[Funland] Muôn kiếp nhân sinh - Many lives, Many times

Chanhsa

Xe điện
Lạ nhỉ, vì năm 96 em sinh em bé, ko thể xe phim, em nhớ xem khi còn trẻ hơn cơ mà, hay em nhầm?
Phim được sản xuất hình như từng những năm 7x nhưng mãi năm 96 mới đc chiếu ở VN. Em xem trọn bộ này nhưng giờ chả nhớ gì mấy :))

meomun346

Xe container
Kiếp trước cháu chắc có tội gì ghê lắm

Nên kiếp này bị đọa vào cái địa ngục nóng bức bẩn thỉu nghèo đói ô nhiễm bệ rạc mọi rợ- dân tình bố láo, quan lại tham tàn.... có tên đông Lào. Chán qué.
Cụ mau mau mà bơi thoát ra đi. Nhiều người mong rơi vào chưa được đó cụ ơi.

Yen Binh

[Tịch thu bằng lái]
Hoang đường

johnson321

Xe tải
Vâng em có tin cụ ạ, đến tuổi này rồi em rất tin nhân quả.

Em chưa đọc, nhưng em nghĩ tác giả đã thấu hiểu nhân sinh rồi, và muốn dẫn lại bài học của mình cho thế hệ sau, em có thời gian em cũng tìm đọc ạ
Truyện sách của ông này cũng có cái hay, nhưng mà dành cho tuổi trẻ chưa trải sự đời hay ai cần mỳ ăn liền thôi, chứ kiến thức trong này khá chắp vá và thật ra là ghép ở mỗi học thuyết với tư tưởng triết học ra một tý. Các cụ các mợ có thời gian hay muốn tìm hiểu chuyên sâu nên đọc kinh Phật hay các cuốn sách về triết học, nghiên cứu hẳn hoi. Chứ ông tác giả Nguyên Phong này thì nên đọc cho vui, đọc để tiếp cận khi chưa hiểu gì về khái niệm nhân quả hay luân hồi thôi.

Ô!!! Thế cụ vớ phải gái ế, xấu nhưng biết phấn đấu à :)). Một người bạn của em từng bảo rằng "biết nhiều cũng không bằng biết điều", em thấy cô ấy nói chuẩn ghê :)).
Ế, xấu của thiên hạ thôi chứ về nhà với e là thành huê hậu hết ạ:))

Chỉnh sửa cuối:

Thichhaihoa

Xe tải
Truyện sách của ông này cũng có cái hay, nhưng mà dành cho tuổi trẻ chưa trải sự đời hay ai cần mỳ ăn liền thôi, chứ kiến thức trong này khá chắp vá và thật ra là ghép ở mỗi học thuyết với tư tưởng triết học ra một tý. Các cụ các mợ có thời gian hay muốn tìm hiểu chuyên sâu nên đọc kinh Phật hay các cuốn sách về triết học, nghiên cứu hẳn hoi. Chứ ông tác giả Nguyên Phong này thì nên đọc cho vui, đọc để tiếp cận khi chưa hiểu gì về khái niệm nhân quả hay luân hồi thôi.
Em đang tìm đọc kinh phật mà chưa tìm được kinh phù hợp với em (beginer). Kinh mà em tìm được toàn là kinh dịch từ chữ tàu ra chữ Việt hoặc kiểu chữ Phạn ra chữ Việt đọc không hiểu gì cả. Cụ biết hơn em chỉ giáo cho em với

johnson321

Xe tải
Em đang tìm đọc kinh phật mà chưa tìm được kinh phù hợp với em (beginer). Kinh mà em tìm được toàn là kinh dịch từ chữ tàu ra chữ Việt hoặc kiểu chữ Phạn ra chữ Việt đọc không hiểu gì cả. Cụ biết hơn em chỉ giáo cho em với
Cụ đọc kinh gì? Nếu cụ chưa biết gì về đạo Phật hay cuộc đời Phật Thích Ca thì nên tìm mấy cuốn của Thích Nhất Hạnh như cuốn Đường xưa mây trắng để có cái nhìn cơ bản và dễ hiểu trước đã. Còn kinh Phật thì cứ bắt đầu từ kinh Nikaya: Trường Bộ Trung Bộ, Tương Ưng Kinh mà đọc dần dần. Muốn hiểu hết kinh thì phải đọc cả năm, hoặc vài năm tùy khả năng của cụ. Nếu không cụ đọc về Bát Chánh Đạo tức Dharmacakrapravartana Sūtta trước rồi dần dần đọc mấy cái kia. Quan trọng là thực hành thôi chứ mớ lý thuyết cụ đọc của các Thiền sư danh tiếng đáng tin cậy như Thích Nhất Hạnh là được rồi.

