[Funland] Mưa quá, lại nghĩ chuyện nhà

funfunfun

Xe buýt
Ông cũng tham bỏ m ra
Hết chuyện

TUCSON9389

Xe điện
ơ thế chắc em trích dẫn nhầm, xl cụ, em hết rượu, nợ cụ ạ
Vâng, lần cuối nói với cụ là ông chú và mấy bà cô, bác kia ko có gì sai cả. nên cụ đừng lấy cái chuyện họ họp kín ra để mà giận dỗi. cụ luôn nói tình cảm mới là cái quan trọng nên thấy hơi mâu thuẫn giữa lời cụ nói và ý nghĩ của cụ

meomun346

Xe container
Em nói thẳng còn gì? Em muốn xây 5 gian, em thừa nhận việc đó, vì muốn nhà trưởng to đẹp và đủ diện tích cho cả nhà về tụ tập, có sân cho các cháu nhỏ chơi, có chỗ để xe cho mọi ng mà ko phải gửi nhờ hàng xóm, có gian thờ riêng, gian ở riêng, có chỗ làm cơm làm cỗ mỗi khi có giỗ trong nhà. Còn cụ đánh giá là tham thì em không nói nữa ok? Còn tư tưởng của em thì nhà trưởng cũng chỉ là nơi để thờ cúng các cụ, nơi cả gia đình tập trung quây quần chứ ko phải nơi bán đi lấy tiền, để tính toán về mặt vật chất, nhưng các cụ lại cứ lấy suy nghĩ của mình áp vào cho em là em tham ở rộng, tham tiền, em cũng chán giải thích luôn
Oh, ko nói trước được điều gì đâu cụ nhé, 1 khi đến chân tường. Ông anh họ em ở HN, còn mang cả sổ bìa đỏ của ngôi mả tổ 5 đời đi cầm ở NH để vay tiền nhé. Mà em cũng ko rõ cái NH nào lại cho cầm bìa đỏ như vậy. Lỡ khi cần đấu giá đất thì làm sao?????????????????
Nếu cụ có làm cái giấy nói rằng: Nhà thờ tổ 5 gian này là của dòng họ, ko ai có quyền cầm cố, mua bán... thì cụ có xây hết 5 gian, ông chú cũng ko ý kiến gì đâu ạ. Mà bây giờ chắc tình cảm trong gia đình, họ hàng của cụ cũng bị sứt mẻ phần nào rồi.

Cụ thớt trẻ con quá. Các chú cũng chỉ lấy đúng phần mà ông nội hứa chia, có lấy thêm của ông thớt mét đất nào đâu. Em mà như thớt hiến luôn ba trái nhà cho chú (nếu nhà mình toàn con gái). Chuyện bình thường. Đừng tự ái vặt, nếu mình không nặng nề chuyện con trai con gái thì bản thân cái đầu mình phải thông thoáng về vấn đề đó đi đã. Chủ thớt còn tự ái về chuyện này chứng tỏ thớt cũng có tư tưởng trọng nam khinh nữ bỏ bu ra.

TUCSON9389

Xe điện
Oh, ko nói trước được điều gì đâu cụ nhé, 1 khi đến chân tường. Ông anh họ em ở HN, còn mang cả sổ bìa đỏ của ngôi mả tổ 5 đời đi cầm ở NH để vay tiền nhé. Mà em cũng ko rõ cái NH nào lại cho cầm bìa đỏ như vậy. Lỡ khi cần đấu giá đất thì làm sao?????????????????
Nếu cụ có làm cái giấy nói rằng: Nhà thờ tổ 5 gian này là của dòng họ, ko ai có quyền cầm cố, mua bán... thì cụ có xây hết 5 gian, ông chú cũng ko ý kiến gì đâu ạ. Mà bây giờ chắc tình cảm trong gia đình, họ hàng của cụ cũng bị sứt mẻ phần nào rồi.
chủ thớt vin vào còn bố thì ko sao, mất bố thì các cô chú lật (chú thứ 2).
Chủ thớt chưa có con trai là có thật, ông chú có thể tế nhị mà không nói toẹt với bố chủ thớt là nếu Anh có cháu nội đích tôn nối dõi thì em đồng ý chuyển 2 gian nhà. Không ai dở hơi đi nói cái việc này ra cả. Giờ ông ấy nói cũng có sao đâu mà lăn với tăn

