[Funland] Mưa quá, lại nghĩ chuyện nhà

fanmu1234

Xe container
Lý luận của cụ nghe chả liên quan nhỉ, các chú đc một suất dãn dân thì liên quan đek gì đến việc tài sản thừa kế do cụ cụ để lại?

Cụ đến người nhà mình, cô chú bác của mình còn coi thường, em có là gì :-??, tuy nhiên em nhận.lời xin lỗi của cụ, hehe
cụ này nói có lý, đất giãn dân do CQ chia, không liên quan đến đât thừa kế

fanmu1234

Xe container
Em nói thẳng còn gì? Em muốn xây 5 gian, em thừa nhận việc đó, vì muốn nhà trưởng to đẹp và đủ diện tích cho cả nhà về tụ tập, có sân cho các cháu nhỏ chơi, có chỗ để xe cho mọi ng mà ko phải gửi nhờ hàng xóm, có gian thờ riêng, gian ở riêng, có chỗ làm cơm làm cỗ mỗi khi có giỗ trong nhà. Còn cụ đánh giá là tham thì em không nói nữa ok? Còn tư tưởng của em thì nhà trưởng cũng chỉ là nơi để thờ cúng các cụ, nơi cả gia đình tập trung quây quần chứ ko phải nơi bán đi lấy tiền, để tính toán về mặt vật chất, nhưng các cụ lại cứ lấy suy nghĩ của mình áp vào cho em là em tham ở rộng, tham tiền, em cũng chán giải thích luôn
Cụ nói thế này tôi không tin.

Cụ có dám giao 3 gian mà bố cụ được chia cho ông chú cụ đứng tên, với điều kiện tài sản chỉ được làm nhà thờ cúng của dòng họ, không được bán , cụ dám không?

Cụ muốn xây nhà 5 gian, "để rộng rãi cho dòng họ quây quần", nhưng cụ lại muốn đứng tên cụ, vui nhỉ.

Trong khi ngay từ đầu, bố cụ chỉ được chia 3 gian. 2 gian của ông chú cụ, ông ấy thích cho thì cho, và ông ấy cũng có quyền đổi ý

bomong

Xe điện
Cứ đẻ dc con trai đi rồi nc, đúng đấy.

Molie

Xe tải
Về luật đúng là không liên quan, nhưng về tình thì các chú đều đã có phần của mình, tất nhiên phần này không phải là do bố mẹ chia cho, nhưng em chỉ hỏi nếu "lợi dụng việc bố em mất sớm để về chia chác tài sản mà đáng ra anh được hưởng" thì tử tế cái gì ạ? Còn bố em còn thì về ăn cơm còn phải khép nép chứ ở đó mà nói chuyện di chúc
Cái này là các chú bác cụ chưa có niềm tin vào cụ nên mới có sự đề phòng nỡ cháu nó bán đi mất phần đất hương hoả.

STF399

Xe điện
Em thấy có gì sai sai ở đây. Cụ là bậc cháu , nhà ông bà để lại chia 3 , nhà cụ đc phần lớn , các chú phần nhỏ, các chú lại muốn góp cho nhà cụ , cụ muốn sang tên mới xây .( Mà cụ lại chưa có con trai ). Lấy gì đảm bảo nếu lỡi như các chú nghĩ cụ trẻ ng non dạ bán đi thì sao ? Xl em nói hơi thẳng

The Tank

Xe điện
Về luật đúng là không liên quan, nhưng về tình thì các chú đều đã có phần của mình, tất nhiên phần này không phải là do bố mẹ chia cho, nhưng em chỉ hỏi nếu "lợi dụng việc bố em mất sớm để về chia chác tài sản mà đáng ra anh được hưởng" thì tử tế cái gì ạ? Còn bố em còn thì về ăn cơm còn phải khép nép chứ ở đó mà nói chuyện di chúc
Hehe. Bố cụ có còn thì cũng chỉ sử dụng chứ ko bán hay sang tên cả khu đất cho cụ đc đâu nhé!
Người quê người ta hay lòng vòng nhưng ý tứ rất rõ: CHỈ SỬ DỤNG-KO BÁN, đến đời cụ hay con cụ cũng thế thôi, người ta muốn để đó để mảnh đất tổ đc liền thổ, thiên hạ nhìn vào ló ko khinh!
Ông chú cụ dạng tử tế đấy. Ép ô í sang tên đất thì chưa biết ai từ mặt ai đâu! :))

