[Funland] Mứt Tết: Các cụ các mợ còn nhớ món này

.Xukthal

Xe container

cỏ và mây

Xe điện
:D Mợ bị lừa rồi. Dừa sáp là đặc sản duy nhất của vùng Cầu Kè (Trà Vinh), sản lượng rất ít.
Một quày dừa may lắm chỉ có 2-3 trái thôi, nên giá rất cao, tầm trên dưới 200K/ trái, nhiều khi có tiền cũng ko có dừa sáp mà mua, có đâu ra mà làm mứt? =))
Bến Tre đc mang danh là xứ dừa nhưng đem giống dừa sáp về trồng cũng ko ra dừa sáp mà chỉ ra ~ trái dừa bình thường thôi. Điều này là do thổ nhưỡng.
E k thích quả dừa sáp ạ. Nhưng mứt dừa sáp này thực sự rất ngon. Em nhờ mua ở Trà Vinh đó ạ và giá cũng cao hơn rất nhiều so với giá các loại dừa sáp rao bán trên thị trường ạ. Huhu. Cũng có hàng pha ke à cụ Xù ơi. Từ ngày đc thẩm e nó e k ăn mứt dừa non nữa :D

.Xukthal

Xe container
Em nghe tên rau quen quen nhưng sao nhìn hình chả muốn ăn thế cụ! Rau sắn có phải lá của củ sắn mình hay luộc ko cụ?
Đúng là lá cây sắn củ đấy cụ, đa số ko ăn chỉ 1 vài tỉnh phía Bắc ăn thôi...vì sợ đắng và say 😁 tuy nhiên mấy nơi này họ có cách chế biến để khử đắng và ko say.
Tương tự là lá xu hào, em thấy ở Hải Hưng xào ăn và muối dưa như rau cải còn các địa phương khác chỉ để chăn nuôi :))

DaDieuchienxu

Xe container
Đúng cụ Xù ạ. E k thích quả dừa sáp ạ. Nhưng mứt dừa sáp này thực sự rất ngon. Em nhờ mua ở Trà Vinh đó ạ và giá cũng cao hơn rất nhiều so với giá các loại dừa sáp rao bán trên thị trường ạ. Huhu. Cũng có hàng pha ke à cụ Xù ơi.
Quê hương thứ hai của mình là Trà Vinh, mỗi năm dịp tết, mình trả vợ về nhà là phóng xe về đó.
Thị trấn Tiểu Cần, huyện Cầu kè là thủ phủ của dừa sáp. Vườn nào có trái đều đc đưa ra đây gửi bán vì khách hàng ko thể biết ai có để mua. Nếu mợ có nhu cầu nhiều phải đặt hàng trước mới có.
Mợ mua mứt dừa sáp ở đâu cũng thế thôi. Ko ai....điên để lấy dừa sáp làm mứt hoặc chế phẩm nào đâu,:D Bán đc bao nhiêu tiền trong khi cung bao giờ cũng thiếu so vs cầu?
Làm "mứt dừa sáp" còn dễ hơn nhiều so vs làm tổ yến = thạch rau câu đấy. :D

cỏ và mây

Xe điện
Quê hương thứ hai của mình là Trà Vinh, mỗi năm dịp tết, mình trả vợ về nhà là phóng xe về đó.
Thị trấn Tiểu Cần, huyện Cầu kè là thủ phủ của dừa sáp. Vườn nào có trái đều đc đưa ra đây gửi bán vì khách hàng ko thể biết ai có để mua. Nếu mợ có nhu cầu nhiều phải đặt hàng trước mới có.
Mợ mua mứt dừa sáp ở đâu cũng thế thôi. Ko ai....điên để lấy dừa sáp làm mứt hoặc chế phẩm nào đâu,:D Bán đc bao nhiêu tiền trong khi cung bao giờ cũng thiếu so vs cầu?
Huhu. Nhịn mồm mua đc vài cân mỗi ngày chỉ dám ăn có vài miếng. E đi ngụ rồi mà thấy miệng đắng quá chắc dậy ăn cho hết thui :((

Bang lang

Xe điện
Mùa hè em hái khế chua, rửa sạch, cắt rìa cạnh, thái lát đem phơi để kho cá. Làm thì nhiều (2 đến 3 rổ to vật) khô lại được lưng rổ nhỏ. Ăn thì ít mà cho thì nhiều 😄
Cụ cho em hỏi kho cá mà cho mấy thứ đấy thì có cho giềng nữa ko? Em đi chợ các bà bán trám bảo trám khó thịt ngon, rồi cà kho cá.. em làm đúng 1 lần ko ăn được. Em chỉ biết kho cá cho giềng thôi mà ăn cũng ko ngon. Có cụ nào có công thức kho cá bằng nồi inox bảo em với, em ko biết làm các món kho, mà kho cá gì cũng bảo em luôn. Hôm rồi em thấy bảo cá mú ngon cũng đi mua một con, em ướp giềng mẻ cho vào nồi chiên không dầu, mùi tanh xộc lên cả nhà, giờ em vẫn còn sợ. Search mạng người ta bảo hấp ăn ngon nhưng em thấy ướp đủ thứ mà còn tanh thế thì ăn kiểu j được, cuối cùng phải vứt đi.