Tometro

Xe hơi
Em ủng hộ phương án chia đều luôn cơ ạ, em thật, còn phương án chia như nào là họp gia đình xong thống nhất chứ ko phải em đề xuất chia
Em cạn tình là ở cách đối xử, họp xong, rồi lại họp riêng và không hề báo với em 1 tiếng, sau khi công chứng vào ký giấy tờ em mới biết, và cạn ở câu nói của ông chú với em, Nói chung cũng 1 phần em tự ái cao, cô chú hành xử như vậy em coi thường, đơn giản là vậy :D
Em ủng hộ cụ. Lúc bố nhà cụ mất đi thì cụ chắc cũng không còn là "Trẻ ranh", việc họp riêng tư quyết định không nói với cụ đã là một sự không thẳng thắn rõ ràng của các ông chú rồi, chưa kể đến cái cách suy nghĩ tính toán của ông chú về việc đời sau của nhà cụ. Việc chia đều hay không chia đều tất cả các bên đã thống nhất theo lời ông nội của cụ, chứ chả phải cụ tham đòi phần hơn. Nhưng nói chung người ở quê thứ nhất suy nghĩ còn lệch lạc về việc mồ mả, thứ hai là trọng nam khinh nữ, nên theo em cụ nên bỏ qua không lôi lại chuyện làm gì, nhưng cũng chả nên sang làm thân với làm hòa gì cả. Người nhà nếu cả 2 bên bỏ qua thì tiếp xúc việc nọ kia rồi sẽ lại bình thường, những việc gia đình như giỗ chạp các thứ cụ vẫn cứ nên mời các chú tham dự theo đúng lễ nghi thứ tự trên dưới là được.

Lexus 717

Xe điện
Vâng, lần cuối nói với cụ là ông chú và mấy bà cô, bác kia ko có gì sai cả. nên cụ đừng lấy cái chuyện họ họp kín ra để mà giận dỗi. cụ luôn nói tình cảm mới là cái quan trọng nên thấy hơi mâu thuẫn giữa lời cụ nói và ý nghĩ của cụ
Chắc cay cú vì nghĩ mình là trưởng tộc nhưng méo được dự! Vấn đề là cả về tình về lý họ là bề trên là hàng thừa kế thứ nhất họ có quyền họp bàn định đoạt phần thừa kế của mình. Các cụ có câu Mất cha còn chú, mất mẹ bú dì. Cậu chủ thớt còn trẻ chưa hiểu được đạo lý ở đời nhưng lại muốn chỉ đạo bậc cha chú thì khó lắm thay!

Tadiman893

Xe buýt
Hị, em leo một mạch 10 tầng, nghe tâm hự với phản biện xã hội mà toát mồ hôi :)), và cũng vỡ ra được nhiều điều quá. Kinh tế và văn hóa không sánh đôi với nhau kịp nên bao sao thấy vợ chồng tây lông chúng nó ký hợp đồng tài sản trước hôn nhân cũng thấy bọn này kỳ kỳ (dị). Em thấy chủ thớt nên quên cả mọi thứ xích mích phía sau đi. Chúng ta trẻ và vì trẻ nên đừng câu nệ quá, kết nối với các con của cô chú bác cho anh em đoàn kết, thân thiết. Về chuyện họp bàn không có cụ, lật kèo này nọ, thì thôi, cứ như lời ông để lại mà làm (đã làm). Các chú muốn chắc ăn thì các chú cứ biến khoảnh kia thành khoảnh sân cho thoáng và cụ cũng được hưởng phần thoáng ấy. Giấy tờ công chứng là chuẩn rồi.

Tư tưởng cụ chủ cũng có phần ảnh hưởng của vị thế ông già nên những trái ý của người khác trở thành to tát. Theo em ngày lễ tới tổ chức cho hòa thuận anh em thôi, tương lai ngày mai khó định lắm, đừng shock.

the winds

Xe hơi
Hị, em leo một mạch 10 tầng, nghe tâm hự với phản biện xã hội mà toát mồ hôi :)), và cũng vỡ ra được nhiều điều quá. Kinh tế và văn hóa không sánh đôi với nhau kịp nên bao sao thấy vợ chồng tây lông chúng nó ký hợp đồng tài sản trước hôn nhân cũng thấy bọn này kỳ kỳ (dị). Em thấy chủ thớt nên quên cả mọi thứ xích mích phía sau đi. Chúng ta trẻ và vì trẻ nên đừng câu nệ quá, kết nối với các con của cô chú bác cho anh em đoàn kết, thân thiết. Về chuyện họp bàn không có cụ, lật kèo này nọ, thì thôi, cứ như lời ông để lại mà làm (đã làm). Các chú muốn chắc ăn thì các chú cứ biến khoảnh kia thành khoảnh sân cho thoáng và cụ cũng được hưởng phần thoáng ấy. Giấy tờ công chứng là chuẩn rồi.

Tư tưởng cụ chủ cũng có phần ảnh hưởng của vị thế ông già nên những trái ý của người khác trở thành to tát. Theo em ngày lễ tới tổ chức cho hòa thuận anh em thôi, tương lai ngày mai khó định lắm, đừng shock.
Cảm ơn cụ :D Em nợ rượu, uống nhiều hết rồi

