[Funland] Mứt Tết: Các cụ các mợ còn nhớ món này

NguyenAnhPhan

Xe container
Giống như thăm làng Xuân đỉnh thì cạch món mứt và bánh trung thu, phơi nhân cạnh ngay bãi rác ahihi.
Đấy là nhưng lí do mà em cạch tất cả những món ăn ngày bé. Dù thích, nhưng biết nó không được đảm bảo vs đâu ☹

.Xukthal

Xe container

.Xukthal

Xe container

Bang lang

Xe điện
Chả bù cho em, khu phố nhà em với các khu bên cạnh nhà nào có quả gì là em chén hết, kể cả nhà ông của bạn gái cũ. :))
Cụ ko bị ăn đòn. Em bị mẹ em oánh nên thấy xấu hổ, từ đó ko dám nữa. Hồi nhỏ hơn cũng chả phải thèm thuồng gì nhưng công nhận cảm giác vặt trộm nó cũng kích thích phết. Cụ bảo, chuối xanh thì ăn cái gì, hồi đó do chưa ăn bao giờ nhưng nghe thằng hàng xóm bảo chấm muối ăn rất ngon. Công nhận hồi đó ngu đủ. Hồi xưa em cũng suýt chết vì có thằng hàng xóm ăn tham. Em và nó bị dốt chung trong nhà. , có thằng lừa đảo bảo mở cửa có quà, em nghi ngờ ko mở, nó cứ lải nhải xui mình mở cửa, may em đang mở thì khoá tắc kiểu cắm lệch chìa, lúc đó một anh hàng xóm về thấy thế đuổi thằng lừa đảo đi ko thì bi h chắc ngớ ngẩn. Ko biết thằng ăn tham đấy có trong này ko?

NguyenAnhPhan

Xe container
Cá kho riềng nhiều chứ :D Nhất là tanh như cá mè kho riềng là chuẩn vị nhất đấy cụ 😁
Cá mè vốn tanh nên làm ruột phải cạo hết phần màng đen trong bụng rồi rửa bằng rượu trắng và nước muối trước khi tẩm ướp, kho với riềng ngon lắm =P~=P~
Cá nước ngọt nhà em không thích ăn.Riêng Cá Mè kho giềng là đúng rồi. Gừng không hợp với nó.

cỏ và mây

Xe điện
Chi nghệ hay giềng thì nhà em không bỏ bao giờ. Ăn ngang không thơm. Nhà em cho gừng, ít ớt, dưa cải bẹ muối hay khế khô (hoặc cả 2) vào kho. À cần có củ hành khô nữa. Vậy thôi. Ấy là cá biển. Cá nước ngọt nhà em không thích ăn.
Các loại cá biển, cá đồng kho nghệ rất ngon ạ.
Riêng cá mú thì có hấp, gỏi, kho tiêu, kho nghệ và nấu cháo nữa

LeTai1979

Xe cút kít

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ ko bị ăn đòn. Em bị mẹ em oánh nên thấy xấu hổ, từ đó ko dám nữa. Hồi nhỏ hơn cũng chả phải thèm thuồng gì nhưng công nhận cảm giác vặt trộm nó cũng kích thích phết. Cụ bảo, chuối xanh thì ăn cái gì, hồi đó do chưa ăn bao giờ nhưng nghe thằng hàng xóm bảo chấm muối ăn rất ngon. Công nhận hồi đó ngu đủ. Hồi xưa em cũng suýt chết vì có thằng hàng xóm ăn tham. Em và nó bị dốt chung trong nhà. , có thằng lừa đảo bảo mở cửa có quà, em nghi ngờ ko mở, nó cứ lải nhải xui mình mở cửa, may em đang mở thì khoá tắc kiểu cắm lệch chìa, lúc đó một anh hàng xóm về thấy thế đuổi thằng lừa đảo đi ko thì bi h chắc ngớ ngẩn. Ko biết thằng ăn tham đấy có trong này ko?
Tuổi thơ mợ dữ dội phết nhỉ 😋😋😋

LeTai1979

Xe cút kít

DaDieuchienxu

Xe container
chị nghĩ sao về món đà điều khô cay nhắm cùng nước sư tử :D
Món này thì bá cháy rồi, tiếc là nhà cháu bị xơi gần hết rồi, chỉ còn từ cần cổ trở lên + cái mỏ để chém gió.
Nếu mợ có nhu cầu nhắm mồi, vui lòng đi tìm nơi khác. :))

.Xukthal

Xe container
Chi nghệ hay giềng thì nhà em không bỏ bao giờ. Ăn ngang không thơm. Nhà em cho gừng, ít ớt, dưa cải bẹ muối hay khế khô (hoặc cả 2) vào kho. À cần có củ hành khô nữa. Vậy thôi. Ấy là cá biển. Cá nước ngọt nhà em không thích ăn.
À...cá biển thì chỉ dùng gừng hoặc sả thôi, ko dùng riềng là đúng rồi :))

LeTai1979

Xe cút kít
Có bị đòn chứ Cụ, người ta còn đến tận nhà mách, hôm sau em ko ăn trộm nữa mà e chặt cây. :)) Công nhận hồi bé nghịch ngu. :))
Chuối xanh luộc ăn hơi bị ngon đấy Cụ ạ. :D
Nói về nghịch ngu ở xóm em mà số 2 ko thằng nào dám nhận số 1, giờ nghĩ lại mình còn sống là cực kỳ may mắn. :))

DaDieuchienxu

Xe container
Hoá ra vẫn là mứt dừa non hả cụ điểu ? May quá em mới chỉ được ăn mứt dừa non giá 380k/ kg sên đường phèn mật mía thôi. Chắc không phake rồi vì năm nào em cũng đặt, đang hình dung mứt dừa sáp ra răng?
Đây là bí mật nghề nghiệp của lò, mình ko có quyền vào các lò mứt nên chỉ có thể đoán vậy.
Và nếu lấy nguyên liệu là dừa non thì cũng đắt hơn dừa bình thường, vì phải lấy từ dừa xiêm hoặc dừa dứa mới thơm và....giống (nếu gọi SP đó là "mứt dừa sáp". Tỉ lệ đường phèn cũng nhiều hơn.
Loại này thì khả năng hàng real nhiều vì ko khó tìm nguồn nguyên liệu.

LeTai1979

Xe cút kít
Cá mú em thích ăn lẩu, nhúng vừa chín tới ăn ngọt thỉu, đưa rượu ác. :))

NguyenAnhPhan

Xe container
Ẩm thực mỗi người 1 khác mừ. Cơ mà mẹ em nấu thì khỏi chê. Em không thích bếp núc lên không học. Chứ em cũng biết nấu 1 số thứ

DaDieuchienxu

Xe container
Em may mắn có lần được chiêm bái lò làm kẹo Mè xửng ở Huế thân yêu:
Có 2 cô gái mặc quần cộc áo ba lỗ ...da tương đối trắng nắm tay nhau xây quanh cái cột chính giữa đi vòng tròn dùng chân trần để dẫm cho nhuyễn kẹo, trời nắng nên mồ hôi 2 cổ cứ nhỏ toong toong xuống mẻ kẹo dưới chân càng làm thấm đẫm hương vị gái quê >:)>:) Cũng may là nhan sắc 2 cổ khá xinh và da trắng, nhưng nhiêu đó cũng đủ cách ly vĩnh viễn món kẹo Mè xửng trong lòng em kể từ giờ phút đó =))
:T Rõ là hoài của. Nếu là mình, nhất quyết canh me....mua trọn gói mẻ kẹo Mè xửng mà cụ đã nhìn thấy.
Cụ ko biết, nhiều người....đi trộm khăn lau mồ hôi của các hotgirl để hít hà đấy.:D

Bang lang

Xe điện
Cá mú em thích ăn lẩu, nhúng vừa chín tới ăn ngọt thỉu, đưa rượu ác. :))
Cu ko thấy tanh à? Có phải cá mú là con cá lớp da của nó rất dày, dưới lớp da có những thớ trong trong như kiểu colagen ý, có phải ko cụ? Em sợ mình mua phải cá đểu vì em kể cho ông chú thì ông còn bảo cá mú ko bao giờ tanh. Em bảo em mua con 7kg, ông còn cười bảo ko bao h có cá to thế. Em chịu vì hôm đó hỏi mấy người mua cùng, đều đã từng ăn và bảo nó chính là cá mú, em search hình thì trông cũng giống và biết là đặc sản nhưng sao nó kinh hoàng với em thế!

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vậy hả cụ, làm em nghe quảng cáo mua 2 kg rồi về đổ bỏ vì nhớt quá. Mà cái đứa bán lại bảo nấu như dưa.
Cụ/ mợ muốn làm muốn này ngon, dưa sẵn mua về phải bóp kiệt nước để riêng ra. Lúc nấu thì nấu với nước bt thôi, rồi tuỳ theo độ chua mình muốn mà thêm cái nước dưa đó vào.
Riêng món này có 2 kiểu em thấy ngon nhất là nấu canh với cua đồng tách vỏ để cả con ngọt lịm luôn. Thứ 2 là xào với mỡ lợn và tỏi, người Mường làm món này ngón lắm.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cu ko thấy tanh à? Có phải cá mú là con cá lớp da của nó rất dày, dưới lớp da có những thớ trong trong như kiểu colagen ý, có phải ko cụ? Em sợ mình mua phải cá đểu vì em kể cho ông chú thì ông còn bảo cá mú ko bao giờ tanh. Em bảo em mua con 7kg, ông còn cười bảo ko bao h có cá to thế. Em chịu vì hôm đó hỏi mấy người mua cùng, đều đã từng ăn và bảo nó chính là cá mú, em search hình thì trông cũng giống và biết là đặc sản nhưng sao nó kinh hoàng với em thế!
Em không biét cá mú nó thế nào. Cần mai em hỏi bà cụ nhà em. Gì chứ cá tôm cua lươn ốc ếch thì với bà cụ là muỗi...