Sói nhỏ

Chã!
Cụ đọc kinh gì? Nếu cụ chưa biết gì về đạo Phật hay cuộc đời Phật Thích Ca thì nên tìm mấy cuốn của Thích Nhất Hạnh như cuốn Đường xưa mây trắng để có cái nhìn cơ bản và dễ hiểu trước đã. Còn kinh Phật thì cứ bắt đầu từ kinh Nikaya: Trường Bộ Trung Bộ, Tương Ưng Kinh mà đọc dần dần. Muốn hiểu hết kinh thì phải đọc cả năm, hoặc vài năm tùy khả năng của cụ. Nếu không cụ đọc về Bát Chánh Đạo tức Dharmacakrapravartana Sūtta trước rồi dần dần đọc mấy cái kia. Quan trọng là thực hành thôi chứ mớ lý thuyết cụ đọc của các Thiền sư danh tiếng đáng tin cậy như Thích Nhất Hạnh là được rồi.
em có đọc mấy quyển của thiền sư Thích Nhất Hạnh, nhưng trong đó thường nhắc đến Bụt và đạo Bụt, nên nhiều khi em cứ bị hoang mang không biết Bụt ở đây có phải là Phật như mình nghĩ không hay là Bụt khác,... cứ hoang mang thế nên mới đọc được hết cuốn "Gieo trồng Hạnh phúc" xong rồi chưa đọc thêm cuốn nào nữa.

johnson321

Xe tải
em có đọc mấy quyển của thiền sư Thích Nhất Hạnh, nhưng trong đó thường nhắc đến Bụt và đạo Bụt, nên nhiều khi em cứ bị hoang mang không biết Bụt ở đây có phải là Phật như mình nghĩ không hay là Bụt khác,... cứ hoang mang thế nên mới đọc được hết cuốn "Gieo trồng Hạnh phúc" xong rồi chưa đọc thêm cuốn nào nữa.
Bụt là Phật đấy. Từ gốc theo phiên âm của tiếng Anh là Buddha, đọc sẽ thấy na ná Bụt. Còn Phật là do bọn Trung Quốc dịch với phiên âm theo cách của chúng nó, vì mình chịu ảnh hưởng của nó nên mới gọi theo nó là Phật. Chứ nếu vẫn như cũ là Bụt, vậy nên ở mình có chuyện về Bụt. Ông Bụt thực ra ko phải là tiên như sau này người ta biến điệu đi, mà là ông Phật đấy. Vì lẫn lộn đạo giáo của bọn Khựa khi mà nó trộn lẫn cả thần tiên lẫn Phật vào thành nồi cám lợn như truyện Tây Du Kí của chúng nó, nên truyện dân gian của mình nó cũng biến đổi theo văn hóa lũ Khựa.

Sói nhỏ

Chã!
Bụt là Phật đấy. Từ gốc theo phiên âm của tiếng Anh là Buddha, đọc sẽ thấy na ná Bụt. Còn Phật là do bọn Trung Quốc dịch với phiên âm theo cách của chúng nó, vì mình chịu ảnh hưởng của nó nên mới gọi theo nó là Phật. Chứ nếu vẫn như cũ là Bụt, vậy nên ở mình có chuyện về Bụt. Ông Bụt thực ra ko phải là tiên như sau này người ta biến điệu đi, mà là ông Phật đấy. Vì lẫn lộn đạo giáo của bọn Khựa khi mà nó trộn lẫn cả thần tiên lẫn Phật vào thành nồi cám lợn như truyện Tây Du Kí của chúng nó, nên truyện dân gian của mình nó cũng biến đổi theo văn hóa lũ Khựa.
Cảm ơn cụ, lúc đọc sách của thiền sư em cũng đã nghĩ là chữ Bụt trong sách được phiên âm từ chữ Budda, nhưng nhiều lúc cứ đọc đến chữ Bụt là em lại nghĩ ra ông Bụt trong Tấm Cám chứ không phải đức Phật, thế là đầu óc cứ như kiểu bị xung đột ý.

johnson321

Xe tải
Cảm ơn cụ, lúc đọc sách của thiền sư em cũng đã nghĩ là chữ Bụt trong sách được phiên âm từ chữ Budda, nhưng nhiều lúc cứ đọc đến chữ Bụt là em lại nghĩ ra ông Bụt trong Tấm Cám chứ không phải đức Phật, thế là đầu óc cứ như kiểu bị xung đột ý.
Tên gì thì cũng chỉ là chỉ một người: Người thức tỉnh, người đã đạt đến độ đại trí, nắm bắt hiện thực thôi mà cụ. Rose by any other names would smell as sweet. Hoa hồng dù có là tên gì thì vẫn thơm.

Sói nhỏ

Chã!
Có cụ/mợ nào đã đọc cuốn sách đang hot tên như tựa đề em mở thớt chưa ạ?
Muon kiep nhan sinh.jpg

Tác giả đưa ra triết lý: vạn vật trong vũ trụ này vận động, luân chuyển theo luân hồi và luật nhân quả, những gì thuộc về cá nhân nói riêng hay nhân loại nói chung đều được hun đúc bởi "kinh nghiệm" và "lý tính" từ muôn ngàn... kiếp trước. Mặc dù tác giả mang các nhân chứng thuộc giới khoa học, tài chính ra để biện chứng nhưng câu chuyện các kiếp luân hồi của người trải nghiệm và ví dụ dẫn giải không đủ sức thuyết phục...

