[Funland] Năm nay sẽ rất khó khăn

Lonestar

Xe điện
nhiều ô (gồm cả e) hay chê mấy ng nói chuyện bên mẽo rỗi hơi, ăn khoai lang nc quốc tế
nhưng thực sự là kinh tế mẽo có ảnh hưởng rất lớn đến kt toàn cầu, nó hắt hơi cái là mình cũng lao đao, nhất là vn lại là nước xuất siêu lớn vào mẽo :)
Sáng nào em cũng xem bản tin tài chính cứ thị trường Phố wall mà có vấn đề thì kinh tế TG cũng bị ảnh hưởng theo,

21fo

Xe buýt
Như trận mưa ngoài kia, cụ nào trên tầng 10, tầng 12 chung cư lẽ tất nhiên sẽ không có nỗi lo của ông trông bãi xe và cả ông chủ thầu bãi trông xe dưới hầm nhà khi họ thấy nước đang dâng ngang dần bánh đám xe khách gửi mà không biết nhấc để đâu. Đợi khi Ban quản lý hô hào đóng tiền tu sửa đường thoát ngập chung hoặc chiều tối xuống lấy xe đi đón con cháu thì cảm nhận sẽ rõ dần dù mưa gió đã tạnh bớt.
cũng như vụ TQ phong tỏa vì covid nhiều cụ lấy làm khoái chí lắm, tâm lý bài tàu lại đc thể hiện, mà đâu biết bao nhiêu dn giảm hoặc dừng hđ vì thiếu nl, bao nhiêu thương nhân ko có hàng bán vì tắc biên... :D cứ như kinh tế vn là cái hoang đảo vậy, tự cung tự cấp kệ mịa chúng mày :D

xedaprach

Xe điện
Những ngày vui vẻ , xả stress với Xi gêm đã qua. Lại phải quay về với cơm áo gạo tiền.
Sáng nay đọc tin này :

bài gốc ở đây :

Mở đầu là : "The world’s richest nation is waking up to an unpleasant and unfamiliar sensation: It’s getting poorer."

Với cái thế giới phẳng dẹt lét như lúc này thì nồi cơm nhà em rồi cũng sẽ ảnh hưởng. Cái đập cánh của con chim bên Mỹ sẽ làm run bếp lửa nhà em rồi.
Xin lỗi làm các cụ / mợ mất vui ngày đầu tuần. Nhưng mà tình hình này chán quá, bên em làm hàng xuất khẩu qua Mỹ ạ.
Một thế giới phẳng sẽ không một ai thoát khỏi ảnh hưởng, chỉ là nhiều hay ít tùy thuộc vào độ khéo léo xoay sở cả ở tầm vĩ mô và vi mô, em cảm nhận là đỉnh sóng của kinh tế đã ở phía sau. Trước mắt sẽ là thời kì của 🐻.

21fo

Xe buýt
Sáng nào em cũng xem bản tin tài chính cứ thị trường Phố wall mà có vấn đề thì kinh tế TG cũng bị ảnh hưởng theo,
vì cả thế giới tiêu đồng usd mà, mẽo cũng là nhà nk lớn, tiêu thụ hàng hóa lớn, đồng thời là nhà xk văn hóa, công nghệ lớn.....kinh tế tq có bắt kịp mẽo trong vài năm tới nhưng ở bề rộng thôi chứ chiều sâu thì còn lâu lắm

MrSpy

Xe điện
Xăng 30k 1 lít rồi, a Nga với châu Âu dí nhau làm thế giới liêu xiêu.

21fo

Xe buýt
Xăng 30k 1 lít rồi, a Nga với châu Âu dí nhau làm thế giới liêu xiêu.
nga nó tính toán thời điểm chán chê mới đấm u cà đấy
thử hỏi nếu tây âu ko vừa gượng dậy sau covid, ngân sách thủng vì bơm tiền trợ cấp cho dân thì nó có nằm im nhìn nga đấm u cà ko

Clear

Xe buýt
Mua xăng của nga, bán cho sing là siêu giàu

AKAN_N

Xe buýt
nga nó tính toán thời điểm chán chê mới đấm u cà đấy
thử hỏi nếu tây âu ko vừa gượng dậy sau covid, ngân sách thủng vì bơm tiền trợ cấp cho dân thì nó có nằm im nhìn nga đấm u cà ko
Em nghĩ Nga & Tàu cùng chơi cho đội phương Tây sát ván luôn. Những anh le ve ở ngoài như mình ăn đủ. Cảm giác tiền ăn, tiền phí sinh hoạt đợt này cao quá, gấu nhà em kêu trời vì mỗi lần đi chợ là đánh vật với các khoản phải chi tiêu

21fo

Xe buýt
Em nghĩ Nga & Tàu cùng chơi cho đội phương Tây sát ván luôn. Những anh le ve ở ngoài như mình ăn đủ. Cảm giác tiền ăn, tiền phí sinh hoạt đợt này cao quá, gấu nhà em kêu trời vì mỗi lần đi chợ là đánh vật với các khoản phải chi tiêu
nếu cụ sang mẽo, srilan ka hay thậm chí là tàu thời điểm này thì cụ sẽ thấy sống ở vn giờ còn sướng chán :D, chính ra các cường quốc đấm nhau thì le ve như vn mới có cơ hội bứt lên, chỉ cần vài % các cty chạy từ TQ sang vn là mình đã ấm rồi cụ, xu hướng đấy diễn ra vài năm nay rồi, giờ job tiếng trung đang phá giá tiền lương đấy, nếu cụ chịu khó lên các diễn đàn việc làm :D

