[Funland] Muôn kiếp nhân sinh - Many lives, Many times

Hự.

Xe điện
Cụ nói Kinh Chuyển Pháp Luân là nguỵ thư là vì lí do gì vậy?
tôn giáo A mượn 1 phần kinh điển tôn giáo B, xong lại coi tác phẩm của mình là chân kinh của tôn giáo B, thì tôn giáo B ko thể đồng ý và coi là nguỵ thư. Và ngược lại. Ko hề có ý nói A hay B là chân chính. Chỉ là A thì bảo A, B thì bảo B. Cùng chung sống hoà bình. Mọi người tuỳ đức tin mà theo A hay B. Ko ai sai ai đúng. Ko ai hơn ai kém.

fadco

Xe container
gớm, cách đây 5 tỉ năm em cũng nhớ lúc đó em đang là gì nữa, các cụ tìm hiểu về thiên văn học xong sẽ thấy mấy cái lí thuyết ma quỷ luân hồi.. nó buồn cười lắm:))

Xích Lô 21

Xe hơi
tôn giáo A mượn 1 phần kinh điển tôn giáo B, xong lại coi tác phẩm của mình là chân kinh của tôn giáo B, thì tôn giáo B ko thể đồng ý và coi là nguỵ thư. Và ngược lại. Ko hề có ý nói A hay B là chân chính. Chỉ là A thì bảo A, B thì bảo B. Cùng chung sống hoà bình. Mọi người tuỳ đức tin mà theo A hay B. Ko ai sai ai đúng. Ko ai hơn ai kém.
Thế e hỏi cụ Kinh Chuyển Pháp luân là của tôn giáo nào? và nó mượn kinh điển của của tôn giáo nào vậy?

Chanhsa

Xe điện
gớm, cách đây 5 tỉ năm em cũng nhớ lúc đó em đang là gì nữa, các cụ tìm hiểu về thiên văn học xong sẽ thấy mấy cái lí thuyết ma quỷ luân hồi.. nó buồn cười lắm:))
Những gì chưa chứng minh được bằng khoa học thì người ta có quyền đặt giả thiết mà cụ :))

Chanhsa

Xe điện
Cá nhân em thấy giờ đây các nguồn thông tin - kiến thức (sách in, e-book, youtube., facebook...) quá nhiều; người đọc cũng cần nên biết chắt lọc, đối chứng kiểm nghiệm trong thực tế cuộc sống qua đó thấy cái gì đúng đắn phù hợp với mình.

Cụ Tất Đạt Đa ngày xưa lúc giác ngộ dưới gốc Bồ Đề, chắc cũng không hình dung nổi hệ tư tưởng của mình giờ đây phát triển thành nhiều hệ phái rắc rối muôn hoa đua nở như này.
Ngày cụ còn sống thì các bài "nói chuyện" hay gọi kiểu mỹ miều là "thuyết pháp" nó cũng giản đơn thôi và phù hợp sát thực nhất đối với đối tượng nghe. Sau khi cụ nhập Niết Bàn, và có chữ viết thì các đệ tử mới hồi tưởng và ghi chép truyền lại hậu thế, và đương nhiên người viết sẽ lồng tư tưởng chủ quan của mình/nhóm người vào.
Đoạn đậm đậm kia nó là một dạng nhiễu thông tin hay rối loạn thông tin ấy cụ. Năm ngoái em tính làm một training course cho các bạn nv trẻ về topic "Kỹ năng tìm kiếm, thẩm định và xử lý thông tin trên mạng" nhưng bận quá, mới làm được cái outline xong bỏ xó từ đó đến giờ :(.

johnson321

Xe tải
Bác khai sáng về khái niệm nhân quả hay luân hồi, cảm ơn bác.
Nhân quả thì nó cũng đơn giản thôi bác, như Phật Thích Ca đã giải thích theo cách dễ hiểu nhất là khi bác đấm vào tường, tường nó phản lại vào tay bác một lực. Nhân quả cũng tương tự, bác làm gì nó sẽ có dấu ấn nhất định cho thế giới, như cái hạt bác reo vào lòng đất, nếu hội tụ đủ duyên là đất có dinh dưỡng, đủ độ ẩm, nước, cái hạt nảy mầm. Rồi đủ phân bón, đủ ánh nắng và nước, nó lớn lên rồi ra hoa ra quả. Nếu phân tích kỹ hơn thì nhân quả có nhiều loại, xấu tốt hay trung tính, cũng như có nhiều loại lực tác động. Bác muốn đọc kỹ về phần nhân quả theo hướng logic nhất thì đọc sách của cụ Trịnh Xuân Thuận, cụ này có nhiều tri kiến sâu sắc hơn. Ví dụ cuốn Vũ trụ và Hoa sen cho bác nào muốn đọc theo hướng diễn giải khoa học.

