Nên hay không xây nhà cho thuê lúc này?

hungmic

Xe điện
Em nghĩ cụ có xiền thì xây,người muốn thuê nhà ngày càng nhiều

alex_beo

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em nghĩ cụ nên xây và cho thuê . Thời điểm này nhu cầu thuê sẽ phát triển hơn là mua bán

căng hải 86

Xe hơi
Em tính khác cụ chủ với cùng bài toán trên
Với 5 tỷ nếu gửi NH mỗi tháng thu 50 triệu, sau 8 năm 5 tỷ mua dc cái wave tàu
Đầu tư 5 tỷ xây nhà cho thuê mỗi tháng thu 100 triệu, sau 8 năm khối nhà trên chỉ cần quét sơn, sửa chút là vưỡn ngồi đếm tiền như thường
cách này cháu cũng ko thấy khả thi lắm ah

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Nhu cầu thuê nhà của sinh viên và hộ gia đình nhỏ là khá lớn, tăng theo nhiều năm, chứ chả thấy bao giờ giảm cụ ah! Ngành nghề này bền và chắc chắn, đầu tư lâu dài được. Khi vào guồng lại rất nhàn, có khi cụ sẽ mua thêm đất mà mở thêm ấy chứ :). Vì cụ đã có kinh nghiệm quản lý rồi, cộng hạ tầng tốt. Còn cái khoản chung cư ế ẩm chắc chắn k cho thuê giá rẻ đâu ah, giá đất có thể giảm chứ giá thuê thì k! Nếu có rẻ chắc ở ngoại thành xa tít tắp : Sơn tây chăng?! Mà em có 1 chút góp ý và câu hỏi cho cụ :
- Liệu tiết kiệm thì cụ có thể xây nhà với chi phí < 5 triệu/m2 không?
- Cụ dự tính vay bao nhiêu mà tính tiền trả ngân hàng 50 tr/tháng ah?
- Tầng 1 của cụ em thấy khá rộng, có thể cho thuê tiệm tạp hóa kiêm trông xe luôn, kiếm thêm 1 vài triệu cũng tốt.
Cụ tham khảo ah!
Nếu đã có sẵn đất rùi (khoảng 200m2) thì lập dự án xây nhà cho thuê có khả thi k các kụ. Kụ nào có sẵn file phân tích dự án cho iem tham khảo với. Hiện tại mới có nhà c4 luôn kín phòng.

NguyenPhungNam

Xe tải
Nếu đã có sẵn đất rùi (khoảng 200m2) thì lập dự án xây nhà cho thuê có khả thi k các kụ. Kụ nào có sẵn file phân tích dự án cho iem tham khảo với. Hiện tại mới có nhà c4 luôn kín phòng.
Chẳng cần phần mềm hay file gì câu cụ ah, cụ dành 1 thời gian tìm hiểu nhu cầu xung quanh xem có nhiều ng thuê k? Nếu gần các trường đại học thì rất tốt! Còn xây dựng thì đi hỏi giá cụ thể của các đội xây dựng là chắc và sát giá nhất! Đặc biệt là tính khoản vay dự trù ( nếu có )

X-trails

Xe cút kít
Chẳng cần phần mềm hay file gì câu cụ ah, cụ dành 1 thời gian tìm hiểu nhu cầu xung quanh xem có nhiều ng thuê k? Nếu gần các trường đại học thì rất tốt! Còn xây dựng thì đi hỏi giá cụ thể của các đội xây dựng là chắc và sát giá nhất! Đặc biệt là tính khoản vay dự trù ( nếu có )
Nhu cầu và đầu ra thì rất tốt vì đúng vị trí như kụ nói. Chỉ có bài toán kinh tế tài chính nữa thôi, tất nhiên khi làm sẽ phải giám sát chặt chẽ hoặc tìm giải pháp tối ưu để có giá thành thấp nhất.

nhadatuytin

Xe container
Cụ muốn LN cao hơn thì chỉ có cách bán quách nó đi
mảnh của cụ 220m2 có thể chia làm 5 mảnh 45m2.
Khu này có thể bán giá tầm 45-50tr/m2.
cụ có 10 tỏi gửi NH 1 năm cụ thu 1 tỏi mà chả phải làm gì cho đau đầu.
Có điều tiền có trượt giá hay ko cháu ko dám phán nhóe

