[Funland] Mượn xe xong phải đền 250 củ

Tuấn Auto

Xe điện
nào có mượn đâu, đi cùng nhảy lên lái thử

vừa đi vừa láii

Xe container
Theo chuyện cổ tích em đọc thì kết thúc dư lày:
Anh bạn lái ân hận vì làm hỏng xe nên đưa xe vào sửa mất 250 chai. Khi nhận xe thì chủ xe rơm rớm nước mắt đưa cho 500 chai. Thế là 2 anh ôm nhau khóc trong hạnh phúc vì tình bạn đã trải qua ;))

Câu chuyện đến đây là hết rồi, chúc các bạn ngủ ngon :D

SPL

Xe container
Cụ có thể giải thích nguyên lý tại sao xe MT mà cuống đạp nhầm ga nó chỉ hự một cái dù ko đạp côn, còn xe AT mà đạp nhầm ga là nó thành xe điên ko?

Em lái MT tầm 8 năm, AT gần 15 năm rồi mà ko hiểu được tại sao!
Cụ lái nhiều năm á, nếu lái nhiều năm mà hỏi câu đó thì em nghĩ cụ nên lên xe mà tự trải nghiệm cho nó chắc cú, hỏi làm gì, kinh nghiệm chả bằng thực nghiệm, thế nhé, có nói cụ cũng chả hiểu, đỡ phải hỏi xoắn

Bọn xe điên là bọn lái lâu năm hay ít năm hả cụ?

Phản ứng của tài già khi lỡ nhầm chân gas khi lái AT hay MT giống nhau nên cái xe nó hơi giật là đúng rồi, cụ cứ phản ứng chậm hay giữ nguyên chân ga như chị em thì AT hay MT nào chả thành xe điên.
Cụ tìm vụ xe điên ở Xuân Thủy sang Hồ Tùng Mậu cách đây vài năm nhá, ông lái xe lùi chết 1 bé SV rồi cắm tiến lao vào đâu có 7 xe máy lẫn đạp, ông ấy lính lái xe Trường Sơn, lần đầu lái con Mondeo đi mượn. Xe MT khi đạp nhầm thì nó không tự về số được, giữ chân ga thì nó lại lên từ từ vì quá tải, trừ phi cụ vê côn, chứ đạp mạnh côn thì nó lại cắt công suất từ máy, xe sẽ chỉ lao theo đà, nó chậm dần đi chứ không như AT khi đạp mạnh fa thì ECU nó về số thấp để tăng momen xoắn làm xe lao vụt đi, nó cũng như xe điện hay xe đạp điện vậy, mạnh 1 phát là vụt đi ngay. Lái xe MT thì tứ chi đều hoạt động để điều khiển nó, phải nhuần nhuyễn thì xe mới theo ý, chỉ cần sai là xe nó quá tải hoặc giật đùng đùng, xe AT chỉ cần mỗi cái chân phải dí là xong

Pela

Xe tăng
Nay có thêm dữ liệu từ chủ xe để phân tích thì thấy rõ hơn câu chuyện!

Số tay lúc 1 máy bị misfire lại cố nhồi ga chạy cố! Nên banh từ lúc ấy em thấy cũng không sai đâu! Phần sau chủ xe chạy cố về Gò Công nên banh thêm máy!

Con P già đến ngưỡng, chủ xe ngay lúc ấy đánh giá sai sang nhiên liệu - chứng tỏ trước đó misfire làm hụt công suất, rung lắc máy rồi… biết nhưng không trị hẳn bệnh - chỉ đổ phụ gia mong cải thiện, đến hôm ông kia không rành xe đạp thử tăng tua máy trong thời gian quá dài là toi hẳn!

Mai xem hãng có kết luận không! Em vẫn dự đoán lỗi mất lửa 1 máy - không xử lý nên toi dây truyền! Lỗi lớn nhất vẫn là chủ xe, ông chạy thử chỉ đẩy nhanh quá trình hỏng thêm! Cao su chân máy nát - chứng tỏ động cơ mất lửa gây rung máy lâu rồi!

Lỗi misfire này có đặc điểm là không xảy ra liên tục nên ở VN hay nghiêm trọng thêm vì bà con hay tự bày nhau lỗi ảo ấy mà! Khi chạy auto tua máy thấp sẽ lại bị đánh lừa thêm vì ECU không báo lỗi lại do chưa đủ sai lệch thông số!
Trước hay cắm con OBD 24/7 đọc thông số máy nên em hay để ý các mã lỗi từ phần mềm chẩn đoán em mua nghịch chơi! BMW rất hay hiện lỗi này! Xử lý đúng lúc thì đơn giản, xác định lỗi bộ phận cần thay thế: thay bobin, thay bugi, vệ sinh kim phun… Trong đó rẻ tiền gây lỗi nhất chính là bugi - các bác tài hay tiếc không thay theo khuyến cáo.

