Nên hay không xây nhà cho thuê lúc này?

Caibang85

Xe tải
E đang cần các cụ tư vấn thì lục được thớt này, cụ chủ thớt đã xây nhà chưa ạh, cho em xin chút kinh nghiệm

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
E đang cần các cụ tư vấn thì lục được thớt này, cụ chủ thớt đã xây nhà chưa ạh, cho em xin chút kinh nghiệm
Chưa cụ à. Chắc sang năm e mới xây. Cụ định làm ở khu vực nào thế?

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
E làm khu vực từ liêm cụ ạh, đang xem có cụ nào tư vấn thiết kế trên này không,
Chỗ nào của Từ Liêm thế cụ? E hỏi vậy vì có ý tưởng kinh doanh và đang tìm thuê. Biết đâu hợp, e thuê lại của cụ thì sao. Cho e thêm thông tin nhé. Vị trí, diện tích, quy mô... Tư vấn thiết kế thì có bên đã làm cho e xong, nếu cụ muốn tham khảo hay phản biện thì mình có thể chia sẻ thêm. Đt của e là 091356O999

Meczin

Xe tăng
Giá cho thuê như cụ tính có cao quá không ạ?

yeuxangnhumau

Xe tải
Em thử bàn lùi tí xem sao:
+ Nếu chỉ có cầu thang bộ thì tầng 5+6 giá thuê sẽ phải như thế nào? và quan trọng là có ai chịu thuê hay không?
+ Với 40 phòng thì phải tầm hơn 100 người ở, quản lý như thế nào? Xe vào xe ra, người đi sớm người đi muộn, ai chịu trách nhiệm khóa cổng?
+ Xe cộ để đâu cho đủ? Quần áo phơi ở đâu?
+ Bao nhiêu người tham gia quản lý, sửa chữa điện nước, thông tắc vệ sinh, hút bể phốt? Lương lậu ra sao? Đã hạch toán chưa?
Tạm thời thế đã.

bckien

Xe hơi
Ông bạn em cũng cho thuê nhà như cụ chủ định làm. Khâu quản lý k đơn giản chút nào cụ nhé. Rất nhiều trường hợp hay hớm xảy ra. Sinh viên nữ thì đưa bạn trai về ngủ. Thuê 1 ông bảo vệ thì ông ý đóng tiền ăn cơm chung với 1 cô thuê nhà, bà vợ già ở quê lên đánh ghen. Cụ phải vay ngân hàng thì tính cho kỹ nhé

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
+ Nếu chỉ có cầu thang bộ thì tầng 5+6 giá thuê sẽ phải như thế nào? và quan trọng là có ai chịu thuê hay không?
+ Với 40 phòng thì phải tầm hơn 100 người ở, quản lý như thế nào? Xe vào xe ra, người đi sớm người đi muộn, ai chịu trách nhiệm khóa cổng?
+ Bao nhiêu người tham gia quản lý, sửa chữa điện nước, thông tắc vệ sinh, hút bể phốt? Lương lậu ra sao? Đã hạch toán chưa?
Tạm thời thế đã.
Tks cụ, những ý kiến "bàn lùi" sẽ giúp e chắc chắn, cẩn thận hơn.

23231325

Xe hơi
Cụ có bán không ạ? nếu bán thì ới em, Em đang có khách có nhu cầu mua xây chung cư mini ạ.
Đầu xuân mới, trước là kính chúc các cụ, mợ sức khỏe, tấn tài, tấn lộc, sau e tham vấn chút là trong bối cảnh khủng hoảng này, có nên đầu tư xây nhà cho thuê không?
Ném đá giúp em các thông số dưới đây nhé:
Đất nhà em trong ngõ phố Doãn Kế Thiện, Mai Dịch, nơi có nhiều trường đại học, rộng 220m2 (17x13m), được xây 6 tầng. Hiện đang có nhà cấp 4 cho SV thuê.
Tổng đầu tư: xây 170m2/tầng x 6 tầng = 1020m2 x 5 tr/m2 = 5,1 tỷ.
(lãi ngân hàng 1% = 50tr/tháng) e k cần vay tất cả nhưng vẫn phải hạch toán vào.
Doanh thu: 8 phòng khép kín (rộng 18-20m2/phòng, có bếp) x 5 tầng (tầng 1 để xe) = 40 phòng x 2,5 tr/phòng = 100tr/ tháng. Thu nhập từ những khoản khác bù cho những phòng để trống.
Hoàn vốn: 5,1 tỷ: (100 tr doanh thu - 50 tr lãi ngân hàng) = ~100 tháng = 8.3 năm #:-s
Em thấy chả hấp dẫn lắm, nhưng chắc vẫn phải làm.
Mong các cụ tư véo thêm hoặc hợp tác với em:
- Phương án kinh doanh khác hấp dẫn hơn
- Thuê cả tòa nhà hoặc từng phần cho nhân viên ở hoặc làm gì đó khác.
- Cho vay tiền đầu tư với lãi suất ưu đãi.
- Mạnh cái j thì tư vấn, cung cấp dịch vụ cho e cái đó để xây và kinh doanh với tinh thần OF.
Chỗ nhà e hạ tầng tốt và e có nghề làm khách sạn nên k ngại quản lý cái nhà này như khu căn hộ cao cấp. Hì
Cái em ngại nhất là thị trường sẽ ntn? Các khu chung cư ế ẩm hiện nay liệu có chuyển hướng cho thuê nhà giá rẻ k?
Cám ơn các cụ/ mợ nhìu, e có sẵn vodka tết đây ợ :-w:-w:-w

trungkts

Xe tải
Tạm thời thế đã.
Em nghĩ như sau :
+Với tầng 5 thì ok có người thuê cụ ạ , giá không cao quá vẫn ok nhưng tầng 6 thì e hơi vất vả nhưng không phải là không có chung cư mini đã làm như vậy về tiêu chuẩn em nghĩ là không ổn
+Với những khu chung như vậy thì em nghĩ nên thuê người trông coi , nếu không khóa sẽ do tự giác người ở khi đi khóa kèm theo có camera giám sát ,
+Xe cộ chắc chắn sẽ để ở tầng 1 cụ ạ , có thể kết họp có phòng cho thuê tầng 1 luôn , tiêu chuẩn đặt ra theo hóa đơn nước và điện đi kèm từng người , quần áo sẽ phới như sau : Nếu mỗi phòng có ban công riêng thì kết hợp phơi ở ngoài đó , đặc biệt những phòng phía bên trong đối với những nhà xây cho thuê dạng nhà chia lô cho ưu tiên phơi trên gác nhưng nói chung là cũng còn tùy từng khu nhà cho thuê
+Số lượng người tham gia quản lí thường sẽ có 1 đến 2 người chính tùy qui mô , công việc sẽ là thông báo hóa đơn cuối tháng , dọn vệ sinh đầu tháng đi kèm với 1 lao công phục vụ nếu muốn tiết kiệm , thông báo thu tiền nhà và dịch vụ đầu tháng , kiểm tra nhà theo định kì , có để lại số đt đi kèm nếu có những trục trặc về chất lượng dịch vụ đi kèm trong khối nhà cho thuê như về điện , mạng , nước , những vấn đề phát sinh của từng căn hộ , nếu có camera sẽ đỡ hơn chút , lương lậu thì sẽ phổ thông theo giá thị trường , bởi tiền vệ sinh dịch vụ sẽ được tính thêm vào tiền nhà hàng tháng , và dịch vụ vệ sinh toàn nhà sẽ chỉ bao gồm các không gian công công chung ngoài phạm vi cửa từng phòng , còn trong phạm vị của từng phòng thì tự phòng nào phòng đấy vệ sinh , kể cả khi kết thúc hợp đồng cho thuê cũng tính phí của tháng đó , tiền này sẽ dùng để tri trả luôn , ngoài ra trong khi tiến hành đưa vào hoạt động sẽ còn những phát sinh khác nữa !

Caibang85

Xe tải
Chỗ nào của Từ Liêm thế cụ? E hỏi vậy vì có ý tưởng kinh doanh và đang tìm thuê. Biết đâu hợp, e thuê lại của cụ thì sao. Cho e thêm thông tin nhé. Vị trí, diện tích, quy mô... Tư vấn thiết kế thì có bên đã làm cho e xong, nếu cụ muốn tham khảo hay phản biện thì mình có thể chia sẻ thêm. Đt của e là 091356O999
E ở khu xuân đỉnh ah, vẫn đang tham khảo thiết kế của mấy cụ trên off nhà mình

duongqua

Xe container
đây là hình thức giữ tiền nhà cụ còn gì

NguyenPhungNam

Xe tải
về cách quản lý thì các cụ có thể cắp sách tới học các chung cư mini #, ở pháo đài láng có rất nhiều chung cư 6-7 tầng kiểu này, quản lý k khó như m nghĩ đâu ạ :)

yeuxangnhumau

Xe tải
Em nghĩ như sau :
+Với tầng 5 thì ok có người thuê cụ ạ , giá không cao quá vẫn ok nhưng tầng 6 thì e hơi vất vả nhưng không phải là không có chung cư mini đã làm như vậy về tiêu chuẩn em nghĩ là không ổn
+Với những khu chung như vậy thì em nghĩ nên thuê người trông coi , nếu không khóa sẽ do tự giác người ở khi đi khóa kèm theo có camera giám sát ,
+Xe cộ chắc chắn sẽ để ở tầng 1 cụ ạ , có thể kết họp có phòng cho thuê tầng 1 luôn , tiêu chuẩn đặt ra theo hóa đơn nước và điện đi kèm từng người , quần áo sẽ phới như sau : Nếu mỗi phòng có ban công riêng thì kết hợp phơi ở ngoài đó , đặc biệt những phòng phía bên trong đối với những nhà xây cho thuê dạng nhà chia lô cho ưu tiên phơi trên gác nhưng nói chung là cũng còn tùy từng khu nhà cho thuê
+Số lượng người tham gia quản lí thường sẽ có 1 đến 2 người chính tùy qui mô , công việc sẽ là thông báo hóa đơn cuối tháng , dọn vệ sinh đầu tháng đi kèm với 1 lao công phục vụ nếu muốn tiết kiệm , thông báo thu tiền nhà và dịch vụ đầu tháng , kiểm tra nhà theo định kì , có để lại số đt đi kèm nếu có những trục trặc về chất lượng dịch vụ đi kèm trong khối nhà cho thuê như về điện , mạng , nước , những vấn đề phát sinh của từng căn hộ , nếu có camera sẽ đỡ hơn chút , lương lậu thì sẽ phổ thông theo giá thị trường , bởi tiền vệ sinh dịch vụ sẽ được tính thêm vào tiền nhà hàng tháng , và dịch vụ vệ sinh toàn nhà sẽ chỉ bao gồm các không gian công công chung ngoài phạm vi cửa từng phòng , còn trong phạm vị của từng phòng thì tự phòng nào phòng đấy vệ sinh , kể cả khi kết thúc hợp đồng cho thuê cũng tính phí của tháng đó , tiền này sẽ dùng để tri trả luôn , ngoài ra trong khi tiến hành đưa vào hoạt động sẽ còn những phát sinh khác nữa !
về cách quản lý thì các cụ có thể cắp sách tới học các chung cư mini #, ở pháo đài láng có rất nhiều chung cư 6-7 tầng kiểu này, quản lý k khó như m nghĩ đâu ạ :)
Như vậy là phải trả lương cố định cho ít nhất 3 người, Mỗi năm mất gần 200 củ tiền lương.

Còn lời lãi nữa không?

g_d

Xe buýt
Giờ kiếm tiền khó khăn quá, các cụ nhỉ? Làm gì cũng không ăn thua.

Đường bộ

Xe điện
Mấy cụ bạn nhà cháu sau một hồi tính toán đưa ra con số trên 10 năm mới hoàn được vốn, tức là lãi suất thấp tương đương gửi tiết kiệm. Nhà cháu bồi thêm một câu, ấy là các vị chưa tính đến tiền đất mà các vị đã sẵn có không phải mua hay thuê đấy ạ.

neukoyeuem

Xe đạp
em nghĩ đơn giản là cái này phần kinh tế có thể ko ăn thua nhiều, nhưng cái hiệu quả nhất là giữ đc xiền vì chính xác như 1 cụ đã nói 5 tỷ cụ có bây giờ nếu gửi NN rồi hàng tháng lấy lãi tiêu thì 10 năm nữa nó có khi mua đc con wave tàu thật. Còn xây gì thì với em em lại nghĩ khác, em nghĩ với tình hình hiện nay thì làm 4 con căn hộ tầm 50m ( x 3-4 tầng ) thì cho thuê sẽ hợp lý hơn. Mà về sau có thích xẻo ra bán dần cũng đc. Vừa giữ đc tiền, vừa không lo vấn đề quản lý như cung cư mini, vừa hợp lý về mặt lâu dài nếu có nhu cầu rút vốn và em nghĩ chi phí ban đầu cũng sẽ giảm bớt một phần.

NguyenPhungNam

Xe tải
Như vậy là phải trả lương cố định cho ít nhất 3 người, Mỗi năm mất gần 200 củ tiền lương.

Còn lời lãi nữa không?
Có ngành nghề nào mà k phải thuê hả cụ? 200tr cũng có đáng mấy nếu doanh thu ổn định, mà ngành nghề này dòng tiền luôn đều và đc thu trước nên tội j k làm.

Caibang85

Xe tải
E lôi lên nhờ các cụ tư vấn xem ok ko ạh, ra tết e khởi công xây ở đương xuân đỉnh, dt 100m2, 5 tầng, mỗi tầng 4 phòng 16-17m2, vệ sinh khép kín. Tầng 1 để xe, tầng 6 phơi đồ. Nhà e mặt đường, giao thông thuân tiện. Cụ nào có kinh nghiệm góp ý thêm giúp e ợ

Chỉnh sửa cuối: