[Funland] Mưa quá, lại nghĩ chuyện nhà

Duc Sang

Xe container
Cụ chủ nên bỏ qua cho thanh thản cụ ạ. Cụ nên thông cảm cho người ở quê, đại đa số vẫn trọng nam khinh nữ, rất sợ đất đai, nhà cửa tổ tiên để lại rơi vào tay người ngoại tộc. Ông chú cụ chắc cũng chỉ sợ thế thôi chứ chẳng phải hẹp hòi, muốn đòi lại đất.
Họ nhà cháu ở quê cũng có chuyện hơi giống của cụ. Nhà ông anh cháu có 03 ông con trai, 02 ông đầu đi xa không ở làng, mỗi ông út ở nhà. Lúc ông anh còn sống mọi người cũng thống nhất để đồng chí út hưởng tất nhà cửa (vì 02 ông kia cũng khá giả). Nhưng khổ ông út sinh 3 gái, không có con trai mà giờ 02 vợ chồng cũng đã gần 5 xịch rồi. Vậy khi ông bố mất, 02 ông kia mới thấy hoảng khi tưởng tượng cảnh ông em sẽ để lại nhà cửa cho mấy ông rể. Vậy là lật kèo, không đồng ý cho ông út ở hết nữa mà đòi chia đôi. Ông út ở 1/2, 1/2 xây nhà thờ gia đình. Ông út ban đầu không vui nên mấy anh em hục hặc nhau. Nhưng giờ thấy thay đổi, mấy anh em vui vẻ góp tiền xây nhà thờ, ông út sẽ chăm lom nhà thờ cho đến khi mất, sau đấy để mấy ông cháu (nhà 02 ông lớn) quyết. Hôm khánh thành thấy ai cũng hỉ hả. 😁

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
May quá nhà tôi không vô phúc như nhà cậu!
nhà tôi phúc lắm cụ ạ! Cụ không cần lo cho nhà tôi. Cụ nên lo cho cái nhà nào mà ông chủ nhà già sắp oẳng đến nơi rồi còn lên OF nói linh tinh để trẻ con nó lêu lêu cho cụ nhé :)) Mà cụ cũng đừng cậu với tôi, tôi chả họ hàng quan hệ gì với mấy ông nói nhảm đâu cụ ạ. :))

kvboto

Xe container
Em tóm lại quan điểm của cháu trưởng:

1. Bố cháu (tức Anh trai trưởng) mất, các chú, các cô, bác dám về chia và nhận thừa kế theo di chúc của ông để lại: bà bác, bà cô không có phần, trưởng được phần hơn - 3 gian nhà, chú hai lại nhận thừa kế 2 gian, chú út nhận thừa kế gian bếp từ ông nội ==> không tình nghĩa khi trước đó thì Bố cháu (tức Anh trai trưởng) bảo chắc các chú không lấy phần thừa kế đâu, nay lại lấy, thế là lật lọng anh trưởng, cháu trưởng.
2. Các chú, được xã chia đất cho ở chỗ khác rồi, có đất, có nhà rồi, sao lại đi về nhận đất thừa kế của ông/bố để lại cho ==> không có tinh nghĩa, lật lọng cháu trưởng
3. Chú út được nhận thừa kế gian bếp từ ông/cha, cần tiền, đem bán gian bếp đi rồi (vì chơi bóng) ==> cháu giận, bẩu chú không có tình nghĩa với cháu trưởng
4. Còn chú thứ 2, được coi là có tình nghĩa với cháu trưởng thì là phải sang tên ngay 2 gian nhà của chú (được nhận thừa kế từ bố) cho thằng cháu trưởng ngay
5. Họp gia đình, Chú hai nói mồm là cho thằng cháu 2 gian, nhưng chưa cho chính thức bằng giấy tờ ==> chú không có tình nghĩa với cháu trưởng.
6. Chú, Cô, bác gái họp riêng, không mời cháu dự họp và đưa ra ý muốn cho cháu làm nhà trên đất 2 gian đó nhưng chưa sang tên, đòi chờ thằng cháu có con giai không đã (có thể có ý cả thái độ cháu, vợ cháu sau này thế nào đã), thì mới làm giấy cho chính thức sau ==> bác, chú, cô họp sau lưng cháu, không mời chàu ==> không có tình nghĩa, lật lọng cháu trưởng.
7. Cháu thẳng tính, tình nghĩa ko còn thì tiếc gì miếng đất mà phải mua lại, bán ngoài còn ỉm được chứ bán cho em (cháu) mang tiếng tham cả đời.
8. Cháu trưởng giận, dỗi, lòng quyết tâm hết tình hết nghĩa tình cảm gia đình, không cần các chú nữa mặc dù cháu là cháu trưởng quan điểm rất trọng tình cảm, chỉ muốn làm nhà to 5 gian, đứng tên cháu trên pháp luật ngay để có chỗ gia đình sum họp, vui vầy,...
9. Cháu trưởng đưa lên diễn đàn, kêu gọi tư vấn, ai bình luận, góp ý trái ý muốn, trái cái tâm ý của mình,... thì bẩu không hiểu, không biết, không thông cảm cho mình, không tử tế bằng mình,...

Ôi cháu trai trưởng yêu quý, vĩ đại,...

the winds

Xe hơi
Cụ chủ nên bỏ qua cho thanh thản cụ ạ. Cụ nên thông cảm cho người ở quê, đại đa số vẫn trọng nam khinh nữ, rất sợ đất đai, nhà cửa tổ tiên để lại rơi vào tay người ngoại tộc. Ông chú cụ chắc cũng chỉ sợ thế thôi chứ chẳng phải hẹp hòi, muốn đòi lại đất.
Họ nhà cháu ở quê cũng có chuyện hơi giống của cụ. Nhà ông anh cháu có 03 ông con trai, 02 ông đầu đi xa không ở làng, mỗi ông út ở nhà. Lúc ông anh còn sống mọi người cũng thống nhất để đồng chí út hưởng tất nhà cửa (vì 02 ông kia cũng khá giả). Nhưng khổ ông út sinh 3 gái, không có con trai mà giờ 02 vợ chồng cũng đã gần 5 xịch rồi. Vậy khi ông bố mất, 02 ông kia mới thấy hoảng khi tưởng tượng cảnh ông em sẽ để lại nhà cửa cho mấy ông rể. Vậy là lật kèo, không đồng ý cho ông út ở hết nữa mà đòi chia đôi. Ông út ở 1/2, 1/2 xây nhà thờ gia đình. Ông út ban đầu không vui nên mấy anh em hục hặc nhau. Nhưng giờ thấy thay đổi, mấy anh em vui vẻ góp tiền xây nhà thờ, ông út sẽ chăm lom nhà thờ cho đến khi mất, sau đấy để mấy ông cháu (nhà 02 ông lớn) quyết. Hôm khánh thành thấy ai cũng hỉ hả. 😁
Chúc mừng cụ, em lên đây là muốn giải tỏa cho nhẹ người, rồi chắc cũng buông xuống cho gia đình hòa thuận thôi, nhiều cụ nghĩ em tham sân si, em cũng kệ, miệng đời nó vậy
Cảm ơn cụ :D

TUCSON9389

Xe điện
ông chú nói đúng mà cụ. Nếu cụ ko có con trai thì con gái cụ nó hưởng nên ông ấy lo thế là đúng thôi

Vito_Corleone

Xe máy
Cụ chủ thớt nên suy nghĩ thấu đáo

Thứ nhất là phải tôn trọng ý ban đầu của ông nội "Theo ý của cụ thì cụ chia cho bố em là con trưởng 3 gian, chú thứ hai 2 gian, chú út gian bếp". Cách chia thế này vẫn công bằng và hợp lý vì chủ thớt tuy chỉ đc chia 3 gian nhưng vẫn sinh sống và được sử dụng cả 5 gian nhà

Thứ hai là không phải ngẫu nhiên mà ko chỉ chú mà còn cả bà bác và bà cô đều không hài lòng với cụ chủ thớt. Vì sở hữu gồm đất và cả tài sản trên đất là cái nhà, đang là cái nhà 5 gian của ông bà để lại mọi người có chỗ tập trung mà giờ chia ra như vậy thì chắc chắn không ai vừa lòng. Cụ chủ thớt muốn phá nhà đi để xây mới thì cũng cần có sự đồng ý của tất cả mọi người.

Thứ ba là cụ cũng không nên ép chú mình chuyển quyền sở hữu đất chỉ vì muốn xây nhà mới khi mà cả 2 bên đều không đủ tin tưởng nhau. Cuộc đời cụ còn dài, khi mà cụ còn đứng tên sở hữu 3 gian đất và tự xây nhà thì gia đình cụ chủ và con cháu cũng chẳng mất và thiệt thòi j về sau.

Cuối cùng thì cái nhà đã xây rồi, ngôi nhà cũ rộng rãi cũng bị chia ra rồi thì rất khó để tập trung mọi người về cùng 1 nơi đc.

the winds

Xe hơi
ông chú nói đúng mà cụ. Nếu cụ ko có con trai thì con gái cụ nó hưởng nên ông ấy lo thế là đúng thôi
Em tóm lại quan điểm của cháu trưởng:

1. Bố cháu (tức Anh trai trưởng) mất, các chú, các cô, bác dám về chia và nhận thừa kế theo di chúc của ông để lại: bà bác, bà cô không có phần, trưởng được phần hơn - 3 gian nhà, chú hai lại nhận thừa kế 2 gian, chú út nhận thừa kế gian bếp từ ông nội ==> không tình nghĩa khi trước đó thì Bố cháu (tức Anh trai trưởng) bảo chắc các chú không lấy phần thừa kế đâu, nay lại lấy, thế là lật lọng anh trưởng, cháu trưởng.
2. Các chú, được xã chia đất cho ở chỗ khác rồi, có đất, có nhà rồi, sao lại đi về nhận đất thừa kế của ông/bố để lại cho ==> không có tinh nghĩa, lật lọng cháu trưởng
3. Chú út được nhận thừa kế gian bếp từ ông/cha, cần tiền, đem bán gian bếp đi rồi (vì chơi bóng) ==> cháu giận, bẩu chú không có tình nghĩa với cháu trưởng
4. Còn chú thứ 2, được coi là có tình nghĩa với cháu trưởng thì là phải sang tên ngay 2 gian nhà của chú (được nhận thừa kế từ bố) cho thằng cháu trưởng ngay
5. Họp gia đình, Chú hai nói mồm là cho thằng cháu 2 gian, nhưng chưa cho chính thức bằng giấy tờ ==> chú không có tình nghĩa với cháu trưởng.
6. Chú, Cô, bác gái họp riêng, không mời cháu dự họp và đưa ra ý muốn cho cháu làm nhà trên đất 2 gian đó nhưng chưa sang tên, đòi chờ thằng cháu có con giai không đã (có thể có ý cả thái độ cháu, vợ cháu sau này thế nào đã), thì mới làm giấy cho chính thức sau ==> bác, chú, cô họp sau lưng cháu, không mời chàu ==> không có tình nghĩa, lật lọng cháu trưởng.
7. Cháu thẳng tính, tình nghĩa ko còn thì tiếc gì miếng đất mà phải mua lại, bán ngoài còn ỉm được chứ bán cho em (cháu) mang tiếng tham cả đời.
8. Cháu trưởng giận, dỗi, lòng quyết tâm hết tình hết nghĩa tình cảm gia đình, không cần các chú nữa mặc dù cháu là cháu trưởng quan điểm rất trọng tình cảm, chỉ muốn làm nhà to 5 gian, đứng tên cháu trên pháp luật ngay để có chỗ gia đình sum họp, vui vầy,...
9. Cháu trưởng đưa lên diễn đàn, kêu gọi tư vấn, ai bình luận, góp ý trái ý muốn, trái cái tâm ý của mình,... thì bẩu không hiểu, không biết, không thông cảm cho mình, không tử tế bằng mình,...

Ôi cháu trai trưởng yêu quý, vĩ đại,...
Em đưa lên diễn đàn thì sao ạ? em có bôi xấu gì gia đình, có nêu tên hay ảnh gì? một vấn đề em muốn đưa ra bàn luận đúng sai để có cái nhìn tích cực hơn thì có làm sao? Cụ đừng to mồm, cụ ở vi trí của em chưa chắc cụ đã ok hơn đâu ạ, cụ cũng chỉ là anh hùng trên bàn phím giống em thôi

the winds

Xe hơi
Cụ chủ thớt nên suy nghĩ thấu đáo

Thứ nhất là phải tôn trọng ý ban đầu của ông nội "Theo ý của cụ thì cụ chia cho bố em là con trưởng 3 gian, chú thứ hai 2 gian, chú út gian bếp". Cách chia thế này vẫn công bằng và hợp lý vì chủ thớt tuy chỉ đc chia 3 gian nhưng vẫn sinh sống và được sử dụng cả 5 gian nhà

Thứ hai là không phải ngẫu nhiên mà ko chỉ chú mà còn cả bà bác và bà cô đều không hài lòng với cụ chủ thớt. Vì sở hữu gồm đất và cả tài sản trên đất là cái nhà, đang là cái nhà 5 gian của ông bà để lại mọi người có chỗ tập trung mà giờ chia ra như vậy thì chắc chắn không ai vừa lòng. Cụ chủ thớt muốn phá nhà đi để xây mới thì cũng cần có sự đồng ý của tất cả mọi người.

Thứ ba là cụ cũng không nên ép chú mình chuyển quyền sở hữu đất chỉ vì muốn xây nhà mới khi mà cả 2 bên đều không đủ tin tưởng nhau. Cuộc đời cụ còn dài, khi mà cụ còn đứng tên sở hữu 3 gian đất và tự xây nhà thì gia đình cụ chủ và con cháu cũng chẳng mất và thiệt thòi j về sau.

Cuối cùng thì cái nhà đã xây rồi, ngôi nhà cũ rộng rãi cũng bị chia ra rồi thì rất khó để tập trung mọi người về cùng 1 nơi đc.
Em có phải người muốn chia đâu cụ, ông chú út muốn chia để bán đi vì nợ bóng nhiều quá, chia ra rồi thì sd ko còn tên ông nội nữa, mà tên chú thứ 2, mảnh bếp bán rồi, thế thì em chẳng phải xây, chả lẽ em lại ở nhờ trên đất đứng tên người khác?

Thu Bình

[Tịch thu bằng lái]
Nhịn được tới đâu thì nhịn, toàn họ hàng cụ ạ. Căng quá thì phải nhờ chính quyền, không có di chúc nhưng đều có luật hết cụ ạ

meomun346

Xe container
Nhờ cccm tư vấn giúp
Chuyện là em có hai ông chú, 1 bác gái và 1 cô. Đợt ông nội em mất thì ko để lại di chúc, nhưng trước khi mất thì cụ để lại 1 nhà năm gian và 1 khu bếp. Theo ý của cụ thì cụ chia cho bố em là con trưởng 3 gian, chú thứ hai 2 gian, chú út gian bếp. Khi bố em còn ý các chú không lấy, để lại cho anh trưởng thờ cúng, các chú cũng đc phần đất dãn dân của xã cho rồi. Đùng phát bố em mất, ông nội ko có di chúc, bố em vì sk nên cũng không làm giấy tờ gì, vẫn bảo em các chú ko lấy đâu.
Chuyện dài nhưng em tóm lại là sau đó các chú và bác, cô em chốt lại chia tài sản, em chẳng quan tâm lắm vì em không coi đất bằng tình cảm
Nhưng có chuyện này em vẫn không bỏ qua được, lần đầu họp gia đình thì có mặt em, nói là chia làm 2 phần, cho chú út 1 phần bếp, vì chú khó khăn, em 5 gian vì làm trưởng, chú thứ 2 có nhà có đất rồi nên ko lấy nữa. Đùng phát họp lần 2 không gọi em, chia theo phương án đầu, em okie vì em không tham gì cả, Chia xong ông chú bảo em là ông cho em 2 gian còn lại, nhưng chờ 1 thời gian.
Sau đó em có dư chút quyết định làm nhà, ông chú bảo cứ làm cả 5 gian đi, chú ko lấy đâu, em bảo luôn là nếu chú sang tên thì cháu làm, còn không thì cháu làm phần của cháu thôi, sau anh em trong nhà lại cãi nhau vì đất. Mà thực lòng là em cũng muốn làm 5 gian để có sân có vườn cho mọi người về chơi dịp lễ, giỗ
Ông chú bảo em là cứ làm đi, còn sang tên để sau, chứ lỡ mày không có con trai thì sao
Em xây trên 3 gian và cũng cạn tình với ông chú, bà bác bà cô luôn,
Nhiều khi em cũng muốn bỏ qua mọi chuyện, nhưng cứ nghĩ các ông chú lợi dụng chuyện bố em mất để lật, rồi còn nói em câu ấy em cay, không bỏ qua được
Chính cụ đã tự >< với mình rồi. Cụ nói ko coi đất bằng tình cảm, mà nay cụ xây nhà trên phần đất của 3 gian, cụ lại nói cạn tình với ông chú, bà bác bà cô luôn thì em nghĩ chưa ổn.
- Thứ nhất cô út nhà cụ ko được hạt cát nào, dù cô cũng là con đẻ trong gia đình.
- Thứ hai, của hương hỏa do ông bà để lại là hương hoa, nên mỗi người hưởng một tí.
Bố cụ là con trưởng, cụ đã được 3 gian nhà, em cho rằng cũng thấu tình đạt lý.
Còn như cụ nói: lúc này ko lấy, lúc kia lại nhận. Đứng về lý, họ xứng đáng được nhận theo luật thừa kế, về tình - họ đều là con trong gia đình; thậm chí cô út còn bị thiệt.
Em là con gái trong gia đình có 2 gái 3 trai. Bố mẹ em mất đi cũng ko có di chúc, mà khi vui vẻ, các cụ có nói ra miệng rằng sẽ chia cho các con thế này, thế kia.
Mảnh đất của hai cụ, 3 chúng em mỗi người đều có phần. Cô em thứ 2, bà đã cắt cho 1 mảnh, làm nhà luôn ở cạnh. Em là con lớn, đã lấy chồng xa, mẹ cũng chia cho một phần đất và nhà đủ ở, cậu út thì phần nhiều hơn 1 tí - cậu còn lo hương khói tổ tiên.
Và tất cả chúng em đều vui vẻ. Bàn tay mình làm ra là chính, của hương hoa nên chia sao để các con đều có phần. Chúc cụ vui vẻ và thanh thản.

kvboto

Xe container
Em đưa lên diễn đàn thì sao ạ? em có bôi xấu gì gia đình, có nêu tên hay ảnh gì? một vấn đề em muốn đưa ra bàn luận đúng sai để có cái nhìn tích cực hơn thì có làm sao? Cụ đừng to mồm, cụ ở vi trí của em chưa chắc cụ đã ok hơn đâu ạ, cụ cũng chỉ là anh hùng trên bàn phím giống em thôi
Thì đang là trên mạng đó, đưa lên diễn đàn thì các thành viên đi qua, vào comment, đưa ý kiến, bàn phím đó, 9 tầng rồi, Cụ - cháu trai trưởng với các bác, chú, cô,... chẳng sai gì cả, cụ đúng hết, rõ ràng, mạch lạc, quang minh,... theo đúng tâm ý của cụ,...

thực tế thì éo phải gia đinh nhà em,... he he he,...

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
tôi có nói cụ gì đâu mà cụ kéo tôi vào trích dẫn thế. nếu đúng là cụ chưa có con trai thì việc ông chú lo xa là đúng đấy (mặc dù có làm cụ hơi chạnh lòng tí). khi nào cụ già bằng ông chú thì lúc đó cụ mới hiểu được.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
ở topic này rất nhiều cụ có quan điểm sợ đất rơi vào tay người ngoài nhưng mà giả sử ông bà ngoại các cụ không có con trai mà cho mẹ các cụ chắc chả cụ nào từ chối đâu nhỉ? :))

