Nên hay không xây nhà cho thuê lúc này?

chumkhengot

Xe tải
Mật độ khu đó quá cao rồi, kiểu gì thì một số trường ĐH sẽ phải chuyển. Sau vai năm nữa cụ phải xác định được đối tương thuê là ai? Trong khi các chung cư mọc lên như nấm.
Người Việt có tư tưởng: An cư mới lạc nghiệp nên thuê chỉ là giải pháp tạm thời. Cụ cần tính kỹ vì thời thế thế thời sẽ thay đổi.
Có lẽ cụ nên xây CC mini nhưng với diện tích phòng lớn hơn, tiên nghi hơn, nhắm đến các hộ gia đình trẻ nhưng có thu nhập khá thì may ra còn có thể làm ăn lâu dài.
Nên xây bây giờ...
Vật tư nhân công năm nay khá hợp lý cụ tính toán làm sao hiện tại có thể cho SV thuê sau này có thể cải tạo thành căn hộ mini...
Cái này k khó chỉ tính toán trước đường thoát nước là ổn...

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Nên xây bây giờ...
Vật tư nhân công năm nay khá hợp lý cụ tính toán làm sao hiện tại có thể cho SV thuê sau này có thể cải tạo thành căn hộ mini...
Cái này k khó chỉ tính toán trước đường thoát nước là ổn...
E dự định làm mỗi sàn 176m2/ 220m2 đất. Mỗi tầng 6 căn, 4 căn nhỏ 20m2, 2 căn lớn 35m2, ổn k các cụ nhỉ?

lanhuong1965

Xe điện
Đầu xuân mới, trước là kính chúc các cụ, mợ sức khỏe, tấn tài, tấn lộc, sau e tham vấn chút là trong bối cảnh khủng hoảng này, có nên đầu tư xây nhà cho thuê không?
Ném đá giúp em các thông số dưới đây nhé:
Đất nhà em trong ngõ phố Doãn Kế Thiện, Mai Dịch, nơi có nhiều trường đại học, rộng 220m2 (17x13m), được xây 6 tầng. Hiện đang có nhà cấp 4 cho SV thuê.
Tổng đầu tư: xây 170m2/tầng x 6 tầng = 1020m2 x 5 tr/m2 = 5,1 tỷ.
(lãi ngân hàng 1% = 50tr/tháng) e k cần vay tất cả nhưng vẫn phải hạch toán vào.
Doanh thu: 8 phòng khép kín (rộng 18-20m2/phòng, có bếp) x 5 tầng (tầng 1 để xe) = 40 phòng x 2,5 tr/phòng = 100tr/ tháng. Thu nhập từ những khoản khác bù cho những phòng để trống.
Hoàn vốn: 5,1 tỷ: (100 tr doanh thu - 50 tr lãi ngân hàng) = ~100 tháng = 8.3 năm #:-s
Em thấy chả hấp dẫn lắm, nhưng chắc vẫn phải làm.
Mong các cụ tư véo thêm hoặc hợp tác với em:
- Phương án kinh doanh khác hấp dẫn hơn
- Thuê cả tòa nhà hoặc từng phần cho nhân viên ở hoặc làm gì đó khác.
- Cho vay tiền đầu tư với lãi suất ưu đãi.
- Mạnh cái j thì tư vấn, cung cấp dịch vụ cho e cái đó để xây và kinh doanh với tinh thần OF.
Chỗ nhà e hạ tầng tốt và e có nghề làm khách sạn nên k ngại quản lý cái nhà này như khu căn hộ cao cấp. Hì
Cái em ngại nhất là thị trường sẽ ntn? Các khu chung cư ế ẩm hiện nay liệu có chuyển hướng cho thuê nhà giá rẻ k?
Cám ơn các cụ/ mợ nhìu, e có sẵn vodka tết đây ợ :-w:-w:-w
Cụ tự hỏi rồi tự giả nhời luôn rồi còn gì nữa!!! Mấy cái dòng chữ đỏ đó.
Có lẽ cụ chửa có lòng tin nên ném vào O F tìm lòng tin hử???:D

mr-kent

[Tịch thu bằng lái]
Nếu không có nhu cầu ở cụ nên xây cho thuê ạ. Về lâu dài nếu cụ xem điểm ấy kinh doanh được thì nên xây kiểu cho thuê nhà nghỉ... Còn chỉ ở thì nên xây cho thuê. Nhưng theo thiển ý của e cụ nên xây mỗi sàn 5 phòng/40m. Với diện tích như thế là được. Cụ xây như vậy có thể cho thuê dc giá 4 đến 4,5tr/phòng và thu về vẫn bằng 2 phòng kia hoặc hơn. Như thế về lâu dài cụ sẽ đánh dc vào đối tượng k những sinh viên mà còn gia đình trẻ ạ. Về 5- 10 năm nữa các trường đại học sẽ giãn dần ra ngoại ô. Nhu cầu lúc ấy sẽ là gia đình trẻ ở. Với thiết kế như chung cư mini thì nhà của cụ cho thuê về 20 năm nữa vẫn k lỗi thời ạ. Chứ cụ chỉ xây tầm 20m thì e dự ít năm nữa khi cụ hoàn vốn sẽ lỗi thời ợ. Còn về thu hồi vốn e tính sơ sơ cụ chỉ mất 6 năm thôi ợ (chưa kể biến động giá và lạm phát nha)