Luân hồi thì phức tạp hơn một chút. Phật Thích Ca không chủ trương giải thích tường tận, lan man vào vấn đề này do ngài cho rằng nó không giúp ích cho việc thoát khổ. Kinh Phật (bản gốc, gần với Phật giáo nguyên thủy nhất) cũng chỉ nói qua về vấn đề này. Theo những gì em đọc được và tự tìm hiểu thì luân hồi nó là luân chuyển, tái sinh. Trong Phật giáo không thừa nhận linh hồn hay cái tôi bất diệt, mà là một dạng "thức" khi sinh vật hữu tình (nghĩa là có nhận thức như con người hay loài vật) chết đi, thì sẽ có một dạng thức như một hạt mầm tiếp tục bám vào một sinh mệnh mới. Tu tập theo Phật là để diệt khổ, tức là diệt cái khổ đeo bám theo sợi thức đó, do tham sân si hình thành. Bác có thể đọc Kinh Trung Bộ và Tương Ưng để hiểu rõ hơn nếu bác đủ kiên nhẫn.

Hự.

Xe điện
Thế e hỏi cụ Kinh Chuyển Pháp luân là của tôn giáo nào? và nó mượn kinh điển của của tôn giáo nào vậy?
Cụ ko cần gợi ý để em đưa ra vấn đề cụ muốn thảo luận hoặc quảng bá, vì em sẽ ko làm điều đó đâu. Mình cùng trả lại thớt cho chủ thớt đi cụ.

Sazi

Xe điện
Nhân quả thì nó cũng đơn giản thôi bác, như Phật Thích Ca đã giải thích theo cách dễ hiểu nhất là khi bác đấm vào tường, tường nó phản lại vào tay bác một lực. Nhân quả cũng tương tự, bác làm gì nó sẽ có dấu ấn nhất định cho thế giới, như cái hạt bác reo vào lòng đất, nếu hội tụ đủ duyên là đất có dinh dưỡng, đủ độ ẩm, nước, cái hạt nảy mầm. Rồi đủ phân bón, đủ ánh nắng và nước, nó lớn lên rồi ra hoa ra quả. Nếu phân tích kỹ hơn thì nhân quả có nhiều loại, xấu tốt hay trung tính, cũng như có nhiều loại lực tác động. Bác muốn đọc kỹ về phần nhân quả theo hướng logic nhất thì đọc sách của cụ Trịnh Xuân Thuận, cụ này có nhiều tri kiến sâu sắc hơn. Ví dụ cuốn Vũ trụ và Hoa sen cho bác nào muốn đọc theo hướng diễn giải khoa học.

Luân hồi thì phức tạp hơn một chút. Phật Thích Ca không chủ trương giải thích tường tận, lan man vào vấn đề này do ngài cho rằng nó không giúp ích cho việc thoát khổ. Kinh Phật (bản gốc, gần với Phật giáo nguyên thủy nhất) cũng chỉ nói qua về vấn đề này. Theo những gì em đọc được và tự tìm hiểu thì luân hồi nó là luân chuyển, tái sinh. Trong Phật giáo không thừa nhận linh hồn hay cái tôi bất diệt, mà là một dạng "thức" khi sinh vật hữu tình (nghĩa là có nhận thức như con người hay loài vật) chết đi, thì sẽ có một dạng thức như một hạt mầm tiếp tục bám vào một sinh mệnh mới. Tu tập theo Phật là để diệt khổ, tức là diệt cái khổ đeo bám theo sợi thức đó, do tham sân si hình thành. Bác có thể đọc Kinh Trung Bộ và Tương Ưng để hiểu rõ hơn nếu bác đủ kiên nhẫn.
Cảm ơn bác, tu tập theo cách diệt khổ là khi hành lễ không xin gì cả, vì còn xin nghĩa là còn dục. Không được ước vì còn tham... Vậy quỳ dưới Đức Phật hành lễ thế nào vậy?

Chanhsa

Xe điện
Cụ ko cần gợi ý để em đưa ra vấn đề cụ muốn thảo luận hoặc quảng bá, vì em sẽ ko làm điều đó đâu. Mình cùng trả lại thớt cho chủ thớt đi cụ.
Không sao đâu cụ, em đang dỏng tai nghe hai cụ biện luận để hiểu thêm về vấn đề này :). Mong cụ tiếp tục chia sẻ quan điểm ạ :)

