[Funland] Năm nay sẽ rất khó khăn

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Ồ, tôi nghĩ 2 bác nên nghỉ khẩn trương rồi gặp nhau hùn vốn khởi nghiệp lập công ty TNHH 2 thành viên mà cày cho chủ động. Chứ tôi nói thật với tinh thần và tư duy như 2 bác thì sớm muộn cũng bị đuổi việc thôi, chứ xin nghỉ thì còn oai chán. Thời thế khó khăn nơi nào cũng vậy, công ty tạo công ăn việc làm cho mình bao năm những lúc công ty làm ăn tốt, thóc đầy kho thì ko thấy 2 bác xin nghỉ nhỉ, hay là cố lán lại kiếm chác. Giờ công ty khó khăn phần lớn do khách quan chung các bác là những nhân viên lâu năm mà ko có tư duy đồng hành cùng công ty vượt qua khó khăn lại còn bày trò lý do nọ chai cảm thán xin nghỉ như là công ty có lỗi ấy. Ko nơi nào và ko có công ty nào họ muốn tuyển những người như vậy đâu các bác ah, các bác mà làm chỗ tôi thì tôi cho lướt lâu rồi nhanh cho vuông. Cổ nhân có câu "Những cây cao nhất, mạnh nhất mọc trên những đất cằn cỗi nhất" và như thế mọi sự khó khăn ập đến là do trình và bản lĩnh 2 bác kém thôi. Cách duy nhất để thay đổi là đầu tư thực sự vào bản thân và xem lại cách nhìn vấn đề của mình đối với thời thế thế thời. Còn đơn giản hơn nữa thì rút quỹ đen 25triệu qua gặp bác mợ Jochi bên thớt "Năng nhặt chặt bị" biết đâu ánh sáng lại chói lòa ở cuối Cồn.

Tất nhiên rồi, ánh sáng hay màn đêm thì do cách nhìn của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ là quan điểm của nhiều bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc làm gì khi nghỉ việc nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Vì đó là tôi mà, chắc chắn rồi phải ko nào.
Cụ đúng là chửi người không thèm tìm hiểu nhỉ. Không hiểu xúc phạm hạ thấp người khác là niềm vui của cụ hay có người trả tiền cho cụ đi chửi người thế.

edc

Xe lăn
Ồ, tôi nghĩ 2 bác nên nghỉ khẩn trương rồi gặp nhau hùn vốn khởi nghiệp lập công ty TNHH 2 thành viên mà cày cho chủ động. Chứ tôi nói thật với tinh thần và tư duy như 2 bác thì sớm muộn cũng bị đuổi việc thôi, chứ xin nghỉ thì còn oai chán. Thời thế khó khăn nơi nào cũng vậy, công ty tạo công ăn việc làm cho mình bao năm những lúc công ty làm ăn tốt, thóc đầy kho thì ko thấy 2 bác xin nghỉ nhỉ, hay là cố lán lại kiếm chác. Giờ công ty khó khăn phần lớn do khách quan chung các bác là những nhân viên lâu năm mà ko có tư duy đồng hành cùng công ty vượt qua khó khăn lại còn bày trò lý do nọ chai cảm thán xin nghỉ như là công ty có lỗi ấy. Ko nơi nào và ko có công ty nào họ muốn tuyển những người như vậy đâu các bác ah, các bác mà làm chỗ tôi thì tôi cho lướt lâu rồi nhanh cho vuông. Cổ nhân có câu "Những cây cao nhất, mạnh nhất mọc trên những đất cằn cỗi nhất" và như thế mọi sự khó khăn ập đến là do trình và bản lĩnh 2 bác kém thôi. Cách duy nhất để thay đổi là đầu tư thực sự vào bản thân và xem lại cách nhìn vấn đề của mình đối với thời thế thế thời. Còn đơn giản hơn nữa thì rút quỹ đen 25triệu qua gặp bác mợ Jochi bên thớt "Năng nhặt chặt bị" biết đâu ánh sáng lại chói lòa ở cuối Cồn.

Tất nhiên rồi, ánh sáng hay màn đêm thì do cách nhìn của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ là quan điểm của nhiều bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc làm gì khi nghỉ việc nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Vì đó là tôi mà, chắc chắn rồi phải ko nào.
2 cụ trên muốn nghỉ ngơi. Cụ Má Phị lại nói đạo đức ròi. :))
Ông chủ thuê nhân viên về làm, không làm được việc sau 1-2 tháng. Đuổi.
Mình nhận lương mà không tạo ra giá trị thặng dư hơn mức lương mình được nhận. Đuổi.
Chỉ khi nào Cty có văn hóa và có thỏa thuận khác. Thì nó mấy sông chết nhá.

cadan

Xe container
"Giờ thiếu xe nhiều lắm

thảo nào độ này gọi taxi cực khó...