ngoc.ht09

Xe buýt
nhà tôi phúc lắm cụ ạ! Cụ không cần lo cho nhà tôi. Cụ nên lo cho cái nhà nào mà ông chủ nhà già sắp oẳng đến nơi rồi còn lên OF nói linh tinh để trẻ con nó lêu lêu cho cụ nhé :)) Mà cụ cũng đừng cậu với tôi, tôi chả họ hàng quan hệ gì với mấy ông nói nhảm đâu cụ ạ. :))
Cụ biết là người lớn mà nói chuyện khó nghe quá, tôi thấy người kia nói bình thường, rất tôn trọng - một góc nhìn để tham khảo, cụ và chủ thớt có thể hơn 30 nhưng suy nghĩ hình như còn chưa chín lắm.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết là người lớn mà nói chuyện khó nghe quá, tôi thấy người kia nói bình thường, rất tôn trọng - một góc nhìn để tham khảo, cụ và chủ thớt có thể hơn 30 nhưng suy nghĩ hình như còn chưa chín lắm.
tôi cũng k ít tuổi đâu cụ. Tôi đã tôn trọng dùng từ ngữ rất thận trọng thì cụ ấy thêm cái đuôi “vô phúc”! Trước đó thì trẻ trâu và khả năng đọc hiểu.Tôi đã nhịn lần 1, cái gì cũng có giới hạn của nó! Đi với bụt mặc cà sa đi với ma mặc áo giấy, tuổi chỉ là 1 trong các yếu tố nhận được sự tôn trọng thôi, nó cũng k phải miễn tử kim bài. Đây là ví dụ điển hình của có ý tốt mà nói khó lọt tai cũng thành chuyện như chính chủ đề của chủ thớt! :)

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói sao em chả hiểu :)) Theo ý cụ thì em nên kể như nào?
chắc ý là đất cát đấy ko phải của cụ, ko phải việc cụ nên quan tâm. nhà em con cháu tự thân hết, ông cho là cho bố vs các chú các cô, ko phải cho hàng cháu. con cháu xác định thế nên lúc ông chia, cô út cho luôn bà chị gái 40m2 tính ra hơn tỷ, vậy là bà cô có ít nhất 2 tỷ, ấm. mấy anh em cũng chả ý kiến gì, cho bao nhiêu, lấy bấy nhiêu vì hàng cháu đều lớn cả r, ko giàu nhưng cũng có việc làm, ko chết được, tự thân hết.

Trục

Xe ba gác
vâng. Cho con ăn học không chỉ sau này phục vụ mục đích kiếm tiền mà cho nó học cách làm người đối nhân xử thế nữa.
Vâng Cụ, tránh xa được cái thị hiếu Kim tiền là tốt nhất.
Giàu thì tốt đấy, nhưng phải sang.
Chứ nhà chả có gì ngoài Tiền thì chết toi. :P

Fantomu82

Xe buýt
Vâng Cụ, tránh xa được cái thị hiếu Kim tiền là tốt nhất.
Giàu thì tốt đấy, nhưng phải sang.
Chứ nhà chả có gì ngoài Tiền thì chết toi. :P
Vâng. Sống làm sao cho nên người mới khó chứ sống để mà thành đứa vứt đi thì đơn giản lắm.

vieteuro

Xe container
cảm ơn cụ đã đọc ạ, em lăn tăn là nên bỏ qua vụ này không hay là kệ mạnh ai người lấy sống
Thế cụ sống mình
Cứ làm phần của mình và vẫn vui vẻ với các chú bác vì mình làm trưởng
Phải quan niệm mình làm ra hết ko trông mong gì chia chác

Trục

Xe ba gác
Vâng. Sống làm sao cho nên người mới khó chứ sống để mà thành đứa vứt đi thì đơn giản lắm.
Lúc có một mớ tiền trên trời rơi xuống mới hiểu rõ lòng người Cụ ạ.
Em tự hào là có những người chị/em ruột biết nhìn về tương lai khi tự nhiên nhận một mớ tiền đền bù.
Đáng lẽ chia 6 thì 4 đứa con đều ủng hộ phương án giao tất cả 6 phần cho ông bà tự quản lý.
Tiền đấy, nhưng chả ai quan tâm, bố mẹ còn thì vẫn để bố mẹ tự quyết.

kvboto

Xe container

Cảm ơn cụ :D Em nợ rượu, uống nhiều hết rồi
Cụ trên được cám ơn, rồi nhận nợ rượu, thế mà éo mời em giọt nào hay nhận nợ em chén nào là sao ???

he he he :-?:-?:-?

Chỉnh sửa cuối:

the winds

Xe hơi
Lúc có một mớ tiền trên trời rơi xuống mới hiểu rõ lòng người Cụ ạ.
Em tự hào là có những người chị/em ruột biết nhìn về tương lai khi tự nhiên nhận một mớ tiền đền bù.
Đáng lẽ chia 6 thì 4 đứa con đều ủng hộ phương án giao tất cả 6 phần cho ông bà tự quản lý.
Tiền đấy, nhưng chả ai quan tâm, bố mẹ còn thì vẫn để bố mẹ tự quyết.
Cụ trên được cám ơn, rồi nhận nợ rượu, thế mà éo mời em giọt nào hay nhận nợ em chén nào là sao ???

he he he :-?:-?:-?
Em sợ cụ say bị thổi thôi =))

Trục

Xe ba gác