firstfriend

Xe buýt
Ý kiến của người đang kinh doanh mô hình tương tự có giá trị hơn 100 ông chưa sờ tay vào kinh doanh mô hình như vậy. Thực tiễn và lý thuyết khác xa nhau hoàn toàn. Nếu là em, chỉ quan tâm tới những người chuyên nghiệp. Rồi bác sẽ thấy, moi được một lời khuyên hoặc thông tin từ họ cực kỳ khó như thế nào, nhưng nó thực sự đáng giá, đáng đồng tiền bát gạo

Đầu óc bác tỉnh táo đã đặt được vấn đề không làm có khi lại có lợi hơn làm. Vậy thì em nghĩ là nên trả lời nốt câu hỏi vị trí chỗ đấy đã là tốt nhất chưa???? phù hợp nhất cho việc xây mô hình cho thuê nhà giá rẻ chưa???? Nếu câu trả lời là có thì phải có lý lẽ và dẫn chứng đủ thuyết phục. Còn nếu không....câu chuyện sang việc khác.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cụ vodka em cái đi em tư vấn cho cụ phương án mới.Em dạo thị trường một hồi thì nghĩ ra mỗi tội giờ chả có xèng để làm:)
Em thật, em thề nhưng em ko dám đảm bảo

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Cụ tự hỏi rồi tự giả nhời luôn rồi còn gì nữa!!! Mấy cái dòng chữ đỏ đó.
Có lẽ cụ chửa có lòng tin nên ném vào O F tìm lòng tin hử???:D
Cụ nói chuẩn ợ. Em khó nghĩ quá. Cơ bản là k rõ thị trường, nhu cầu sẽ ntn nữa? Bây h mọi cái chẳng biết đằng nào mà lần.

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Ý kiến của người đang kinh doanh mô hình tương tự có giá trị hơn 100 ông chưa sờ tay vào kinh doanh mô hình như vậy. Thực tiễn và lý thuyết khác xa nhau hoàn toàn. Nếu là em, chỉ quan tâm tới những người chuyên nghiệp. Rồi bác sẽ thấy, moi được một lời khuyên hoặc thông tin từ họ cực kỳ khó như thế nào, nhưng nó thực sự đáng giá, đáng đồng tiền bát gạo

Đầu óc bác tỉnh táo đã đặt được vấn đề không làm có khi lại có lợi hơn làm. Vậy thì em nghĩ là nên trả lời nốt câu hỏi vị trí chỗ đấy đã là tốt nhất chưa???? phù hợp nhất cho việc xây mô hình cho thuê nhà giá rẻ chưa???? Nếu câu trả lời là có thì phải có lý lẽ và dẫn chứng đủ thuyết phục. Còn nếu không....câu chuyện sang việc khác.
Khu nhà em thì ngày càng đông các cụ ợ. Mỗi tội giờ cái thị trường BĐS đang đìu hiu quá.

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
E vodka cụ ngay rồi nhé. E giờ đăng dùng dằng, muốn làm nhưng cũng chưa thấy ổn nên chẳng dám quyết. Chờ các cao nhân cho ý kiến thêm ợ.

NguyenPhungNam

Xe tải
Nhu cầu thuê nhà của sinh viên và hộ gia đình nhỏ là khá lớn, tăng theo nhiều năm, chứ chả thấy bao giờ giảm cụ ah! Ngành nghề này bền và chắc chắn, đầu tư lâu dài được. Khi vào guồng lại rất nhàn, có khi cụ sẽ mua thêm đất mà mở thêm ấy chứ :). Vì cụ đã có kinh nghiệm quản lý rồi, cộng hạ tầng tốt. Còn cái khoản chung cư ế ẩm chắc chắn k cho thuê giá rẻ đâu ah, giá đất có thể giảm chứ giá thuê thì k! Nếu có rẻ chắc ở ngoại thành xa tít tắp : Sơn tây chăng?! Mà em có 1 chút góp ý và câu hỏi cho cụ :
- Liệu tiết kiệm thì cụ có thể xây nhà với chi phí < 5 triệu/m2 không?
- Cụ dự tính vay bao nhiêu mà tính tiền trả ngân hàng 50 tr/tháng ah?
- Tầng 1 của cụ em thấy khá rộng, có thể cho thuê tiệm tạp hóa kiêm trông xe luôn, kiếm thêm 1 vài triệu cũng tốt.
Cụ tham khảo ah!