"Chỗ tiền mua xe chạy grab mà để mua đất có phải ngon không?" - vợ 1 tài xế công nghệ than thở (em sáng tác từ đoạn dưới đây):

"Khi ấy, tôi thấy anh em chạy xe hơi làm ăn rất tốt, có người bỏ túi 20 triệu đồng mỗi tháng. Sau vài ngày suy nghĩ, tôi quyết định mua xe hơi hơn 800 triệu đồng, vay ngân hàng 500 triệu đồng, mỗi tháng trả góp khoảng 10 triệu đồng. Chạy được vài tháng thì dịch ập tới, từ đó bi kịch cũng bắt đầu đổ xuống gia đình tôi", anh Tuấn nhớ lại.

Thời điểm dịch phải nghỉ chạy xe, anh Tuấn phải vay mượn khắp nơi để kiếm tiền trả ngân hàng. Việc túng thiếu trong chi tiêu khiến gia đình anh bức bối, phát sinh mâu thuẫn, rạn nứt, vợ anh thường xuyên trách mắng anh vì quyết định "nông nổi" khi mua xe trả góp. Mái ấm gia đình có vợ đợi cơm chồng chạy xe ôm công nghệ về mỗi tối nay thay bằng những trận cãi vã.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
2 cụ trên muốn nghỉ ngơi. Cụ Má Phị lại nói đạo đức ròi. :))
Ông chủ thuê nhân viên về làm, không làm được việc sau 1-2 tháng. Đuổi.
Mình nhận lương mà không tạo ra giá trị thặng dư hơn mức lương mình được nhận. Đuổi.
Chỉ khi nào Cty có văn hóa và có thỏa thuận khác. Thì nó mấy sông chết nhá.
Chắc ý cụ ấy là "Mày mệt cũng phải làm đi, chờ đến lúc không đáp ứng công việc người ta sẽ đuổi mày. Đến đó tha hồ nghỉ nhé !".

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay CP phấn đấu tăng trưởng 6.5 %, đầu tư công sẽ nhiều, các cụ đón được là ấm.

Bành Chân

[Tịch thu bằng lái]
Chip bán dẫn đang thiếu mới là vấn đề lớn. Các công ty sản xuất đang lo sốt vó vụ này.

Em cũng đang nghèo mạt vận đây. K nhìn thấy tương lai luôn ấy.

yuh2105

Xe tăng
Những ngày vui vẻ , xả stress với Xi gêm đã qua. Lại phải quay về với cơm áo gạo tiền.
Sáng nay đọc tin này :

bài gốc ở đây :

Mở đầu là : "The world’s richest nation is waking up to an unpleasant and unfamiliar sensation: It’s getting poorer."

Với cái thế giới phẳng dẹt lét như lúc này thì nồi cơm nhà em rồi cũng sẽ ảnh hưởng. Cái đập cánh của con chim bên Mỹ sẽ làm run bếp lửa nhà em rồi.
Xin lỗi làm các cụ / mợ mất vui ngày đầu tuần. Nhưng mà tình hình này chán quá, bên em làm hàng xuất khẩu qua Mỹ ạ.
Cty em cũng làm thị trường Mỹ. Đợt này đơn kém hẳn ạ. Đang phải gồng gánh duy trì.

21fo

Xe buýt
Chúc cụ chân cứng đá mềm! Ý em hỏi cụ là sau khi nghỉ 2-3 tháng thì cụ có định hướng gì chưa ấy? Có lẽ em cũng phải quyết định như cụ. Cứ nghỉ đã rồi tính sau. Chứ đi làm ngày 8 tiếng mà không có niềm vui và stress thì thấy khổ mình quá. Em đã đắn đo suy nghĩ rất rất nhiều, những đêm tỉnh giấc là không sao ngủ lại được... Nhưng khi nhìn sắp nhỏ đang tuổi ăn học mình lại cố gắng... và rồi cứ luẩn quẩn.. chịu đựng.. chưa quyết định được. Phải chăng mình quá đắn đo trong vùng an toàn và sống 1 "đời thừa" quá không?
cụ cứ liều mà ko có kiến thức vốn liếng rồi ng nhà lại phải đi mò xác dưới sông hồng cũng tội cho ng nhà, thà nghèo hoặc tàng tàng còn hơn :D

21fo

Xe buýt
Tưởng ở đây hóa ra cụ lo cho tận bên Mỹ, 5000 tỷ USD em nhớ không nhầm thì nó chỉ tương đương với hơn 2 lần chi phí cho chiến tranh ở Irag của Mỹ thôi. Lo cho nhà giàu có vất vả lắm không? em lo cho nhà em trước đã.
nhiều ô (gồm cả e) hay chê mấy ng nói chuyện bên mẽo rỗi hơi, ăn khoai lang nc quốc tế
nhưng thực sự là kinh tế mẽo có ảnh hưởng rất lớn đến kt toàn cầu, nó hắt hơi cái là mình cũng lao đao, nhất là vn lại là nước xuất siêu lớn vào mẽo :)