NguyenPhungNam

Xe tải
Nhu cầu và đầu ra thì rất tốt vì đúng vị trí như kụ nói. Chỉ có bài toán kinh tế tài chính nữa thôi, tất nhiên khi làm sẽ phải giám sát chặt chẽ hoặc tìm giải pháp tối ưu để có giá thành thấp nhất.
Lên kế hoạch và cân nhắc đối tượng chủ yếu là sinh viên hay hộ gia đình nhỏ để phân bổ mặt bằng hợp lí rồi múc thôi cụ :) Hiện tại e đang thuê 1 chung cư 60m2 là 5,5tr/tháng, gần BV Bạch Mai. Không biết là đắt hay rẻ nhưng cụ cứ dựa các nhà cho thuê khác quanh khu vực ah.

X-trails

Xe cút kít
Lên kế hoạch và cân nhắc đối tượng chủ yếu là sinh viên hay hộ gia đình nhỏ để phân bổ mặt bằng hợp lí rồi múc thôi cụ :) Hiện tại e đang thuê 1 chung cư 60m2 là 5,5tr/tháng, gần BV Bạch Mai. Không biết là đắt hay rẻ nhưng cụ cứ dựa các nhà cho thuê khác quanh khu vực ah.
Ahf định hướng phân khúc, định giá thì iem có hết rùi. Iem chỉ định lên kế hoạch chi tiết ở góc độ kinh tế tài chính để đánh giá tính khả thi của dự án thui.

NguyenPhungNam

Xe tải
Ahf định hướng phân khúc, định giá thì iem có hết rùi. Iem chỉ định lên kế hoạch chi tiết ở góc độ kinh tế tài chính để đánh giá tính khả thi của dự án thui.
Thế cụ thấy tình hình các nhà cho thuê khác tại khu vực của cụ thế nào ah?

X-trails

Xe cút kít
Thế cụ thấy tình hình các nhà cho thuê khác tại khu vực của cụ thế nào ah?
Đánh giá hiện tại quy mô nhỏ tự phát thì ok, tham khảo mô hình chuyên nghiệp ở sau TTHNQG thì cũng ok. Tuy nhiên tính em thực tế cũng cần có lý thuyết nên iem muốn lên kế hoạch chi tiết ở góc độ kinh tế tài chính để đánh giá tính khả thi của dự án.

NguyenPhungNam

Xe tải
Đánh giá hiện tại quy mô nhỏ tự phát thì ok, tham khảo mô hình chuyên nghiệp ở sau TTHNQG thì cũng ok. Tuy nhiên tính em thực tế cũng cần có lý thuyết nên iem muốn lên kế hoạch chi tiết ở góc độ kinh tế tài chính để đánh giá tính khả thi của dự án.
Cái này cần thời gian đấy, giờ muộn rồi. Mai e sẽ làm 1 bảng chi tiết hầu cụ :-bd

kienbinh

Xe điện
18-20m/phòng là hơi rộng cụ ạ
dưới ngõ Gốc Đề bọn em trên dưới 10m2 /phòng giá tuỳ từng nơi nhưng ko dưới 1tr8 cụ ạ
quan trọng là an ninh tốt,công trình phụ khép kín,khách kỹ tính thì họ lưu ý việc con trai con gái ở chung tầng cũng bất tiện cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

xe lác

Xe Cứu Trợ
Bạn chưa tính giả vốn vay cho nh rồi, nên sau 8 năm ban mới trả lãi theo tháng thôi.
Theo mình nên kêu gọi người đầu tư. Họ bỏ tiền xây dựng, hợp tác trong 20 năm và tiền trọ cưa đôi

0906021102

Xe tải
Bác làm đi. thuê nhà phân khúc bình dân 2.5tr chẳng mấy khi trống phòng đâu.Nếu cần thuê tư vấn thiết kế pm em, em làm cho bác đảm bảo giá OF (kỹ sư đang thất nghiệp mà).Còn khoản vay ngân hàng, em giới thiệu cho bác 1 số bạn làm ngân hàng, đảm bảo bác có nhiều lựa chọn với lãi suất rẻ nhất có thể !

maidtn2801

Xe tải
Đầu xuân mới, trước là kính chúc các cụ, mợ sức khỏe, tấn tài, tấn lộc, sau e tham vấn chút là trong bối cảnh khủng hoảng này, có nên đầu tư xây nhà cho thuê không?
Ném đá giúp em các thông số dưới đây nhé:
Đất nhà em trong ngõ phố Doãn Kế Thiện, Mai Dịch, nơi có nhiều trường đại học, rộng 220m2 (17x13m), được xây 6 tầng. Hiện đang có nhà cấp 4 cho SV thuê.
Tổng đầu tư: xây 170m2/tầng x 6 tầng = 1020m2 x 5 tr/m2 = 5,1 tỷ.
(lãi ngân hàng 1% = 50tr/tháng) e k cần vay tất cả nhưng vẫn phải hạch toán vào.
Doanh thu: 8 phòng khép kín (rộng 18-20m2/phòng, có bếp) x 5 tầng (tầng 1 để xe) = 40 phòng x 2,5 tr/phòng = 100tr/ tháng. Thu nhập từ những khoản khác bù cho những phòng để trống.
Hoàn vốn: 5,1 tỷ: (100 tr doanh thu - 50 tr lãi ngân hàng) = ~100 tháng = 8.3 năm #:-s
Em thấy chả hấp dẫn lắm, nhưng chắc vẫn phải làm.
Mong các cụ tư véo thêm hoặc hợp tác với em:
- Phương án kinh doanh khác hấp dẫn hơn
- Thuê cả tòa nhà hoặc từng phần cho nhân viên ở hoặc làm gì đó khác.
- Cho vay tiền đầu tư với lãi suất ưu đãi.
- Mạnh cái j thì tư vấn, cung cấp dịch vụ cho e cái đó để xây và kinh doanh với tinh thần OF.
Chỗ nhà e hạ tầng tốt và e có nghề làm khách sạn nên k ngại quản lý cái nhà này như khu căn hộ cao cấp. Hì
Cái em ngại nhất là thị trường sẽ ntn? Các khu chung cư ế ẩm hiện nay liệu có chuyển hướng cho thuê nhà giá rẻ k?
Cám ơn các cụ/ mợ nhìu, e có sẵn vodka tết đây ợ :-w:-w:-w
khu em thuê trọ ông chủ vay ngân hàng xấy nhà cho thuê 16 phòng 4 tầng hết 1 tỉ
mỗi phòng 1,5T/tháng
mỗi tháng ngồi nhà chơi thu vài chục rồi. trả nợ ngân hàng sau nay nhà vẫn cho thuê dc

lanhuong1965

Xe điện
Cụ muốn LN cao hơn thì chỉ có cách bán quách nó đi
mảnh của cụ 220m2 có thể chia làm 5 mảnh 45m2.
Khu này có thể bán giá tầm 45-50tr/m2.
cụ có 10 tỏi gửi NH 1 năm cụ thu 1 tỏi mà chả phải làm gì cho đau đầu.
Có điều tiền có trượt giá hay ko cháu ko dám phán nhóe
2009 em cũng làm 1 quả giống y cụ tính, thời đó em quy ra được 300k Obama. Loay hoay tới nay còn lại 200k, nuôi 2 con ăn học mẽo suốt từ đó tới giờ + 2 vợ chồng già nằm khểnh chả biết làm gì, chỉ biết ra ăn vào...chơi!
Nhiều đứa bạn mải lo làm...không kịp ăn chơi hay sao ấy, gia sản bay hết cũng có, mẻ ít nhều cũng có. Chúng nó lại nhà chơi cứ thắc mắc: sao vợ chồng mày lúc nào cũng tơ hớ, nhí nhảnh mãi thế...chả lo làm ăn??? Em giả nhời thì bao năm nay làm nhà báo, chúng mày khộng biết à???!!!
:D