091090098

Xe điện
Xem kỹ lại thì em phát hiện 1 vấn đề :

1. Lãi suất ngân hàng : cụ tính 1% 1 tháng nghĩa là 12% 1 năm ...
có lẽ chả doanh nghiệp nào vay được lãi suất đó ... chưa kể lãi suất còn biến đổi khó lường.

Cụ vay chỉ là tiêu dùng hoặc xây sửa nhà : lãi suất hiện thời ít nhất 15%-16%,
ký vay rồi thì bị áp dụng lãi suất cao, muốn giảm khó lắm ( kể cả khi lãi suất mặt bằng giảm ) trừ khi đảo nợ được ...

Vậy là khoản đầu tư 5.1 tỷ ( có thể phát sinh tăng nữa ) có chi phí lãi suất khoảng 68 triệu / tháng ( cụ khai thác được 70% tòa nhà mới đủ tiền trả lãi )

Thông thường ngân hàng sẽ tính trả lãi hàng tháng + 1 phần gốc : thời hạn vay càng dài thì % gốc trả hàng tháng càng bé ...

Vậy nếu vay cả 5.1 tỷ : hàng tháng cụ trả 68 triệu tiền lãi + 1 phần gốc ( nếu vay trong 15 năm thì 1 phần gốc ý là 28.333 triệu nữa, nếu thời hạn là 10 năm thì 1 tháng 42.5 triệu )

Cụ phải khẩn trương xác định ngay số tiền cụ phải chịu lãi là bao nhiêu ? Nếu không là thua rõ ...

------------

Chính vì vậy em mới khuyên cụ, cố gắng xây và khai thác dựa chủ yếu vào tiền mình không phải chịu lãi, thiếu thì vay ngân hàng 1 ít thôi ( 1-1.5 tỷ chẳng hạn ). Xây 3 tầng rồi khai thác, nếu lấp đầy, cân đối thu chi, có tích lũy thì xây thêm

Chỉnh sửa cuối:

hungmic

Xe điện
Em nghĩ cụ có xiền thì xây,người muốn thuê nhà ngày càng nhiều

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Nhu cầu thuê nhà của sinh viên và hộ gia đình nhỏ là khá lớn, tăng theo nhiều năm, chứ chả thấy bao giờ giảm cụ ah! Ngành nghề này bền và chắc chắn, đầu tư lâu dài được. Khi vào guồng lại rất nhàn, có khi cụ sẽ mua thêm đất mà mở thêm ấy chứ :). Vì cụ đã có kinh nghiệm quản lý rồi, cộng hạ tầng tốt. Còn cái khoản chung cư ế ẩm chắc chắn k cho thuê giá rẻ đâu ah, giá đất có thể giảm chứ giá thuê thì k! Nếu có rẻ chắc ở ngoại thành xa tít tắp : Sơn tây chăng?! Mà em có 1 chút góp ý và câu hỏi cho cụ :
- Liệu tiết kiệm thì cụ có thể xây nhà với chi phí < 5 triệu/m2 không?
- Cụ dự tính vay bao nhiêu mà tính tiền trả ngân hàng 50 tr/tháng ah?
- Tầng 1 của cụ em thấy khá rộng, có thể cho thuê tiệm tạp hóa kiêm trông xe luôn, kiếm thêm 1 vài triệu cũng tốt.
Cụ tham khảo ah!
Cám ơn cụ.
Thời giá XD giờ chắc chỉ khoảng 4,5 tr, nhưng các cụ bảo làm nhà thì tốn nên e cứ dự thêm ra cho dư giả. Về lãi suất ngân hàng thì dù không vay hết nhưng vẫn cứ phải hạch toán vào. Mấy cái khoản thu thêm thì bù cho thời gian để trống rồi cụ à. E cũng hy vọng thị trường sẽ như cụ nói. Nhưng đời lắm chữ ngờ lắm

Chỉnh sửa cuối:

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Xem kỹ lại thì em phát hiện 1 vấn đề :

1. Lãi suất ngân hàng : cụ tính 1% 1 tháng nghĩa là 12% 1 năm ...
có lẽ chả doanh nghiệp nào vay được lãi suất đó ... chưa kể lãi suất còn biến đổi khó lường.

Cụ vay chỉ là tiêu dùng hoặc xây sửa nhà : lãi suất hiện thời ít nhất 15%-16%,
ký vay rồi thì bị áp dụng lãi suất cao, muốn giảm khó lắm ( kể cả khi lãi suất mặt bằng giảm ) trừ khi đảo nợ được ...

