[Funland] Năm nay sẽ rất khó khăn

toyota219

Xe điện
Oh.. sao cụ lại quất còm em để hờn dỗi thế ^^
Em có xui cụ vô lo vô nghĩ đâu nhờ.
Việc gian khổ hay nhẹ nhàng là tuỳ hoàn cảnh mỗi người. Cụ có tài sản thì cụ phải lo. Càng nhiều càng lo nhiều. Đấy là tất yếu!
Còn người ko có thì họ lo cái gì chứ ^^
Đâu cũng thế thôi. Middle class/ dân trung lưu sẽ gánh chính thôi. Dân vô lo vô nghĩ nhưng lại có lá phiếu, dân 1% thì mấy bữa đọc đóng thuế chả bao nhiêu.
Gét Trung, hok thích Ngố với mí anh Arap nhưng người ta làm vì họ thôi. Mềnh thì như con rùi con mũi bị dính chấu :((:((:((:((

dheIa

Xe điện
Đâu cũng thế thôi. Middle class/ dân trung lưu sẽ gánh chính thôi. Dân vô lo vô nghĩ nhưng lại có lá phiếu, dân 1% thì mấy bữa đọc đóng thuế chả bao nhiêu.
Gét Trung, hok thích Ngố với mí anh Arap nhưng người ta làm vì họ thôi. Mềnh thì như con rùi con mũi bị dính chấu :((:((:((:((
Thoy nào thoy nào.. em đưa cụ cái khăn mùi xoa nè :)
Cụ làm cho Toy à. Em cảm giác cụ đang phải chịu áp lực lớn?
Khó là khó chung mà. Cố gắng cụ nhé 🍀

MinD

Xe hơi
Báo chí cứ hay khóc thuê cho tư bản. Nhìn lại dân mình còn khổ x10.
Chắc không có báo nào dám đăng kiểu: “Dân Việt ta đang ngày một nghèo đi” các cụ nhể. Xem thời sự toàn thấy thành tựu với khoe thành tích, ra ngoài xã hội thì nhân dân cực khổ, quan lại thì giàu nứt vách, em thấy lố bịch kinh

Chắc không có báo nào dám đăng kiểu: “Dân Việt ta đang ngày một nghèo đi” các cụ nhể. Xem thời sự toàn thấy thành tựu với khoe thành tích, ra ngoài xã hội thì nhân dân cực khổ, quan lại thì giàu nứt vách, em thấy lố bịch kinh
Dân việt ngày càng giàu lên mà cụ, ra cf nghe nói toàn tiền chục tỏi.

21fo

Xe buýt
cụ có thấy nước nào mua xe hàn, xe toy phải kèm lạc như ở vn ko, trong khi giá xe ở vn thuộc hàng top tg :D
mỗi ng ở 1 hệ quy chiếu khác nhau, ko nên nhìn nhận 1 cách phiến diện :)

MinD

Xe hơi
cụ có thấy nước nào mua xe hàn, xe toy phải kèm lạc như ở vn ko, trong khi giá xe ở vn thuộc hàng top tg :D
mỗi ng ở 1 hệ quy chiếu khác nhau, ko nên nhìn nhận 1 cách phiến diện :)
Hehe cụ cho e hỏi là em phiến diện chỗ nào. Ý cụ là dân ta giàu ạ? Cụ thông cái não cho e với

21fo

Xe buýt
Hehe cụ cho e hỏi là em phiến diện chỗ nào. Ý cụ là dân ta giàu ạ? Cụ thông cái não cho e với
ở đâu cũng có người giầu người nghèo, cụ nhìn thấy toàn người nghèo đó là góc nhìn của cụ, còn ở tầm vĩ mô vn là nước bé, xuất siêu vào mẽo, thì ng ta phải có tiền mình mới bán đc hàng, có miếng ăn chứ hơi đâu mình đi lo cho ng ta :D

toyota219

Xe điện
Thoy nào thoy nào.. em đưa cụ cái khăn mùi xoa nè :)
Cụ làm cho Toy à. Em cảm giác cụ đang phải chịu áp lực lớn?
Khó là khó chung mà. Cố gắng cụ nhé 🍀
Hay hok= hên. Bít nói xao nhẩy, đợt Covid và cho đến bi j (chắc do nhân phẩm cao, ơn trời:):):):) ) e chả bị ảnh hưởng j nhìu.
Chỉ là e khó hỉu ở chổ, ai vô sản thì phải lo nhìu hơn chứ- tại hok có vùng đệm. Hay mấy anh lại kiểu "House of cards">:)>:)>:)>:)

metallica_bk

Xe hơi
Sau đợt này khoảng cách giàu nghèo trong XH lại càng gia tăng phỏng các cụ?

