[Funland] Mực khô ở vùng biển nào ngon vậy các cụ.

moongket

Xe điện
Có chứ cụ. Như e đã nói rồi. Môt 9, môt 10 thôi. Cũng lâu rồi e ko ăn mực khô. Mực thì vẫn ăn suốt nhưng từ ngày phát hiện ra kiểu nướng mọi là em cứ khi nào thèm kiếm mực ngon về nướng mọi ăn phê lòi.
Cụ chia sẻ kinh nghiệm nướng mọi và hình ảnh đi cụ

Bò lốp

Xe lăn
Em thấy ngon nhất (mực khô) là mực được đánh bắt ở khu vực Khánh Hoà ---> Đà Nẵng ---> Cửa Lò ---> Quảng Ninh
Còn ghẹ ngon nhất là ghẹ xanh Phú Quốc.
Em thì ko phải dân biển, nhưng vợ em dân biển. Với Ghẹ, ngon phải là Ghẹ cát cụ nhé (khó đánh bắt nhất vì nó nằm sâu nhất so với dòng ghẹ còn lại, ăn vị rất khác,kể cả bóc ra ăn ko chấm muối ớt thì ghẹ cũng đã cho 1 vị mặn mòi đặc trưng, cái vị mà ghẹ Xanh, Hồng, 3 mắt ko thể có đc). Em đã phải đi hỏi khá nhiều dân chài nhiều miền và đúng thế thật. Miền Bắc rất ít ghẹ cát, nhưng Bắc trung bộ và trung trung bộ lại khá nhiều, nhất là Hà Tĩnh

Canphaidinh01

Xe tăng
Em có thể ăn mực các loại, tươi, khô, một nắng cả đời ko chán :)
Giờ 1kg mực loại bằng bàn tay hoặc to hơn xíu, tươi, ngon là 1.8tr, con em họ em bán hàng này vừa báo, xót ruột quá còn chưa mua, hixx.
Cái giống mực khô này nó trượt giá kinh dị. Em nhớ cách đây cỡ 4 5 năm khoảng 800 đên 1tr, giờ ổn định toàn củ rưỡi trở lên.

Lệ Cẩm

Xe điện
34 Còm nhưng e thấy các cụ chỉ có vẻ hiểu biết hạn chế về lĩnh vực mực nhể.. e ăn và tham khảo ý kiến bạn bè từ bắc vào nam thì mực cơm Vũng Áng ngon nhất, còn mực khô mực 1 nắng thì Quảng Bình ngon nhất nhé.. dân du lịch đến Quảng Bình thường mua mực 1 nắng và mực khô con to đem về nhưng e khẳng định 100% mực đó là mực Phú yên hoặc Ninh thuận. Còn nếu đúng mực Quảng Bình bọn em ăn thì đắt hơn tất cả các loại mực các tỉnh. Ăn mực Quảng Bình không quá to, dày mình, mực đủ mềm k quá dai, và ngọt thịt.
Em mang tiếng quê Quảng Bình mà chưa ăn lần nào. Toàn ăn mực khô Hà Tĩnh :P
Mỗi lần vô Quảng Bình chỉ đi theo chú và ông lấy đồ tươi về làm để nhậu thôi. Nhất là lúc thuyền của chú cập cảng, kiểu gì cũng có đồ tươi ngon.

ZARG

Xe container
Mực Quảng Ninh ăn tạm thôi, ít nắng lấy đâu ra mực ngon.

Xưa thì Thanh Hóa, Cửa Lò đều ngon cả.

Canphaidinh01

Xe tăng
Mực để phân biệt chi tiết thì nó tùy hôm lắm. :))

Em thích:
- Mực sim Sờn Đô.
- Mực khô (bàn tay) Cửa Lò.
- Mực 1 nắng Quảng Bình.
- Mực 2, 3 nắng Coto.

* Đánh giá dựa trên một khoảng thời gian mùa hè-thu.
* Đánh giá dựa trên ăn ở đấy, còn cửa hàng mang từ đâu về thì iem chịu.
* Đánh giá với các vùng khác chỉ chênh lệch tí tẹo, trừ món mực sim Sờn Đô là hơn hẳn.

beSuSu

Xe điện
Gần chuẩn, cụ biết mua mực ở QBinh thì sẽ sốc đến ngất vì giá quá tốt, mưc tươi rói, dày cộm, trắng muốt bắt từ biển lên, dân bọn em đứng bờ hóng mua luôn của dân chài, hoặc mua của người buôn chuyên ngay Đèo Lý Hoà, Bố Trạch(quê nhà bà mợ em ở đó, và mẹ nhà mợ em kd Hải sản). Nhưng cá nhân em oánh giá, thua mực Hà tĩnh hết
Mực hình như đánh bắt gần bờ phải ko cụ. Có sợ fomosa ko cụ nhỉ.

haicot

Xe buýt
Mực Cô Tô giá cao, chắc là ngon.

nvht

Xe điện

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Cái này nhiều ý kiến khác nhau lắm, nên hỏi như này không hiệu quả vì thường người vùng nào cũng cho rằng sản vật quê mình ngon, nhưng họ lại dường như ít được thưởng thức sản vật vùng khác để có cơ sở so sánh.

Lái Ngựa

Xe buýt
Em ít bia rượu nên ko đc thẩm nhiều món nhậu trong đó có mực khô.
Nay có việc nên cần nhờ các cụ sành tư vấn giúp nhà em:
- thế nào đc coi là mực khô ngon, nó ngon ở độ dai, độ mặn, độ bông hay .... Vậy các cụ.
- trong các vùng biển Vn thì mực khô vùng nào ngon nhất ạ, vì e thấy có ng bảo mực HP Hạ long ngon vì biển ít mặn, e ko biết có đúng ko.
- và cách chọn mực khô ngon thì chọn ntn và chú ý cái gì.

Cám ơn các cụ đã đọc và chỉ bảo ạ.
Em ăn nhiều loại nhưng cá nhân thấy mực khô miền trung khá ngon, giá cả cũng vừa phải : Nha trang, Phú Yên, Bđ, QNgai…
Cụ chọn mực 1 nắng, hoặc mực mới (còn độ ẩm cao, mềm, không quá khô hoặc dai), size chừng bàn tay người lớn. To quá sẽ dai, và đắt. Nhỏ sẽ hơi bở, vị hơi mặn vì ngấm muốn nhiều.

gld

Xe điện
Một nắng thì phải hỏi mực Bình Thuận, 20 năm trước đã nổi danh SG, thời đó hàng Bình Thuận ngon nhất, sau này các tỉnh học theo nhưng chủ yếu dạng mực đông lạnh đem nướng hoặc chiên

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cái giống mực khô này nó trượt giá kinh dị. Em nhớ cách đây cỡ 4 5 năm khoảng 800 đên 1tr, giờ ổn định toàn củ rưỡi trở lên.
Em mới mua cuối năm ngoái 1.2tr cụ ah, mà giờ hỏi con em báo 1.8tr ngất chả mua nữa, hxxx.

sieunhan_me

Xe tải
Hôm nọ e vào big c mua gói mực khô.cha mẹ ơi nó dai như cao su.nhai xong đau hết răng với má. ..đã thế ăn còn dai và nhạt nữa

Forza Azzurri

Xe điện
Ngày xưa thì em thấy mực ở Hạ Long ngon, sau đến là Vinh, Đà Nẵng, Nha Trang,
Nhiều anhem thì cứ bảo Đồ Sơn với Quất Lâm hay nhưng em thấy bình thường
Nhưng nói thật là giờ ăn ngoài nhiều hóa chất phức tạp, đôi khi cả bệnh tật, chung quy lại là chả mực nào bằng mực xách tay cả.
Đồ Sơn với Quất Lâm chắc mực to lắm cụ nhỉ :))

acferraris_01

Xe hơi
Mực Quảng Ninh ngon nhất cụ nhé, trước em ăn thử mực đà nẵng, nha trang nhưng ko có cửa so với Qn

smallcarvn

Xe buýt
Vậy là chọn mực khô cứ chọn những con dày mình, dẻo, nhiều phấn, là ngon hả các cụ? hay phải chọn mực thế nào mới là mực ngon vậy các cụ?

xukthal

Xe lăn
gì cũng biết. tài thật.
Nhà em gần biển nên lúc nào trong tủ cũng có mực khô, mà phải là mực câu, con chỉ bằng bàn tay như cụ xukthal nói. Mực câu con bằng bàn tay đôi khi còn đắt hơn cả loại mực to uỳnh ấy chứ.
Chắc cũng hay ăn cá thu câu lắm nhỉ? ;)) Nhà mợ gần cầu CH à?