[Funland] Muôn kiếp nhân sinh - Many lives, Many times

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tỏ tường như này chắc bị lừa không ít lần rồi nhỉ :))
Kinh nghiệm chẳng nghĩa gì vì vẫn bị lừa như thường :))

Cà phê cứ đắng như xưa
Sài Gòn khói thuốc gió đưa vẫn tròn
Tình xa bất chấp già non
Đêm ngày nhung nhớ héo hon cõi lòng

Cả trời ôm ấp hoài mong
Như tình anh đó biết không hỡi người?
Ngập tràn hoa lá xinh tươi
Nhưng tim chỉ có nụ cười của em

Cao lương mỹ vị chẳng thèm
Món do em nấu cũ mèm cũng ngon
Ru anh bằng tiếng cười dòn
Hồn thơ mê muội đâu còn biết chi

Cà phê khói thuốc tình si
Bóng em lẩn khuất đáy ly anh hờn
Quậy lên chắc sẽ ngọt hơn
Nhưng sao bằng được nụ hôn vội vàng

Sáng ra thơ thẩn lan man
Gởi em một chút nồng nàn nơi đây
Đắng lòng sao mãi ngất ngây?
Trời ơi, anh đã đắm say một người :))

Chanhsa

Xe điện
Kinh nghiệm chẳng nghĩa gì vì vẫn bị lừa như thường :))

Cà phê cứ đắng như xưa
Sài Gòn khói thuốc gió đưa vẫn tròn
Tình xa bất chấp già non
Đêm ngày nhung nhớ héo hon cõi lòng

Cả trời ôm ấp hoài mong
Như tình anh đó biết không hỡi người?
Ngập tràn hoa lá xinh tươi
Nhưng tim chỉ có nụ cười của em

Cao lương mỹ vị chẳng thèm
Món do em nấu cũ mèm cũng ngon
Ru anh bằng tiếng cười dòn
Hồn thơ mê muội đâu còn biết chi

Cà phê khói thuốc tình si
Bóng em lẩn khuất đáy ly anh hờn
Quậy lên chắc sẽ ngọt hơn
Nhưng sao bằng được nụ hôn vội vàng

Sáng ra thơ thẩn lan man
Gởi em một chút nồng nàn nơi đây
Đắng lòng sao mãi ngất ngây?
Trời ơi, anh đã đắm say một người :))
Cái chỗ tím tím kia... đại ý là vừa già vừa yêu xa phải không ạ? :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái chỗ tím tím kia... đại ý là vừa già vừa yêu xa phải không ạ? :))
Đây, có xa có già :))

Anh ngẩn ngơ nụ cười hoa hàm tiếu
Em thẹn thùng không nói được một câu
Yêu đắm say như thể mối tình đầu
Xa nhau lắm nhưng lại gần nhau lắm

Hôn vội vã cho má hồng thêm thắm
Thu dịu dàng cô tấm của đời anh
Trút lá đi sao cứ mãi để dành
Đã tàn úa thì tội gì không thay mới

Thu đã về khiến lòng vui phới phới
Cây bàng già xoè tán đón chào em
Yêu thật nhiều những vẫn muốn nhiều thêm
Cho thoả nỗi mong chờ bao năm tháng

Kỷ niệm yêu đã bao lần tháng Tám
Ngỡ xưa rồi nhưng chẳng chút phôi pha
Vẫn nhắc nghen, cho dù sẽ chung nhà
Mãi như mới bởi trong tim là tất cả :))

Láu

Xe điện
Mọi thứ đều có khả năng mà cụ :)) có điều cả em và cụ đều chả nhớ gì hết cho nên mình lại an phận với cái máng hiện tại cụ nhỉ :))
Mợ là Công chúa Ba Tư, e là Hoàng tử xứ Wales nên chưa chắc đã gặp nhau đâu, :))

HanhScoopy

Xe hơi
Website
www.apzon.com
Có cụ/mợ nào đã đọc cuốn sách đang hot tên như tựa đề em mở thớt chưa ạ?
Muon kiep nhan sinh.jpg

Tác giả đưa ra triết lý: vạn vật trong vũ trụ này vận động, luân chuyển theo luân hồi và luật nhân quả, những gì thuộc về cá nhân nói riêng hay nhân loại nói chung đều được hun đúc bởi "kinh nghiệm" và "lý tính" từ muôn ngàn... kiếp trước. Mặc dù tác giả mang các nhân chứng thuộc giới khoa học, tài chính ra để biện chứng nhưng câu chuyện các kiếp luân hồi của người trải nghiệm và ví dụ dẫn giải không đủ sức thuyết phục...

Cá nhân em vẫn tin rằng con người ta có số phận và duyên phận. Còn về các kiếp luân hồi thì có thể có và có thể không bởi vì hầu như tất cả chúng ta không ai nhớ được kiếp trước của mình như nào, mà đã không nhớ được thì luật nhân - quả đâu có ý nghĩa gì nhỉ :D.

Các cụ/mợ có tin vào luân hồi và luật nhân - quả không ạ?
Phản biện của mợ rất hay! Rất khó trả lời, với nhà cháu thì tìn vào nhân quả. Ít nhất dù chưa chứng nghiệm nó nhưng vẫn tin vào Nhân và Quả. Tin để biết sợ, sợ để biết sống tốt hơn có cân nhắc hơn về mọi hành động của mình.
Câu hỏi của mợ của mợ em thử trả lời bằng 2 hướng như sau:
- Dùng thuyết tiến hoá để luận thì những kinh nghiệm cũ có thể duy trì trong bộ gen để các F sau có thể tiến hoá và phù hợp với điều kiện sống hơn. Bản thân chính chúng ta ko biết đến sự tồn tại của sự ghi nhớ này nhưng tiến hoá vẫn làm công việc ghi nhớ đó
- Cháu ko nghiên cứu phât giáo nhưng cũng có thể tạm hiểu rằng. Nếu chúng ta quên và không tin thì muôn kiếp cứ luẫn quẩn trong luân hồi để học đi học lại nhưng vấn đề đó đến khi phải tin và phải ghi nhớ nó để thoát kiếp tốt hơn
Dịch giả Nguyên Phong là dịch giả nỗi tiếng với nhiều đầu sách kiểu này. Ít nhất ông mang lại 1 ý niệm tốt đẹp, thông điệp xuyên suốt là cố gắng sống thật tốt và có ích cho đời sống gia định và cho những người xung quanh. Mợ tìm đọc quyển “Chúng ta thoát thai tư đâu” quyển này cũng có cùng quan điểm với quyển sách này nhưng lý giải theo hướng khoa học hơn, dễ chấp nhận hơn.

Chanhsa

Xe điện
Mợ là Công chúa Ba Tư, e là Hoàng tử xứ Wales nên chưa chắc đã gặp nhau đâu, :))
Vậy cho nên kiếp này mình mới gặp nhau trên ô ép đấy cụ, kể ra cũng có duyên phết nhề :))

Chanhsa

Xe điện
Phản biện của mợ rất hay! Rất khó trả lời, với nhà cháu thì tìn vào nhân quả. Ít nhất dù chưa chứng nghiệm nó nhưng vẫn tin vào Nhân và Quả. Tin để biết sợ, sợ để biết sống tốt hơn có cân nhắc hơn về mọi hành động của mình.
Câu hỏi của mợ của mợ em thử trả lời bằng 2 hướng như sau:
- Dùng thuyết tiến hoá để luận thì những kinh nghiệm cũ có thể duy trì trong bộ gen để các F sau có thể tiến hoá và phù hợp với điều kiện sống hơn. Bản thân chính chúng ta ko biết đến sự tồn tại của sự ghi nhớ này nhưng tiến hoá vẫn làm công việc ghi nhớ đó
- Cháu ko nghiên cứu phât giáo nhưng cũng có thể tạm hiểu rằng. Nếu chúng ta quên và không tin thì muôn kiếp cứ luẫn quẩn trong luân hồi để học đi học lại nhưng vấn đề đó đến khi phải tin và phải ghi nhớ nó để thoát kiếp tốt hơn
Dịch giả Nguyên Phong là dịch giả nỗi tiếng với nhiều đầu sách kiểu này. Ít nhất ông mang lại 1 ý niệm tốt đẹp, thông điệp xuyên suốt là cố gắng sống thật tốt và có ích cho đời sống gia định và cho những người xung quanh. Mợ tìm đọc quyển “Chúng ta thoát thai tư đâu” quyển này cũng có cùng quan điểm với quyển sách này nhưng lý giải theo hướng khoa học hơn, dễ chấp nhận hơn.
Cảm ơn cụ. Thực ra cuốn sách này mang lại nhiều góc nhìn khá thú vị chỉ có điều như em nói các câu chuyện để dẫn giải nó chưa đủ sức thuyết phục vì hơi có phần hư cấu.
Lại nói về việc nhân quả, nhiều người cứ sợ nhân kiếp này là quả của kiếp sau, tỉ dụ như nếu kiếp này sống không tốt thì kiếp sau sẽ bị đày xuống địa ngục hoặc không được lên thiên đường. Thực ra nhân quả không phải là cái gì đó quá xa xôi, nó hiện hữu hàng ngày, hàng giờ, hàng phút, hàng giây trong cuộc sống của chúng ta. Cho nên chỉ cần quan tâm đến nhân quả của kiếp này là đủ rồi. Em nhớ hồi còn sv em có đọc được ở đâu đó câu nói này và chỉ đọc một lần là nhớ mãi không quên: "khi con sinh ra mọi người cười thì con lại khóc vậy con hãy sống sao cho đến lúc con chết đi mọi người khóc tiếc thương còn con lại mỉm cười mãn nguyện..."
Chúc cụ ngày Chủ Nhật vui vẻ, hạnh phúc bên người thân nhé :)

