[Funland] Mứt Tết: Các cụ các mợ còn nhớ món này

DaDieuchienxu

Xe container
Thực ra Dừa sáp là sản phẩm lỗi của cây Dừa đó, kiểu như Dừa bị ung thư ý bác nên lấy đâu ra lắm bệnh nhân Dừa thế :-j :-j
1 buồng Dừa may có 2-3 quả bị sáp và những quả này ko nhân giống đc, muốn nhân giống Dừa sáp phải lấy quả lành của cây Dừa có quả sáp ấy mới được
Dừa lỗi hay vì nguyên nhân gì để tạo nên trái dừa sáp thì mình ko biết, nhưng ở Trà Vinh gần chục năm, mình chỉ thấy chứ chưa đc ăn vì nó đắt quá.
Như mình đã nói, nhiều nơi họ lấy giống dừa sáp về trồng nhưng chưa nơi nào thành công cả.

LeTai1979

Xe cút kít
Lại nhắc đến khế, hồi xưa nhà hàng xóm có cây khế ngọt, em thèm lắm nhưng nhà đó chả bao giờ cho cả trong khi đó em chơi cả hai anh em nhà nó. Hồi đó cũng lớn rồi, ko xin cũng chả ăn trộm, hình như lớp 6 hay 7 gì đó ( hồi lớp 4,5 em toàn đi vặt trộm các loại quả nhà hàng xóm, tất nhiên là có đồng bọn, sau bị mẹ em oánh nên cạch đến bây giờ). Về sau em đi lên tận chợ bưởi mua một phát 2 cây khế ngot về trồng, vài năm sau quả trĩu cành, một cây quả khế to như khế giả nhưng ăn ko ngon nhưng cây còn lại quả ngọt lịm, nhưng ko hiểu sao em chỉ ăn một hai lần rồi ko ăn nữa vì ko thích. Sau một thời gian lại tự dưng mọc được cây khế chua, cây thẳng đứng, chỉ khoảng 2 năm đã có quả. Em ít nấu khế vì nước đen nhưng về sau vào Huế, thấy mấy canh chua hến, cá.. họ toàn cho khế mà nước ko bị đen mà ăn lại rất ngon nên dạo này cũng canh cá là khế.
Chả bù cho em, khu phố nhà em với các khu bên cạnh nhà nào có quả gì là em chén hết, kể cả nhà ông của bạn gái cũ. :))

LeTai1979

Xe cút kít
Đúng rồi cụ, cụ nhớ tên nhỉ, em nhớ trong đó họ còn ăn cả cái cây mà ngoài Bắc hay trồng làm hàng rào hồi xưa, như là cây cúc tần thì phải. Dứa nấu khử tanh chứ cụ.
Cây tơ hồng, cúc tần cho một ít vào dồi chó ăn cứ gọi là. Chẹp chẹp. :))

.Xukthal

Xe container
Một sự thật nữa: Mợ mà vào tham quan nhiều lò mứt (ko phải là tất cả) có khi bỏ ăn mứt luôn.:)) Vì vậy, ko phải ai cũng đc quyền vào tham quan lò mứt.
Em may mắn có lần được chiêm bái lò làm kẹo Mè xửng ở Huế thân yêu:
Có 2 cô gái mặc quần cộc áo ba lỗ ...da tương đối trắng nắm tay nhau xây quanh cái cột chính giữa đi vòng tròn dùng chân trần để dẫm cho nhuyễn kẹo, trời nắng nên mồ hôi 2 cổ cứ nhỏ toong toong xuống mẻ kẹo dưới chân càng làm thấm đẫm hương vị gái quê >:)>:) Cũng may là nhan sắc 2 cổ khá xinh và da trắng, nhưng nhiêu đó cũng đủ cách ly vĩnh viễn món kẹo Mè xửng trong lòng em kể từ giờ phút đó =))

prado2012

Xe điện
Quê hương thứ hai của mình là Trà Vinh, mỗi năm dịp tết, mình trả vợ về nhà là phóng xe về đó.
Thị trấn Tiểu Cần, huyện Cầu kè là thủ phủ của dừa sáp. Vườn nào có trái đều đc đưa ra đây gửi bán vì khách hàng ko thể biết ai có để mua. Nếu mợ có nhu cầu nhiều phải đặt hàng trước mới có.
Mợ mua mứt dừa sáp ở đâu cũng thế thôi. Ko ai....điên để lấy dừa sáp làm mứt hoặc chế phẩm nào đâu,:D Bán đc bao nhiêu tiền trong khi cung bao giờ cũng thiếu so vs cầu?
Làm "mứt dừa sáp" còn dễ hơn nhiều so vs làm tổ yến = thạch rau câu đấy. :D
Hoá ra vẫn là mứt dừa non hả cụ điểu ? May quá em mới chỉ được ăn mứt dừa non giá 380k/ kg sên đường phèn mật mía thôi. Chắc không phake rồi vì năm nào em cũng đặt, đang hình dung mứt dừa sáp ra răng?

jazzzzz

Xe lăn
Em nghe tên rau quen quen nhưng sao nhìn hình chả muốn ăn thế cụ! Rau sắn có phải lá của củ sắn mình hay luộc ko cụ?
Chuẩn cụ,
Là phần ngọn non của cây sắn củ, hái về để héo rồi ngâm nước gạo (không ngâm sẽ bị say) rồi muối.

.Xukthal

Xe container
Chả bù cho em, khu phố nhà em với các khu bên cạnh nhà nào có quả gì là em chén hết, kể cả nhà ông của bạn gái cũ. :))
Ăn..cắp ko từ thứ gì? :-o giống bọn em đêm đêm đi chui rào ăn trộm dưa lê của nhà cô Chủ nhiệm =))

Chi moon

Xe buýt
Khế chua đây :D Em mua để nấu canh cá mà ăn sống mất mấy quả rồi :)) em thích ăn khế chua chấm muối ớt hơn là ăn khế ngọt nên đi chợ cứ có khế chua là mua để sẵn :D
Giống e, thích ăn khế chua chấm muối ớt :)

prado2012

Xe điện
Có 2 cô gái mặc quần cộc áo ba lỗ ...da tương đối trắng nắm tay nhau xây quanh cái cột chính giữa đi vòng tròn dùng chân trần để dẫm cho nhuyễn kẹo, trời nắng nên mồ hôi 2 cổ cứ nhỏ toong toong xuống mẻ kẹo dưới chân càng làm thấm đẫm hương vị gái quê >:)>:) Cũng may là nhan sắc 2 cổ khá xinh và da trắng, nhưng nhiêu đó cũng đủ cách ly vĩnh viễn món kẹo Mè xửng trong lòng em kể từ giờ phút đó =))
Giống như thăm làng Xuân đỉnh thì cạch món mứt và bánh trung thu, phơi nhân cạnh ngay bãi rác ahihi.

jazzzzz

Xe lăn
Em ăn món này cứ thấy nhớt nhớt không hạp. Dưa cải muối có độ giòn hợp khẩu vị em hơn.
Món bày phải biết cách làm: rửa sạch, vắt khô, nếu để nguyên nấu như nấu dưa chua sẽ bị nhớt.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ cho em hỏi kho cá mà cho mấy thứ đấy thì có cho giềng nữa ko? Em đi chợ các bà bán trám bảo trám khó thịt ngon, rồi cà kho cá.. em làm đúng 1 lần ko ăn được. Em chỉ biết kho cá cho giềng thôi mà ăn cũng ko ngon. Có cụ nào có công thức kho cá bằng nồi inox bảo em với, em ko biết làm các món kho, mà kho cá gì cũng bảo em luôn. Hôm rồi em thấy bảo cá mú ngon cũng đi mua một con, em ướp giềng mẻ cho vào nồi chiên không dầu, mùi tanh xộc lên cả nhà, giờ em vẫn còn sợ. Search mạng người ta bảo hấp ăn ngon nhưng em thấy ướp đủ thứ mà còn tanh thế thì ăn kiểu j được, cuối cùng phải vứt đi.
Cá thì kho với gừng chứ mợ ? Sao cho giềng mẻ rì á ? (Giềng mẻ chỉ để nấu chua với 1 số cá như cá mè thôi - át tanh đi).
- Kho cá cho khế khô, gừng tươi đập giập, dưa cải bẹ muối vào. Muốn ngon hơn thì cho nước dưa muối vào kho (thay vì nước lã). Nhà em kho bth mẹ em cho dưa cải bẹ muối, nước dưa muối, gừng tươi đập giập, ít ớt tươi. Tẩm ướp 1 lúc rồi kho. Chẳng tanh nồng như mợ tả bao giờ.
* Note: 1 số loại cá tanh (như cá Mè) không rửa nước lã. Cần có nước vo gạo để rửa. Nếu kho thì cho nước vo gạo vào kho (cần phải vo sao cho lấy được nước gạo sạch). Thêm gia vị nữa. Thì nó không tanh. Chứ cho nước lã vào thì tanh lè. Nuốt không nổi đâu.
- Hấp cá thì cần làm nhân. Nhồi nhân vào bụng cá + các khía. Tùy từng nơi sẽ hấp trần hay bọc giấy bạc hấp. Hấp trần thì đổ rượu vào nồi để hấp. Cho sả, gừng vào hấp cùng. Không dùng nước lã không. Sợ rượu, thì pha nước lã vào hấp cùng. Sẽ không tanh mà thơm...

comiki

Xe ba gác
Người OF
Rượu vang thì sao ;))

NguyenAnhPhan

Xe container
Cá kho khế chỉ cho nghệ thôi cụ nhé :D còn kho riềng thì ko cho thêm gì ngoài hành 😁
Chi nghệ hay giềng thì nhà em không bỏ bao giờ. Ăn ngang không thơm. Nhà em cho gừng, ít ớt, dưa cải bẹ muối hay khế khô (hoặc cả 2) vào kho. À cần có củ hành khô nữa. Vậy thôi. Ấy là cá biển. Cá nước ngọt nhà em không thích ăn.

comiki

Xe ba gác
Người OF

prado2012

Xe điện
Món bày phải biết cách làm: rửa sạch, vắt khô, nếu để nguyên nấu như nấu dưa chua sẽ bị nhớt.
Vậy hả cụ, làm em nghe quảng cáo mua 2 kg rồi về đổ bỏ vì nhớt quá. Mà cái đứa bán lại bảo nấu như dưa.

.Xukthal

Xe container
Cá thì kho với gừng chứ mợ ? Sao cho giềng mẻ rì á ? (Giềng mẻ chỉ để nấu chua với 1 số cá như cá mè thôi - át tanh đi).
- Kho cá cho khế khô, gừng tươi đập giập, dưa cải bẹ muối vào. Muốn ngon hơn thì cho nước dưa muối vào kho (thay vì nước lã). Nhà em kho bth mẹ em cho dưa cải bẹ muối, nước dưa muối, gừng tươi đập giập, ít ớt tươi. Tẩm ướp 1 lúc rồi kho. Chẳng tanh nồng như mợ tả bao giờ.
* Note: 1 số loại cá tanh (như cá Mè) không rửa nước lã. Cần có nước vo gạo để rửa. Nếu kho thì cho nước vo gạo vào kho (cần phải vo sao cho lấy được nước gạo sạch). Thêm gia vị nữa. Thì nó không tanh. Chứ cho nước lã vào thì tanh lè. Nuốt không nổi đâu.
- Hấp cá thì cần làm nhân. Nhồi nhân vào bụng cá + các khía. Tùy từng nơi sẽ hấp trần hay bọc giấy bạc hấp. Hấp trần thì đổ rượu vào nồi để hấp. Cho sả, gừng vào hấp cùng. Không dùng nước lã không. Sợ rượu, thì pha nước lã vào hấp cùng. Sẽ không tanh mà thơm...
Cá kho riềng nhiều chứ :D Nhất là tanh như cá mè kho riềng là chuẩn vị nhất đấy cụ 😁
Cá mè vốn tanh nên làm ruột phải cạo hết phần màng đen trong bụng rồi rửa bằng rượu trắng và nước muối trước khi tẩm ướp, kho với riềng ngon lắm =P~=P~