[Funland] Năm nay sẽ rất khó khăn

huyhung123

Xe điện
Đóng luôn thì tốt cụ nhỉ. Hàng tàu phá giá ghê quá khó làm.
Em chán cái trò dán tem ấy cụ. Đấu dự án, hàng Ý mà giá rẻ bèo; đến lúc e vào sửa chữa mới há hốc mồm... Hoá ra là thế!
Hàng Japan vs Korea bán rẻ bằng giá e nhập vào. Kinh thật!

TRINHNX72

Xe tải
Và cụ tin VN vẫn lạm phát 4%, không lạm phát ngang hoặc thậm chí hơn chúng nó? ;))
Cứ mỗi lần em nghe ai đó ở VN sướng hơn Mỹ nhiều e lại thấy buồn cười. Vì 100% những người đó chỉ biết qua... báo, còn chưa đặt chân bao giờ, tín dụng = 0 ;))
Thì họ so sánh ko tương xứng mà cụ, 1 ông có của ăn của để ở vn đi ss với người quen làm nail or viên chức quèn bên Mỹ, vì đơn giản ông đó đâu có quen biết với giới nhà giàu Mỹ ;) ;)

vnhn

Xe tăng
Em lại thích TQ phong toả. Đội nhập hàng TQ dán mác Korea cạnh tranh vs e bao năm tèo hết!
Giờ phải nhập chính ngạch, nộp thuế chuẩn chỉ hết + thời gian cực lâu. Em tranh thủ cơ hội chiếm thị phần, hì hì!
Haizz... TQ đóng cửa thì cái đội bán hàng HQ đểu mà cụ nói nó chỉ là cái móng tay so với nên kinh tế thôi, còn lại là méo mồm hết. Điển hình ông Việt Nam Airlines chưa bay dc sang TQ là cũng đang vỡ mồm kìa, còn rất nhiều doanh nghiệp khác cũng thế. Cái công xưởng của thế giới nó đóng cửa cả thế giới lao đao, VN tuổi gì mà đòi chơi 1 mình.

Mriru

Xe hơi
Em thấy báo đưa tin trung bình người việt mua 1 oto/phút. Ra quán cafe quán bia vẫn đông. Ko hiểu khó khăn chỗ nào.
Vẫn khó cụ ạ. Khó khi nhiều người mua xe nhưng dồn tiền được cái CUV và gọi nó SUV đô thị. Khó khi có xe cuối tuần định phi về thăm trường xưa lại có chút đắn đo tiền xăng cộ, ăn nghỉ. Khó khi nhậu bia xong thấy bụng đau do bia hay lẩu lại tặc lưỡi, thôi nhịn cố tí, qua đêm mai nó sẽ khỏi đỡ mất tiền thuốc. Tuy nhiên có điều để lạc quan nhưng còn cần kiểm chứng, đó là khi trời gây thiên tai, đại hồng thủy, chết là những con cồng kềnh kiểu Khủng long, Ma mút, sống nhăn răng là những ông gì be bé, mau lẹ tiến hóa và thích nghi nhanh hơn. Do vậy, hy vọng thằng to Mỹ, Trung, Nga cứ huýnh kiềm chế chiến lược và oánh nhau kiểu xung đột nóng, ông nhỏ Việt ta vẫn cặm cụi làm ăn, phút một ô tô và bia lạc sống nhăn.

ubisapro

Xe trâu
Từ đầu năm đến giờ e đói rách mồm :(

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy báo đưa tin trung bình người việt mua 1 oto/phút. Ra quán cafe quán bia vẫn đông. Ko hiểu khó khăn chỗ nào.
Nhiều người kêu ca thành quen, chứ em thấy từ năm ngoái đến giờ làm ăn ngày càng thuận buồm xuôi gió hơn, bạn bè em cũng nói là năm nay khách hàng nhiều, việc nhiều

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người kêu ca thành quen, chứ em thấy từ năm ngoái đến giờ làm ăn ngày càng thuận buồm xuôi gió hơn, bạn bè em cũng nói là năm nay khách hàng nhiều, việc nhiều
??? Cụ làm nghề gì? Bạn bè cụ làm nghề gì? :-?

ngxchinhs

Xe tải
bết là chắc rồi. Dư âm covid chưa hết thì Nga táng Ukrai, mà thực tế là Nga đánh nhau với Mỹ+EU trên sân của Ukrai. TQ vẫn giữ zero covid khiến chuỗi cung ứng hàng hóa đứt đoạn.
Cac cụ nghĩ tích cực tí...đang đáy, sắp đáy.. Thì sắp úp trend :D diện rộng

CuteCat

Xe tải
họ giầu nhờ nội lực chứ có lợi dụng hay đâm chọt ai đâu cụ, covid này mới biết thằng nào ở đâu trong chuỗi cung ứng :) nội lực từng quốc gia cũng thể hiện rõ ràng
Em thấy Trung Quốc cũng đang khó khăn rồi, mấy tháng nữa sẽ thấy kết quả rõ rệt.
Không thằng nào nằm ngoài vòng xoáy đâu cụ.

