[Funland] Mứt Tết: Các cụ các mợ còn nhớ món này

DaDieuchienxu

Xe container
Tưởng thật là ngon rồi cụ nhé :)) cụ quá dã man khi nói sự thật cho mợ ý biét =)) =))
Nói thật, mình cười ngả nghiêng khi nghe vụ "mứt dừa sáp".
Tội nghiệp mợ ấy vì hâm mộ loại mứt đặc biệt này, chứ chỉ cần làm con tính là biết hàng real hay fake.
Một trái dừa sáp loại 1 tầm 250K/trái, lấy cơm max tầm 3-4 lạng.
Theo tỉ lệ làm mứt, 1 đường + 1 nguyên liệu, cho là 5 lạng cơm dừa + 5 lạng đường (13K) thì giá vốn 1 kg mứt này giá vốn 300K (chưa tính công - cứ cho là làm vì đam mê & quảng bá cho loại đặc sản này- và ko tính hao hụt), vậy giá bán có đc 350-400K/ kg ko?
Mà lời ít như vậy thì thà bán trái dừa cho khỏe cái thân, đường để làm mứt khác. :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Tội nghiệp mợ ấy vì hâm mộ loại mứt đặc biệt này, chứ chỉ cần làm con tính là biết hàng real hay fake.
Theo tỉ lệ làm mứt, 1 đường + 1 nguyên liệu, cho là 5 lạng cơm dừa + 5 lạng đường (13K) thì giá vốn 1 kg mứt này giá vốn 300K (chưa tính công - cứ cho là làm vì đam mê & quảng bá cho loại đặc sản này- và ko tính hao hụt), vậy giá bán có đc 350-400K/ kg ko?
Mà lời ít như vậy thì thà bán trái dừa cho khỏe cái thân, đường để làm mứt khác. :D
Mứt chiên xù :D

cỏ và mây

Xe điện
E mua hơn gấp đôi giá đó ạ :((. Ôi cụ Xù ơi e mất ngủ zồi :((. Khuya ká alo dựng đứa mua hộ dậy mà nó k nghe máy :)).

.Xukthal

Xe container
Thực ra Dừa sáp là sản phẩm lỗi của cây Dừa đó, kiểu như Dừa bị ung thư ý bác nên lấy đâu ra lắm bệnh nhân Dừa thế :-j :-j
1 buồng Dừa may có 2-3 quả bị sáp và những quả này ko nhân giống đc, muốn nhân giống Dừa sáp phải lấy quả lành của cây Dừa có quả sáp ấy mới được

.Xukthal

Xe container
E mua hơn gấp đôi giá đó ạ :((. Ôi cụ Xù ơi e mất ngủ zồi :((. Khuya ká alo dựng đứa mua hộ dậy mà nó k nghe máy :)).
Ai bẩu cứ hay vào hóng cơ ;)) , chứ ko bít thì lại ngủ ngon vì tơ tưởng ăn đc Dừa tiến Vua :-j:-j

prado2012

Xe điện
Quê em có món rau sắn (khoai mì) muối nấu canh cá rô đồng, ngon bá cháy.
Ngày trước khó khăn, rau lang, rau sắn là món cứu đói. Trẻ con ra đồng bắt đc con cua, có tép về nấu khế, nấu rău sắn. Rau lang luộc lên chấm với tương, cơm cõng thêm ngô, khoai mới đủ ăn.
Nhớ có năm Hợp tác xã triển khai cây sắn đỏ (cọng lá đỏ, vỏ đỏ), họ bảo cây này năng suất cao nên cả vùng trồng.
Nhưng loại này rau ăn là bị say, mấy người phải đi cấp cứu.
Món rau sắn này giờ quê em vẫn là đặc sản:
Em ăn món này cứ thấy nhớt nhớt không hạp. Dưa cải muối có độ giòn hợp khẩu vị em hơn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Khu tập thể nhà em hồi trước có bà cụ Bếp từ trong làng lân cận với gánh hàng rong hay lui tới bán hàng. Gọi là cụ Bếp vì cụ ông trước kia đi làm đầu bếp cho người Pháp. Trên mẹt hàng của cụ là các thứ quà vặt, ko nhiều nhưng cũng đủ gây thương nhớ cho bọn trẻ con hồi đó. Từ ít kẹo bột kẹo dồi, thuốc quấn, vài cái bánh lá, quả chuối, quả ổi, quả thị... mùa nào thức nấy. Và một thứ quả nho nhỏ, vỏ xanh ruột hồng, rất bắt mắt, làm con bé như em vừa tò mò, vừa thèm thuồng, háo hức. Nhưng tất cả cảm xúc ấy chỉ nằm im trong lòng, bởi em ko có tiền mua cũng như chưa bao giờ dám hỏi xin mẹ mua cho. Lớn lên, thỉnh thoảng nơi góc chợ cóc, bất chợt gặp lại thứ quả ngày xưa ấy, em cũng chỉ nhìn, chợt nhớ, rồi tất tả lướt đi. Và cho đến giờ, hơn 40 nồi bánh chưng, em vẫn chỉ biết hương vị quả chay qua miêu tả của mọi người :D
Nao đến mùa mua cả túi về ăn đi mợ. Chay có vài loại. Có loại chua lắm. Là chay chua. Loaii ngọt là chay ngọt. Có 1 loại nhôn nhốt (ít gặp) ăn là ngon nhất. Chay ngon phụ thuộc đất, thời tiết, giống...
- Ngày trước xóm em trồng rất nhiều chay. Nên em biết khá rõ.

DaDieuchienxu

Xe container
À, cảm ơn mợ đã đưa ra 1 ý tưởng mang tính đột phá cho các lò mứt! >:)
Vấn đề ở đây là mợ mua giá hàng real trong khi nhận hàng fake.:D
Ai chả biết nguyên liệu "dừa sáp" đắt chứ đường thì tốn mấy xu?
Mà thôi, mợ đi ngủ đi, khỏi call khiếu nại làm gì, vì người mua hộ đôi khi cũng tin sái cổ.:))
Một sự thật nữa: Mợ mà vào tham quan nhiều lò mứt (ko phải là tất cả) có khi bỏ ăn mứt luôn.:)) Vì vậy, ko phải ai cũng đc quyền vào tham quan lò mứt.

cỏ và mây

Xe điện
Ai bẩu cứ hay vào hóng cơ ;)) , chứ ko bít thì lại ngủ ngon vì tơ tưởng ăn đc Dừa tiến Vua :-j:-j
Đứa mua hộ nó mới ra khọi nhà e khoảng 1h30p. E còn k cho nó ăn mứt dừa vì bảo: đắt lắm m về ăn của m đi =)). Bách nhục :)))))
À, cảm ơn mợ đã đưa ra 1 ý tưởng mang tính đột phá cho các lò mứt! >:)

Vấn đề ở đây là mợ mua giá hàng real trong khi nhận hàng fake.:D
Ai chả biết nguyên liệu "dừa sáp" đắt chứ đường thì tốn mấy xu?
Mà thôi, mợ đi ngủ đi, khỏi call khiếu nại làm gì, vì người mua hộ đôi khi cũng tin sái cổ.:))
Một sự thật nữa: Mợ mà vào tham quan nhiều lò mứt (ko phải là tất cả) có khi bỏ ăn mứt luôn.:)) Vì vậy, ko phải ai cũng đc quyền vào tham quan lò mứt.