Nay đã đổi xe - con OBD kia em tặng theo chủ mới đọc chơi rồi!:))
Em 528GT nè cụ, cũng bị y cụ nói, drivetrain xong bỏ 1 trong 4 máy, thay mobin lửa thay đống bugi luôn vẫn ko hết, sợ quá bán xe.

theanh212

Xe điện
Em lội đủ 18 trang để ra kết luận rằng, thằng chủ xe P rẻ rách. Nói thế cho nhanh :D

Pela

Xe tăng
Xe chạy ko biết đc bao nhiêu km bằng số tay mà lại lỏng bạc đạn, hỏng máy số 2,4,5 dẫn đến phải thay thế. Ko lẽ đi số tay trong phố nó lại hỏng cả mấy máy thế có khi con xe này xi lanh, piston với máy nó làm bằng bìa các tông à? Gặp người chủ xe cũng có tâm, nói tiền ko quan trọng mà nó chỉ là quan trọng nhất mà thôi. Vấn đề em đang quan tâm là xe báo sự cố trên taplo khi nào và sau khi báo ông mượn xe có cố đạp ko?
Mê câu
“có khi con xe này xi lanh, piston với máy nó làm bằng bìa các tông à”
“nói tiền ko quan trọng mà nó chỉ là quan trọng nhất mà thôi.”
Vãi hài.
Tất cả những thằng nói tiền ko quan trọng, tiền ko đáng kể như thằng chủ xe, đều chỉ biết có mỗi tiền trong đời.
Riêng thằng chủ xe này không có 250t để sửa, nên chữa thẹn và xạo sự làm cao để ăn vạ thằng mượn xe, nên mới nói “250t không là vấn đề”
Không là vấn đề thì mày sửa mẹ nó đi, chứ cần gì biết lỗi của thằng mượn xe hay nsx Porsche.
Tội thằng mượn xe, rõ ràng nó chịu trách nhiệm là đúng. Nhưng tiếc cho nó chỉ vì vài phút sĩ hão mà ra nông nỗi này.
Thằng chủ xe chả sai chút nào, thằng mượn xe năn nỉ đòi mượn chứ xe hỏng hư gì thì cũng có ai mượn mày chạy hộ đâu!

sthd

Xe lăn
Mê câu
“có khi con xe này xi lanh, piston với máy nó làm bằng bìa các tông à”
“nói tiền ko quan trọng mà nó chỉ là quan trọng nhất mà thôi.”
Vãi hài.
Tất cả những thằng nói tiền ko quan trọng, tiền ko đáng kể như thằng chủ xe, đều chỉ biết có mỗi tiền trong đời.
Riêng thằng chủ xe này không có 250t để sửa, nên chữa thẹn và xạo sự làm cao để ăn vạ thằng mượn xe, nên mới nói “250t không là vấn đề”
Không là vấn đề thì mày sửa mẹ nó đi, chứ cần gì biết lỗi của thằng mượn xe hay nsx Porsche.
Tội thằng mượn xe, rõ ràng nó chịu trách nhiệm là đúng. Nhưng tiếc cho nó chỉ vì vài phút sĩ hão mà ra nông nỗi này.
Thằng chủ xe chả sai chút nào, thằng mượn xe năn nỉ đòi mượn chứ xe hỏng hư gì thì cũng có ai mượn mày chạy hộ đâu!
đoạn trên thì chuẩn rô. đoạn dưới thì chỉnh bạn chút.
sao người lái lại phải chịu trách nhiệm?
để quy trách nhiệm, cần chứng minh người lái là nguyên nhân trực tiếp dẫn đến lỗi.
vậy trước đấy xe này đã lỗi bao giờ chưa? nếu đã từng có dấu hiệu lỗi thì chắc chắn không phải do lái xe. lái xe này vừa lái hộ có mấy chục phút.
có cảnh báo lái thế nào thì gây hỏng máy không? Không có đúng không? vậy lái xe đã lái ĐÚNG QUY TRÌNH, và hợp pháp ( chủ xe ngồi bên cạnh, cho lái)

vậy, người lái xe hộ này Hoàn toàn vô tội

The Tank

Xe điện
đoạn trên thì chuẩn rô. đoạn dưới thì chỉnh bạn chút.
sao người lái lại phải chịu trách nhiệm?
để quy trách nhiệm, cần chứng minh người lái là nguyên nhân trực tiếp dẫn đến lỗi.
vậy trước đấy xe này đã lỗi bao giờ chưa? nếu đã từng có dấu hiệu lỗi thì chắc chắn không phải do lái xe. lái xe này vừa lái hộ có mấy chục phút.
có cảnh báo lái thế nào thì gây hỏng máy không? Không có đúng không? vậy lái xe đã lái ĐÚNG QUY TRÌNH, và hợp pháp ( chủ xe ngồi bên cạnh, cho lái)

vậy, người lái xe hộ này Hoàn toàn vô tội
Thực ra lúc xe cảnh báo thì xe chưa hỏng. Ông chủ lên lái tiếp và chạy cả chục ngày nữa nên nó mới hỏng! :))

search

Xe điện
2 ông éo ra gì chơi cùng nhau, kẻ cắp gặp bà già thôi. Ông lái chắc chắn cũng nghịch ngợm chứ nếu đi bt thì ông chủ xe cũng ko tự dưng đòi bắt đền. Mượn xe lái bt nó khác, mượn xe lái xong thích táy máy thể hiện nó lại khác. Chủ xe cũng ng.u, đi cùng thấy táy máy thì bảo ô thôi mnđ, cứ để yên lúc xe hỏng lại bắt đền cũng dở hơi. 2 ông này thực ra hợp nhau đấy, xong lại lôi nhau lên nhờ xh phân xử, hài vcl :))

sthd

Xe lăn
Thực ra lúc xe cảnh báo thì xe chưa hỏng. Ông chủ lên lái tiếp và chạy cả chục ngày nữa nên nó mới hỏng! :))
vậy là xe có lỗi từ trước khi ông bạn lái hộ. vậy lỗi không phải của ông bạn.
ông bạn có quyền kiện ngược lại, đòi đền bù tổn thất tinh thần và nguy cơ ảnh hưởng tính mạng khi bị chủ xe lừa dối, đưa cho lái một cái xe lỗi mà không cảnh báo.

beSuSu

Xe điện
Tùy quan điểm thôi chứ người ta vẫn sống tốt với nhau hơn nhiều người hay nói đạo lý. Anh em bạn bè mà tôn trọng nhau thì đừng hỏi mượn bất kể thứ gì mới là quý. Đến khi có chuyện lớn mà xử lý ổn thỏa không sao, đại đa phần là không xử lý được mới rách việc.

Lại có câu hỏi bạn bè mà lại không giúp nhau những việc như cho mượn xe với vay tiền thì bạn bè làm chóa gì nhỉ? Giúp nhau là từ tâm chứ không là ép buộc từ chữ "bạn bè", thường hỏi mượn 1-2 lần chả ai ý kiến gì đâu nhưng mượn nhiều lần thì không bạn nào phải có nghĩa vụ giúp cả. Đại đa số người Việt cả nể, một số rất ít hào sảng thôi.
Em vang mợ trên nhưng lại nhầm sang cụ, em xin lỗi cụ.

haitotbung

Xe tải
em nghĩ rằng con xe này nó lỗi từ trước rồi. Việc bạn mượn xe chạy tốc độ cao, ép số chỉ làm nó bộc lộ nhanh hơn thôi.

Đi xe xịn thì phải đủ tầm. Em xác định khi nào mình ở cái tầm thỉnh thoảng chi trăm triệu sửa chữa bảo trì không phải suy nghĩ, thì mới mua xe vài tỷ.

cái tầm của em là thỉnh thoảng chấp nhận được chi chục triệu sửa chữa thì em đi xe cũ vài trăm triệu thôi.

beSuSu

Xe điện
Giả sử em đi xe Mẹc, BMW thì chắc bạn bè em nó cũng chả mở lời mượn xe em.
Nhưng em đi City RS thôi, bạn bè cũng hay hỏi mượn, em đều ok, họ có công có việc họ mới mượn đến mình (đưa gia đình về quê, đưa con đi viện, đưa bố mẹ đi khám...vv), chả nhẽ lúc đó mình lại từ chối, mà em cũng ko có ý định từ chối.
Sống mà tính toán với nhau quá, thì tốt nhất đừng chơi với nhau, mang tiếng cái gọi là bạn bè, thật sự là vậy.
Mợ cho bạn mượn con city. Mượn chứ ko phải đi cùng.
Lúc trả bị hỏng máy, sửa hết 150 củ.
Mợ hài sảng thế này có bắt đền bạn mợ ko nhỉ?