Giang đại tá

Xe buýt
Báo chí VN mới ra tin, nợ công lên mức 35tr vnd/ 1 người rồi đấy cụ ạ. Dân mình chỉ nhìn vào nhà lầu, xe hơi và kết luận VN giàu có, hạnh phúc....

MinD

Xe hơi
ở đâu cũng có người giầu người nghèo, cụ nhìn thấy toàn người nghèo đó là góc nhìn của cụ, còn ở tầm vĩ mô vn là nước bé, xuất siêu vào mẽo, thì ng ta phải có tiền mình mới bán đc hàng, có miếng ăn chứ hơi đâu mình đi lo cho ng ta :D
Úi zời, em thì k vĩ mô được như cụ. Em thì chỉ nghĩ đơn giản, báo chí thì để cho dân đọc, nên nó không có ý vĩ mô như cụ bảo đâu, còn nếu có ý đấy thì chắc nó thêm luôn vào bài cho người ta khỏi đoán già đoán non.
Còn mình lớn rồi cụ, quote người khác cũng không nên tỏ ra thượng đẳng, chê người khác phiến diện cụ ạ. Ra ngoài đời cũng chưa biết ai hơn ai đâu cụ, nên khiêm nhường, mạng online thôi mà cụ. Em có đôi lời vậy thôi. Cảm ơn cụ!

21fo

Xe buýt
Úi zời, em thì k vĩ mô được như cụ. Em thì chỉ nghĩ đơn giản, báo chí thì để cho dân đọc, nên nó không có ý vĩ mô như cụ bảo đâu, còn nếu có ý đấy thì chắc nó thêm luôn vào bài cho người ta khỏi đoán già đoán non.
Còn mình lớn rồi cụ, quote người khác cũng không nên tỏ ra thượng đẳng, chê người khác phiến diện cụ ạ. Ra ngoài đời cũng chưa biết ai hơn ai đâu cụ, nên khiêm nhường, mạng online thôi mà cụ. Em có đôi lời vậy thôi. Cảm ơn cụ!
ko nghĩ đc vĩ mô lại tỏ ra thượng đẳng, bảo ng khác đừng chê mình, ko khác gì bơi trong cái ao chê cá voi bé cụ nhỉ
thượng đẳng gì mà câu trên đá câu dưới bôm bốp =))

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ ơi, dạng ếch, đọc dăm ba bài báo tưởng mình biết tất ấy mà.
Miệng thì nói vĩ mô to tát nhưng khoe "có vườn có ao " "sướng" hơn cả bọn Mỹ là hiểu tầm "vĩ mô" rồi :))

Không chỉ Mỹ, Trung chết đâu, cả Nhật cũng dẹo đây. Em đọc báo thấy mấy thằng giàu chết cả ;))

21fo

Xe buýt
Thôi cụ ơi, dạng ếch, đọc dăm ba bài báo tưởng mình biết tất ấy mà.
Miệng thì nói vĩ mô to tát nhưng khoe "có vườn có ao " "sướng" hơn cả bọn Mỹ là hiểu tầm "vĩ mô" rồi :))

Không chỉ Mỹ, Trung chết đâu, cả Nhật cũng dẹo đây. Em đọc báo thấy mấy thằng giàu chết cả ;))

à dạng bảo dân mẽo nhật nghèo, lạm phát méo liên quan đến chúng tôi thì thuộc dạng xuất chúng, trên thông thiên văn dưới tường địa lý rồi :D báo đài chuyên gia kinh tế nc phố wall, nyse, nasdaq, fed.....toàn hạng xàm lông chém gió ăn khoai lang nói chuyện quốc tế hết :D

các cụ thích bàn vĩ mô nhỉ? vĩ mô nó không đơn giản trong vài cái còm hay dẫn vài cái link báo vì nhà báo cũng là cái gì mà đi nói về vĩ mô? thật sự thì cả thư viện cũng không nói lên được vĩ mô như thế nào đâu.
Nói theo kiểu dân gian thì vĩ mô là cái thời, mà thời thì không ai đoán được, chỉ có người hành động hợp thời thì khả ăn nhiều hơn thua mà thôi.