Cá nhân em vẫn tin rằng con người ta có số phận và duyên phận. Còn về các kiếp luân hồi thì có thể có và có thể không bởi vì hầu như tất cả chúng ta không ai nhớ được kiếp trước của mình như nào, mà đã không nhớ được thì luật nhân - quả đâu có ý nghĩa gì nhỉ :D.

Các cụ/mợ có tin vào luân hồi và luật nhân - quả không ạ?
Em đã đọc quyển này, nhưng em có thói quen là sách chỉ để đọc và đôi lúc mình ngộ ra 1 cái gì đó từ những câu truyện trong cuốn sách để tâm đắc, những thứ mình không hiểu hoặc không gây được chú ý em bỏ qua luôn. Theo quan điểm của em thì quyển "Hành Trình về Phương Đông" mặc dù tác giả viết từ lúc rất trẻ nhưng đọc lôi cuấn hơn quyển này. Em thích đọc sách của Nguyên Phong vì những câu chuyện viết trong đó được diễn giải rất dễ hiểu và đời thường. Tác giả cũng không thiên về một tôn giáo nào mà có thể lý giải mọi chuyện theo nhiều cách hiểu của các tín đồ tôn giáo khác nhau nên phù hợp với nhiều đối tượng đọc khác nhau. Luật nhân quả em cứ hiểu đơn giản là khi mình gieo hạt lúa thì sẽ thu được lúa, mình trồng và chăm sóc cây cam thì khi nào đó sẽ có quả cam để ăn - thế cho nó dễ hiểu.

Sazi

Xe điện
Tuổi trẻ: làm thế nào để sinh con
Trung niên: Làm thế nào để sinh tiền
Tuổi gia: Sống chậm, tâm linh... Muôn kiếp nhân sinh chẳng hạn

Sazi

Xe điện
Bác khai sáng về khái niệm nhân quả hay luân hồi, cảm ơn bác.

Thichhaihoa

Xe tải
Bụt là do người Việt cổ đọc chệch đi từ chữ Budda nghĩa là Phật,

Chanhsa

Xe điện
Em đã đọc quyển này, nhưng em có thói quen là sách chỉ để đọc và đôi lúc mình ngộ ra 1 cái gì đó từ những câu truyện trong cuốn sách để tâm đắc, những thứ mình không hiểu hoặc không gây được chú ý em bỏ qua luôn. Theo quan điểm của em thì quyển "Hành Trình về Phương Đông" mặc dù tác giả viết từ lúc rất trẻ nhưng đọc lôi cuấn hơn quyển này. Em thích đọc sách của Nguyên Phong vì những câu chuyện viết trong đó được diễn giải rất dễ hiểu và đời thường. Tác giả cũng không thiên về một tôn giáo nào mà có thể lý giải mọi chuyện theo nhiều cách hiểu của các tín đồ tôn giáo khác nhau nên phù hợp với nhiều đối tượng đọc khác nhau. Luật nhân quả em cứ hiểu đơn giản là khi mình gieo hạt lúa thì sẽ thu được lúa, mình trồng và chăm sóc cây cam thì khi nào đó sẽ có quả cam để ăn - thế cho nó dễ hiểu.
Hành Trình Về Phương Đông là Nguyên Phong không phải Nguyên Phong viết mà là ông ấy dịch lại nhưng bản dịch của ông ấy khác biệt với nhiều bản dịch khác với ngôn từ dễ hiểu nên sau này NXB để tên ông ấy trên bìa sách như tác gỉa và nó được chuyển thể ngược lại sang tiếng Anh, em vừa đọc bản tiếng Việt xong, e sẽ tìm bản tiếng Anh để đọc lại :D.
Thú thật ban đầu em cũng khá kỳ vọng vào Muôn Kiếp Nhân Sinh nhưng càng đọc về sau càng... thất vọng, em kỳ vọng sự dẫn giải khách quan hơn.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ấy ấy, không chừng là thật đấy cụ :D. Nhân vật chính trong sách còn từng là Pharaoh thời Ai Cập cổ đại cơ mà. Sách cũng nói có thể kiếp trước ta là một cái cây hay một con ong đấy cụ :))
sách hư cấu ấy mà, mợ thích thì thích thôi, chứ em thì không đọc sách của Nguyên Phong.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ cứ tìm đọc hết. Cụ có duyên với bộ kinh nào thì sẽ hiểu bộ kinh đấy. Còn bài thuyết pháp đầu tiên của Đức Phật được chép trong kinh Chuyển pháp luân.

buidoimiennui

Xe điện
Lại quảng cáo sách, sách mới ra chỗ nào cũng thấy ra rả...