.Xukthal

Xe container
E k thích quả dừa sáp ạ. Nhưng mứt dừa sáp này thực sự rất ngon. Em nhờ mua ở Trà Vinh đó ạ và giá cũng cao hơn rất nhiều so với giá các loại dừa sáp rao bán trên thị trường ạ. Huhu. Cũng có hàng pha ke à cụ Xù ơi. Từ ngày đc thẩm e nó e k ăn mứt dừa non nữa :D
2 cụ mợ trao đổi làm em cứ gờn gợn trong đầu cái câu "xui trẻ con ăn mứt gà sáp" >:) >:)

.Xukthal

Xe container

DaDieuchienxu

Xe container
Huhu. Nhịn mồm mua đc vài cân mỗi ngày chỉ dám ăn có vài miếng. E đi ngụ rồi mà thấy miệng đắng quá chắc dậy ăn cho hết thui :((
Mợ làm mình cười ko nhặt đc mồm. =)) Dừa sáp ở đâu ra lắm thế để khách hàng có thể mua mỗi người vài cân? Cười chết mất thôi.=))
Mà mợ đừng khóc. Nhiều người cũng nhầm như mợ đấy. Ai cũng khóc thì lụt mất!

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em thấy HẢI Phòng có quả chay, nấu lên nước hồng hồng, nấu canh ngao ngon lắm!
Chay giờ ít. Trước mẹ em cũng đánh giấm nước rau luộc (rau muống) bằng chay. Lại ăn được hạt. Rất bùi.
- Nhớ hồi bé tuyền ăn chay chín. Bao bận bám vô "Giời Leo" nhẩy từ trên ngọn nhẩy xuống. May không gẫy chân. Có lần bong gân. Đau cả tháng luôn 😅
Khu tập thể nhà em hồi trước có bà cụ Bếp từ trong làng lân cận với gánh hàng rong hay lui tới bán hàng. Gọi là cụ Bếp vì cụ ông trước kia đi làm đầu bếp cho người Pháp. Trên mẹt hàng của cụ là các thứ quà vặt, ko nhiều nhưng cũng đủ gây thương nhớ cho bọn trẻ con hồi đó. Từ ít kẹo bột kẹo dồi, thuốc quấn, vài cái bánh lá, quả chuối, quả ổi, quả thị... mùa nào thức nấy. Và một thứ quả nho nhỏ, vỏ xanh ruột hồng, rất bắt mắt, làm con bé như em vừa tò mò, vừa thèm thuồng, háo hức. Nhưng tất cả cảm xúc ấy chỉ nằm im trong lòng, bởi em ko có tiền mua cũng như chưa bao giờ dám hỏi xin mẹ mua cho. Lớn lên, thỉnh thoảng nơi góc chợ cóc, bất chợt gặp lại thứ quả ngày xưa ấy, em cũng chỉ nhìn, chợt nhớ, rồi tất tả lướt đi. Và cho đến giờ, hơn 40 nồi bánh chưng, em vẫn chỉ biết hương vị quả chay qua miêu tả của mọi người :D

cỏ và mây

Xe điện
Mợ làm mình cười ko nhặt đc mồm. =)) Dừa sáp ở đâu ra lắm thế để khách hàng có thể mua mỗi người vài cân? Cười chết mất thôi.=))
Em mới biết món này từ năm ngoái ạ. Dặn mãi mới đc vài cân ăn tết thật. Hihi. Quả dừa sáp khoảng tầm chục năm trc bạn e đi ct TV về mua cũng loanh quanh 100k/quả mà e ăn k hợp. K hiểu sao mng lại thấy ngon. Nhưng từ khi đc ăn mứt dừa sáp thì mê muội. Huhu. Cụ cười mà lòng e đau quá :((

.Xukthal

Xe container
Tưởng thật là ngon rồi cụ nhé :)) cụ quá dã man khi nói sự thật cho mợ ý biét =)) =))

comiki

Xe ba gác
Người OF

.Xukthal

Xe container

.Xukthal

Xe container