à dạng bảo dân mẽo nhật nghèo, lạm phát méo liên quan đến chúng tôi thì thuộc dạng xuất chúng, trên thông thiên văn dưới tường địa lý rồi :D báo đài chuyên gia kinh tế nc phố wall, nyse, nasdaq, fed.....toàn hạng xàm lông chém gió ăn khoai lang nói chuyện quốc tế hết :D
giờ toàn cầu hóa nên mọi diễn biến ở các cường quốc điều gây ảnh hưởng lên các quốc gia khác, nhưng ảnh hưởng thế nào? tốt hay xấu thì phải xét trên vi mô từng ngành nghề cụ thể chứ nói kiểu vĩ mô thì hoàn toàn không ý nghĩa gì hết.

21fo

Xe buýt
giờ toàn cầu hóa nên mọi diễn biến ở các cường quốc điều gây ảnh hưởng lên các quốc gia khác, nhưng ảnh hưởng thế nào? tốt hay xấu thì phải xét trên vi mô từng ngành nghề cụ thể chứ nói kiểu vĩ mô thì hoàn toàn không ý nghĩa gì hết.

77 tỉ $ thì theo cụ có ý nghĩa ko
để cụ tiện so sánh thì doanh thu năm 2021 của vingroup tầm 5 tỉ $, còn của viettel là hơn 10 tỉ $ :D
mấy cty lớn nhất vn nghe đến tỉ $ là đã chóng mặt, đây toàn các ô lên chém gió thằng nk gần 100 tỏi $ nó có nghèo đói lạm phát thì cũng méo liên quan, kệ cmn nó :D

Chỉnh sửa cuối:
View attachment 7135448
77 tỉ $ thì theo cụ có ý nghĩa ko
để cụ tiện so sánh thì doanh thu năm 2021 của vingroup tầm 5 tỉ $, còn của viettel là hơn 10 tỉ $ :D
ngay cả ví dụ cụ đưa ra so sánh nó cũng không liên quan gì nhau, một cái là doanh thu nói chung, chả biết là xuất khẩu hay trong nước, một cái là xuất khẩu toàn thị trường trên mọi lĩnh vực.
Các cụ nói về vĩ mô luôn phạm 2 sai lầm nghiêm trọng nhất:
1. Giả định các yếu tố hiện tại không đổi, tức xem vĩ mô toàn cầu như 1 bàn cờ không bao giờ xuất hiện yếu tố ngoại lai, nhưng kinh nghiệm lịch sử thực tế đã cho thấy luôn có những yếu tố bất ngờ xuất hiện trong nền kinh tế toàn cầu, việc này không ai dự đoán được.
2. Giả định là kiến thức về vĩ mô hiện tại của các cụ là đúng, nhưng 99% các cụ chỉ biết tình hình qua báo đài, vậy kiến thức của các cụ chỉ thông qua thiên kiến của nhà báo, nhà báo muốn tốt hay xấu thì chỉ việc tìm dữ kiện hợp với thiên kiến của mình mà biên bài.

21fo

Xe buýt
ngay cả ví dụ cụ đưa ra so sánh nó cũng không liên quan gì nhau, một cái là doanh thu nói chung, chả biết là xuất khẩu hay trong nước, một cái là xuất khẩu toàn thị trường trên mọi lĩnh vực.
Các cụ nói về vĩ mô luôn phạm 2 sai lầm nghiêm trọng nhất:
1. Giả định các yếu tố hiện tại không đổi, tức xem vĩ mô toàn cầu như 1 bàn cờ không bao giờ xuất hiện yếu tố ngoại lai, nhưng kinh nghiệm lịch sử thực tế đã cho thấy luôn có những yếu tố bất ngờ xuất hiện trong nền kinh tế toàn cầu, việc này không ai dự đoán được.
2. Giả định là kiến thức về vĩ mô hiện tại của các cụ là đúng, nhưng 99% các cụ chỉ biết tình hình qua báo đài, vậy kiến thức của các cụ chỉ thông qua thiên kiến của nhà báo, nhà báo muốn tốt hay xấu thì chỉ việc tìm dữ kiện hợp với thiên kiến của mình mà biên bài.
ủa sao lại biết qua báo đài, ai làm ở khu vực fdi hay nông thủy sản đều biết mà, cụ cứ ngồi chém gió rồi nghĩ ai cũng như cụ chắc :D
khi dịch qua đi ai cũng thở phào, nhưng hết TQ cấm biên, mẽo + nhật lạm phát rồi xung đột nga u cà nó đều ảnh hưởng đến dn, rồi đến người lao động, chẳng ai nằm ngoài cái vòng xoay kinh tế cả, càng hội nhập sâu rộng thì mỗi cú sốc kinh tế nó đến càng nhanh, càng mạnh là điều bt