johnson321

Xe tải
Cảm ơn bác, tu tập theo cách diệt khổ là khi hành lễ không xin gì cả, vì còn xin nghĩa là còn dục. Không được ước vì còn tham... Vậy quỳ dưới Đức Phật hành lễ thế nào vậy?
Cụ đang nhầm giữa Phật giáo nguyên thủy và cái thứ biến tướng bây giờ rồi. Đọc kinh Phật (Kinh Nikaya) sẽ hiểu, Phật chủ trương cấm các loại nghi lễ cúng bái, nhất là cúng bái mang tính mê tín. Hồi xưa ở các nước Ấn hay Nepal, thời Phật còn tại thế thì đảnh lễ chỉ là chào hỏi người được mọi người kính trọng, kiểu bậc trí giả mà người ta chỉ cần chắp tay và hơi cúi người chào. Còn ai muốn tỏ lòng kính trọng hơn thì họ tự dập đầu, cái đấy không ai bắt buộc cả, do tự nguyện chứ không phải bị ép phải quỳ hành lễ như với nhà vua.
Việc cúng bái, đi quỳ cầu xin giờ nó là do các giáo phái bóp méo lời Phật để tư lợi thôi. Phật tử biến tướng giờ cũng nhiều, kiểu mang Phật ra làm thần thánh để xin này xin kia hòng tư lợi, thỏa mãn dục vọng cá nhân. Bản chất Phật còn không biết thì sao gọi là người tu đạo chân thực được.

Chỉnh sửa cuối:

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
em mới đọc xong lời giới thiệu và chương Đài Bắc, hoi khó đọc :(
Cụ đọc “Hành trình về phương Đông” cùng tác giả thì dễ ngấm hơn và em thấy cũng nhiều cái đúng. Đọc qua cuốn này em thấy khó vào.

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
Truyện sách của ông này cũng có cái hay, nhưng mà dành cho tuổi trẻ chưa trải sự đời hay ai cần mỳ ăn liền thôi, chứ kiến thức trong này khá chắp vá và thật ra là ghép ở mỗi học thuyết với tư tưởng triết học ra một tý. Các cụ các mợ có thời gian hay muốn tìm hiểu chuyên sâu nên đọc kinh Phật hay các cuốn sách về triết học, nghiên cứu hẳn hoi. Chứ ông tác giả Nguyên Phong này thì nên đọc cho vui, đọc để tiếp cận khi chưa hiểu gì về khái niệm nhân quả hay luân hồi thôi.
Chỉ cần nghiên cứu sâu 1 bộ kinh như “Kinh Pháp Cú” hoặc “Kinh Vô Lượng Thọ” chẳng hạn, là đã thấy đủ triết lý nhân sinh ở đời cụ ạ. Chứ càng đọc nhiều càng loạn.

Sazi

Xe điện
Cụ đang nhầm giữa Phật giáo nguyên thủy và cái thứ biến tướng bây giờ rồi. Đọc kinh Phật (Kinh Nikaya) sẽ hiểu, Phật chủ trương cấm các loại nghi lễ cúng bái, nhất là cúng bái mang tính mê tín. Hồi xưa ở các nước Ấn hay Nepal, thời Phật còn tại thế thì đảnh lễ chỉ là chào hỏi người được mọi người kính trọng, kiểu bậc trí giả mà người ta chỉ cần chắp tay và hơi cúi người chào. Còn ai muốn tỏ lòng kính trọng hơn thì họ tự dập đầu, cái đấy không ai bắt buộc cả, do tự nguyện chứ không phải bị ép phải quỳ hành lễ như với nhà vua.
Việc cúng bái, đi quỳ cầu xin giờ nó là do các giáo phái bóp méo lời Phật để tư lợi thôi. Phật tử biến tướng giờ cũng nhiều, kiểu mang Phật ra làm thần thánh để xin này xin kia hòng tư lợi, thỏa mãn dục vọng cá nhân. Bản chất Phật còn không biết thì sao gọi là người tu đạo chân thực được.
Vậy giống tư tưởng đấng tối cao.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

November123

Xe tải

Cảm ơn cụ đã khai sáng ạ.
Vodka thêm mà máy không cho.

OxIT

Xe buýt
Phật tử và những người tuy không tu tập nhưng tôn trọng, tìm hiểu Phật Giáo như em coi Chuyển Pháp Luân là ngụy thư cụ à. Em tôn trọng tự do đức tin của mỗi người. Nhưng cụ đừng nói cuốn đó là sách Phật Giáo, cụ cứ dùng tên chính thức tôn giáo của cụ, em không có ý kiến gì ạ.
Chắc ông này nhầm Kinh Chuyển Pháp Luân với Chuyển Pháp Luân của PLC.

Xích Lô 21

Xe hơi
Chắc ông này nhầm Kinh Chuyển Pháp Luân với Chuyển Pháp Luân của PLC.
Khả năng cao. Kinh Chuyển Pháp Luân là bài thuyết pháp đầu tiên Đức Phật giảng cho 5 anh e Kiều Trần Như nói về Tứ Diệu Đế và Bát Chánh Đạo mà dám bảo nguỵ thư thì quả thật k đỡ được.