[Funland] Mứt Tết: Các cụ các mợ còn nhớ món này

Bang lang

Xe điện
Trong miền Tây có mấy loại rau rất hợp với canh cá, lẩu cá: So đũa, bông điên điển, bông súng, cù nèo, rau đắng, đậu bắp, dọc mùng....em ăn cũng thấy ngon dù hơi ngọt tý vì họ cho thêm đường.
Còn riêng dứa em lại ko ưa cho vào canh 😁
Đúng rồi cụ, cụ nhớ tên nhỉ, em nhớ trong đó họ còn ăn cả cái cây mà ngoài Bắc hay trồng làm hàng rào hồi xưa, như là cây cúc tần thì phải. Dứa nấu khử tanh chứ cụ.

.Xukthal

Xe container
Mùa hè em hái khế chua, rửa sạch, cắt rìa cạnh, thái lát đem phơi để kho cá. Làm thì nhiều (2 đến 3 rổ to vật) khô lại được lưng rổ nhỏ. Ăn thì ít mà cho thì nhiều 😄
Khế dùng kho với cá trê đồng kho cho khô lên ý, ăn ngon nhì quả đất luôn, chỉ thua cá chuối kho dưa hoặc dọc mùng muối 😋😋😋

.Xukthal

Xe container
Đúng rồi cụ, cụ nhớ tên nhỉ, em nhớ trong đó họ còn ăn cả cái cây mà ngoài Bắc hay trồng làm hàng rào hồi xưa, như là cây cúc tần thì phải. Dứa nấu khử tanh chứ cụ.
Chuẩn cúc tần :D dứa nó ngọt lẫn chua nên em ko khoái, chắc vì em ko thích vị dứa kể cả ăn quả dứa chín :D
Hồi mới vào miền Tây, em rất ngạc nhiên vì các loại lá gia vị khác biệt ngoài Bắc, ví dụ đi ăn bánh tráng phơi sương Trảng bàng họ cho 1 rổ toàn các loại lá thân gỗ như lá xoài :))
Sau ăn quen thấy ngon.

Chỉnh sửa cuối:

.Xukthal

Xe container

jazzzzz

Xe lăn
Khế dùng kho với cá trê đồng kho cho khô lên ý, ăn ngon nhì quả đất luôn, chỉ thua cá chuối kho dưa hoặc dọc mùng muối 😋😋😋
Quê em có món rau sắn (khoai mì) muối nấu canh cá rô đồng, ngon bá cháy.
Ngày trước khó khăn, rau lang, rau sắn là món cứu đói. Trẻ con ra đồng bắt đc con cua, có tép về nấu khế, nấu rău sắn. Rau lang luộc lên chấm với tương, cơm cõng thêm ngô, khoai mới đủ ăn.
Nhớ có năm Hợp tác xã triển khai cây sắn đỏ (cọng lá đỏ, vỏ đỏ), họ bảo cây này năng suất cao nên cả vùng trồng.
Nhưng loại này rau ăn là bị say, mấy người phải đi cấp cứu.
Món rau sắn này giờ quê em vẫn là đặc sản:

NguyenAnhPhan

Xe container
Em thấy HẢI Phòng có quả chay, nấu lên nước hồng hồng, nấu canh ngao ngon lắm!
Chay giờ ít. Trước mẹ em cũng đánh giấm nước rau luộc (rau muống) bằng chay. Lại ăn được hạt. Rất bùi.
- Nhớ hồi bé tuyền ăn chay chín. Bao bận bám vô "Giời Leo" nhẩy từ trên ngọn nhẩy xuống. May không gẫy chân. Có lần bong gân. Đau cả tháng luôn 😅

Xưa mứt Tết là thứ luôn đc mong ngóng trong túi quà Tết (có 5-6 món gì đó) vì bố mẹ toàn là CBCNVC nhà nước, dù hộp mứt vuông nho nhỏ có 200 gam, hết Tết khoảng mùng 4 thì mới đc mở ra ăn vì mùng 5 đi học mà, mở ra thì đc gói nilon bé tí xíu bên trong nhiều nhất là mứt bí và trứng chim, còn lại là miếng mứt cà rốt, mứt dừa và mứt gừng. Giờ Tết đến là em vẫn luôn có một hộp mứt laoij to nhất 500g để bày thắp hương cho có không khi và đôi khi nghĩ đến Tết xưa...