buidoimiennui

Xe điện
Chỉ ngồi trong xe; lái xe bình thường mà lỗi được động cơ thì con xe Porche paramera quá đểu. Kể cả hộp số có vào kiểu j thì cũng chả bao giờ lỗi cả. Ngồi lái thử một đoạn thì bình thường, chả vấn đề!
Hình như chuyển sang chế độ bán tự động nó sẽ giống số sàn nhưng ko côn. Tức chuyển số thủ công. Lúc này nếu cố chạy nhanh ở số thấp cũng hại xe. Nó giống như là xe máy đề ba bằng số 4 á.

hd-vt

Xe container
Hình như chuyển sang chế độ bán tự động nó sẽ giống số sàn nhưng ko côn. Tức chuyển số thủ công. Lúc này nếu cố chạy nhanh ở số thấp cũng hại xe. Nó giống như là xe máy đề ba bằng số 4 á.
Em nghĩ là hại nhưng để banh được trục cam thì trục cam làm bằng đất sét.

Đợt em thay dây đai cam bằng cao su, đã đi được hơn trăm ngàn km, xe 10 năm tuổi. Dây đai chưa rụng răng nào, gập bóp soi kỹ không hề có vết rạn nứt, dù là ly ti. Hoàn hảo như cái mới thay vào. Mà cụ biết môi trường dây đai cam cao su làm việc khắc nghiệt khủng khiếp như nào rồi đấy. Đấy là xe cỏ, còn đây xe sang dành cho chạy tốc độ cao.
Nên em ứ bao giờ chơi loại ý, cứ cỏ mà vít. :P

Dacia90

Xe điện
Giả sử em đi xe Mẹc, BMW thì chắc bạn bè em nó cũng chả mở lời mượn xe em.
Nhưng em đi City RS thôi, bạn bè cũng hay hỏi mượn, em đều ok, họ có công có việc họ mới mượn đến mình (đưa gia đình về quê, đưa con đi viện, đưa bố mẹ đi khám...vv), chả nhẽ lúc đó mình lại từ chối, mà em cũng ko có ý định từ chối.
Sống mà tính toán với nhau quá, thì tốt nhất đừng chơi với nhau, mang tiếng cái gọi là bạn bè, thật sự là vậy.
Tốt nhất không nên mượn/cho mượn xe ô tô, người biết sẽ không mượn vì liên quan pháp lý, bảo hiểm, giá trị tài sản...Có công có việc thì thuê xe chạy, còn không nhờ chủ xe chở giúp...Cả nể thể hiện đức tích giúp đỡ bạn bè là tốt, nhưng nếu xảy ra vụ việc gì thì dở lắm.
Vụ xe hỏng này mà ông bạn kia mua bảo hiểm tự nguyện trách nhiệm thì để bên bảo hiểm làm việc với tay chủ xe xác minh...

Mũi tên bạc

Xe container
Em hiểu điều đó cụ ạ vì hai con xe cỏ em mua đều có lẫy chuyển số trên vô lăng và đi đường đèo em vẫn sử dụng. Nếu giả sử người lái chạy cực đoan như cụ nói nó cũng không thể hỏng được vì tốc độ vòng tua cao nhất mới chạy có 5000vg/ph. Đồng thời con xe xịn thế thì nếu chạy cực đoan một đoạn dài thì nó phải cảnh báo chứ không kiểu hỏng xe thì kệ không cảnh báo. Hại mấy thì cùng lắm nó báo nhiệt độ nước làm mát cao là cùng. Và chủ xe ngồi trong xe phải có trách nhiệm khi thấy xe lái cực đoan một đoạn dài chứ cụ, không lẽ chủ xe đi cùng thấy người lái đi thế thì cứ mặc kệ cần gì nó đền mình? Em vẫn cho là không có lý khi bắt bồi thường trong trường hợp này!

niceshot

Xe container
Cụ lái nhiều năm á, nếu lái nhiều năm mà hỏi câu đó thì em nghĩ cụ nên lên xe mà tự trải nghiệm cho nó chắc cú, hỏi làm gì, kinh nghiệm chả bằng thực nghiệm, thế nhé, có nói cụ cũng chả hiểu, đỡ phải hỏi xoắn
Em hỏi rất thật, chả xoắn gì mà cụ phải giật mình thế!
Trình lái xe của cụ thì em chưa biết đến đâu, nhưng độ tinh tướng thì quả thật là đáng nể.

Alongcamepolly06

Xe container
Thêm một ví dụ về câu các cụ nhà mình hay nói, 1 mất 10 ngờ, tình ngay ý gian, biết sao được khi 2 bên ko tìm được tiếng nói chung; tốt nhất là tránh để vào tình huống như này là ko cho mượn là tốt nhất :D