Mức tiêu thụ nhiên liệu lý tưởng của Honda City

tranhoangminh

Xe container
Mấy số liệu em post là thực sự em đi tháng vừa qua. Tỉ lệ trong phố vs. quốc lộ là 1:2. Khoảng đấy thôi ạ, có tắc đường chút ít, ví dụ ngã tư Trần Duy Hưng, vài nhịp đèn đỏ mới qua.
Nếu các bác đi hoàn toàn trong phố thì 9-10 lít là đúng rồi. Đi tỉnh xa trên 50km, thì chắc chắn dưới 7 lít.
Trên mấy cái đồng hồ, ngoài cái đèn eco và mức tiêu thụ nhiên liệu tức thời thì chả có gì nên nhìn vào đó thì cảm giác là mình cũng tự động điều chỉnh một cách vô thức để lái tiết kiệm hơn.
Vâng, vậy cho e đỡ tủi, e toàn đi cung đường đông, 9.4l cũng ko quá tệ

Teen

Xe điện
Em thấy City nó tạo cho người lái ý thức và có thể về lâu dài là thói quen lái xe tiết kiệm, căn cứ vào tốc độ hợp lý, khoảng cách để thả ga cũng như cách đạp ga tăng tốc. Trong nội thành toàn bộ, của em tốt nhất là 13km/l tương đương hơn 7l rồi ah, em chuyên đi Hoàng Hoa Thám - Phan ĐÌnh Phùng - Long Biên - Thụy Khuê, không tắc nhưng cũng không nhanh được. Có đoạn lùi vào gara hơi dốc lên tí nhưng em k tận dụng được đà vì ngõ hơi hẹp và có xe máy đi trước, vậy mà đạp vài cái ủn *** lên đã về luôn 12km/l. Nói chung cũng chỉ là cảm giác thôi mà, đường trường thì không tính, chứ các bác so với SH làm gì, các bác có đi SH xuống Hải Phòng, hay Quảng Ninh bh không ah????

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy City nó tạo cho người lái ý thức và có thể về lâu dài là thói quen lái xe tiết kiệm, căn cứ vào tốc độ hợp lý, khoảng cách để thả ga cũng như cách đạp ga tăng tốc. Trong nội thành toàn bộ, của em tốt nhất là 13km/l tương đương hơn 7l rồi ah, em chuyên đi Hoàng Hoa Thám - Phan ĐÌnh Phùng - Long Biên - Thụy Khuê, không tắc nhưng cũng không nhanh được. Có đoạn lùi vào gara hơi dốc lên tí nhưng em k tận dụng được đà vì ngõ hơi hẹp và có xe máy đi trước, vậy mà đạp vài cái ủn *** lên đã về luôn 12km/l. Nói chung cũng chỉ là cảm giác thôi mà, đường trường thì không tính, chứ các bác so với SH làm gì, các bác có đi SH xuống Hải Phòng, hay Quảng Ninh bh không ah????
Cái này em đồng ý. Cụ nói chuẩn đấy. Với 1 người mà bản tính tiết kiệm đã ăn vào xương như em thì đúng là xe này tạo ra cho em thêm kỹ năng lái xe tiết kiệm xăng. Ngày trước khi chưa lái xe, em đi xe máy mặc dù em lái cũng cẩn thận nhưng em không bận tâm về xăng do chính em lại ít khi đi xe máy (vì không có...bằng lái và phương tiện di chuyển chính của em là xe buýt) và hơn nữa em lại đi con Dream bản thân đã ăn ít xăng sẵn rồi. Nhưng thực sự khi lái ô tô thì mình lại cực kỳ để ý đến xăng vì ô tô đương nhiên là tiêu thụ xăng hơn hẳn rồi và hơn nữa, việc nuôi xe là cả 1 vấn đề lớn (mua xe thì dễ chứ nuôi mới khó). Em lại là người đi làm xa nên xăng cộ sẽ tiêu thụ lớn hơn nên tiết kiệm xăng đối với em thực sự là "thượng sách" mặc dù tiền xăng cộ công ty trả (vì xe của em cũng là xe đưa đón cán bộ).

Nhthang_hdn

Xe máy
E mới rước e này về. Chạy được gần 100km, đồng hồ báo 9.3km/l các cụ ah (~ hơn 10l/100km, hic hic)

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
E mới rước e này về. Chạy được gần 100km, đồng hồ báo 9.3km/l các cụ ah (~ hơn 10l/100km, hic hic)
Chạy có 100km thì chưa tròn máy đâu bác ơi là bác. Phải chạy cỡ 1000 thì hẵng đánh giá được. Với lại nếu bác chạy đường phố vào giờ tan tầm thì em nói thật, nếu bác nào mà chạy có 7 lít/100km thì em sẵn sàng gọi làm thầy luôn. Còn các số liệu các cụ trên topic này khoe đều là chạy đường ngoài đô thị, đường cao tốc thôi.

lechidung79

Xe tăng
Em này ăn uống ngon nhỉ

tranhoangminh

Xe container
cụ cho e hỏi là tốc độ xe báo trung bình bao nhiêu km hả cụ? cụ đo thực tế hay theo đồng hồ báo? xe e báo trung bình 20km/h và báo 8.6l, thực tế e thấy phải 9,4l mới đúng, e cũng đi phố là chính.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
cụ cho e hỏi là tốc độ xe báo trung bình bao nhiêu km hả cụ? cụ đo thực tế hay theo đồng hồ báo? xe e báo trung bình 20km/h và báo 8.6l, thực tế e thấy phải 9,4l mới đúng, e cũng đi phố là chính.
Đồng hồ báo nó không chính xác lắm đâu, đi đường trường thì sai số nó sẽ ít hơn nên mình sẽ tin vào đồng hồ hơn. Em ngày trước cũng theo đồng hồ báo còn giờ thì "Đổ em đầy bình xăng" để tính 1 cách chính xác (về lý thuyết) (Hy vọng cây xăng không đong đểu). Em toàn đổ xăng ở trạm Nam Hồng.

Sieuhen

Xe tải
Nhưng cái phần xăng còn lại trong bình mình cũng không tính được là sẽ đi được bao nhiêu, theo TRIP thì có hiển thị đoạn cây số còn lại nhưng em cũng không tin con số này lắm trên thực tế
Đồng hồ báo nó không chính xác lắm đâu, đi đường trường thì sai số nó sẽ ít hơn nên mình sẽ tin vào đồng hồ hơn. Em ngày trước cũng theo đồng hồ báo còn giờ thì "Đổ em đầy bình xăng" để tính 1 cách chính xác (về lý thuyết) (Hy vọng cây xăng không đong đểu). Em toàn đổ xăng ở trạm Nam Hồng.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng cái phần xăng còn lại trong bình mình cũng không tính được là sẽ đi được bao nhiêu, theo TRIP thì có hiển thị đoạn cây số còn lại nhưng em cũng không tin con số này lắm trên thực tế
Thế nên nếu đi đường dài cứ tính thế này cho nó gọn, đỡ phải lăn tăn: Đổ xăng tầm 30 lít (em đổ 92) là đầy bình mà trung bình nếu em chạy 1 dừng (không nghỉ dọc đường) 5 lít/100km thì 30 lít chạy (hy vọng) 600km cho nó xong chứ xem cái đồng hồ báo Range thì nó còn phụ thuộc vào việc mình đạp ga thế nào nữa. Lúc em đổ dốc cầu Thăng Long thấy Range cao ra phết, đến trên cả 800km cơ!

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng bình xăng City được 40 lít
Thì bình của nó là 42 lít nhưng có 1 lần em thử rồi, khi "range" về 0km vẫn chạy được thêm cụ ạ. Cái khoảng cách từ vạch xanh F đến vạch đỏ E là khoảng 30 lít. Khi cụ tắt chìa khóa khi xe ở vạch E thì kim còn tụt 1 đoạn nữa mà. Hồi đấy em chạy từ Xuân Mai về khu đô thị Văn Quán lộ trình tầm 25km. Nói thế thôi chứ khi gần chạm vạch E thì đổ xăng thôi chứ cứ đi kiểu mạo hiểm thế thì chỉ chóng hỏng xe.

car2

Xe hơi
em thấy là nếu giữ tốc độ tầm 51-53km/h là tiết kiệm nhất thì phải vì vòng tua máy thấp lắm.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
em thấy là nếu giữ tốc độ tầm 51-53km/h là tiết kiệm nhất thì phải vì vòng tua máy thấp lắm.
Em thấy nếu giữ chân ga với vòng tua máy ổn định thì tiêu hao xăng sẽ là 30km/lít. Cụ tăng lên 55km/h cũng giống như 51- 53.

Sieuhen

Xe tải
em thì lại thấy để chạy đều vận tốc 45km/h là mức tiêu hao tức thời trên đồng hồ ở mức cao nhất, tầm 30km/l
Em thấy nếu giữ chân ga với vòng tua máy ổn định thì tiêu hao xăng sẽ là 30km/lít. Cụ tăng lên 55km/h cũng giống như 51- 53.

deep_water154

Xe hơi
Em thấy e cứ đạp lên khoảng 80km/h rồi thả trôi thì mức tiêu hao là ít nhất,được khoảng 40km/l...em fun tí.

Teen

Xe điện
Chạy có 100km thì chưa tròn máy đâu bác ơi là bác. Phải chạy cỡ 1000 thì hẵng đánh giá được. Với lại nếu bác chạy đường phố vào giờ tan tầm thì em nói thật, nếu bác nào mà chạy có 7 lít/100km thì em sẵn sàng gọi làm thầy luôn. Còn các số liệu các cụ trên topic này khoe đều là chạy đường ngoài đô thị, đường cao tốc thôi.
Ơ, của em trong nội thành toàn bộ là 12.5-13km/l đó mà, em nghĩ tầm 8l/100km là chuẩn rồi

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
cụ chủ thớt đừng có tin cái đồng hồ đo nhé, cụ phải đổ đầy bình rồi đi hết bao nhiêu km chia ra mới ra con số chuẩn

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy e cứ đạp lên khoảng 80km/h rồi thả trôi thì mức tiêu hao là ít nhất,được khoảng 40km/l...em fun tí.
Em cũng đang định nghiên cứu cách lái đấy cụ ạ. Bởi em đi Hà Nội Thanh Hóa nhiều, lại hay đi cao tốc Pháp Vân- Ninh Bình khi đi ở đoạn đường mới có thể em vít luôn lên 100 rồi bỏ cho xe trôi xuống 60 rồi lại tăng lên rồi bỏ ga xem có tiết kiệm được xăng hơn so với việc giữ đều tốc độ 80 với điều kiện không tăng tốc đột ngột.