại internet và Y học (nói chung)
Nhưng nói xong toàn bị cho vuốt mặt ko kịp thôi =)) chứ bằng Hàn Đài cũng có nghĩa là hơn phần lớn châu Âu rồi, chỉ thua Đức Anh thôi
làm thêm du lịch nữa cụ ah vì lợi thế của Việt Nam ở lĩnh vực này là rất lớn

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn vào thực tế, cả Hà Nội và Sài Gòn, hai thành phố đông dân nhất nước cứ mưa là người ta phải lội bì bõm, nước ngập nhà. Không khí thì ô nhiễm, sông rạch thì bị các nhà máy xả thải đầu độc, thực phẩm từ rau đậu đến thịt cá không bảo đảm vệ sinh, nhiễm đầy hóa chất, đến mức dân thành phố phải mua đất ở quê để trồng rau sạch, thế có nghĩa là rau bẩn tràn lan ở chợ. Văn minh tiến bộ quá. Đầu độc lẫn nhau.
Tôi ghét mấy thằng hô hào bds đang rẻ với VN hùng cường trên này, nhưng tôi còn ghét mấy thằng như ông hơn. "Cứ mưa là người ta phải lội bì bõm, nước ngập nhà", "rau bẩn tràn lan ở chợ"... Bằng chứng đâu? Hay nói cho sướng mồm?

nissantiida

Xe điện
Chuẩn bác , giờ muốn top đầu ĐNA thì chỉ cần NN ngồi im k làm gì , đừng ra các văn bản , nghị quyết hành dân là tự bản thân Việt sẽ vận động phát triển.Dân tộc chỉ mong các ô ý ngồi im không làm gì là mừng lắm rồi
Các ông ý ngồi im k làm j thì sẽ có các ông tham lam khác mọc lên đòi ăn trên đầu chuỗi thức ăn thôi.
Nếu cụ bức xúc thì cụ phấn đấu thay thế mấy ông nn hiện tại thôi. Đầy người không cocc vẫn lên đấy!

nissantiida

Xe điện
trước các diễn đàn e cũng đều nói như cụ, rằng dở hơi mà đi so với bọn ĐNA làm gì, mục tiêu phải là Hàn Đài Nhật TQ tiến tới gần bằng, bằng hoặc hơn; VN cực kỳ có lợi thế vì dân học toán tốt nên có thể tiến bằng công nghệ như Hàn Đài TQ dc; bên TQ Quảng Đông vốn nơi có vài ngàn năm chung một nước và cực gần về trí tuệ với người VN mà giờ họ là thủ phủ công nghệ cao của TQ; cho nên VN phải phát triển theo công nghệ thông tin, và sx được hàng công nghệ hoặc gia công cho các tập đoàn lớn như Foxconn, Asus, Pegatron...vv...
Và em chỉ thấy VN có 2 lĩnh vực có thể theo kịp và bằng quốc tế đó là Công nghệ liên quan máy tính điện thoại internet và Y học (nói chung)
Nhưng nói xong toàn bị cho vuốt mặt ko kịp thôi =)) chứ bằng Hàn Đài cũng có nghĩa là hơn phần lớn châu Âu rồi, chỉ thua Đức Anh thôi
Học toán thì Thái Lan k thua VN đâu cụ nhá, 10 năm gần đây nó vượt mình đấy! Bên giải Lý Thái còn nhiều hơn VN. Mấy thằng Hàn TQ nhiều huy chương hơn chủ yếu là ý thức cày và tư tưởng Nho khổng áp đặt của tụi nó từ bé thôi.

cocsku

Xe cút kít
??? Ủa chứ Mỹ, Nhật, Châu Âu hạ tầng siêu tốt, đô thị phát triển là do buôn bán, đầu cơ bds à??? Mà xin hỏi "không gian sống tiện nghi, hiện đại" là ở đâu vậy cụ?? Đường sắt Cát Linh xong chưa vậy?
Khái niệm bất động sản không phải bây giờ mới có. Cụ biết ở châu Âu người ta đầu tư, buôn bán các dự án bđs từ bao giờ ko? Để có được hạ tầng như hiện nay, các xã hội tây âu đã đầu tư vào bđs cả ngàn năm nay.
Không có các doanh nghiệp đầu tư, xây dựng thì giờ ta lấy đâu ra rừng nhà chọc trời để mà sử dụng, các khu đô thị mới khang trang rộng rãi để ở. Hay lại muốn chui vào các khu tập thể như thời bao cấp? Phải có lãi, lợi nhuận thì người ta mới làm, và cố gắng làm đẹp. Cụ đã nhìn các cty xd của nhà nước ể oải, lười nhác xây các khu tập thể thời những năm 70, 80s thì mới biết xây dựng thời bao cấp nó thế nào.
Nhờ có buôn bán, đầu cơ dòng vốn xã hội mới đổ vào bđs. Các doanh nghiệp mới cố gắng ganh đua tạo ra sản phẩm xây dựng tốt để kiếm lợi nhuận. Đấy là lợi ích lớn của thị trường bđs. Cả nhà nước và tư nhân mới đổ tiền vào hạ tầng để mở rộng thị trường bđs. Như thế các đô thị mới được mở rộng nhanh chóng, kinh tế xã hội cũng theo đó mà phát triển.

Dahhost

Xe máy
có mấy chiến thuật phổ biến cụ ah
Rồi "với nhiều ưu thế như thế mà mới chỉ đến thế là bởi yếu tố con người" và cái đích cuối cùng là tổ lái sang chị với em :D

Bỏ qua họ đi, ngắm quê hương qua từng khung hình nhỏ đi...

cardreamer

Xe điện
C
Ăn uống thì nếu đi chợ tự nấu thì rẻ. biên độ dao động cho 1 gia đình 2 người lớn 1 trẻ con như nhà em từ 50k cho đến 1M, tùy ăn gì và ai nấu, lão chồng em ăn uống đơn giản, và nấu cái éo gì cũng ngon từ luộc mớ rau muống trở lên, trẻ con và em cứ ăn thun thút, lão ý đi chợ thì ko hết mấy tiền. Em thì được cái vụng đủ đường, nên hôm nào em phải nấu cơm thì em cứ mua rau thịt hay hải sản tươi ngon đắt nhất (nói thật chưa bao h em đi chợ hỏi giá, có mấy chị quen thì cứ thế sà vào mua xong hết tổng bao tiền thì trả), xong về hấp luộc xào, đắt tí nhưng còn nuốt được :)), ít nhất là còn ko chống đũa. Coi như lấy lượng bù chất. Tiền ăn uống em thấy kođáng bao nhiêu so với thu nhập (5-10%) nhưng nếuăn ngoài thì tốn,ăn rẻ rẻ ra ngoài 1 bữa cả nhà cũn 800k-1M rồi.
Cụ đừng lo, hồi em ở nc ngoài, cũng thỉnh thoảng lâu lâu có vụ thực phẩm của nó cũng ko sạch lắm đâu (Bỉ). Và as a matter of fact, VN đứng thứ 80 trên bản đồ ung thư, và các nước từ thứ 1 đến 20 toàn các nước phát triển thôi cụ ơi (tỉ lệ bn ung thư trên 100k dân). Nói thật nhé, ko phải cái gì trên Facebook cũng là đúng đâu, có rất nhiều thứ được tuyên truyền quá đà hoặc là thủ thuật của các bạn bán hàng xách tay hoặc bán các loại "hoa quả thực phẩm sạch". Tiêu biểu là cái chuỗi hoa quả "sạch" Fuji ý cụ, 100% nhập trung quốc ko nguồn gốc nhé, nhưng đánh vào tâm lý dân mình + sự dễ tin người + đời sống và khả năng chi trả tăng cao và nhu cầu tiêu tiền.
Với tinh thần AQ, em chẳng bao h lo về chuyện đó. Ăn bẩn uống bẩn nhà mình cũng 78 - 80 mới chết, còn bên kia có khi cũng 80 - 82, mà sau khi chứng kiến tận mắt trong khu có mấy vụ các cụ sống trong nhà chết cả 2 tháng mới biết, ám ảnh lắm cụ ạ.
Mợ nói phải, nhưng trật ý cụ kia rồi. Cụ ấy quan tâm là chi bao tiền cho bữa ăn cơ, với cụ ấy thì quan trọng lắm lắm... Em chịu không trả lời được cụ ấy, vì quả thực từ rất lâu em vào những người xung quanh chả còn quan tâm đến cái ăn nữa, nó quá nhỏ nhoi so với chi phí cuộc sống. Có lẽ do mình dễ tính, lại muốn detox với lại giảm cân giảm mỡ... nhưng tưu chung lại cuộc sống có nghĩ là nghĩ tiền học trường tốt cho con, tiền đổi xe mua thêm đất đi du lịch này nọ, chả còn nhớ đến cái ăn hàng ngày gì cả. Cũng có lẽ do đã quá thừa mứa, đâu như cái thời thèm thuồng gì thời xa xưa

Ngày nay cái gì cũng sẵn thật. Các đặc sản xưa giầu mứi có ăn như tôm hùm, cua gạch... giờ chợ với siêu thị nhiều và rẻ, còn laoij như cá song vược thì chán lắm rồi không biết sao nữa...

cardreamer

Xe điện
Rồi "với nhiều ưu thế như thế mà mới chỉ đến thế là bởi yếu tố con người" và cái đích cuối cùng là tổ lái sang chị với em :D

Bỏ qua họ đi, ngắm quê hương qua từng khung hình nhỏ đi...

Đẹp quá, hỏi khí không phải là cụ chụp đấy hả?