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
nếu cụ sang mẽo, srilan ka hay thậm chí là tàu thời điểm này thì cụ sẽ thấy sống ở vn giờ còn sướng chán :D, chính ra các cường quốc đấm nhau thì le ve như vn mới có cơ hội bứt lên, chỉ cần vài % các cty chạy từ TQ sang vn là mình đã ấm rồi cụ, xu hướng đấy diễn ra vài năm nay rồi, giờ job tiếng trung đang phá giá tiền lương đấy, nếu cụ chịu khó lên các diễn đàn việc làm :D
? Cụ vừa từ mẽo với tàu về à? ;))

Muon_biet

Xe cút kít
Em thấy cũng pình pường vì...em chả đi chợ bao giờ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
ấy là e thấy lạm phát mẽo thì ở mức lịch sử vài chục năm, còn tàu thì đang phong tỏa như ở ta hồi t7,8 năm ngoái, có gì sai ko cụ :)
E tưởng cụ sang tận nơi thấy chúng nó giãy chết nên khẳng định thế, còn đọc mấy cái báo VN kiểu dân Mỹ khốn khổ đói ăn thì...
Nói thật chả có tí uy tín gì :)

21fo

Xe buýt
E tưởng cụ sang tận nơi thấy chúng nó giãy chết nên khẳng định thế, còn đọc mấy cái báo VN kiểu dân Mỹ khốn khổ đói ăn thì...
Nói thật chả có tí uy tín gì :)
e có nói mẽo nó giãy chết đâu nhỉ, nhưng e tin cục thống kê mẽo, và q định chưa từng có tiền lệ trong lịch sử của fed là nâng lãi suất lên 0,5%, nó nói lên áp lực lạm phát đã kinh khủng ntn rồi

AKAN_N

Xe buýt
Em thấy cũng pình pường vì...em chả đi chợ bao giờ.
Thỉnh thoảng cụ cũng đi chợ, n/c với anh em dân cày để biết tình hình thế nào nhé

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
e có nói mẽo nó giãy chết đâu nhỉ, nhưng e tin cục thống kê mẽo, và q định chưa từng có tiền lệ trong lịch sử của fed là nâng lãi suất lên 0,5%, nó nói lên áp lực lạm phát đã kinh khủng ntn rồi
Và cụ tin VN vẫn lạm phát 4%, không lạm phát ngang hoặc thậm chí hơn chúng nó? ;))
Cứ mỗi lần em nghe ai đó ở VN sướng hơn Mỹ nhiều e lại thấy buồn cười. Vì 100% những người đó chỉ biết qua... báo, còn chưa đặt chân bao giờ, tín dụng = 0 ;))

21fo

Xe buýt
Và cụ tin VN vẫn lạm phát 4%, không lạm phát ngang hoặc thậm chí hơn chúng nó? ;))
Cứ mỗi lần em nghe ai đó ở VN sướng hơn Mỹ nhiều e lại thấy buồn cười. Vì 100% những người đó chỉ biết qua... báo, còn chưa đặt chân bao giờ, tín dụng = 0 ;))
vậy cụ tính toán ntn để khẳng định vn lạm phát hơn 4%?, giỏ hàng hóa tính lạm phát gồm những gì, và nó tăng cụ thể ntn
ở vn cụ thất nghiêp ít ra còn về quê, còn có vườn có ao, dân mẽo mà thất nghiệp thì mài gì ra ăn, thanh toán hóa đơn hàng tháng bây giờ? tiêu chuẩn sống cao thì thất nghiệp sẽ đáng sợ hơn rất nhiều so với nghèo :D

Maykhoan8

Xe hơi
Đợt này thử thách sức chịu đựng xem thằng nào gục sớm thôi. Cả ở cấp độ cá nhân, quốc gia. Hàng triệu người còn đang thiếu ăn và hàng trăn triệu người sắp sửa. Các cụ nên cảm thấy vẫn còn may mắn thì hơn.
Giờ là giai đoạn tích cốc phòng cơ.

vandinh

Xe container
Ở mình vẫn trồng được lúa gạo nên k lo các cụ nhé.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
vậy cụ tính toán ntn để khẳng định vn lạm phát hơn 4%?, giỏ hàng hóa tính lạm phát gồm những gì, và nó tăng cụ thể ntn
ở vn cụ thất nghiêp ít ra còn về quê, còn có vườn có ao, dân mẽo mà thất nghiệp thì mài gì ra ăn, thanh toán hóa đơn hàng tháng bây giờ? tiêu chuẩn sống cao thì thất nghiệp sẽ đáng sợ hơn rất nhiều so với nghèo :D
à e cũng "đọc báo" thấy chúng nó ăn trợ cấp thất nghiệp 1000$ thay cho vườn ao của cụ, không biết có đúng không? ;))
Nhưng nghe cụ phát biểu như ông nông dân ở quê cười ông biệt thự bảo cho chết, lấy đâu ra vườn ao mà ăn vậy ;))