[Funland] Năm nay sẽ rất khó khăn

Cun con nguyen

Xe hơi
Nó có chết đói vẫn nhập hàng cho cụ, đừng có lo.
Về lo cái ao cái ruộng nhà mình đi, đừng lo bọn Mỹ nó chết đói nữa. Nghèo hơn nó mà lại kêu sướng hơn nó, ảo tưởng =))
Xin lỗi xen vào ch hai cụ; nhưng tôi thấy cụ nvui0118 có cách nhìn trịch thượng và thiếu hiểu biết đấy; có thể cụ ở mỹ nhưng ko phải là ko có ng sang đó lv và học tập rồi về, cụ kia lo bên mỹ ko phải lo cho dân mỹ mà lo cho hàng thôi.

kimma

Xe điện
Trong nguy luôn có cơ, ai nắm bắt đc cơ hội người đó sẽ thành công. Chăm chỉ chịu khó, trung thực, trách nhiệm và sáng tạo. Cho dù làm thuê bất cứ chỗ nào cũng có đc chỗ đứng riêng mình.
Thấy người ta hăng say làm vc, thì đừng nghĩ ngươi ta ngu. mà người ta là có tinh thần trách nhiệm. Cái này quá thiếu trong tâm trí người VN.

dheIa

Xe điện
e có nói mẽo nó giãy chết đâu nhỉ, nhưng e tin cục thống kê mẽo, và q định chưa từng có tiền lệ trong lịch sử của fed là nâng lãi suất lên 0,5%, nó nói lên áp lực lạm phát đã kinh khủng ntn rồi
Giờ đến cuối năm còn 2-3 lần tăng nữa ạ.
Ai vô sản giờ đâm sướng, chả phải lo nghĩ gì.. hihi ^^

huyhung123

Xe điện
Haizz... TQ đóng cửa thì cái đội bán hàng HQ đểu mà cụ nói nó chỉ là cái móng tay so với nên kinh tế thôi, còn lại là méo mồm hết. Điển hình ông Việt Nam Airlines chưa bay dc sang TQ là cũng đang vỡ mồm kìa, còn rất nhiều doanh nghiệp khác cũng thế. Cái công xưởng của thế giới nó đóng cửa cả thế giới lao đao, VN tuổi gì mà đòi chơi 1 mình.
Méo mồm kệ họ chứ, liên quan gì đến e?
TQ càng phong toả, e càng thích. E quan tâm gì VN hay thế giới, cái đấy để a Chính lo.

huyhung123

Xe điện
cụ nhìn Triều Tiên bao năm nay bị cấm vận mà họ đã than chưa,họ nghèo đói nhưng phát triển hơn mình vì không vì lợi ích cá nhân mà vi phạm lợi ích cộng đồng,theo tình thần "mỗi người vì mọi người,mọi người vì một người"(chủ nghĩa tập thể),bảo vệ tính người trong quan hệ xã hội(chủ nghĩa nhân đạo) đó.
Ko có trợ cấp nhân đạo thì chết hết rồi cụ ơi.

huyhung123

Xe điện
Cụ ấy nghĩ ngắn nên mới nói thế, Trung Quốc nó mà ko giỡ phong toả ,cả thế giới ảnh hưởng, chứ ngồi đó Mà Hàn với chẳng Quốc
Ngắn dài sao cụ biết? TQ cứ phong toả thì e càng ngon, thế thôi.
Mục tiêu là thay thế TQ, ok?

huyhung123

Xe điện
nhà nước phong kiến 1000 năm cũng không chết đói được hết,chém nó vừa :)
nghe xuyên tạc miết lú đầu nó quen.
Phong kiến xưa có 1 nhúm người, k đói đc, 2 nữa nó ko có cái gọi là CNXH.
CNXH đến đâu thì ở đó chết đói, haha.

My Hao

Xe điện
Mỹ đang khó khăn và sẽ ngày càng khó khăn vì đó là xu thế thời đại. Mấy chục năm trước em đã được học như vậy rồi.

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, sẽ rất khó khăn các bác ạ, dù các bác có lạc quan cỡ nào thì cái dạ dày nó cũng kêu thôi.

Ở Úc, ngài thủ tướng vaccine (mới mất chức) trước cũng đã tin rằng "tiền trong dân Úc còn rất nhiều" nên đã mua vac vô tội vạ ép mọi người get jab, xua dân Úc ra đường ăn tiêu để lấy chỉ số phát triển...hơi tiếc cho ngài là ngài thạo giá net của vaccine nhưng lại không thạo túi tiền của dân Úc đã sạch bách từ lâu.

Ở Âu không khá hơn, một phần do Trung Quốc đã bắt đầu tăng giá các chi phí liên quan....tất nhiên hàng Trung Quốc vẫn rẻ nhất nhưng các doanh nghiệp Trung Quốc giờ cũng đang khá khó khăn....do vậy mà business tại châu Âu tầm này cũng rất tệ, chưa kể tâm lý e ngại dịch bệnh & chiến tranh làm họ càng thu gọn mọi thứ hơn. Nhưng điều này thật khó vì tuy dân châu Âu thu nhập kém chỗ các bác + họ cũng không ở trong những ngôi nhà triệu $ giống các bác, hay hàng tháng tiêu 47 triệu bình quân giống các bác... nhưng họ cũng sướng quen rồi nên giờ quả thực khó để cắt giảm bơ sữa.

Có lẽ chỉ sống đơn giản như người dân Nga giờ là không thấy ảnh hưởng mấy...không cần phá kỷ lục tăng trưởng mùa dịch...không cần tiêm chủng 99.9%....không cần olympic & phá kỉ lục huy chương....cơ bản là đồng Rub của họ không phải in tờ mệnh giá mới sau mỗi trò chơi là được.

Tất nhiên người dân ở đâu cũng như nhau và đáng được tôn trọng phải không nào? Chắc chắn rồi vì họ chỉ chạy theo những gì cuộn chỉ đằng trước dẫn đường mà thôi.

botmingoc

Xe tải
Không khó đâu, dân ngta tiêu tiền vẫn khoẻ lắm, mua cái xe tầm này vẫn ko có mà mua, cái nhà phải đội nhau vài chục đến vài trăm k $ ở mấy thành phố ngon ạ. Thị trường chỉ là điều chỉnh lại cái hồi 2 năm trc mọi thứ tăng phi mã thì giờ lại giảm thôi. Làm ăn công việc vẫn thế, còn ko có người làm mấy cái việc chân tay vớ vẩn cơ hàng quán tuyển ầm ầm.
Nguồn: nhà cháu ở Mẽo :">

Đọc báo ít thôi cụ ơi, nhất là những vấn đề về kinh tế vĩ mô. Chúng ta quá nhỏ bé để nhận thức được ảnh hưởng của nó.

toyota219

Xe điện
Giờ đến cuối năm còn 2-3 lần tăng nữa ạ.
Ai vô sản giờ đâm sướng, chả phải lo nghĩ gì.. hihi ^^
Xã hội ai cũng vô lo vô nghỉ thì sao nhỉ. Mấy ông nói đạo lý với làm= tiền người khác thì hay mà đụng thử tới lợi ích là biết tay ngay.
Đúng ai cũng giành phần nhej nhàng, gian khổ sẽ thuộc về phần ai...

dheIa

Xe điện
Xã hội ai cũng vô lo vô nghỉ thì sao nhỉ. Mấy ông nói đạo lý với làm= tiền người khác thì hay mà đụng thử tới lợi ích là biết tay ngay.
Đúng ai cũng giành phần nhej nhàng, gian khổ sẽ thuộc về phần ai...
Oh.. sao cụ lại quất còm em để hờn dỗi thế ^^
Em có xui cụ vô lo vô nghĩ đâu nhờ.
Việc gian khổ hay nhẹ nhàng là tuỳ hoàn cảnh mỗi người. Cụ có tài sản thì cụ phải lo. Càng nhiều càng lo nhiều. Đấy là tất yếu!
Còn người ko có thì họ lo cái gì chứ ^^

Giang đại tá

Xe buýt
Đọc 8 trang vụ này thấy vô vàn cảm xúc, điều này dễ hiểu, mỗi chúng ta xuất phát ở một vạch đích khác nhau, đứng ở góc nhìn khác nhau nên về đích thế nào, nhìn nhận sự việc ra sao nó chỉ là cá nhân mỗi người. Áp đặt suy nghĩ của người khác theo hướng nhìn của mình là có vấn đề.
Cụ tạo topic cần nghỉ ngơi 1 thời gian để kiểm soát và reset lại cảm xúc sau đó quyết định cũng là một phương án hay.