.Xukthal

Xe container
Ngày trước khó khăn, rau lang, rau sắn là món cứu đói. Trẻ con ra đồng bắt đc con cua, có tép về nấu khế, nấu rău sắn. Rau lang luộc lên chấm với tương, cơm cõng thêm ngô, khoai mới đủ ăn.
Nhớ có năm Hợp tác xã triển khai cây sắn đỏ (cọng lá đỏ, vỏ đỏ), họ bảo cây này năng suất cao nên cả vùng trồng.
lá sắn muối nấu canh cá em đc ăn ở Vĩnh Phú rồi, cũng ngon :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Chỗ em dạo đấy sắn trắng là sắn say. Không ăn được. Sắn đỏ phải vụ 2 mới ăn được. Vụ 1 thì phơi khô nấu cho nhợn ăn. Sắn đất mới (nhất là đất đồi) phải ăn thử. Có vấn đề thì thôi ngay.
- Làm sắn phải ngâm nước gạo pha chút muối ít nhất 30p. Khi làm mà bóc vỏ thấy nó nhầy nhiều, không dóc là phải coi chừng. Ngâm nước gạo lâu hơn (cho thêm ít muối ngâm cùng).

DaDieuchienxu

Xe container
Miền tây có món mứt dừa sáp siêu đỉnh ạ. Nó ở trên cái đĩa trắng trắng sau chén trà của em :">. Em cũng vừa về nhà bóc ra để chén :)). Trong cái gói mứt của cụ e thích món trứng chim - mứt lạc. Có điều giờ k thấy bán riêng món ý nữa
:D Mợ bị lừa rồi. Dừa sáp là đặc sản duy nhất của vùng Cầu Kè (Trà Vinh), sản lượng rất ít.
Một quày dừa may lắm chỉ có 2-3 trái thôi, nên giá rất cao, tầm trên dưới 200K/ trái, nhiều khi có tiền cũng ko có dừa sáp mà mua, có đâu ra mà làm mứt? =))
Bến Tre đc mang danh là xứ dừa nhưng đem giống dừa sáp về trồng cũng ko ra dừa sáp mà chỉ ra ~ trái dừa bình thường thôi. Điều này là do thổ nhưỡng.

co.ntt

Xe lăn
Thế quanh năm không phải mua đồ ăn vặt rồi. Nhất mợ chứ ai 😄
Chỉ mỗi ngày Tết mới có để ăn thôi ợ và cái bánh chưng bé cũng thế, em bao giờ cũng có 1 suất, anh chị toàn phải xin mềnh cho ăn chung ah :D
Ngày trước, tụi em khoái nhất là cái bánh chưng con.
Năm nào cũng làm cho mỗi đứa một cái, vớt ra được chén luôn.
Quê em toàn nhóm lửa cuối giờ chiều, gần sáng mới vớt, nên cả đám trẻ con nằm cuộn tròn trên ổ rơm cạnh nồi bánh, nghe người lớn kể chuyện, ăn khoai tây nướng…
Thông thường mấy chú bác hay ở cùng gần nhau, có khi chung sân (bố mẹ có vườn, sau chia mỗi anh/em một góc dựng nhà). Hay gói và luộc bánh chung, đám trẻ con chơi đùa, rồi cùng nhau chờ vớt bánh, không đứa nào dám ngủ vì sợ nhận bánh xấu.

Bánh quy, tôi không nhớ của hãng nào, chỉ nhớ tên là Hương Thảo. Loại này hình như là đỉnh nhất
Nhà em chuyên kinh doanh Bánh kẹo nên em biết, bánh Hương thảo cụ nói là cái bánh nó hình tròn to như cái trôn bát, gói bánh có 3 hàng bánh nên rất nhiều, là bánh của cty Quân đội số bao nhiêu e quên rồi..Những năm từ 88 trở về sau này có bánh Sampa (quy gai dài), bánh vừng vòng (bánh tròn có lỗ), bánh trứng nhện (bánh tròn ko lỗ nhỏ nhỏ), bánh Bông mai (của bibica tphcm), bánh bông cúc (to hơn bông mai, cũng của tphcm), bánh kem xốp Hải châu (gói 500g rất ngon), kẹo dứa, kẹo cà phê của Hải hà (sau ra thêm loại giấy ăn đc luôn rất là xịn thời đó)...và rất nhiều bánh kẹo Trung quốc và bánh chấu âu xách tay về..

Chỉnh sửa cuối: