[Funland] Mượn xe xong phải đền 250 củ

Tony_Le

Xe container
Cụ ấy nói đúng rồi mà. Cụ chỉ cho em một trường hợp xe MT bị điên em xem nào.
Đầu tiên là định nghĩa điên cái đã.

Đâm 1-2 người bị thương thì lên báo làm gì, vậy có gọi là điên không?

Tony_Le

Xe container
MT rất khó điên được vì:
+ người lái theo phản xạ sẽ đạp cả côn nên ngắt luôn xe khỏi động cơ, xe chỉ lao theo quán tính mà thường lúc đó xe đang đi chậm nên thiệt hại nhỏ thôi.
+ đang đi chậm mà đạp ga kiểu mất kiểm soát thì khả năng cao xe sẽ bị chết máy. Muốn tăng tốc thật nhanh để tạo cảm xúc thì côn ga cũng phải hiệp đồng khéo léo chứ trong tình trạng điên mất kiểm soát thì thường không làm được.
Đang đi chậm đạp ga mất kiểm soát sao xe MT khả năng cao lại chết máy?

ngoc_phuong

Xe lăn
các cụ tiêu cực và mất niềm tin vào cuộc sống quá. Hoặc có thể do các cụ đen đủi toàn quan hệ với bạn bè ko ra gì. Nhà em 2 xe, Em vẫn cho bạn mượn hàng tuần, số km nó đi còn nhiều hơn em đi. Bạn em làm ăn ko gặp khó khăn phải bán xe, bán nhà, mình có điều kiện hơn ko giúp đc gì nhiều, nhưng có cái xe là phương tiện cho nó mượn về quê con nhỏ cũng giúp nó đỡ khó khăn phần nào (tất nhiên xe em mới nhưng cũng chỉ là xe cỏ hơn 300)
Tôi chỉ chia sẻ quan điểm của mình thôi, và không phê phán ai.
Tất nhiên. Quần điểm của a sẽ không giống tôi.
Và không phải vì thế a sống đẹp, sống hay hơn tôi.

XSim

Xe container
Đang đi chậm đạp ga mất kiểm soát sao xe MT khả năng cao lại chết máy?
Cụ có thấy người tập lái MT hay bị chết máy không? Vì vào côn không hiệp đồng với ga.

Em nói đi chậm là 0-10kmh ngang đi bộ lúc đó côn, ga, phanh phải vào ra liên tục sử dụng ấy, đây mới là lúc xe điên hay xảy ra. Lúc đó người lái hoảng loạn ấn chặt chân ga, nếu chân trái cũng đạp mạnh côn thì không sao nhưng nếu bỏ chân côn ra đột ngột không hiệp đồng với ga thì lại rất dễ chết máy. Lúc hoảng loạn thì chỉ có đạp hết hoặc không đạp chứ làm gì có hiệp đồng nữa.

Em nói khả năng cao chết máy chứ không phải luôn chết máy. À nếu không phải chết máy thì chính là xe điên đấy, cụ còn chưa tìm được ví dụ xe điên MT mà :))

XSim

Xe container
Em xem lại clip các xe điên thì thường các xe không tăng tốc liên tục mà có quá trình đâm va vài lần, mỗi lần đâm va vào xe khác hay vào cột điện, vỉa hè là xe có khựng lại, và sau đó lại lao lên gây tai nạn tiếp. Điều này do lúc đó người lái hoảng loạn, đạp cứng chân ga nên ngay cả khi xe khựng lại cũng không đủ hoàn hồn để nhả ga. Nhưng xe mà lao tiếp chỉ xảy ra với AT vì MT mà bị khựng lại thế là chết máy rồi.

Tony_Le

Xe container
Cụ có thấy người tập lái MT hay bị chết máy không? Vì vào côn không hiệp đồng với ga.

Em nói đi chậm là 0-10kmh ngang đi bộ lúc đó côn, ga, phanh phải vào ra liên tục sử dụng ấy, đây mới là lúc xe điên hay xảy ra. Lúc đó người lái hoảng loạn ấn chặt chân ga, nếu chân trái cũng đạp mạnh côn thì không sao nhưng nếu bỏ chân côn ra đột ngột không hiệp đồng với ga thì lại rất dễ chết máy. Lúc hoảng loạn thì chỉ có đạp hết hoặc không đạp chứ làm gì có hiệp đồng nữa.

Em nói khả năng cao chết máy chứ không phải luôn chết máy. À nếu không phải chết máy thì chính là xe điên đấy, cụ còn chưa tìm được ví dụ xe điên MT mà :))
Cụ nói không rõ nghĩa cứ bắt người khác phải suy luận xong lại giải thích khác. Đạp gas to xe chả liên quan đến xe chết máy, chỉ nhả côn nhanh mà gas bé xe mới hay chết máy thôi.