Vậy là khoản đầu tư 5.1 tỷ ( có thể phát sinh tăng nữa ) có chi phí lãi suất khoảng 68 triệu / tháng ( cụ khai thác được 70% tòa nhà mới đủ tiền trả lãi )

Thông thường ngân hàng sẽ tính trả lãi hàng tháng + 1 phần gốc : thời hạn vay càng dài thì % gốc trả hàng tháng càng bé ...

Vậy nếu vay cả 5.1 tỷ : hàng tháng cụ trả 68 triệu tiền lãi + 1 phần gốc ( nếu vay trong 15 năm thì 1 phần gốc ý là 28.333 triệu nữa, nếu thời hạn là 10 năm thì 1 tháng 42.5 triệu )

Cụ phải khẩn trương xác định ngay số tiền cụ phải chịu lãi là bao nhiêu ? Nếu không là thua rõ ...

------------

Chính vì vậy em mới khuyên cụ, cố gắng xây và khai thác dựa chủ yếu vào tiền mình không phải chịu lãi, thiếu thì vay ngân hàng 1 ít thôi ( 1-1.5 tỷ chẳng hạn ). Xây 3 tầng rồi khai thác, nếu lấp đầy, cân đối thu chi, có tích lũy thì xây thêm
Tks cụ. Như cụ cảnh báo thì lỗ to nhỉ. ~X(~X(
Đúng là vay 12% năm giờ k dễ. E cũng đã làm việc với vài ngân hàng. Ưu đãi được 3 hoặc 6 tháng đầu dưới 10%, sau ít nhất cũng 13,5, 14%. Nhưng lãi suất sắp giảm cụ à. Hy vọng bình quân của e cũng chỉ vào 12%. Mà vay được thế e cũng mới làm. Vài thằng bạn ok cho vay lãi suất còn dưới 12%, nhưng em muốn mượn ngân hàng để trả gốc theo kỳ sẽ dễ hơn.

lanhuong1965

Xe điện
Ối giời, đọc đến trang 14 này em mới phát hiện thì ra cụ chủ có vay $ bank xây nhà...:-q
Dù là xây nhà rồi kinh doanh kiểu gì thì em cũng xin can cụ chủ! Này nhé, vay $ thì giấy trắng mực đen, vốn, lời rõ ràng...Còn kinh doanh, tất nhiên thu nhập phập phồng...Nhất là trong hoàn cảnh kinh thế hiện nay.
Cổ nhân có rất nhiều câu, đại khái như liệu cơm gắp mắm, khéo ăn thì no khéo co thì ấm...
Chân tình nói với cụ chủ 1 câu: Không nên đứng núi này trông núi kia, những gì cụ chủ đang có hãy cố mà gìn giữ, có nhiêu làm nhiêu, không nên vay mượn cho dù là vay vốn không lời nhưng cũng nợ cái tình đó cụ.
Hay là cái đầu em tóc bạc nhiều quá nên nguội...mới khuyên cụ chủ như trên nhể???!!!

Chỉnh sửa cuối:

binhxelu

Xe đạp
Theo em bây giờ bác xây nhà cho thue cho người thu nhập thấp là hợp lý. kiểu như chung cư mini là ổn. Tính đi tính lại vẫn có đồng ra đồng vào

pirates30

Xe tải
< 20m vuông mà 2,5t thì em e ít người thuê đấy cụ ạ :) tính toán cho kỹ. cụ thiết kế xây chung cư mini đi. chắc nhanh hoàn vốn hơn :)

NguyenPhungNam

Xe tải
Cám ơn cụ.
Thời giá XD giờ chắc chỉ khoảng 4,5 tr, nhưng các cụ bảo làm nhà thì tốn nên e cứ dự thêm ra cho dư giả. Về lãi suất ngân hàng thì dù không vay hết nhưng vẫn cứ phải hạch toán vào. Mấy cái khoản thu thêm thì bù cho thời gian để trống rồi cụ à. E cũng hy vọng thị trường sẽ như cụ nói. Nhưng đời lắm chữ ngờ lắm
Em không thấy cụ đề cập dự kiến vay bao nhiêu thì làm sao dự tính được số tiền sẽ phải trả hàng tháng ah?

bi_na_2012

[Tịch thu bằng lái]
Website
chiongnau.com
Ngõ nhà cụ rộng ko ạ?Cụ xây luôn 220m2 kiêm trông xe, cụ làm 2 tầng hầm nữa cho để chỗ ô tô luôn tháng cũng làm 10 - 20 củ nữa :)

tranthaiduc

Xe buýt
Em đang có 1 cái nha cho thuê o doankethien, ế chỏng 1 năm roi.nếu cụ có mối thì giố thiệu khách cho em giao lưu,%