cuongdiv

Xe container
Cái này cũng không đúng cụ ạ! nếu đã vì tiền chắc mấy ông chú đã chẳng hứa cho. Vấn đề là đất đó là đất hương hỏa họ muốn sử dụng đúng mục đích thờ cúng tổ tiên sau này và cũng là chỗ anh em nội tộc họp hành gặp mặt. Vấn đề đặt ra là thời điểm đó cậu chủ thớt tuy là đích tôn nhưng lại chưa có con trai, các ông chú mới nói sang tên nếu có con trai thì lại tự ái. Tâm lý của họ và tất cả mọi người là đều không muốn tài sản của tổ phụ họ rơi vào tay ngoại tộc vậy thôi. Trong thớt này chưa có câu nào đề cập tới việc các ông chú kia muốn bán lại hết.
E nghĩ đây cũng là một góc nhìn tương đối phù hợp, e ko dám khẳng định điều gì vì mình là người ngoài cuộc nhưng đúng là có rất nhiều gia đình bây giờ hay đề phòng kiểu ấy, họ thì ko có ý nghĩ tơ hào gì về mảnh đất của tổ tiên để lại nhưng lại sợ nếu sang tên hết cho một người con/cháu thì sau này có muốn xây nhà thờ tổ tiên hay gì đó thì ko thể đòi lại đc, ý họ là cho mượn để sử dụng nhưng khi cần làm một việc gì chung (ví dụ như xây nhà thờ) thì vẫn có thể lấy lại được

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện trong gia đình phải hiểu tường tận mới xử lý chính xác được, những thông tin cụ chủ đưa lên thì cả nhà vẫn tôn trọng các ý định của người đã khuất thôi.
1. Ông nội mất, định chia tài sản không có di chúc nhưng vẫn theo ý của ông, gia đình cụ được phần nhiều hơn theo luật định, các chú vẫn đồng ý và còn có ý định nhường nốt phần còn lại cho anh cả.
2. Anh cả mất, mọi người vẫn chia tài sản theo ý định của ông nội và vẫn có ý định nhường cho cháu trưởng phần còn lại.
3. Cháu trưởng muốn xây hết phần đất mình được chia và cả phần của các chú định nhường nhưng lại có phần chắc ăn mới làm.
Em thì nhận xét các chú vẫn tôn trọng quyết định của đời trước không thay đổi gì, các chú chỉ thay đổi quyết định về các tài sản thuộc quyền của các chú thôi, 2 đời người rồi có nhiều lý do lắm (cụ chủ không có con trai, gia đình ít về quê, sau này không có người thờ cúng...). Cụ chủ có lẽ còn trẻ chưa nhìn được 20 năm nữa nên có phần trách các chú.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ nói thế này tôi không tin.

Cụ có dám giao 3 gian mà bố cụ được chia cho ông chú cụ đứng tên, với điều kiện tài sản chỉ được làm nhà thờ cúng của dòng họ, không được bán , cụ dám không?

Cụ muốn xây nhà 5 gian, "để rộng rãi cho dòng họ quây quần", nhưng cụ lại muốn đứng tên cụ, vui nhỉ.

Trong khi ngay từ đầu, bố cụ chỉ được chia 3 gian. 2 gian của ông chú cụ, ông ấy thích cho thì cho, và ông ấy cũng có quyền đổi ý
chuẩn, khi thuộc quyền của ông chú thì để ông ấy quyết định, lên đây mà hậm hực chê bôi ông chú, chủ thớt cũng chả ra cái éo gì
Nói ko phải trù ẻo cụ, cụ chủ thớt cứ lăn tăn thế này thì không khéo éo có con trai ấy chứ. Thật là quá tham chứ ko phải là tham thường nữa.
Nên nếu tỉnh đòn, phần đất của ông chú cứ để đấy làm khuôn viên cây cối gì đó cho đẹp chung của cả nhà mình.

the winds

Xe hơi
Chính cụ đã tự >< với mình rồi. Cụ nói ko coi đất bằng tình cảm, mà nay cụ xây nhà trên phần đất của 3 gian, cụ lại nói cạn tình với ông chú, bà bác bà cô luôn thì em nghĩ chưa ổn.
- Thứ nhất cô út nhà cụ ko được hạt cát nào, dù cô cũng là con đẻ trong gia đình.
- Thứ hai, của hương hỏa do ông bà để lại là hương hoa, nên mỗi người hưởng một tí.
Bố cụ là con trưởng, cụ đã được 3 gian nhà, em cho rằng cũng thấu tình đạt lý.
Còn như cụ nói: lúc này ko lấy, lúc kia lại nhận. Đứng về lý, họ xứng đáng được nhận theo luật thừa kế, về tình - họ đều là con trong gia đình; thậm chí cô út còn bị thiệt.
Em là con gái trong gia đình có 2 gái 3 trai. Bố mẹ em mất đi cũng ko có di chúc, mà khi vui vẻ, các cụ có nói ra miệng rằng sẽ chia cho các con thế này, thế kia.
Mảnh đất của hai cụ, 3 chúng em mỗi người đều có phần. Cô em thứ 2, bà đã cắt cho 1 mảnh, làm nhà luôn ở cạnh. Em là con lớn, đã lấy chồng xa, mẹ cũng chia cho một phần đất và nhà đủ ở, cậu út thì phần nhiều hơn 1 tí - cậu còn lo hương khói tổ tiên.
Và tất cả chúng em đều vui vẻ. Bàn tay mình làm ra là chính, của hương hoa nên chia sao để các con đều có phần. Chúc cụ vui vẻ và thanh thản.
Em ủng hộ phương án chia đều luôn cơ ạ, em thật, còn phương án chia như nào là họp gia đình xong thống nhất chứ ko phải em đề xuất chia
Em cạn tình là ở cách đối xử, họp xong, rồi lại họp riêng và không hề báo với em 1 tiếng, sau khi công chứng vào ký giấy tờ em mới biết, và cạn ở câu nói của ông chú với em, Nói chung cũng 1 phần em tự ái cao, cô chú hành xử như vậy em coi thường, đơn giản là vậy :D

the winds

Xe hơi
Chuyện trong gia đình phải hiểu tường tận mới xử lý chính xác được, những thông tin cụ chủ đưa lên thì cả nhà vẫn tôn trọng các ý định của người đã khuất thôi.
1. Ông nội mất, định chia tài sản không có di chúc nhưng vẫn theo ý của ông, gia đình cụ được phần nhiều hơn theo luật định, các chú vẫn đồng ý và còn có ý định nhường nốt phần còn lại cho anh cả.
2. Anh cả mất, mọi người vẫn chia tài sản theo ý định của ông nội và vẫn có ý định nhường cho cháu trưởng phần còn lại.
3. Cháu trưởng muốn xây hết phần đất mình được chia và cả phần của các chú định nhường nhưng lại có phần chắc ăn mới làm.
Em thì nhận xét các chú vẫn tôn trọng quyết định của đời trước không thay đổi gì, các chú chỉ thay đổi quyết định về các tài sản thuộc quyền của các chú thôi, 2 đời người rồi có nhiều lý do lắm (cụ chủ không có con trai, gia đình ít về quê, sau này không có người thờ cúng...). Cụ chủ có lẽ còn trẻ chưa nhìn được 20 năm nữa nên có phần trách các chú.
Cảm ơn cụ

TUCSON9389

Xe điện
Bao nhiêu người khuyên rồi mà chủ thớt vẫn cố chấp nhỉ?
Cụ cố gắng đọc kĩ xem, chứ đừng hơi tí bảo người khác suy bụng ta ra bụng người bảo cụ tham.
Cụ đối xử với các chú như thế thì các em họ của cụ có thân thiết với cụ được không? Tình cảm các đời sau vốn đã nhạt dần, nay lại còn xích mích.
Cái nhà thờ họ có to thế to nữa nhưng chú cháu, anh em không nhìn mặt nhau thì cụ vì tình cảm thế nào?
Khuyên cũng có, chửi cũng có, hy vọng là chủ thớt có bài học hữu ích. thuốc đắng mới giã được tật

the winds

Xe hơi
tôi có nói cụ gì đâu mà cụ kéo tôi vào trích dẫn thế. nếu đúng là cụ chưa có con trai thì việc ông chú lo xa là đúng đấy (mặc dù có làm cụ hơi chạnh lòng tí). khi nào cụ già bằng ông chú thì lúc đó cụ mới hiểu được.
ơ thế chắc em trích dẫn nhầm, xl cụ, em hết rượu, nợ cụ ạ