[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

muoibaconcho

Xe điện
GDP tính bằng Usd nên nếu cụ lãi 10₫ mà tỷ giá không đổi thì GDP tăng 10₫.
Thực tế là khi không làm gì hoặc làm ít mà lãi nhiều, thì tỷ giá bị dồn nén và trước sau cũng điều chỉnh, hoặc điều chỉnh giảm giá đất, hoặc điều chỉnh tăng tỷ giá Usd ( tức là lạm phát đó )
Ở ví dụ này, tôi bỏ qua chuyện trượt giá này nọ. 4 ví dụ tôi đưa ra là có khác biệt khá nhiều nhưng nếu tính GDP như nhau thì có ổn ko?

muoibaconcho

Xe điện
GDP là Gross Domestic Products, chữ Product ở đây là sản phẩm tạo ra. Còn BĐS là đất nó chính là tài sản không phải là hàng hóa. Tuy nhiên, thay vì để mảnh đất không mà có dự án quy hoạch bán nhà liền kề, biệt thự, chung cư chẳng hạn, thì giá trị tính vào GDP là phần giá trị tăng thêm của BĐS ngoài phần cơ hữu về đất (land). không quan trọng cụ mua bán ntn vì quá trình mua bán sẽ được khấu trừ, GDP tạo ra ở bộ phận nào được tính từ bộ phận đó. Ví dụ xây căn nhà có sử dụng thép thì phần Thép được tính vào GDP ở mảng thép thì không tính phần giá trị ở phần thép ở VLXD căn hộ đó nữa, để tránh bị tính trùng.
Cụ có thể nói cụ thể là trường hợp A GDP đc tính mấy đồng B, C, D mấy đồng không?

vân khánh 712

Xe hơi
Nếu giải thích như cụ thì tôi bỏ ra 10 đồng xây cái cầu tức là tôi thiệt 10 đồng. Ông xây cầu cho tôi lợi 10 đồng và GDP ko có gì hết?
GDP là tổng giá trị của các sản phẩm cuối cùng tạo ra. Cho nên GDP thiệt hơn ko tính ở đây, mà nó tính cả một khu vực đấy sản xuất được bao nhiêu sản phẩm để tiêu dùng.

Kurumasuki

Xe container
Ở ví dụ này, tôi bỏ qua chuyện trượt giá này nọ. 4 ví dụ tôi đưa ra là có khác biệt khá nhiều nhưng nếu tính GDP như nhau thì có ổn ko?
Như em đã nói, nếu ko có trượt giá, thì GDP tăng 10₫.
Có thể cụ thắc mắc 10₫ này ở đâu ra, xin trả lời cụ là người mua cuối kiếm được từ nguồn khác, bán thóc chẳng hạn.

vân khánh 712

Xe hơi
Có thể cụ thắc mắc 10₫ này ở đâu ra, xin trả lời cụ là người mua cuối kiếm được từ nguồn khác, bán thóc chẳng hạn.
Nếu đồng nội tệ bị phá giá có chủ đích so với đồng USD thì GDP của nền kinh tế đấy sẽ bị tính thấp hơn giá trị thực tế của nó

muoibaconcho

Xe điện
KO, tôi hỏi là tính GDP 4 ví dụ ABCD như thế nào thôi. Tính giống nhau hay có bù trừ gì?

vân khánh 712

Xe hơi
KO, tôi hỏi là tính GDP 4 ví dụ ABCD như thế nào thôi. Tính giống nhau hay có bù trừ gì?
Bài tính của cụ ko tính được vì nó phải là sản phẩm tiêu dùng cuối cùng. Cụ cắt ra một khâu trung gian ở giữa nên ko trả lời được đâu

limoux

Xe buýt
Nhân cái thớt này có đề cập về GDP và DBS nên em hỏi các cụ. Hỏi thật chứ ko móc máy gì vì thật sự em ko biết về kinh tế.

A.Giả sử em mua 1 miếng đất NN giá 1 đồng, để yên thế bán 11 đồng lãi 10 đồng thì GDP tính thế nào?
B.Giả sử em mua 1 miếng đất NN giá 1 đồng, chuyển thành đất ở hết 2 đồng, tổng là 3; em bán 13 đồng lãi 10 đồng thì GDP tính thế nào?
C.Giả sử em mua 1 miếng đất NN giá 1 đồng, chuyển thành đất ở hết 2 đồng, xây đường, hạ tầng hết 2 đồng, tổng là 5 đồng, bán đc 15 đồng lãi 10 đồng thì GDP tính thế nào?
D.Giả sử em mua 1 miếng đất NN giá 1 đồng, chuyển thành đất ở hết 2 đồng, xây CC hết 5 đồng, tổng là 8 đồng, bán đc 18 đồng lãi 10 đồng thì GDP tính thế nào?
Có công thức tính GDP đấy.

Cách tính GDP
Tuỳ theo mỗi góc độ khác nhau, GDP được tính theo các phương pháp khác nhau. Có 3 cách tính GDP thông dụng nhất được áp dụng là phương pháp sản xuất, phương pháp sử dụng cuối cùng và phương pháp thu nhập. Tuy nhiên, dù tính GDP theo phương pháp nào thì kết quả tính GDP sẽ là như nhau.
Phương pháp sản xuất
Xét về góc độ sản xuất, tổng sản phẩm quốc nội chính là tổng tất cả giá trị gia tăng của nền kinh tế một nước trong một thời gian nhất định.
GDP = Giá trị tăng thêm + Thuế nhập khẩu
Trong đó, giá trị tăng thêm của từng ngành kinh tế có thể là: thu nhập của người sản xuất, tiền công, bảo hiểm, thuế sản xuất, khấu hao tài sản cố định, giá trị thặng dư…
Phương pháp sử dụng cuối cùng
Xét về góc độ sử dụng (chi tiêu), GDP bao gồm tiêu dùng cuối cùng của hộ gia đình, tiêu dùng cuối cùng của chính phủ, tích lũy tài sản và chênh lệch xuất - nhập khẩu của một đất nước.
GDP = C + I + G + NX
Trong đó:
  • C: là tổng giá trị tiêu dùng cho sản phẩm và dịch vụ của các hộ gia đình trong quốc gia đó
  • I: là tổng giá trị tiêu dùng của các nhà đầu tư
  • G: là tổng giá trị chi tiêu của chính phủ
  • NX: là xuất khẩu ròng (tính bằng giá trị xuất khẩu trừ đi giá trị nhập khẩu), thể hiện sự chênh lệch giữa xuất khẩu và nhập khẩu trong quốc gia đó
Phương pháp thu nhập
Xét về góc độ thu nhập, GDP gồm thu nhập của người lao động, thuế sản xuất, khấu hao tài sản cố định dùng cho sản xuất và giá trị thặng dư sản xuất trong kỳ của một đất nước.
GDP = W + R + I + Pr + Ti + De
Trong đó:
  • W: là tiền lương
  • R: là tiền thuê
  • I: là tiền lãi
  • Pr: là lợi nhuận
  • Ti: là các khoản thuế đánh vào dịch vụ, hàng hóa bán trên thị trường và trợ cấp của chính phủ cho sản xuất (thuế gián thu ròng).
  • De: là khấu hao tài sản cố định
Ýnghĩa của chỉ số GDP đối với một quốc gia
  • Chỉ số GDP là thước đo để đánh giá tốc độ tăng trưởng kinh tế của một nước và thể hiện sự biến động của sản phẩm hay dịch vụ theo thời gian.
  • Suy giảm GDP sẽ có tác động xấu đến nền kinh tế của quốc gia đó; dẫn đến suy thoái, lạm phát, thất nghiệp, mất giá đồng tiền... Các tác động xấu này ảnh hưởng trực tiếp đến sản xuất kinh doanh của các doanh nghiệp và đời sống của người dân.
  • Thông qua GDP bình quân đầu người, ta biết được mức thu nhập tương đối cũng như chất lượng sống của người dân ở mỗi quốc gia.
:))

Quay lại các giả sử của cụ.
Các giả thiết / giả sử của cụ không đơn giản như cụ nghĩ đâu. Cụ giả sử vậy, nhưng nó có khả thi không mới là vấn đề.

A. vấn đề là cụ mua 1 đ và rao bán 11 đ....nhưng đến khi nào bán được thì cụ không kiểm soát được !!! :)) Có khi 10 năm mới bán được giá đó, có khi cứ rao hoài rao mãi mà chả bán được....:))
B. cũng như A -----> cụ vẫn ko thể kiểm soát được thời gian chuyển đổi mảnh đất đó thành đất ở, rồi rao bán 13 đ, cho đến khi bán được....Thời gian có thể kéo dài 10 năm, 20 năm và còn lâu hơn nữa....:))

Chíu ù

Xe tăng
Việt Nam đứng đầu các nước có dân số biết Tiếng Việt

limoux

Xe buýt
Chỉ số GDP và những điểm còn hạn chế
  • GDP được đưa ra dựa trên dữ liệu chính thức thống kê được. Vì vậy, nó không tính đến, không định lượng được giá trị của các hoạt động kinh tế phi chính thức như: việc làm ngoài giấy tờ, hoạt động thị trường chợ đen, công việc tình nguyện và sản xuất hộ gia đình.
  • GDP không tính đến lợi nhuận kiếm được trong một quốc gia bởi các công ty nước ngoài được gửi lại cho các nhà đầu tư nước ngoài. Điều này có thể vượt quá sản lượng kinh tế thực tế của một quốc gia.
  • GDP chỉ xem xét sản xuất hàng hóa cuối cùng và đầu tư vốn mới mà bỏ qua hoạt động giữa doanh nghiệp với doanh nghiệp thông qua các hoạt động chi tiêu và giao dịch trung gian giữa các doanh nghiệp.
  • Sự tăng trưởng GDP không thể đo lường chính xác sự phát triển của một quốc gia hay sức khỏe của đời sống công dân trong quốc gia đó. Đó là vì GDP chỉ nhấn mạnh đến sản lượng vật chất mà không xem xét đến thực trạng phát triển tổng thể của một quốc gia.

muoibaconcho

Xe điện
Có công thức tính GDP đấy.

Cách tính GDP
Tuỳ theo mỗi góc độ khác nhau, GDP được tính theo các phương pháp khác nhau. Có 3 cách tính GDP thông dụng nhất được áp dụng là phương pháp sản xuất, phương pháp sử dụng cuối cùng và phương pháp thu nhập. Tuy nhiên, dù tính GDP theo phương pháp nào thì kết quả tính GDP sẽ là như nhau.
Phương pháp sản xuất
Xét về góc độ sản xuất, tổng sản phẩm quốc nội chính là tổng tất cả giá trị gia tăng của nền kinh tế một nước trong một thời gian nhất định.
GDP = Giá trị tăng thêm + Thuế nhập khẩu
Trong đó, giá trị tăng thêm của từng ngành kinh tế có thể là: thu nhập của người sản xuất, tiền công, bảo hiểm, thuế sản xuất, khấu hao tài sản cố định, giá trị thặng dư…
Phương pháp sử dụng cuối cùng
Xét về góc độ sử dụng (chi tiêu), GDP bao gồm tiêu dùng cuối cùng của hộ gia đình, tiêu dùng cuối cùng của chính phủ, tích lũy tài sản và chênh lệch xuất - nhập khẩu của một đất nước.
GDP = C + I + G + NX
Trong đó:
  • C: là tổng giá trị tiêu dùng cho sản phẩm và dịch vụ của các hộ gia đình trong quốc gia đó
  • I: là tổng giá trị tiêu dùng của các nhà đầu tư
  • G: là tổng giá trị chi tiêu của chính phủ
  • NX: là xuất khẩu ròng (tính bằng giá trị xuất khẩu trừ đi giá trị nhập khẩu), thể hiện sự chênh lệch giữa xuất khẩu và nhập khẩu trong quốc gia đó
Phương pháp thu nhập
Xét về góc độ thu nhập, GDP gồm thu nhập của người lao động, thuế sản xuất, khấu hao tài sản cố định dùng cho sản xuất và giá trị thặng dư sản xuất trong kỳ của một đất nước.
Trong đó:
  • Ti: là các khoản thuế đánh vào dịch vụ, hàng hóa bán trên thị trường và trợ cấp của chính phủ cho sản xuất (thuế gián thu ròng).
Ýnghĩa của chỉ số GDP đối với một quốc gia
  • Chỉ số GDP là thước đo để đánh giá tốc độ tăng trưởng kinh tế của một nước và thể hiện sự biến động của sản phẩm hay dịch vụ theo thời gian.
  • Suy giảm GDP sẽ có tác động xấu đến nền kinh tế của quốc gia đó; dẫn đến suy thoái, lạm phát, thất nghiệp, mất giá đồng tiền... Các tác động xấu này ảnh hưởng trực tiếp đến sản xuất kinh doanh của các doanh nghiệp và đời sống của người dân.
  • Thông qua GDP bình quân đầu người, ta biết được mức thu nhập tương đối cũng như chất lượng sống của người dân ở mỗi quốc gia.
:))

Quay lại các giả sử của cụ.
Các giả thiết / giả sử của cụ không đơn giản như cụ nghĩ đâu. Cụ giả sử vậy, nhưng nó có khả thi không mới là vấn đề.

A. vấn đề là cụ mua 1 đ và rao bán 11 đ....nhưng đến khi nào bán được thì cụ không kiểm soát được !!! :)) Có khi 10 năm mới bán được giá đó, có khi cứ rao hoài rao mãi mà chả bán được....:))
B. cũng như A -----> cụ vẫn ko thể kiểm soát được thời gian chuyển đổi mảnh đất đó thành đất ở, rồi rao bán 13 đ, cho đến khi bán được....Thời gian có thể kéo dài 10 năm, 20 năm và còn lâu hơn nữa....:))
Ở đây cứ ví dụ là bán ngay trong năm.
Ví dụ của tôi chỉ là để làm rõ tính GDP cụ thể trong các trường hợp ABCD như thế nào thôi;
1 là có tính, tính như nhau
2 là ko tính phần BDS, chỉ tính phần gia tăng giá trị như hạ tầng, đường

Còn về bán ngay trong năm thì chắc cụ chưa quên cơn sốt đặt cọc mua CC cách đây 15 năm chứ. Bốc thăm để đc đặt cọc, cọc xong bán luôn trong buổi chiều. Và hiện nay một số vùng đang sốt đất cũng y như vậy.

limoux

Xe buýt
Ví dụ của tôi chỉ là để làm rõ tính GDP cụ thể trong các trường hợp ABCD như thế nào thôi;

Còn về bán ngay trong năm thì chắc cụ chưa quên cơn sốt đặt cọc mua CC cách đây 15 năm chứ. Bốc thăm để đc đặt cọc, cọc xong bán luôn trong buổi chiều. Và hiện nay một số vùng đang sốt đất cũng y như vậy.
Cụ có thể dùng công thức tính GDP theo thu nhập:

Phương pháp thu nhập
Trong đó:

Trong trường hợp của cụ: W = 0; I là tiền lãi vay NH nếu cụ vay NH để đầu cơ đất ( ý quên đầu tư đất ), Pr là tiền lời cụ thu được do cụ bán đất đi.

Cụ chú ý là tính lãi vay NH kể từ khi cụ vay đến khi bán được đất thu vốn ( và thu lãi, nếu có ) về. Nếu kéo dài 10 năm, 20 năm cụ cũng phải tính lãi vay hết vào trong quãng thời gian này, tính cộng cả trượt giá, lạm phát.....nếu lợi nhuận trừ lãi vay bị âm thì cụ cũng phải tính vào.
Các khoản thuế cụ cũng phải tính vào.
Khấu hao tài sản liên quan đến thương vụ này cụ cũng phải tính vào, ví dụ : cụ dùng xe ô tô để đi lại giao dịch buôn bán đất trong thời gian để bán được mảnh đất ( 10 năm, hoặc 20 năm...) cụ cũng phải tính vào.
Các chi phí khác cụ bỏ ra trong quãng thời gian này để giao dịch bán được mảnh đất đó cụ cũng phải tính vào: ví dụ như tiền xăng xe ô tô ( do đi lại để giao dịch mảnh đất ), tiền uống cả phê - uống nước - tiền ăn để giao dịch mảnh đất...

Chỉnh sửa cuối:

muoibaconcho

Xe điện
Cụ có thể dùng công thức tính GDP theo thu nhập:

Phương pháp thu nhập
Trong đó:

Trong trường hợp của cụ: W = 0; R=0; De =0; I là tiền lãi vay NH nếu cụ vay NH để đầu cơ đất ( ý quên đầu tư đất ), Pr là tiền lời cụ thu được do cụ bán đất đi.

Cụ chú ý là tính lãi vay NH kể từ khi cụ vay đến khi bán được đất thu vốn ( và thu lãi, nếu có ) về.
Em nhầm, sửa lại
Tức là theo ý cụ, VD A , em bán 11 đồng, + GDP 11, ông mua mất 11, - 11 GDP tức là GDP ko có gì?
Còn trong VD B, giá trị chuyển đổi từ đất NN sang đất ở là 2 đồng có đc tính vào GDP không? Hay cũng giống như A, không có gì.