Đạp Gas to nhả côn nhanh xe nó chưa chắc đã chết máy mà lại chồm lên ấy chứ, phản xạ đạp được côn lại thì ngon, không được mà chân gas cuống vẫn giữ thì điên chứ gì nữa.

Lý thuyết là thế có phải không hiểu đâu, chỉ các cụ khẳng định nó không điên nên mới nói. Tự nhiên húc đổ xe máy, tông vào người thì cũng là "điên", những ca này đầy chỉ là chưa đủ nặng để lên báo thôi.

dpl

Xe lăn
E vừa cho bạn của vợ mượn xe về quê e nó thái binh ( e ko ngồi cùng dù chỉ 1 giây) kết quả lốp dính đinh + bửa nên phải. Tổng thiệt hại 1tr180k ;))

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn

XSim

Xe container
Cụ nói không rõ nghĩa cứ bắt người khác phải suy luận xong lại giải thích khác. Đạp gas to xe chả liên quan đến xe chết máy, chỉ nhả côn nhanh mà gas bé xe mới hay chết máy thôi.

Đạp Gas to nhả côn nhanh xe nó chưa chắc đã chết máy mà lại chồm lên ấy chứ, phản xạ đạp được côn lại thì ngon, không được mà chân gas cuống vẫn giữ thì điên chứ gì nữa.

Lý thuyết là thế có phải không hiểu đâu, chỉ các cụ khẳng định nó không điên nên mới nói. Tự nhiên húc đổ xe máy, tông vào người thì cũng là "điên", những ca này đầy chỉ là chưa đủ nặng để lên báo thôi.
Em chuyên đi xe côn đây, cái bài dùng số 1 ga to để xe vọt em còn lạ gì. Thế nên cụ bảo chưa chắc đã chết máy em đồng ý.

Cụ hỏi làm em phải nghĩ lại, vì có tình huống này em cũng chưa chắc có chết máy không, vì lâu em không đi MT để test thử: bỏ chân trái khỏi bàn côn, đang đi lò dò số 1 tầm 5-10kmh, bất ngờ đạp lút chân ga thì xe có chết máy không. Em nghĩ tùy xe nhưng xác suất chết máy cũng cao đấy.

Tony_Le

Xe container
Em chuyên đi xe côn đây, cái bài dùng số 1 ga to để xe vọt em còn lạ gì. Thế nên cụ bảo chưa chắc đã chết máy em đồng ý.

Cụ hỏi làm em phải nghĩ lại, vì có tình huống này em cũng chưa chắc có chết máy không, vì lâu em không đi MT để test thử: bỏ chân trái khỏi bàn côn, đang đi lò dò số 1 tầm 5-10kmh, bất ngờ đạp lút chân ga thì xe có chết máy không. Em nghĩ tùy xe nhưng xác suất chết máy cũng cao đấy.
Xe đã vào số đang lăn bánh nhất là số 1, cụ đạp lút ga sao nó lại chết máy được khi không đạp gas nó còn chạy, nếu chết thì chết vì cái gì?

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Haha gần giống em ngày xưa. Thời sv, thằng bạn em bảo em cầm lái con wave tàu chở nó đi công việc. Đến chỗ rẽ em đi khá chậm nhưng chỗ đó hơi dốc và nhiều cát nên bị trượt bánh và xoè. Xe bị vỡ yếm, hỏng gương và gẫy tay phanh. Thằng bạn bắt em lo toàn bộ chi phí sửa chữa và tháng đó em mất mẹ nó một tháng tiền ăn.
Nhưng cụ mất là đúng rồi mà

XSim

Xe container
Xe đã vào số đang lăn bánh nhất là số 1, cụ đạp lút ga sao nó lại chết máy được khi không đạp gas nó còn chạy, nếu chết thì chết vì cái gì?
Ồ thế thì cụ có vẻ chưa nắm vững về cơ chế hoạt động của xe lắm, chỉ cần xe và động cơ không đồng tốc là có nguy cơ chết máy rồi. Nếu xe chưa chết máy là do côn cho phép "trượt", nếu côn đủ khỏe kéo động cơ lại thì xe chết máy. Ví dụ, cụ đi MT mà vướng chướng ngại vật như gờ vỉa hè mà không tăng ga đủ lớn hoặc đạp côn để lao bằng đà thì khả năng xe cụ chết máy.

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn
Đền là đúng rồi, chả nhẽ không đền

Thành Thị 1

Xe điện
Nghe nói hôm đó có em Trinh đi cùng , ông chủ xe tút ngay ra ghế sau ngồi cùng nên mới ra chuyện . Em Trinh cũng có lỗi trong TH này cụ nhé :)):)):)):)):))
theo e là trinh, lúc lái thì xe còn trinh, mà lúc ko còn trinh nữa thì xe hỏng.

