Mức tiêu thụ nhiên liệu lý tưởng của Honda City

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn a. Nhưng ở Việt Nam mình để mà quý nhà nước thì thực sự cháu chỉ quý được mấy anh bộ đội, đặc công, cảnh sát biển, biên phòng thôi ạ. Chứ hôm trước cháu đọc được một bài viết thấy cũng có lý. Lúc nào cũng kêu gọi chống Tàu, nhưng cán bộ có quyết tâm chỉnh đốn mình đâu, vẫn nhũng nhiễu, hạch sách dân. Lưu Dung thì ít, Hòa Thân thì nhiều. Không có sự đột phá thì đất nước mình lâu phát triển lắm ạ
Ui xời cụ ạ, việc nước thì nó muôn hình vạn trạng lắm. Mình cứ cố gắng làm tốt việc của mình là được cái đã. Quan tham là 1 phần tất yếu của cuộc sống rồi. Nhưng kể ra đúng là trời nắng nóng thế này có được cái 4 bánh che nắng thì quá tốt mà thuế má cao ngật ngưỡng thì...Thôi kệ nó đi.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cả làng đều "khoe" thành tích chạy đường trường hoặc đường "hỗn hợp" (90% đường trường và 10% đường đô thị nhưng đi vào ngày nghỉ) rồi. Tất nhiên đường trường mà nhè nhẹ chân ga, ít dùng phanh thì đúng là hiệu quả bất ngờ trên mức mong đợi (thậm chí chỉ=2/3 thông số nhà sản xuất). Bây giờ em xin các cụ thông báo mức tiêu thụ trên cung đường đi làm hằng ngày bởi ở đây đa số đều mất 1 đoạn khá dài ở trong phố nên mức tiêu thụ xăng sẽ lớn hơn.
Em xin mở màn:
Lộ trình: Khu đô thị Văn Quán- Nguyễn Trãi- Khuất Duy Tiến- Đường trên không- cầu vượt Mai Dịch- Phạm Văn Đồng- cầu Thăng Long- đường Bắc Thăng Long Nội Bài- Mê Linh plaza- Khu công nghiệp Quang Minh (đi vào trong khoảng 1,7km và phải qua 3 gờ giảm tốc độ nhô cao). Lượt về: ngược lại. Tỉ lệ cao tốc- đô thị là 2-1. Khu vực đô thị: Phạm Văn Đồng lúc nào cũng di chuyển khá chậm- nhất là nút Trần Quốc Hoàn và Hoàng Quốc Việt+ trước cửa Bộ Công an (vài nhịp đèn mới qua là bình thường), nút Cổ Nhuế di chuyển chậm. Đường Nguyễn Trãi di chuyển chậm còn nếu đi vào làn xe buýt sẽ nhanh hơn chút.Trước kia tiêu thụ bình quân 7lít/100km do xuất phát lúc 7.15am, đến công ty 8.15 còn về 5.00pm đến nhà lúc 5.55pm (đường lúc thông lúc tắc ở nội đô) còn sau này do em quyết định đẩy thời gian xuất phát sớm hơn (7.00 am xuất phát) nên mức ăn đã được hạ (khoảng 6,5- 6,7lít/100km).

Chỉnh sửa cuối:

Sieuhen

Xe tải
Với cung này của cụ và mô tả như cụ, em chạy chắc bình quân phải tầm 8l cụ ợ.
Em thấy cả làng đều "khoe" thành tích chạy đường trường hoặc đường "hỗn hợp" (90% đường trường và 10% đường đô thị nhưng đi vào ngày nghỉ) rồi. Tất nhiên đường trường mà nhè nhẹ chân ga, ít dùng phanh thì đúng là hiệu quả bất ngờ trên mức mong đợi (thậm chí chỉ=2/3 thông số nhà sản xuất). Bây giờ em xin các cụ thông báo mức tiêu thụ trên cung đường đi làm hằng ngày bởi ở đây đa số đều mất 1 đoạn khá dài ở trong phố nên mức tiêu thụ xăng sẽ lớn hơn.
Em xin mở màn:
Lộ trình: Khu đô thị Văn Quán- Nguyễn Trãi- Khuất Duy Tiến- Đường trên không- cầu vượt Mai Dịch- Phạm Văn Đồng- cầu Thăng Long- đường Bắc Thăng Long Nội Bài- Mê Linh plaza- Khu công nghiệp Quang Minh (đi vào trong khoảng 1,7km và phải qua 3 gờ giảm tốc độ nhô cao). Lượt về: ngược lại. Tỉ lệ cao tốc- đô thị là 2-1. Khu vực đô thị: Phạm Văn Đồng lúc nào cũng di chuyển khá chậm- nhất là nút Trần Quốc Hoàn và Hoàng Quốc Việt+ trước cửa Bộ Công an (vài nhịp đèn mới qua là bình thường), nút Cổ Nhuế di chuyển chậm. Đường Nguyễn Trãi di chuyển chậm còn nếu đi vào làn xe buýt sẽ nhanh hơn chút.Trước kia tiêu thụ bình quân 7lít/100km do xuất phát lúc 7.15am, đến công ty 8.15 còn về 5.00pm đến nhà lúc 5.55pm (đường lúc thông lúc tắc ở nội đô) còn sau này do em quyết định đẩy thời gian xuất phát sớm hơn (7.00 am xuất phát) nên mức ăn đã được hạ (khoảng 6,5- 6,7lít/100km).