November123

Xe tải
Luân hồi đối với con người như thế nào mình không nghĩ tới vì cao siêu quá, và cũng không có ý định nghĩ tới mặc dù vẫn thường hay nói đùa Chắc do kiếp trước. :D

Nhưng Nhân- quả thì mình luôn tin và sống như vậy, cái mình vẫn gọi là tự chịu trách nhiệm với quyết định của bản thân. :)

Chanhsa

Xe điện
Luân hồi đối với con người như thế nào mình không nghĩ tới vì cao siêu quá, và cũng không có ý định nghĩ tới mặc dù vẫn thường hay nói đùa Chắc do kiếp trước. :D

Nhưng Nhân- quả thì mình luôn tin và sống như vậy, cái mình vẫn gọi là tự chịu trách nhiệm với quyết định của bản thân. :)
Vâng cụ, nhưng cái dòng đậm đậm kia ít người làm được lắm ạ :)). Lúc thành công thì họ nhận mình giỏi, khi thất bại họ đổ do số trời :))

November123

Xe tải
Vâng cụ, nhưng cái dòng đậm đậm kia ít người làm được lắm ạ :)). Lúc thành công thì họ nhận mình giỏi, khi thất bại họ đổ do số trời :))
Ngay tại thời điểm gặp chuyện, mấy ai đủ tỉnh táo đâu mợ ơi! họ chỉ đổ tại số trời, tại người này, người kia chứ không bao giờ là tại bản thân. Giờ mình vẫn có nhưng ít thôi, suy nghĩ mọi thứ nhẹ nhàng hơn, mợ ạ.
Còn nhớ, ngay khi rời ghế nhà trường, bắt đầu làm việc kiếm tiền, mình đã gặp phải đồng nghiệp xấu. Nó giống như bạn đang nhìn cuộc đời màu hồng rồi chuyển dần sang màu xám, màu đen rồi đen thui luôn mợ ạ. 🙂
Tính cách thay đổi, kiêu căng, tự phụ, mặc dù nói chuyện xã giao đó nhưng thực chất rất khinh người, trong khi bản thân nghèo, và chỉ là người bình thường và rất nhiều thói xấu khác nữa.
Bản thân đã không nhận ra mình xấu tính như vậy, chính mẹ của mình còn nói, nhưng mình cho rằng chẳng sao. Hệ quả tất yếu là tự tay mình đánh mất bạn tốt. Phải mất rất nhiều năm mình mới nhận ra điều đó, và nhận ra đó là cái giá phải trả. "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân".
Khi hiểu ra được, mình học dần thay đổi, từng chút một. Mặc dù muộn, nhưng mình thấy thoải mái hơn trước, yêu đời và yêu người. :x
Mình còn nhiều tính xấu lắm nên vẫn là cố gắng thôi, một con người bình thường như bao người khác. :D

TieuMinh

[Tịch thu bằng lái]
Website
UNICEF.ORG
Quyển này nghe các cụ bình luận có vẻ giống quyển Many Lifes Many Masters, đại ý là càng luân hồi nhiều thì càng khôn lên, mỗi cuộc đời là một trải nghiệm để học hỏi, cụ nào kiếp này khổ có khi đó là lựa chọn để "học" chứ chưa chắc kiếp trước làm điều ác để có cái gọi là nhân quả.
Trên thực tế, điều người này nghĩ là ác nhưng người kia có khi coi đó là bình thường hoặc không để ý, sẽ không có vết hằn vào thể trí của kiếp đó, có chăng là những trải nghiệm và đúc rút từ việc ác đó có thể mang lại lợi ích nhất thời rồi cũng vào hư không, sống tạo ra giá trị vật chất và tinh thần cho cộng đồng là chính là giá trị của chính kiếp sống đó mang lại cho đời và kiếp sau.

Chanhsa

Xe điện
Ngay tại thời điểm gặp chuyện, mấy ai đủ tỉnh táo đâu mợ ơi! họ chỉ đổ tại số trời, tại người này, người kia chứ không bao giờ là tại bản thân. Giờ mình vẫn có nhưng ít thôi, suy nghĩ mọi thứ nhẹ nhàng hơn, mợ ạ.
Còn nhớ, ngay khi rời ghế nhà trường, bắt đầu làm việc kiếm tiền, mình đã gặp phải đồng nghiệp xấu. Nó giống như bạn đang nhìn cuộc đời màu hồng rồi chuyển dần sang màu xám, màu đen rồi đen thui luôn mợ ạ. 🙂
Tính cách thay đổi, kiêu căng, tự phụ, mặc dù nói chuyện xã giao đó nhưng thực chất rất khinh người, trong khi bản thân nghèo, và chỉ là người bình thường và rất nhiều thói xấu khác nữa.
Bản thân đã không nhận ra mình xấu tính như vậy, chính mẹ của mình còn nói, nhưng mình cho rằng chẳng sao. Hệ quả tất yếu là tự tay mình đánh mất bạn tốt. Phải mất rất nhiều năm mình mới nhận ra điều đó, và nhận ra đó là cái giá phải trả. "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân".
Khi hiểu ra được, mình học dần thay đổi, từng chút một. Mặc dù muộn, nhưng mình thấy thoải mái hơn trước, yêu đời và yêu người. :x
Mình còn nhiều tính xấu lắm nên vẫn là cố gắng thôi, một con người bình thường như bao người khác. :D
Ai cũng một "thời trẻ trâu" mà cụ :)). Bởi vậy mới nói "đời không như là mơ, đời cũng không như thơ" :D, vỡ mộng sớm thì trưởng thành sớm thôi :)). Quan trọng là những gì đã qua sẽ cho ta thêm trải nghiệm cho dù nó là trải nghiệm đau thương hay vui vẻ, hạnh phúc...
Con người ai cũng có tật xấu hết nhưng nếu xấu mà biết phấn đấu thì còn chấp nhận được cụ nhỉ :)). Cuộc sống cứ bớt bon chen và bớt sân si thì sẽ nhẹ nhàng hơn nhưng (lại nhưng) không phải ai cũng buông bỏ được ;;)

Chanhsa

Xe điện
Quyển này nghe các cụ bình luận có vẻ giống quyển Many Lifes Many Masters, đại ý là càng luân hồi nhiều thì càng khôn lên, mỗi cuộc đời là một trải nghiệm để học hỏi, cụ nào kiếp này khổ có khi đó là lựa chọn để "học" chứ chưa chắc kiếp trước làm điều ác để có cái gọi là nhân quả.
Trên thực tế, điều người này nghĩ là ác nhưng người kia có khi coi đó là bình thường hoặc không để ý, sẽ không có vết hằn vào thể trí của kiếp đó, có chăng là những trải nghiệm và đúc rút từ việc ác đó có thể mang lại lợi ích nhất thời rồi cũng vào hư không, sống tạo ra giá trị vật chất và tinh thần cho cộng đồng là chính là giá trị của chính kiếp sống đó mang lại cho đời và kiếp sau.
Em chưa đọc cuốn kia nhưng Theo như cụ nói thì triết lý tương tự nhau nhưng trong cuốn này tác giả có liên kết giữa kinh nghiệm với nhân quả cụ ạ :)