Nên hay không xây nhà cho thuê lúc này?

vibo

Xe tải
Nhà em cũng 4 tầng cho thuê cả chục năm nay rồi. Em thấy quản lý cũng không có gì ghê gớm cả.
Chủ yếu mình tuyển chọn kỹ từ đầu vào ấy ah. Cũng bớt đi được nhiều phiền toái rồi.
Đối tượng cho thuê thường là nữ đi làm rồi, cách độ tuổi lấy chồng vài năm ra. Hoặc sinh viên năm 1, năm 2.
Khi tiếp xúc cảm thấy đứng đắn, đúng mực. Cái này làm nhiều thì có kinh nghiệm.
Thỉnh thoảng có qua lại hỏi han, trò chuyện để họ biết mình cũng để ý, quan tâm sát sao.
Tránh tình trạng nảy sinh tâm lý thích làm gì thì làm.
Còn sau đó có những phát sinh nho nhỏ thì không tránh được.

091090098

Xe điện
Tùy từng khu vực có giá khác nhau mà cụ, mình lấy theo mặt bằng giá chung, với lại nhu cầu thuê nhà bây giờ lớn lắm ạ, tầm 3-4tr 1 căn thì em nghĩ là không có phòng trống đâu
Các cụ có nghĩ khoảng 3 năm nữa, các trùm bất động sản sẽ tập trung xây nhà ở xã hội cho thuê ko nhỉ ...
họ xây rẻ hơn mình, ...

Em đã thăm khu ổ chuột cho lao động thuê ở Lạng Sơn cách đây hơn 10 năm rồi, nhà xập xệ, vệ sinh chung,
chủ cho thuê kiêm luôn xã hội nâu, bao cả khu ... mỗi gian chỉ đủ 1 bước là lên giường thôi, nhà cấp 4

Trò này ở Hongkong và 1 số nước chắc khá phổ biến ...

Sweet-heart

Xe tăng
Các cụ có nghĩ khoảng 3 năm nữa, các trùm bất động sản sẽ tập trung xây nhà ở xã hội cho thuê ko nhỉ ...
họ xây rẻ hơn mình, ...

Em đã thăm khu ổ chuột cho lao động thuê ở Lạng Sơn cách đây hơn 10 năm rồi, nhà xập xệ, vệ sinh chung,
chủ cho thuê kiêm luôn xã hội nâu, bao cả khu ... mỗi gian chỉ đủ 1 bước là lên giường thôi, nhà cấp 4

Trò này ở Hongkong và 1 số nước chắc khá phổ biến ...
Có 1 sếp của e đã và đang đầu tư xây nhà cho thuê ở trong SG chỗ gần các khu công nghiệp.
3 năm nữa em nghĩ rằng mảng BĐS chưa thể phục hồi lại như cái thời trên đỉnh được, nó mà phục hồi thì em lại 1 bước lên tiên ạ...he he...

Sweet-heart

Xe tăng
Em nghĩ ko nên, thoeif buổi này nhà thuê cũng ế đầy ra
Tùy địa điểm cụ ơi, nhà em cho thuê 3 năm rồi, cái tin đăng cho thuê từ đời nảo đời nào, thế mà tuần vài lần có người gọi hỏi thuê. :-??

ken020409

Xe hơi
Quan trọng là địa điểm thôi cụ ạ, nhà cháu vừa khánh thành 1 căn nhà 6 tầng, 12 phòng (18m-23m) gần trường ĐH KInh doanh và công nghệ (toàn sv con nhà giàu các tỉnh). Cháu đi vào hoạt động từ tháng 9/2012, với mục đích vợt các chú tân sinh viên, vừa lành, mà lại đa số có phụ huynh lên làm việc trực tiếp, cũng yên tâm phần nào. Trộm vía, công suất 100%, chưa có phát sinh khó chịu. Cháu ủng hộ bác.