Xebuythn

Xe tải
Chuyện nhà cụ cháu hiểu là do khách quan một phần. Khi xưa đất đai không có giá trị nhiều thì tình cảm giáo ước miệng. Các cụ nhà cụ đã không làm giấy tờ pháp lý nên bây giờ xảy ra như thế. Cụ xử như vậy là ok rồi. Cũng không nên để bụng nữa. Khi gặp nhau nên vui vẻ hoà đồng giữ hoà khí. Còn của nhà ai nhà đấy giữ . Lộ làm ăn khá giả thì mua lại thôi.

Phakil

Xe tải
Hehe, em ko cần suy từ bụng em ra làm gì ;)).

Cụ buồn vì chú của cụ ko cho mình như đã nói, để mình làm đc cái nhà 5 gian ở cho nó rộng rãi cái thằng người.

Bố cụ mất rồi thì cụ phải kính chú như bố, chứ cụ là dạng con cháu gì mà vì 2 gian nhà ko phải của mình mà cạn tình với chú, cô, bác của mình? Họ đã lấy gì của nhà cụ?

Cụ ko nên sống khôn quá ;))
Cụ nói thế này là rất chuẩn, chủ thớt là dạng người tham và ích kỉ lại còn đi trách người thân.

Lexus 717

Xe điện
cụ nói thế là k đúng, cụ có tuổi hơn cụ rất care về nơi thờ phụng sau này, thậm chí cả mộ phần, chủ thớt còn trẻ cụ ấy chưa có nhu cầu về các việc ấy nên cụ k thể áp đặt suy nghĩ chủ quan của mình lên người khác như thế được. Chưa kể trong chuyện này các ông chú cũng k hẳn đàng hoàng: lật kèo, nói phũ miệng... Chúng ta đang nói về chuyện đúng sai tại thời điểm hiện tại, chủ thớt đang thấy buồn vì gia đình chứ k nói chuyện xa xôi nào khác. Vậy trong thời điểm hiện tại ông chú có đúng k cụ?? Lời mình nói mà lật đến mấy lần như thế thì con người ntn? Cụ bảo ông chú lo chuyện xa xôi như cụ thế vậy lúc ông chú giao kèo miệng với bố chủ thớt thì ông ấy có biết chủ thớt liệu có con trai hay chưa mà vẫn deal? Việc cụ sợ mảnh đất tổ phụ rơi vào tay “người ngoài” thì theo cụ giữ được bao nhiêu đời “nội tộc”? Liệu ông nội chủ thớt trước đây có phải nội tộc được hưởng đất hay không cụ cũng có biết đâu, có khi cụ ông lại được hưởng từ nhà cụ bà chủ thớt?! Rồi sau này 1-2-3 đời sau chủ thớt k giữ được mà rơi vào tay ngoại tộc thì cụ tính sao? Chả có gì là mãi mãi đâu ạ! Nói tóm lại thì theo em đây là vênh cách nghĩ giữa 2 thế hệ, mà cái này thì khó tranh luận. Có điều là quan trọng là sống với nhau ntn ngay trước mắt đây này, đời người được bao lâu đâu. Cứ cư xử với nhau không ổn ngay lúc sống sờ sờ ra xong xoen xoét toàn chuyện thờ cúng thiêng liêng thì theo em là không nên :)) Chết là hết nên lúc sống ntn mới là đáng trân trọng!
Tôi không áp đặt suy nghĩ của tôi! Tôi nói suy nghĩ của những người làm chú với con cháu! Cụ có vấn đề đọc hiểu chăng??? mấy người chú tôi chả biết gia cảnh họ thế nào nhưng qua lời kể thì có người vỡ nợ lô đề chắc hẳn họ không giầu có phỏng? Họ phận con thứ được chia theo di chúc dù là miệng nhưng họ có đòi hỏi hơn không? Họ chỉ muốn đảm bảo di sản của tổ phụ họ thuộc về dòng tộc mà không rơi vào ngoại tộc khi thằng cháu đích tôn chưa có con giai có sai không? Đừng mang suy nghĩ trẻ trâu áp đặt như vậy!

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Tôi không áp đặt suy nghĩ của tôi! Tôi nói suy nghĩ của những người làm chú với con cháu! Cụ có vấn đề đọc hiểu chăng??? mấy người chú tôi chả biết gia cảnh họ thế nào nhưng qua lời kể thì có người vỡ nợ lô đề chắc hẳn họ không giầu có phỏng? Họ phận con thứ được chia theo di chúc dù là miệng nhưng họ có đòi hỏi hơn không? Họ chỉ muốn đảm bảo di sản của tổ phụ họ thuộc về dòng tộc mà không rơi vào ngoại tộc khi thằng cháu đích tôn chưa có con giai có sai không? Đừng mang suy nghĩ trẻ trâu áp đặt như vậy!
cụ mắng người ta như thể người ta là cháu cụ xong cụ bảo cụ không áp đặt suy nghĩ? Tôi phản biện cụ đàng hoàng thì cụ bảo tôi có vấn đề về đọc hiểu? Tôi dùng từ ngữ đàng hoàng với cụ thì cụ bảo tôi trẻ trâu? Tôi đã nói là 2 thế hệ khó tranh luận! Tôi tôn trọng cụ vì nghe cụ bảo tầm cụ đang đi tìm đất xây mộ thì tôi không dùng từ bậy với người sắp từ biệt cõi trần chứ nói thật cụ mà là ông chú tôi thật thì tôi xanh chín với cụ ngay! Mạng ảo thôi nhưng tôi khuyên cụ nếu cụ có con cháu bằng tầm tuổi thớt thì cụ có trao đổi gì thì cụ đổi phương pháp hoặc cố gắng lắng nghe con cháu mình chứ đừng để chúng nó văng này văng nọ vào mặt cụ ạ! Đôi lời hơi khó nghe nhưng chân tình, có gì cụ bỏ qua giúp! :)

Fantomu82

Xe buýt
Vâng Cụ, cuộc sống vốn không như chúng ta mong đợi.
Cứ sống ngày nào thoải mái ngày đó là tốt rồi.
Các F1 nhà em cũng đã có p/a cả rồi, cơ bản là chẳng có gì phải lo.
Cứ rèn luyện con cái có Chí thôi, còn sau này thì phải tự lực, mỗi thế hệ tiến lên 1 tí, thế là được, miễn không tụt hậu với bên ngoài.
vâng. Cho con ăn học không chỉ sau này phục vụ mục đích kiếm tiền mà cho nó học cách làm người đối nhân xử thế nữa.

Lexus 717

Xe điện
cụ mắng người ta như thể người ta là cháu cụ xong cụ bảo cụ không áp đặt suy nghĩ? Tôi phản biện cụ đàng hoàng thì cụ bảo tôi có vấn đề về đọc hiểu? Tôi dùng từ ngữ đàng hoàng với cụ thì cụ bảo tôi trẻ trâu? Tôi đã nói là 2 thế hệ khó tranh luận! Tôi tôn trọng cụ vì nghe cụ bảo tầm cụ đang đi tìm đất xây mộ thì tôi không dùng từ bậy với người sắp từ biệt cõi trần chứ nói thật cụ mà là ông chú tôi thật thì tôi xanh chín với cụ ngay! Mạng ảo thôi nhưng tôi khuyên cụ nếu cụ có con cháu bằng tầm tuổi thớt thì cụ có trao đổi gì thì cụ đổi phương pháp hoặc cố gắng lắng nghe con cháu mình chứ đừng để chúng nó văng này văng nọ vào mặt cụ ạ! Đôi lời hơi khó nghe nhưng chân tình, có gì cụ bỏ qua giúp! :)
May quá nhà tôi không vô phúc như nhà cậu!

the winds

Xe hơi
Cụ tranh luận làm gì, em com lại cũng rất tử tế, cụ ấy lớn tuổi em gọi chú đàng hoàng, nhưng cụ này gia trưởng và ko chịu lắng nghe suy nghĩ của người khác, ok em nông cạn theo ý cụ ấy, nhưng em thật tuổi em chỉ nghĩ thế thôi, tuổi nào việc đấy, hơn 30 mà lo đi tìm mộ phần thì làm ăn kinh tế cái gì nữa, có mà dở người, nhưng cụ ấy không hiểu, em thua :))

Lexus 717

Xe điện
Cụ tranh luận làm gì, em com lại cũng rất tử tế, cụ ấy lớn tuổi em gọi chú đàng hoàng, nhưng cụ này gia trưởng và ko chịu lắng nghe suy nghĩ của người khác, ok em nông cạn theo ý cụ ấy, nhưng em thật tuổi em chỉ nghĩ thế thôi, tuổi nào việc đấy, hơn 30 mà lo đi tìm mộ phần thì làm ăn kinh tế cái gì nữa, có mà dở người, nhưng cụ ấy không hiểu, em thua :))
Như thế này là dốt còn bảo thủ! Tôi nói là nói suy nghĩ của bậc cha chú nhà cậu khi họ lớn tuổi họ sẽ suy nghĩ nhiều về hậu sự mà cái nhà thờ tổ là 1 phần trong đó! Thích nghe chửi thì tùy thôi!

the winds

Xe hơi
Như thế này là dốt còn bảo thủ! Tôi nói là nói suy nghĩ của bậc cha chú nhà cậu khi họ lớn tuổi họ sẽ suy nghĩ nhiều về hậu sự mà cái nhà thờ tổ là 1 phần trong đó! Thích nghe chửi thì tùy thôi!
Em cũng chịu cụ, em không phải thánh nhân, không sâu xa được như cụ nói, trên này cũng nhiều người nói em tham, rồi thế này thế kia, nhưng em thật, ở vào hoàn cảnh của nhau mới biết được, chứ lên mạng chém thì ai cũng là thánh sống hết. Còn cái tuổi của em, xl cụ chứ bố mất, các chú về chia đất, 1 phần đc chia ( bếp) cũng đã bị bán đi vì chơi bóng, em còn có ý sau này có tiền sẽ mua lại phần đó để lấy lại đất tổ tiên ( phần này nói và cố thôi vì không biết có đủ tiền mua hay không). Cụ ở tuổi em và vị trí của em chưa chắc đã hành xử khác đâu nên cụ đừng có đứng cao để phê phán.
Cảm ơn cụ, dù sao nói chuyện với cụ em cũng rút ra thêm nhiều điều

Lexus 717

Xe điện
Em cũng chịu cụ, em không phải thánh nhân, không sâu xa được như cụ nói, trên này cũng nhiều người nói em tham, rồi thế này thế kia, nhưng em thật, ở vào hoàn cảnh của nhau mới biết được, chứ lên mạng chém thì ai cũng là thánh sống hết. Còn cái tuổi của em, xl cụ chứ bố mất, các chú về chia đất, 1 phần đc chia ( bếp) cũng đã bị bán đi vì chơi bóng, em còn có ý sau này có tiền sẽ mua lại phần đó để lấy lại đất tổ tiên ( phần này nói và cố thôi vì không biết có đủ tiền mua hay không). Cụ ở tuổi em và vị trí của em chưa chắc đã hành xử khác đâu nên cụ đừng có đứng cao để phê phán.
Cảm ơn cụ, dù sao nói chuyện với cụ em cũng rút ra thêm nhiều điều
Tôi chưa bao giờ bảo cậu tham vì chẳng biết cậu là ai nhưng có điều suy nghĩ của cậu không chín chắn. Cậu chỉ biết nghĩ cho mình mà không nghĩ cho người khác vậy là ích kỷ đấy! Cậu lấy quan điểm của mình phán xét người khác áp đặt họ là lật lọng nhưng về phần mình cậu không hề đưa ra được bất kỳ đảm bảo nào để chứng minh cho suy nghĩ của cha chú cậu về cậu là sai!

kunbo

Xe tải
Ngay từ những post đầu tiên, cụ chủ nói là cụ trọng tình cảm, do vậy cụ nên bỏ qua cho nó nhẹ nhành và nối lại tình cảm, một giọt máu đào hơn ao nước lã.
Đất đai Ông Bà/Cha Mẹ để lại, các con trai ai cũng có phần cũng là hợp lẽ. Ở nơi em sống, con trai con gái đều có quyền thừa kế như nhau (nếu không có di chúc cụ thể), chứ không phải con gái là không có gì như ở chỗ cụ đâu.

Tony_Le

Xe container
Đúng lý ra là phải chia đều luôn mới đúng, cụ vẫn được phần to nhất còn gì. Chưa hiểu buồn bã gì,
em thẳng tính, tình nghĩa ko còn thì tiếc gì miếng đất mà phải mua lại, mà thật em mua chắc cũng ko dám bán, bán ngoài còn ỉm được chứ bán cho em mang tiếng tham cả đời
Sai lầm nghiêm trọng là đây, tư duy chán vãi! Tài sản của người ta cụ muốn sở hữu (để làm điều cụ muốn) nhưng lại không muốn bỏ tiền ra (dù cụ có). Đã gọi là sở hữu thì sau này ai biết cụ làm gì với nó mặc dù bây giờ cụ nói thế này, thế này nghe hay lắm. Mà bán cho cụ rẻ hơn thị trường thì sao gọi là tham. Của họ họ bán thì sao lại gọi là ỉm?

the winds

Xe hơi
Tôi chưa bao giờ bảo cậu tham vì chẳng biết cậu là ai nhưng có điều suy nghĩ của cậu không chín chắn. Cậu chỉ biết nghĩ cho mình mà không nghĩ cho người khác vậy là ích kỷ đấy! Cậu lấy quan điểm của mình phán xét người khác áp đặt họ là lật lọng nhưng về phần mình cậu không hề đưa ra được bất kỳ đảm bảo nào để chứng minh cho suy nghĩ của cha chú cậu về cậu là sai!
Theo cách nghĩ của em, đã họp gia đình thống nhất với nhau rồi, xong họp lần 2 sau lưng em ( cố tình họp riêng để thay đổi nội dung) v đến khi bên công chứng vào thông báo giấy tờ em mới biết, đấy là lật lọng. Còn cụ cho việc đó là đúng thì thôi em ko nói nữa ạ

Lexus 717

Xe điện
Đúng lý ra là phải chia đều luôn mới đúng, cụ vẫn được phần to nhất còn gì. Chưa hiểu buồn bã gì,

Sai lầm nghiêm trọng là đây, tư duy chán vãi! Tài sản của người ta cụ muốn sở hữu (để làm điều cụ muốn) nhưng lại không muốn bỏ tiền ra (dù cụ có). Đã gọi là sở hữu thì sau này ai biết cụ làm gì với nó mặc dù bây giờ cụ nói thế này, thế này nghe hay lắm. Mà bán cho cụ rẻ hơn thị trường thì sao gọi là tham. Của họ họ bán thì sao lại gọi là ỉm?
Cái này cũng không đúng cụ ạ! nếu đã vì tiền chắc mấy ông chú đã chẳng hứa cho. Vấn đề là đất đó là đất hương hỏa họ muốn sử dụng đúng mục đích thờ cúng tổ tiên sau này và cũng là chỗ anh em nội tộc họp hành gặp mặt. Vấn đề đặt ra là thời điểm đó cậu chủ thớt tuy là đích tôn nhưng lại chưa có con trai, các ông chú mới nói sang tên nếu có con trai thì lại tự ái. Tâm lý của họ và tất cả mọi người là đều không muốn tài sản của tổ phụ họ rơi vào tay ngoại tộc vậy thôi. Trong thớt này chưa có câu nào đề cập tới việc các ông chú kia muốn bán lại hết.