21fo

Xe buýt
Đội trung quốc giàu lên rõ rệt... đặc biệt là mấy năm qua nhờ con pet Covid.
họ giầu nhờ nội lực chứ có lợi dụng hay đâm chọt ai đâu cụ, covid này mới biết thằng nào ở đâu trong chuỗi cung ứng :) nội lực từng quốc gia cũng thể hiện rõ ràng

BMW R60

Xe tăng
Lo lắng không giải quyết được gì.

Cái thiết thực bây giờ là hành động cụ ạ, tìm hiểu thế mạnh, ngành nghề phù hợp áp dụng được, bồi đắp kiến thức và chiến đấu thôi.

Nếu không nâng cấp bản thân, bỏ việc có sẵn, bỏ kinh nghiệm có sẵn chỉ vì cảm xúc nghĩa là từ bỏ ưu thế sẵn có, giá trị sử dụng ít hơn, xác suất thất bại lớn hơn.

Không có cách nào, đàn ông thì phải cố thôi
Thanks cụ đã chia sẻ rất thực tế và thực tâm! Tất nhiên là đàn ông thì phải cố gắng và có trách nhiệm rồi cụ. Bởi sau lưng mình là gia đình, vợ con, bố mẹ già nữa. Chính vì thế nên em suy nghĩ rất nhiều cụ ạ. Những suy nghĩ, lo lắng của mình không dám nói với người thân để mọi người yên tâm. Nhưng tròng nhiều bão tố lắm. Lên đây cũng là chốn " ảo" để mình trải lòng 1 chút. Tầm này cũng hơn 40 xuân xanh, không còn trẻ để mà phá đi làm lại, cũng đủ chín để suy nghĩ nghiêm túc về cuộc sống, mình cần gì và muốn gì.

tranmanhha

Xe điện
Nghe các cụ chia sẻ mà nản quá.
Em thì cứ túc tắc bán thuốc muỗi, làm dịch vụ mối.
Quan điểm của em là: tay làm hàm nhai, tay quai miệng trễ ... nên em chỉ cần có sức khoẻ. Mọi chuyện khác đều lo được hết.

21fo

Xe buýt
Nghe các cụ chia sẻ mà nản quá.
Em thì cứ túc tắc bán thuốc muỗi, làm dịch vụ mối.
Quan điểm của em là: tay làm hàm nhai, tay quai miệng trễ ... nên em chỉ cần có sức khoẻ. Mọi chuyện khác đều lo được hết.
cụ chuẩn quá, lo nghĩ có ra đc tiền đâu nhỉ :)

Yen0401

Xe đạp
Cụ nghỉ để chuyển cty khác cùng chuyên môn hay nghỉ kinh doanh riêng? Em cũng đang muốn nghỉ vì đi làm không có niềm vui và áp lực, stress quá. Nhưng nghỉ thì không có thu nhập ổn định hàng tháng để nuôi sắp nhỏ ăn học. Rồi chưa có định hướng gì nếu nghỉ, tuổi lớn đầu 4 rồi, trình độ lại dở ông giở thằng. Em đang bế tắc và cảm thấy bất lực quá!
Em đồng cảm ạ. Đi làm thì stress mà nghỉ việc lại càng stress.

kienvinh

Xe lăn
Sẽ không còn hàng hóa giá rẻ cộng với nguồn cung ê hề nữa. Covid đã làm cho nền kinh tế cả thế giới phải thay đổi.

Mriru

Xe hơi
nhiều ô (gồm cả e) hay chê mấy ng nói chuyện bên mẽo rỗi hơi, ăn khoai lang nc quốc tế
nhưng thực sự là kinh tế mẽo có ảnh hưởng rất lớn đến kt toàn cầu, nó hắt hơi cái là mình cũng lao đao, nhất là vn lại là nước xuất siêu lớn vào mẽo :)
Như trận mưa ngoài kia, cụ nào trên tầng 10, tầng 12 chung cư lẽ tất nhiên sẽ không có nỗi lo của ông trông bãi xe và cả ông chủ thầu bãi trông xe dưới hầm nhà khi họ thấy nước đang dâng ngang dần bánh đám xe khách gửi mà không biết nhấc để đâu. Đợi khi Ban quản lý hô hào đóng tiền tu sửa đường thoát ngập chung hoặc chiều tối xuống lấy xe đi đón con cháu thì cảm nhận sẽ rõ dần dù mưa gió đã tạnh bớt.