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Với cung này của cụ và mô tả như cụ, em chạy chắc bình quân phải tầm 8l cụ ợ.
Nó còn phải tùy giờ cơ cụ ạ. Cụ quất 8lít thế chẳng là cụ đi đúng giờ siêu cao điểm chắc?!?. Nói chung đi làm mình cố gắng canh thời gian để giảm thiểu tối đa tắc đường. Mà cụ đi cung đường nào đấy?

quangtuan2907

Xe hơi
Siêu tiết kiệm xe đáng đồng tiền bát gạo

pingeps

Xe tải
Lâu không thấy các cụ úp vào đây, em lại bới lên vậy. Mức tiêu thụ xăng mấy ngày hè nóng của các cụ thế nào ạ? Em hay đi tầm trời nắng nóng mà cứ loanh quanh 12km/l là sao ạ

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Lâu không thấy các cụ úp vào đây, em lại bới lên vậy. Mức tiêu thụ xăng mấy ngày hè nóng của các cụ thế nào ạ? Em hay đi tầm trời nắng nóng mà cứ loanh quanh 12km/l là sao ạ
Em đã bảo là cụ dạo này chả thấy gặp em thì mới thế. Em nói có phần hơi đùa nhưng cũng thật đấy ạ. Bởi cái đợt em và cụ hay gặp ý thì cụ đi về hướng Hà Đông- mà vào khung giờ như thế thì đi theo hướng về Hà Đông đường sẽ đỡ tắc hơn là đi vào Hà Nội. Mà cụ nói là dạo này giờ giấc của cụ lung tung thì em nói thật, khéo cụ toàn đi vào lúc tắc tị ấy. Em đi làm thực hiện chiến dịch chạy sớm hơn mọi khi 10 phút (trước em xuất phát lúc 7h10 nên mới hay gặp cụ chỗ Phùng Khoang) nên hiện tại mẻ xăng này em ăn có 6,5lít/100km (đường hỗn hợp: cao tốc 2 phần, đô thị 1 phần)- vừa đỡ bị ghi sổ đi muộn vừa tiết kiệm được 0,5lít/100km trong khi em vẫn bật điều hòa nhưng để chế độ gió thổi mát mặt, quạt số 1 thỉnh thoảng lên số 2 (tính ra 1 tháng đi thì phải lời được 5 lít xăng). Mà kể cả cụ nói là lộ trình của cụ không phải là ngốn lắm nhưng xin lỗi, lộ trình cụ khó hơn của em do em đi xa lộ nhiều hơn cụ thôi. Nếu muốn duy trì được cái món tiết kiệm thì tốc độ tối thiểu nếu giữ ga rơi vào 30kmh.

tranhoangminh

Xe container
1.5 AT mà tk quá. Ko biết e city này có ồn ko? E ấn tượng e civic vì ồn quá. Em chạy m3 1.6 số sàn mà 9l rồi

ltrphuc

Xe tăng
1.5 AT mà tk quá. Ko biết e city này có ồn ko? E ấn tượng e civic vì ồn quá. Em chạy m3 1.6 số sàn mà 9l rồi
cụ chạy thử đánh giá độ ồn mới chính xác được ạ :) còn bản thân em chạy City, Civic đời 2010 và Vios đời 2013 thì thấy City vẫn đỡ ồn nhất, cũng có thể một phần do xe mới

pingeps

Xe tải
Em đã bảo là cụ dạo này chả thấy gặp em thì mới thế. Em nói có phần hơi đùa nhưng cũng thật đấy ạ. Bởi cái đợt em và cụ hay gặp ý thì cụ đi về hướng Hà Đông- mà vào khung giờ như thế thì đi theo hướng về Hà Đông đường sẽ đỡ tắc hơn là đi vào Hà Nội. Mà cụ nói là dạo này giờ giấc của cụ lung tung thì em nói thật, khéo cụ toàn đi vào lúc tắc tị ấy. Em đi làm thực hiện chiến dịch chạy sớm hơn mọi khi 10 phút (trước em xuất phát lúc 7h10 nên mới hay gặp cụ chỗ Phùng Khoang) nên hiện tại mẻ xăng này em ăn có 6,5lít/100km (đường hỗn hợp: cao tốc 2 phần, đô thị 1 phần)- vừa đỡ bị ghi sổ đi muộn vừa tiết kiệm được 0,5lít/100km trong khi em vẫn bật điều hòa nhưng để chế độ gió thổi mát mặt, quạt số 1 thỉnh thoảng lên số 2 (tính ra 1 tháng đi thì phải lời được 5 lít xăng). Mà kể cả cụ nói là lộ trình của cụ không phải là ngốn lắm nhưng xin lỗi, lộ trình cụ khó hơn của em do em đi xa lộ nhiều hơn cụ thôi. Nếu muốn duy trì được cái món tiết kiệm thì tốc độ tối thiểu nếu giữ ga rơi vào 30kmh.
Em vẫn đang theo dõi thêm. Các cụ có tổng hợp tương đối được là với em City này thì chênh lệch giữa ko bật điều hoà và có bật điều hoà là tốn thêm ?l/100km ko nhỉ. Em thấy của em phải đến 2l quá