Tony_Le

Xe container
Ồ thế thì cụ có vẻ chưa nắm vững về cơ chế hoạt động của xe lắm, chỉ cần xe và động cơ không đồng tốc là có nguy cơ chết máy rồi. Nếu xe chưa chết máy là do côn cho phép "trượt", nếu côn đủ khỏe kéo động cơ lại thì xe chết máy. Ví dụ, cụ đi MT mà vướng chướng ngại vật như gờ vỉa hè mà không tăng ga đủ lớn hoặc đạp côn để lao bằng đà thì khả năng xe cụ chết máy.
Gas không đủ lớn xe chết máy thì rõ rồi. Với xe con (xe tải em không biết) thì đồng tốc cần khi cụ đang trong quá trình nhả côn thôi, nhả côn hết rồi thì đạp gas to không chết máy được. Cái cho phép trượt là do quán tính chứ chả có lý thuyết nào. Có quán tính rồi thì thêm lực nó chạy nhanh lên chứ cớ gì chết máy. Xe trôi cho đến khi tốc độ chậm hơn với vị trí số là nó hộc lên chết máy thôi.

XSim

Xe container
Gas không đủ lớn xe chết máy thì rõ rồi. Với xe con (xe tải em không biết) thì đồng tốc cần khi cụ đang trong quá trình nhả côn thôi, nhả côn hết rồi thì đạp gas to không chết máy được. Cái cho phép trượt là do quán tính chứ chả có lý thuyết nào. Có quán tính rồi thì thêm lực nó chạy nhanh lên chứ cớ gì chết máy. Xe trôi cho đến khi tốc độ chậm hơn với vị trí số là nó hộc lên chết máy thôi.
Mô tả thực tế thì nó lại không rõ ràng, em mô tả tình huống giả định vậy.

Cụ đi ga to đâm thẳng gốc cây, tất nhiên xe cụ sẽ dừng rồi vì sao thắng được cây. Khi đó giữ ga thì xe có chết máy không? Tất nhiên ga đủ lớn hết mức thì trượt được cả côn lẫn bánh xe, nhưng ga không đủ lớn thì sao, xe chết máy đúng không?

Tony_Le

Xe container
Mô tả thực tế thì nó lại không rõ ràng, em mô tả tình huống giả định vậy.

Cụ đi ga to đâm thẳng gốc cây, tất nhiên xe cụ sẽ dừng rồi vì sao thắng được cây. Khi đó giữ ga thì xe có chết máy không? Tất nhiên ga đủ lớn hết mức thì trượt được cả côn lẫn bánh xe, nhưng ga không đủ lớn thì sao, xe chết máy đúng không?
Cụ xem xe nhỏ kéo xe to bị lầy mà không lên được bao giờ chưa? Cái xe to không nhúc nhích, xe nhỏ có chết máy không?

XSim

Xe container
Cụ xem xe nhỏ kéo xe to bị lầy mà không lên được bao giờ chưa? Cái xe to không nhúc nhích, xe nhỏ có chết máy không?
Lúc đó xe nhỏ kéo mà không vê côn thì chắc chắn chết máy.

SPL

Xe container
Vd, xe AT từ trong cổng, gài D, đạp ga chồm lên lao vút sang bên kia đường, chui vào nhà thăm hỏi hàng xóm. Từ lúc đạp ga là số nhỏ nhất thì về số nào à cụ?

Còn như thế, xe MT vào số 1, đạp thốc ga nó chồm lên nhưng chả lao như tên bắn được, như rùa bò thôi, đủ thời gian trấn tĩnh mà phanh lại.
Em hiểu thế đúng không nhỉ?
Xe cụ vào D khởi hành thì nó đi số 1, xe cụ đang đi trên đường thì tùy tốc độ mà nó ở cấp số nào đó nhưng khi cụ cần gia tốc, tức momen xoắn lớn thì cụ đạp mạnh ga, nó sẽ về số thấp hơn để tăng tốc. Cụ cứ lấy 2 loại xe ra đoạn đường vắng mà trải nghiệm lấy kinh nghiệm, cái này chả ai cho ai được, nó là cảm giác lái, hơn nữa lái xe nó còn cần một thứ đó là năng khiếu, ngoài số giờ với km mang lại kinh nghiệm thì nó còn phải có năng khiếu nữa, điển hình cụ lái cả đời cũng không giỏi bằng mấy ông chuyên lái ô tô biểu diễn đi 2 bánh hay Khymkhana, Stun, F1 được, vậy thôi