Binladen 1

Xe buýt
Có 1 sếp của e đã và đang đầu tư xây nhà cho thuê ở trong SG chỗ gần các khu công nghiệp.
3 năm nữa em nghĩ rằng mảng BĐS chưa thể phục hồi lại như cái thời trên đỉnh được, nó mà phục hồi thì em lại 1 bước lên tiên ạ...he he...
khối bố chết vì khủng hoảng KT công nhân nghỉ về quê đấy.

tailieu

Xe tăng
Mật độ khu đó quá cao rồi, kiểu gì thì một số trường ĐH sẽ phải chuyển. Sau vai năm nữa cụ phải xác định được đối tương thuê là ai? Trong khi các chung cư mọc lên như nấm.
Người Việt có tư tưởng: An cư mới lạc nghiệp nên thuê chỉ là giải pháp tạm thời. Cụ cần tính kỹ vì thời thế thế thời sẽ thay đổi.
Có lẽ cụ nên xây CC mini nhưng với diện tích phòng lớn hơn, tiên nghi hơn, nhắm đến các hộ gia đình trẻ nhưng có thu nhập khá thì may ra còn có thể làm ăn lâu dài.

CelicaGT

Xe buýt
Đầu xuân mới, trước là kính chúc các cụ, mợ sức khỏe, tấn tài, tấn lộc, sau e tham vấn chút là trong bối cảnh khủng hoảng này, có nên đầu tư xây nhà cho thuê không?
Ném đá giúp em các thông số dưới đây nhé:
Đất nhà em trong ngõ phố Doãn Kế Thiện, Mai Dịch, nơi có nhiều trường đại học, rộng 220m2 (17x13m), được xây 6 tầng. Hiện đang có nhà cấp 4 cho SV thuê.
Tổng đầu tư: xây 170m2/tầng x 6 tầng = 1020m2 x 5 tr/m2 = 5,1 tỷ.
(lãi ngân hàng 1% = 50tr/tháng) e k cần vay tất cả nhưng vẫn phải hạch toán vào.
Doanh thu: 8 phòng khép kín (rộng 18-20m2/phòng, có bếp) x 5 tầng (tầng 1 để xe) = 40 phòng x 2,5 tr/phòng = 100tr/ tháng. Thu nhập từ những khoản khác bù cho những phòng để trống.
Hoàn vốn: 5,1 tỷ: (100 tr doanh thu - 50 tr lãi ngân hàng) = ~100 tháng = 8.3 năm #:-s
Em thấy chả hấp dẫn lắm, nhưng chắc vẫn phải làm.
Mong các cụ tư véo thêm hoặc hợp tác với em:
- Phương án kinh doanh khác hấp dẫn hơn
- Thuê cả tòa nhà hoặc từng phần cho nhân viên ở hoặc làm gì đó khác.
- Cho vay tiền đầu tư với lãi suất ưu đãi.
- Mạnh cái j thì tư vấn, cung cấp dịch vụ cho e cái đó để xây và kinh doanh với tinh thần OF.
Chỗ nhà e hạ tầng tốt và e có nghề làm khách sạn nên k ngại quản lý cái nhà này như khu căn hộ cao cấp. Hì
Cái em ngại nhất là thị trường sẽ ntn? Các khu chung cư ế ẩm hiện nay liệu có chuyển hướng cho thuê nhà giá rẻ k?
Cám ơn các cụ/ mợ nhìu, e có sẵn vodka tết đây ợ :-w:-w:-w
Bài toán kinh doanh của cụ thế này thì chết. Xây nhà mà gần 9 năm mới thu đc vốn thì tốt nhất nê nghỉ. Cụ kinh doanh phòng trọ phải tính an toàn là 20 phần trăm trống. Rồi chi phí bảo vệ, rồi tu sửa sửa chữa em nghĩ cụ phải dành ra 15 củ trong cái lợi nhuân 50 triệu của cụ cái này em chưa tính đến trượt giá đấy nhé vẫn biết kinh doanh nhà trọ còn ăn cả tiền điện nước nhưng với 40 hộ thì tiền một số nó cũng lên sất mức 3500-4000/ số rồi. Cụ thu cao hơn nữa người ta chạy. Nhà cụ 170 m2 mà cụ xây 8 phòng 1 tầng là rất bí, 40 phòng của cụ sẽ có thể phts sinh 80 cái xe máy để hết ở tầng 1 đc chăng chưa kể nếu cụ tập trung xâ kiểu vậy vài năm nữa có ý định chuyển đổi muc đích kinh doanh là sẽ rất phức tập. Em nghĩ cụ nên tính lai phương án xâ cap tầng cho thuê trọ mà chỉ nên xây thấp ruuts ngăn thời gian thu hồi vốn xuống còn 2-3 năm thôi.

xe365vn

Xe container
cụ có 90% điều kiện cần và đủ rồi thì còn lăn tăn gì ;)

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
E đang chuẩn bị xây rồi các cụ ợ. Có cụ nào can em k?

civichonda

Xe tải
xây nhà cho thuê là vẫn sướng nhất rồi

091090098

Xe điện
Cụ đang cho thuê dãy nhà cấp 4, mấy phòng được bao nhiêu / tháng ?

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Cụ đang cho thuê dãy nhà cấp 4, mấy phòng được bao nhiêu / tháng ?
E đang có 12 phòng, bình quân mỗi phòng 1 triệu, được khoảng 10 triệu/tháng. Nhưng do thằng em e cũng đang ở đó, muốn nâng lên cho nhà nó ở cao cấp hơn chút. Lăn tăn việc đó thôi ợ, còn nếu chỉ để KD bình thường thì e chửa dại j làm ngay đâu ợ.

091090098

Xe điện
E đang có 12 phòng, bình quân mỗi phòng 1 triệu, được khoảng 10 triệu/tháng. Nhưng do thằng em e cũng đang ở đó, muốn nâng lên cho nhà nó ở cao cấp hơn chút. Lăn tăn việc đó thôi ợ, còn nếu chỉ để KD bình thường thì e chửa dại j làm ngay đâu ợ.
Em nghĩ cụ cứ xin phép đủ, khởi công đúng, nhưng chỉ xây tầm 3 tầng trước,
vừa nhanh ra tiền vừa đỡ trả lãi, khi nào lãi suất ngân hàng xuống thấp thì vay tiền xây tiếp ...

Tuanphim

Xe điện
Em cũng hóng vụ này, khu vực em định làm là ở Phú Thượng - Đông Ngạc dưới chân cầu Thăng Long, dt độ vài trăm m2, tùy tình mà cắt ra cho hợp lý. Em định làm vài dãy cấp 4 hoặc dãy 2 tầng đơn giản, các cụ tham mưu cho em xem dư lào.

hoangsales

Xe tải
nên đầu tư nhất là thời điểm này. Tầng 1 trông xe, bán trà đá, tạp hóa, đổi ga rảnh ghi thêm lô đề.... Ngoài ra chênh tiền điện, chênh tiền nước.... Chỗ khu nhà cụ SV thuê cực kỳ nhiều luôn. Ông bà chủ cũ của em cũng mới đập nhà đi xây 6 tầng 40 phòng. Cũng vay ngân hàng nhưng ko nhiều. Mỗi tháng ngồi đếm 100 củ ( Toàn bắt đóng 3 tháng 1) Chả phải làm gì sống khỏe.

hoangsales

Xe tải
Xây nhà cho thuê tốt nhất, nhưng cho thuê nhà rồi mới biết lắm cái phát sinh điên cả đầu...em đang ức cái nhà thuê nhà em ạ. Nợ chằng bửa đòi mãi không được tiền nhà, lúc nó cần thuê thì nói ngọt thế, trả xong 3 tháng tiền nhà đầu tiên là về sau cứ trả tiền tháng 1, ban đầu thì trả tiền đầu tháng rồi trả tiền cuối tháng. Giờ thì thành nợ tiền nhà 2 tháng, tức chết đi được. Em đang tính ra tết em đòi lại nhà, cho người khác thuê, chứ thế này em tức chết đi được ấy... lại còn thêm chuyện suốt ngày hỏng cái nọ sửa cái kia, lắt nhắt, bực mình ghê, dù tính vào khấu hao tiền cho thuê nhưng mỗi lần gọi thợ sửa lặt vặt bực lém ạ.~X(~X(~X(
Cụ cho thuê nhà ở đâu mà dễ tính thế?