Thời gian trước khi Mỹ, châu Âu điên đảo vì COVID thì TQ khá ổn, còn bây giờ thì vấn đề hơi đảo ngược một chút.

lanhpham

Xe điện
Haizz... TQ đóng cửa thì cái đội bán hàng HQ đểu mà cụ nói nó chỉ là cái móng tay so với nên kinh tế thôi, còn lại là méo mồm hết. Điển hình ông Việt Nam Airlines chưa bay dc sang TQ là cũng đang vỡ mồm kìa, còn rất nhiều doanh nghiệp khác cũng thế. Cái công xưởng của thế giới nó đóng cửa cả thế giới lao đao, VN tuổi gì mà đòi chơi 1 mình.
Cụ ấy nghĩ ngắn nên mới nói thế, Trung Quốc nó mà ko giỡ phong toả ,cả thế giới ảnh hưởng, chứ ngồi đó Mà Hàn với chẳng Quốc

dattuyet_sghn

Xe điện
Đại điện là 1 ông tổng thống già cỗi, lú lẫn

CuteCat

Xe tải
Thanks cụ đã chia sẻ rất thực tế và thực tâm! Tất nhiên là đàn ông thì phải cố gắng và có trách nhiệm rồi cụ. Bởi sau lưng mình là gia đình, vợ con, bố mẹ già nữa. Chính vì thế nên em suy nghĩ rất nhiều cụ ạ. Những suy nghĩ, lo lắng của mình không dám nói với người thân để mọi người yên tâm. Nhưng tròng nhiều bão tố lắm. Lên đây cũng là chốn " ảo" để mình trải lòng 1 chút. Tầm này cũng hơn 40 xuân xanh, không còn trẻ để mà phá đi làm lại, cũng đủ chín để suy nghĩ nghiêm túc về cuộc sống, mình cần gì và muốn gì.
Em cũng đang ở vị thế như cụ. Em đã lên kế hoạch cụ thể để thay đổi trong một vài năm tới.
Em cũng đã cóthời gian dài bực tức, lo lắng, mất ngủ... nhưng giờ thì đã hết, dù tình hình hiện tại chưa có tiến triển gì :)

Chúc cụ thành công.

toyota219

Xe điện
Tềnh hềnh này thì e thấy cũng giống như sau khủng hoảng 2008 thui mà :((:((:((:((
Sắp tới dự ls tăng cao (rất cao), xăng dầu neo cao trên $100(2-3 năm???). Ah lần này thêm lương thực với hàng tiu dùng cũng cao nữa >:)>:)>:)>:)
Mà nghịch chổ hềnh như tỷ lệ thất nghiệp thấp lắm, việc đi tìm người. Nên chắc Mẽo hok chơi đc tài khoá nhỉ:)):)):)):)). Còn mới tăng ls sao có thể chơi lại tiền tệ đc=))=))=))=)) lạmfat go to the mun lun...
E thì chả tin ông The Fet, nhìn quanh thì cái j thấp cũng 30% cao 50 60%. Oh đừng lấy cái rổ j ra roài xo nha. Mấy cái bill thực phẩm, dịch vụ (ăn uống), thuê nhà, gas...mấy cái cơm áo gạo tiền hằng ngày ý- có cái nào dưới đó đâu.

sắt con

Xe điện
Đọc tới page 5 em thấy động lực viết đơn thông báo cuối năm nay nghỉ là đúng😆😆😆

Clear

Xe buýt
Xăng đắt quá, muốn mua cái xe đạp để đạp đi làm mà hỏi ra, xe đạp thống nhất cũng mất cả tháng lương rồi, mua xe cũ thì hay hỏng, đến muộn lại bị trừ lương, đuổi việc. Nắng cực quá.

Ocdaonho

Xe tải
Vn cũng trong guồng quay này thôi, càng về cuối năm cụ sẽ càng thấy kinh tế khó khăn, em đang phải sắp xếp lại các nguồn lực để chuẩn bị đây.
Em cũng cảm nhận rõ như cụ. Em chỉ làm dịch vụ, kinh doanh bán lẻ thôi nhưng nhận thấy rõ sút mua đang giảm sút hẳn so với lúc mới đỡ dịch (2 tháng trước). Có lẽ từ lúc này kinh tế mới thật sự ngấm đòn và theo hiệu ứng domino.
Em cũng đang phải tính toán sắp xếp lại để thích nghi.
Vẫn hi vọng tình hình sẽ có biến chuyển tốt hơn.

quanspecial8800

Xe hơi
Các cụ các mợ có hay biết kèo nào kiếm tiền khai mở cho ae tham khảo với, xã hội nhiều người khó khăn, lăn lộn mãi mà thu nhập ko ổn định, có những ng lại kiếm tiền rất ok, biết là miếng ăn ngon thì khó chia cho ng khác nhưng cứ thử chia sẻ vài cách mà mình biết cho mng tuỳ duyên may và khả năng của mỗi người thực hiện tnao phải ko cccm !

pk2018

Xe tải
Em từ xưa đến nay luôn lạc quan, khó khăn nào rồi cubgx qua đi, đến bây giờ e vẫn thấy rất ổn.