Chỉnh sửa cuối:

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Thành phố thì 12-15 triệu dân, đông vcl nhưng các cụ than đất đắt lại ko muốn lên Ba Vì mua, cứ phải trung tâm cơ. Thế thì kêu cái ccc gì. Gì cũng muốn thì chỉ có ăn "cát" ăn "đồng bằng" (Huấn Hoa Hồng) :))
Toàn thanh niên loser thấy người khác sở hữu đất giàu lên ầm ầm trong khi mình ko có thì tức cái bụng. Ngoài mồm thì giả vờ lo cho dân cho nước chứ trong lòng 1 rổ ghen tức, chửi bới chính sách, chế độ thay vì nhìn nhận sự bất tài của bản thân. :))

A98

Xe container
Em cảm thấy với một số các nhà tu hành bây giờ nhiệm vụ quan trọng nhất là kiếm tiền thì phải. Các chùa, nhà thờ...thi nhau xây cực to. Nhiều khi em không biết đó là trung tâm du lịch hay tín ngưỡng nữa.
Là siêu thị bán thần phật, bán yên tâm mà cụ.

nasongnguyen

Xe đạp
Thành quả thực ra không phải là hạnh phúc, mà hành trình để đạt được thành quả đấy là hạnh phúc. Tôi nghĩ chúng ta đang ở trong một hành trình huy hoàng, chỉ có một lần trong đời. Hãy tận dụng các cơ hội mà các bác có, đừng để 20-30 năm nữa nhìn lại và hối tiếc về những gì mình đã không làm và cả về những gì mình đã làm.
thanks cụ rất nhiều

Sợ Gấu

Xe hơi
Nhân cái thớt này có đề cập về GDP và DBS nên em hỏi các cụ. Hỏi thật chứ ko móc máy gì vì thật sự em ko biết về kinh tế.

A.Giả sử em mua 1 miếng đất NN giá 1 đồng, để yên thế bán 11 đồng lãi 10 đồng thì GDP tính thế nào?
B.Giả sử em mua 1 miếng đất NN giá 1 đồng, chuyển thành đất ở hết 2 đồng, tổng là 3; em bán 13 đồng lãi 10 đồng thì GDP tính thế nào?
C.Giả sử em mua 1 miếng đất NN giá 1 đồng, chuyển thành đất ở hết 2 đồng, xây đường, hạ tầng hết 2 đồng, tổng là 5 đồng, bán đc 15 đồng lãi 10 đồng thì GDP tính thế nào?
D.Giả sử em mua 1 miếng đất NN giá 1 đồng, chuyển thành đất ở hết 2 đồng, xây CC hết 5 đồng, tổng là 8 đồng, bán đc 18 đồng lãi 10 đồng thì GDP tính thế nào?
Cụ làm phương án A cho nhàn mà lợi nhuận không khác các phương án sau. Còn gdp thì em không biết. :))

limoux

Xe buýt

Cái vụ cụ đặt cọc xong bán trao tay luôn trong 1 buổi chiều, kiếm X tr VNĐ.....đó cũng được tính vào GDP đấy cụ, vì nó là lợi nhuận.
Trong trường hợp này GDP của riêng cụ tăng lên, cụ giàu lên.....hiển nhiên.....nhưng có nhiều người đầu tư sau lại mất tiền.

Xét tổng thể toàn XH thì đây là bong bóng BĐS, nó không làm GDP tổng thể toàn XH tăng lên, vì khi bong bóng BĐS xẹp xuống, nhiều người sẽ mất tiền ....số tiền của 1 trong những người mất tiền đó chảy vào túi của cụ đó....:))
Thế mới có nhiều người phá sản, nhảy lầu vì bị kẹt ôm quá nhiều BĐS lúc giá nó cao "bong bóng"....lúc giá xẹp nhanh không kịp đẩy đi. :))

Như các cụ đã biết, các CP nhiều nước, trong đó có VN, rất sợ hệ lụy của nền kinh tế "bong bóng" . Nó làm 1 số ít người giàu lên ( GDP cá nhân họ tăng lên ) rất nhanh, trong thười gian ngắn, nhưng lại làm nhiều người khác nghèo đi, phá sản khi "bong bóng" vỡ. Kết cục là GDP của quốc gia / đất nước không những không tăng mà còn suy giảm. Nói chung, chỉ có SX ra của cải và hàng hóa mới là cách làm tăng GDP bền vững.

Chỉnh sửa cuối:

Mr met

Xe tăng
;)) lại chém, Sơn La ô tô đầy đường ông ạ ;)) năm nào tôi chả phải lên mấy lần, nhà người ta bán bưởi bán cam trên Mộc Châu còn 2 con mẹc cơ :)) còn kiểu trèo lên đỉnh núi xong hỏi sao ở đây không thấy cái a tô nào thì nhất rồi
Nhìn nick là biết có phải ở quê mình đâu!? Có khi chưa biết về Việt Nam Bao gio cụ ạ!? Tất cả lấy thông tin trên face với báo lá cải rồi chém gió thôi mà cụ!

nasongnguyen

Xe đạp
Nếu thời 3X đừng phá thì có khi giờ hoành tráng hơn nhiều các bác ạ
Nghĩ lại thấy thụt mất mấy năm