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn đang theo dõi thêm. Các cụ có tổng hợp tương đối được là với em City này thì chênh lệch giữa ko bật điều hoà và có bật điều hoà là tốn thêm ?l/100km ko nhỉ. Em thấy của em phải đến 2l quá
Em chưa đo đạc gì cả. Bởi lúc nào em đi xe thường trực có 3 người lớn (em và bố mẹ) mà tắt điều hòa đi rồi mở cửa các cụ không chịu được nên từ hồi mua đến giờ, mùa đông bật gió ấm, mùa hè bật gió mát. Cụ thử điều chỉnh chế độ điều hòa, để gió thổi hướng mặt mình ý rồi chỉ cần bật số 1 em thấy mát đấy. Vì nó tập trung thổi 1 hướng, còn để thổi mát cả mặt lẫn chân thì mình phải tăng gió nên có lẽ sẽ tốn hơn. Em mới test về sự thay đổi giờ đi làm thấy nó tiết kiệm 0,5lít/100km (mà mùa hè em để lạnh nhất, sau giảm về lạnh vừa, để gió thổi mặt). Hôm nay em đo xăng theo cách đổ đầy bình, sau khi đi 385,2km thấy xăng vẫn còn gần 1/4. Lấy chỉ số trên cột cây xăng rồi đem chia ra được 6,5lít/100km (bình thường em chạy 7lít). Chứ cụ bảo so sánh giữa việc bật và không bật điều hòa thì chắc chưa ai dám thử vì đi trong thành phố mà không bật điều hòa thì ngộp thở lắm- trừ khi đi 1 mình.

tranhoangminh

Xe container
cụ chạy thử đánh giá độ ồn mới chính xác được ạ :) còn bản thân em chạy City, Civic đời 2010 và Vios đời 2013 thì thấy City vẫn đỡ ồn nhất, cũng có thể một phần do xe mới
E đang chạy mazda 3s thấy khá hài lòng trong tầm tiền

Nhthang_hdn

Xe máy
Các cụ cho e hỏi chút: e ở Vinh,định lấy e City ở HN về đăng ký ở Vinh nhưng sales bên HD báo là ko bán cho Nghệ An đc vì trong Nghệ An cũng có đại lý rồi. Chắc do chính sách của HD. Có cách nào lách để lấy đc ko các cụ? E cũng phải làm vay ngân hàng, mấy cụ làm ngân hàng tư vấn luôn giúp e với

car2

Xe hơi
vụ xăng 95 vs. 92 em đã thử như sau.
Mua 500k xăng 95, đi được 270km.
Mua 700k xăng 92, đi được 350km.
Em mua cùng 1 cây xăng, lộ trình đi không khác nhau nhiều.
Các cụ thấy có nên đổ 95 không ?

STS mobile

Xe hơi
em đang băn khoăn sao lại ít thế nhỉ

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
em đang băn khoăn sao lại ít thế nhỉ
Để em giải thích cho cụ nhé:
- Xe tốt (Honda nổi danh là tiết kiệm nhiên liệu sẵn rồi).
- Đường sá không quá tệ, ít tắc hoặc không tắc.
- Mà quan trọng nhất là: Lái nét.

tranhoangminh

Xe container
Để em giải thích cho cụ nhé:
- Xe tốt (Honda nổi danh là tiết kiệm nhiên liệu sẵn rồi).
- Đường sá không quá tệ, ít tắc hoặc không tắc.
- Mà quan trọng nhất là: Lái nét.
e đọc thớt city các cụ mà khiếp quá, tiết kiệm thế? e toàn 9l là bình thường.

car2

Xe hơi
Mấy số liệu em post là thực sự em đi tháng vừa qua. Tỉ lệ trong phố vs. quốc lộ là 1:2. Khoảng đấy thôi ạ, có tắc đường chút ít, ví dụ ngã tư Trần Duy Hưng, vài nhịp đèn đỏ mới qua.
Nếu các bác đi hoàn toàn trong phố thì 9-10 lít là đúng rồi. Đi tỉnh xa trên 50km, thì chắc chắn dưới 7 lít.
Trên mấy cái đồng hồ, ngoài cái đèn eco và mức tiêu thụ nhiên liệu tức thời thì chả có gì nên nhìn vào đó thì cảm giác là mình cũng tự động điều chỉnh một cách vô thức để lái tiết kiệm hơn.

Chỉnh sửa cuối: